ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ขอความคิดเห็นระหว่าง Pitbull-Bully
  • ผมไม่เคยได้เห็นบูลลี่ตัวเป็นๆ เพิ่งมาเห็นก็ที่งานพัทยา เคยมีความคิดว่าอยากเลี้ยงพิทบูลแนวนี้จังเพราะเห็นในหนังสือดูหน้าตาน่าเกรงขามและดุดัน แต่พอได้มาเห็นตัวจริงๆแล้ว นึกดีใจที่คิดถูก(ที่เลือกเลี้ยงสายใช้งาน จมูกแดงและสายกัด) มันไม่หลงเหลือความเป็น "พิทบูล" ผู้ยิ่งใหญ่อีกต่อไป มันเป็นแค่หมาน่ารักๆเท่านั้นเอง ผมอยากให้ผู้ที่เกี่ยวข้องช่วยนำเสนอระหว่าง พิทบูลกับบลูลี่ ให้ชัดเจนมากกว่านี้ เพราะมีคนมากมายเข้าใจผิดคิดว่า บูลลี่คือพิทบูล ผมคิดว่าควรลบชื่อคำว่าพิทบูลออกไปเลยดีกว่า ด้วยความเคารพ รวมถึงโลโก้ของคุณมาร์คด้วยที่เป็นรูปบูลลี่ แต่มีข้อความว่า pitbull zone ควรเปลี่ยนรูป หรือไม่ก็เปลี่ยนชื่อเป็น Bully zone คุณมาร์คมีอิทธิพลในการนำเสนอมากกว่าใครๆ เพราะฉะนั้นคุณมาร์คต้องเป็นผู้ริเริ่มในการสื่อสารแก่สาธารณะชนคนรุ่นต่อๆไป ให้เข้าใจถึงรูปลักษณ์และนิสัยของพิทบูลอย่างแท้จริง หากคุณมาร์คมีจิตวิญญาณของพิทบูล คุณมาร์คต้องเป็นตัวแทนของบรรพบุรุษของมัน นี่เป็นเพียงความคิดเห็นส่วนตัวนะครับไม่เห็นด้วยก็ไม่ว่ากัน
  • :o043: เห็นด้วยครับ แต่ก็ไม่ใด้ว่าบูลลี่นะ เห็นว่าหลังๆมาเรียก อเมริกันบูลลี่ แต่ก็ชอบหมดแหละ
  • แค่ชื่อครับ อย่าไปสนใจ
    ชอบแบบไหนก็เลี้ยงแบบนั้น
    -บูลลี่ก็มีเสน่ห์ของเค้า
    -สายใช้งานก้มีเสน่หืของเค้า
    -หมาแดงมีเสน่ห์ที่สุดสำหรับผม(อ้าว....) 555 ล้อเล่นนะครับ ยังไงทุสายก้มีเสน่ห์อยู่แล้ว
  • บูลี่ คือหมาที่่เพราะมาเพื่อ สวยงาม เชื่่อง เตี้ยสวย แต่พิทบูลยังมีความเป้นหมาอยู่ เช่นหมาแดง ตัวจะสูงใหญ่ ก็แค่นั้น ถ้าจะจบชื่อ พิทบูลออก ก็ตายสิครับ ^^
  • ผมไม่ได้มีเจตนาไม่ดีกับbullyนะครับ เพียงอยากเห็นความชัดเจนเพื่อให้คนรุ่นหลังๆได้เข้าใจถ่องแท้ ผมมีเรื่องเล่า ตอนเย็นผมจะจูงหมาผมไปเดินเล่นทุกวัน ตรงข้ามบ้านผมจะมีร้านค้าอยู่ร้านหนึ่ง หนึ่งในร้านค้าจะมีชายที่มานั่งสนทนาที่ร้านนี้ทุกวัน(เหมือนสภากาแฟ) เขาเป็นคนคุยเก่งและชอบแสดงความรู้(แบบผิดๆ)ตอนผมจูงหมาไปเดินก็จะแวะคุยกับพวกเขาแป๊บนึง เขาก็คุยขึ้นมาเลยว่า "เนี่ยหากเป็นพิทบูลแท้ๆนะตัวจะเตี้ยจะหัวโตๆ สมัยก่อนไอ้โตเคยเอามาเลี้ยงเป็นคนแรก นี่ดีนะไม่แท้นะถ้าพิทบูลแท้ๆคุณดึงมันไม่อยู่หรอก" ผมคิดในใจรู้ไม่จริง แต่ก็ไม่ขัดคอ แต่จะรู้ไหมว่าที่ในมือผมจูงอยู่เนี่ยมันน้ำหนัก 25 กก. แต่แรงมันยังกะรถสิบล้อ เนี่ยเป็นเพราะข้อมูลที่เสพมาแบบผิดๆ สื่อสารให้คนที่ไม่รู้แบบผิดๆ มันก็ผิดไปเรื่อยๆ
  • ก่อนเลี้ยงควรศึกษาให้ดีก่อนครับว่าชอบแบบไหน ชอบแบบไหนเลี้ยงแบบนั้นครับ
  • โห เป็นผม เถี่ยงไปและ เพราะผมก็ไม่ยอมคน เหมือนกัน^^ บอกตรงๆนะ
  • จะไปใส่ใจมันทำไมครับ อย่างน้อยบลูลี่ ต้นสายมันก็ถือกำเนิดมาจากพิทบลูนั่นแหล่ะ
    บลุลี่บางตัวยังคงมีความจี๊ดอยู่ในตัว ตั้งเยอะตั้งแยะ คุณชอบแบบไหนก็เลี้ยงแบบนั้นแหละครับ
    อย่าไปแยกมันออกจากกันเลย คิดซะว่ามันคือการพัฒนาให้น่าเลี้ยงมากขึ้น เลี้ยงง่ายกว่าเดิม
    สำหรับผู้ที่ไม่ต้องการความจี๊ดขนาดนั้น เลี้ยงไว้เป็นเพื่อนเป็นสัตว์เลี้ยง
    ซึ่งถ้าคุณไปเจอใครที่ไม่รู้ ก็อธิบายเค้าไป แค่ั้นั้นเอง ถ้าเห็นที่พัทยาคุณก็ต้องรู้แหล่ะครับ
    ว่าโลกนี้มันเปลี่ยนไปแล้ว

ปล เป็นความคิดเห็นส่วนตัวเช่นเดียวกันครับ
  • พี่ๆเค้าจัดงานให้มาสนุกกันแล้วท่านมาโพสแบบนี้คิดดีแล้วเหรอ
    ท่านชอบแบบไหนก็เลี้ยงแบบนั้นหรือจัดไปทั้ง2อย่างแล้วแต่สะดวก
    คนมีสายใช้งานก็ต่อต้านบูลลี่ กรุณาอย่าทำให้แตกแยก
  • ไม่นะครับอย่าเข้าใจผมผิด ผมไม่ได้รังเกียจบูลลี่หรือต้องการการแตกแยกแต่อย่างใด เพียงอยากต้องการความชัดเจนในสายพันธุ์เท่านั้นเอง เพื่อให้คนรุ่นหลังๆได้เข้าใจและรู้จัก "พิทบูล ยอดหมานักสู้แห่งสังเวียนเลือด"(ในอดีต) สายพันธุอันเป็นที่รักของเราๆทุกคน ได้อย่างถ่องแท้ครับ
  • tik2513 เดี๋ยวก็กลายเป็นเรื่องใหญ่แน่ๆ
    ผมอ่านจากเจตนาของคุณแล้ว คุณพยายามอยากจะทำให้หมาของคุณดูยิ่งใหญ่มากกว่า จึงอยากจะให้เอาคำว่า Pitbull ออกไป ผมว่าคุณอย่าไปใส่ใจกับชื่อมันให้มากจะดีกว่า สิ่งสำคัญคือหมาที่เป็นรูปธรรมไม่ใช่ชื่อของมันใครพอใจยังไงก็เลี้ยงแบบนั้นอย่าไปว่าหมาใครเค้าเลยครับ
    ...ผมเองไม่รู้เรื่องอะไรกับวงการนี้มากนักหรอกนะครับ แต่เห็นพี่ๆ เค้าทะเลาะกันไปแล้วก็คุยกันเรียบร้อยแล้วคุณมาตั้งประเด็นนี้ให้เค้ากลับมาทะเลาะกันอีกนะผมว่า.
  • ผมคิดถูกแล้วล่ะที่เลี้ยงพิทบูลสายรัฐเซีย......มีทั้งหมดในตัว...อ่อนโยนเหมือนแมว
    (เพราะเลี้ยงอยู่กับแมว)...แต่เหมือนสิงโตทันทีเมื่อหิว(หมาด้วยกันหรือคนแปลกหน้า)
    เรื่องความจิ๊ด..มันวิ่งแข็งมันก็เริ่มไม่ยอมหมาด้วยกันล่ะครับ...สายกัดหรือเรดโน๊ตบางตัวยังมีไม่เท่าเลยครับ..
    ที่แสดงความคิดเห็นแบบนี้ไม่ได้รังเกียจบูลลี่หรือสายอื่นน่ะครับ...แต่ผมนับถือในสายเลือดของสายครับ...
    ให้ความเคารพและนับถือคนที่สร้างมันขึ้นมามาก...
    ผมว่าเราน่าจะเลี้ยงสายเก่าๆไว้บางก็ดีน่ะครับ...ก่อนที่มันจะไม่มีให้เห็น...
  • เห็นด้วยกับการทำความเข้าใจถึงคุณลักษณะของสายพันธุ์หรือสไตล์
    แต่ถ้าต้องมาเปลี่ยนชื่อหรือแยกกันไปเลยอันนี้ไม่เห็นด้วย ถ้างั้นamstafford ก็ต้องแยกไปตั้งบอร์ดเป็นamstaffordzoneซิอยู่ด้วยกันนั้นแหละดีแล้ว
  • tik2513 ไปงานมาแล้วสมัครชื่ออื่นมาโพสเลยนะคุณทำไปเพื่ออะไร
    รู้แค่ว่าคุณเลี้ยงสายใช้งานอยู่แน่ๆเลยมาด่าบูลลี่คงเป็นเด็กเพิ่งขึ้น555+
  • คุณ ngoh ไม่จริงครับ ไม่มีความจำเป็นแม้แต่น้อยเลย ที่คุณบอกว่าผมต้องการอยากให้หมาผมดูยิ่งใหญ่ ผมไม่ได้ทำธุรกิจเกี่ยวกับหมา ไม่มีอะไรเกี่ยวข้องกับหมาเลยแม้แต่น้อย เพราะฉะนั้นยิ่งไม่เกี่ยวกันเข้าไปใหญ่ คุณได้อ่านเรื่องเล่าที่ผมเขียนไว้หรือเปล่าครับ ผมยังไม่ต่อปากต่อคำกับชายคนนั้นเลย ผมแค่แสดงความคิดเห็นส่วนตัว ก็เท่านั้นเอง
  • ขอตอบคุณ Ghost 2:28am ถูกต้องผมเพิ่งเริ่มรู้จักพิทบูลมาไม่นาน ผมคิดว่าคนที่เข้ามาอ่านกระทู้ของผม ใครคิดเป็นก็เข้าใจ ใครคิดไม่เป็นก็ไม่เข้าใจ ผมยังไม่ได้ด่าสักนิดเลยว่าBully ไม่ดี มีแต่บอกว่ามันน่ารักด้วยซ้ำไป เฮ้ย..เหนือยใจแสดงความคิดเห็นเหมือนเด็ก ป.4 พูดเรื่องโขนกระโจนไปเรื่องหนัง
  • แล้วแต่คนเสพ
    วิจิตรศิลป์ - ศิลปะประยุกต์ ..ศิลป์เหมือนกัน..ในความไม่เหมือน..
  • คุณบอกเองไม่ใช่เหรอว่าอยากเลี้ยงbullyเดาว่าคงไม่มีปัญญาหามาไว้ครอบครอง
  • ghost 3:08 อ่านแล้วแปลความหมายเป็นแบบนั้นจริงๆเหรอ อ่ะหากคิดแบบนั้นก็ไม่ว่ากัน แต่จะบอกอะไรให้นะ จะเชื่อหรือเปล่าก็แล้วแต่ อย่าว่าแต่ซื้อหมาเลย ชีวิตคุณผมยังซื้อได้เลย
  • ชีวิตคุณก็คงไม่แพงเท่าไหร่หรอกนะtik2513
  • เหอ ๆ พิทบูล...บลูลี่ วัตถุประสงค์ในการเลี้ยงต่างกัน และวัตถุประสงค์ในการบรีดก็ต่างกันด้วย
    ชอบใครก็ชอบมันครับ ชอบแบบไหน ก็เอาแบบนั้นเลย
  • ยินดีต้อนรับทุกท่าน เข้าสู่ดินแดนแห่งมิตรภาพ โดยเฉพาะอย่างยิ่งสำหรับคนรักสุนัขพันธ์อเมริกันพิทบูลเทอร์เรีย การก่อกำเนิดของเว็บนี้ เพราะเรามีความชอบในสิ่งเดียวกัน คือ สุนัขพันธ์ อเมริกันพิตบูล พวกเราทุกคนต่างชื่นชมประทับใจ ในลักษณะพิเศษของสุนัขพันธ์นี้ ดังคำขวัญที่ว่า เรามารวมกัน เพราะเราชอบในสิงเดียวกัน อเมริกันพิตบูล เทอร์เรีย

สุนัขพันธ์ อเมริกัน พิตบูล เทอร์เรีย หรือ พิทบูล มีความหลากหลาย ทั้งรูปร่าง หน้าตา และสไตล์ รวมไปถึงวัตถุประสงค์ทางการใช้งาน สิ่งนี้ไม่ใช่เรื่องแปลกแต่อย่างใด และภายใต้ความแตกต่างอันนี้ จึงเป็นข้อดีให้เราเลือกเสพได้ตามใจชอบ ตามรสนิยมของแต่ละบุคคล แต่อย่างไรก็ตาม ก็ขออย่าให้ความแตกต่าง ทางรสนิยมเหล่านั้น กลายมาเป็นเส้นแบ่งกึ่งกลางระหว่างมิตรภาพที่พวกเราควรจะมีต่อกันและกันเลย

จงเลี้ยงด้วยความรักและรับผิดชอบ และขออุทิศพื้นที่แห่งนี้ เพื่อเป็นดินแดนแห่งสันติภาพอันยั่งยืน ของพวกเราชาวพิตบูลตลอดไป และตราบนานเท่านาน …

จากใจ มาร์ค มาเฟีย

เขียนไว้ที่หน้าเว็บมาเป็นสิบปีแล้วครับ
  • พี่มาร์คพักผ่อนบางนะครับ
  • กลับมาสลบเลย เพิ่งตื่นเมื่อกี้นี้เองครับ

ก่อนงาน เหนื่อยใจ กังวล เครียด แต่หลังจากงานจบ ก็สบายใจทุกอย่างผ่านไปด้วยดี
  • เมื่อ 2-3 อาทิตย์ก่อน พาหมาไป ฉีดยา
    ตอนเดินไป รพส ผ่านบ้านพี่คนหนึ่ง เค้าทักมา โอ้โห อเมริกัน พิทบูล เทอร์เรียร์
    พิทบูลใช่มั๊ยครับ อายุเท่าไหร่ครับเนี่ย เค้าก็ดูยิ้มๆ ชอบมากด้วย
    คุยๆ เสร็จก็พากันเดินต่อ ถึงโรงบาล

วัคซีนเสร็จแล้ว ตอนนั่งรอคิว
    มี จนท เดินมาจากฝั่งเพ็ทช็อป ยืนบอกว่า น้องxxx, xxx, พิทบูล เสร็จแล้วค๊า
    ไอ่เราหันไปดู ใครวะพาพิทบูลมาอาบน้ำที่โรงบาล+อยากเห็น ลุ้นๆ รอเจ้าของเค้าเดินไปรับ
    แล้วก็ออกมา 3 ตัวเลยเป็น 1พุดเดิ้ล 2ชิสุห์ ?? ไหนวะ พิทบูล ฟังไปฟังมา อ่ออ พุดเดิ้ล ชื่อพิทบูล
    ฮ่วยย
    เข้าไปวัคซีนเสร็จ ออกมารอจ่ายเงิน
    ป้าคนนึงมากะลูกหลาน คุยกันเรื่องหมา แล้วหันมาถามว่า พันธุ์อะไรค่ะ ตอบ พิทบูล ค่ะ
    แล้วเค้าก็ยิ้มๆ หันไปคุยต่อว่า
    ทำไมตัวนี้ขายาวจัง ไม่เคยเห็นเลย ที่บ้านxxxก็เลี้ยง ไม่เห็นขายาวแบบนี้เลย /ประมาณว่า หมาปลอม
    ไอ่เราก็เดินยิ้มๆ ไม่รู้จะขำหรือจะยังไงดี เดินไปเลือกของเล่นให้หมาดีกว่า

เสร็จแล้วก็เดินกลับ
    ระหว่างทาง เจอพี่ผู้ชายที่เจอตอนขามา ขี่มอร์ไซ พาลูกหลานตัวเล้กๆ ซ้อนมาด้วย 2-3 คน
    เค้าจอดรถแล้วบอกเด็กๆ นั้นไงอเมริกันพิทบูลมาแล้ว ไอ่เราก็ยิ้มนี่พี่แกมารอดูหมาหรอนี่ ฮ่าๆๆ

= ก็แล้วแต่คนเสพคนชอบตามที่น้าๆ ข้างบนว่ามาค่ะ

• pitbullzone เป็นชื่อเว็บมาตั้งแต่ยุคก่อตั้ง แรกเริ่มมันเป็นเพียงเว็บเล็กสำหรับคนรักพิตบูล แต่ต่อมามันเจริญเติบโตขึ้น จนกลายเป็น ชุมชนคนคุณภาพบนโลกไซเบอร์ วันนี้พูดถึงพิตบูลโซน เขาไม่ได้ถึงแค่หมา แต่มันหมายถึงกลุ่มคนเลี้ยงหมาที่มีคุณภาพ และคนเลี้ยงพิตบูล ก็ยังเลี้ยงนก เลี้ยงปลา ชอบขับรถ ชอบท่องเที่ยว ชอบทานอาหาร บางคนทำธุรกิจ เขาไม่ได้หายใจเข้าออกคิดแต่เรื่องหมา บางคนยังไม่มีหมาเลยสักตัว แต่เข้ามาเล่นที่เว็บนี้เพราะเขาต้องการได้เพื่อนใหม่ๆ

คุณไม่เคยผ่านช่วงเวลาแห่งความยากลำบาก เป็นเพียงคนที่เพิ่งเข้ามาเล่นเว็บนี้ได้ไม่นาน จึงไม่แปลกที่คุณยังขาดจิตวิญญานของคนพิตบูลโซน เว็บนี้อาจจะไม่เหมาะกับคุณสักเท่าไร สิ่งที่คุณเจ้าของกระทู้ตั้งขึ้นมา มันแค่เศษเสี้ยวของความคิดที่ยึดติดเพียงกับชื่อพันธ์หมา ยังไม่เข้าถึงแก่นแท้ของการเลี้ยงสุนัข คุณจึงยังไม่เข้าใจสิ่งที่เคยเขียนไว้

เรามารวมกันเพราะเราชอบในสิ่งเดียวกัน และเราแตกต่างแต่ไม่แตกแยก

ดังนั้นอยากให้ทบทวนวิธีการคิดเสียใหม่ครับ :-D
  • ไอ้บางตัวมันมางานมันเขียนไว้เลยว่าพิทบูลมีสองประเท ประเภทแรก มีประสิทธิภาพ สองคือไม่มี ผมว่าข้อความบนป้ายแบบนี้ มันไม่น่ามี มันจงใจมาแบ่งแยกอยู่แล้วไอ้ส้นตีนพวกนี้ เค้าจัดงานให้มึงมาโชว์ของ มึงยังมาแบ่งแยกเค้าอีก หมาแม่งได้ถ้วยด้วยแม่งเลยโชว์ใหญ่ เสื่อม
  • ไม่เข้าใจสิ่งที่น้าผีกำลังพูดว่าหมายถึงอะไร หมายถึงใคร
    เผอิญงานนี้เป็นงานที่ผมแทบจะไม่ได้เดินไปไหน ไม่ค่อยได้เห็นอะไรในงานมากนัก นอกจากทำหน้าที่เป็นผู้ช่วยรอน ในการตัดสินสุนัข และก็ถือเป็นการเรียนรู้เกี่ยวกับหมาพันธ์ อเมริกันบูลลี่ไปด้วย
  • มีคอกนึงครับ รึไม่ใช่คอกผมไม่แน่ใจ เจ้าของมันเจาะหน้าเยอะๆอยู่ด้านขวามือเมื่อเราหันหน้าเข้าเวที อยู่ติดกับเต้นพักหมาครับ มันเขียนไว้เลยครับ พิทบูลเป็นที่คนรู้จัก แต่มีสองแบบ แบบมีประสิทธิภาพ กับไม่ประสิ?ธิภาพ ไอ้แบบหลังแน่นอนครับมันหมายถึงบลูลี่แน่ๆ เพราะมันเอา หมาแดงมา รู้สึกจะสนิทกับ บูท GM เห็นถ่ายรูปกันใหญ่ มีการสั่งให้หมาฆ่า เวลามีหมาคนอื่นเดินมาด้วยครับ หมามันก็เอาใหญ่เลย แฟน ผม พ่อ แม่ เห็น แล้ว ยังงงว่าเค้าทำทำไม ผมว่ามันยิ่งเป็นการโชว์ความน่ากลัวซ๊ะมากกว่า หมาแดงผมชอบครับ ของเฮียใหญ่ ก็สวย แต่ไม่เห็นต้องพยายามสร้างความแตกแยกเลยครับ ผมว่าให้คนแบบนี้มันไปจัดงานของมันเองดีกว่าพี่มาร์ค
  • คนที่มีความคิดสุดโต่งเกินไปผมว่าน่ากลัวครับพี่
  • ไอ้คนที่ผมพูดถึงเนี่ยมันหัวฟูๆ ใส่กางเกงเหมือนโจงกระเบนครับ ไม่รู้พี่มาร์ครู้จักมั๊ย ช่วยเตือนมันหน่อยพี่
  • ขอบคุณสำหรับข้อมูล หากเป็นเช่นนั้นจริงๆ ผมขอแสดงความเห็นเพื่อเป็นข้อคิดนะครับ

ความจริงชื่องานๆนี้นี้คือ พัทยา ซูเปอร์ บูลลี่โชว์ มันเป็นงานที่ผู้จัดเขาตั้งใจจัดขึ้นหมาเพื่อจะโปรโมทหมาในแนวบูลลี่โดยเฉพาะ แต่เขาก็ยังให้เกียรติคนที่เลี้ยง อเมริกันพิตบูล และเปิดเวทีให้เข้ามามีส่วนร่วม โดยไม่ได้แสดงอาการรังเกียจ แต่คนพิตบูลเองกลับไม่มีมารยาท

หากรักพิตบูลจริงๆ ก็ควรช่วยกันส่งเสริม พัฒนาหมาพิตบูล ให้ได้รับความสนใจ สร้างภาพพจน์ดีๆ ทำให้พิตบูลสูงค่าขึ้นด้วยผลงาน ไม่ใช่การหาทางทำลายคนอื่นที่เจริญกว่า โดยที่ตัวเองยังย่ำอยู่กับที่ วันนี้วงการบูลลี่เจริญขึ้นก็เพราะคนบูลลี่ช่วยกันทำให้มันเจริญขึ้น และวันนี้ที่พิตบูลตกต่ำ ก็อย่าโทษใครมันต้องโทษตัวเอง ที่ยังยึดติดกับความยิ่งใหญ่ในอดีต คุยแต่เรื่องในอดีต โดยที่วันนี้ไม่คิดแม้แต่จะลงมือทำอะไรเพื่อพวกมันเลย

เลี้ยงหมามากๆ ก็โปรดจงระวัง อย่าให้หมามันกินสมองเราครับ :-D
  • ขอบคุณมากครับพี่มาร์คที่เจผมเองชอบ pitbull แต่มาเลี้ยงบูลลี่เพราะมันมีอะไรอีกมากที่น่าค้นหา มีสังคมดีๆ มีการพัฒนากันอยางกว้างขาวง ถึงแม้จะมีบ้างเรื่องที่หมาเรามันไม่ดุ แต่กลับกันครับ ผมสบายใจมากครับ ที่ไม่ต้องกังวนกับหมาเรามาก บาง ตัวเด็กเดินเข้าใกล้ มันทั้งเห่า ทั้งขู่ เลย คิดว่า bullyมันเหมาะกับการโชว์ตัวจริงๆครับ
  • ผมว่าหมาแดงมันมีเสน่ห์มากครับ แถมไม่ได้ด้อยไปกว่าบลูลี่เลยด้วยซำผมคิดว่า จะดีกว่าด้วยครับ ผมเห็นหมาเฮียใหญ่แต่ละตัวไม่เคยเหลือแถมราคา ไม่มีใครเกี่ยงด้วยซำ เพราะเค้าไม่ได้มุ่งมาทำลายใครครับ เค้ามุ่งพัฒนาจนตอนนี้ผมว่าแกก็มือหนึ่งแล้วครับเรื่องหมาแดง
  • ผมว่าเราเลี้ยงหมาของเราให้ดีก็พอแล้วครับ อย่าไปว่าหมาคนอื่นหรือไล่เค้าไปเปลี่ยนชื่อเลย
    ถ้าเค้าคิดว่า Bully เค้าไม่เหมือนพิตบลูเค้าจะจัดการเปลี่ยนชื่อกันไปเอง ดีกว่ามีคนนอกที่เลี้ยงสายอื่นไปบอกให้เค้าเปลี่ยนครับ เพราะถ้าเค้ามาว่าหมาเรา เราก็คงไม่ชอบใจเหมือนกัน.
  • ยังไงผมก็ขอบคุณที่กระทู้นี้ที่คนไม่ด่ากันเหมือนกระทู้อื่นๆ นะครับ
    อยากให้ใช้เหตุผลคุยกันดีๆ เห็นหลายๆ อันด่ากันเละหมดผมว่ามันไม่ได้ประโยชน์อะไร.
  • ที่บ้านมีแต่ชิสุตัวเดียว
    แต่ใจผมเป็น พิทบลู
    ฮ่าฮ่า

อนาคตที่รอคอย อีก3ปีจากชิสุจะแปลงร่างเป็นพิทบลู
    อิอิ
  • ใช่ชิสุตัวเดียวกะที่พี่ข้างบนเค้าเล่าให้ฟังไหมคับ คุณบอมบูล...555
  • image

หมาผม ผมว่าตัวนี้ พิทบูล

image

ส่วนตัวนี้ บูลลี่ ครับ
    ไฟล์แนบ
    197736[1].jpg 45K
    IMG_0466.JPG 293K
  • ตัวนี้ เด็กแว้น หมาเพื่อนผมครับ
    image
    ไฟล์แนบ
    j.JPG 53K
  • 55+ เท่ห์ดีครับคุณนัท ชอบๆ
  • ศึกษาเวบพิทบูลมาเยอะ แต่ที่เนื้อๆเข้าประจำก็เวปนี้ เพราะเวปนี้มีเสน่คือการอัพเดทอยู่ตลอดเวลา บางทีเราถามไปตอบกลับปั๊บเลย และเจ้าของเวปกับสมาชิกก็ไม่เคยเมินเฉยต่อคำถาม เถียงกันมั่ง ทะเลาะกันมั่ง ตลกๆกันมั่ง สนุกดี เลยเป็นเวปที่ต้องเปิดครั้งแรกก่อนที่จะเปิดเวปต่อไปเสมอ
  • บูลลี่กับพิทบูลและหมาแดงในงานพัทยาพวกคุณที่ไปในงานเคยเห็นมันกัดกันไหมครับพวกมันไม่กัดกันแลวพวกคุณมากัดกันแทนมันทำไม[รักในสิ่งที่ตัวเองมีและรับผิดชอบในสิ่งที่ตัวเองเลี้ยง]
  • รักในสิ่งที่ตัวเองมีและรับผิดชอบในสิ่งที่ตัวเองเลี้ยง

เห็นด้วยๆ
  • ถ้าบัพกันเล่นๆหนะพอไหวครับ แซวในแบบของเพื่อนๆเรื่องความแตกต่าง

บูลลี่ก็มีสเหน่ของมัน ผมเองก็หลงไหลเกือบจะควักเงินซื้อด้วยซ้ำ แต่ดึงสติกลับมาทันเพราะความต้องการเราคือพิทบูลตัวสูงๆมากกว่า

ความน่ารักมันมีทั้งสองแบบแหละครับ อย่าไปแบ่งไปแยกเลย ให้คนที่เค้าต้องการจะเลี้ยงจริงๆ อ่านและศึกษาจนเข้าใจดีกว่าครับ เป็นการพิสูจน์ด้วยว่า เค้าพร้อมจะเลี้ยงรึยังและแบบไหน

อย่าไปกลัวเค้าสับสนครับ แต่จงกลัวเค้าไม่สนใจอ่านและศึกษาดีกว่า อิอิ

ตอนนี้ตามคอกตามฟาร์มเค้าก็แบ่งแยกการเลี้ยงชัดเจนอยู่แล้วว่าใครไปทิศทางไหน หากคนศึกษาจริงๆต้องทราบได้ครับ

ส่วนใครไปโจมตีกัน อันนั้น น่าจะถือว่า "น่าเกลียดเกินไปครับ"

อย่างที่น้าผีบอก "รักในสิ่งที่ตัวเองมีและรับผิดชอบในสิ่งที่ตัวเองเลี้ยง" แค่นี้ก็ยากมากแล้วครับสำหรับใครหลายๆคน
  • บูลลี่ผลประโยชน์มันค้ำคออยู่

พิทบูลมันหมดราคาไปแล้ว
  • ถึงหมาจะแตกต่างแต่เรากะไม่ควรแตกแยกกันนะครับ ^^
  • น้าผี 6:39AM มันเป็นแค่การตลาด ไม่งั้นคุณจะสนใจพวกเค้าเหรอ หมาไม่เห็นจะสวยซะกะตัว

เลยต้องทำตัวให้เป็นจุดเด่นหน่อย เขียนป้ายให้คนเค้าสะดุดตาหน่อย คนจะได้จำได้ ก็เท่านั้น

อย่าไปสนใจเลย คนมีดีเค้าไม่ค่อยเปิดเผยหรือโชว์หรอก เค้าไม่ทำตัวเหมือนพวกไม่มีแต่อยากเด่น

เรียกร้องความสนใจ ดูอย่าง RAMA3 หรือ กลุ่ม pitbullpower ดิ อยู่ของเค้านิ่งๆ คนเดินเข้าไปหาตลอด

หมาดี หมาสวย นอกจากที่ตัวหมาแล้ว มันยังอยู่ที่ว่าหมามันมาจากไหน ใครเป็นคนทำ
  • ถ้าคุณตีคุณค่าหมาที่ราคา..คุณต้องเตรียมใจว่า สักวัน หมาคุณก็คงไม่มีราคาได้เหมือนกัน
    ดูที่"คุณภาพและปริมาณ" มันเป็นไปตามกลไลตลาด
    แต่ถ้าคุณวัดคุณค่าที่คุณภาพของหมา..พันธุ์ไหน ก็สามารถยืนราคาได้
    เมื่อก่อน..บูลด๊อก..ขี้เหร่แค่ไหนก็ 2.5หมื่น-3หมื่น ตอนนี้3หมื่นก็มี แต่ต้องสวยจริงๆ
    เมื่อก่อน..เซ็นเบอร์นาสถูกๆก็ต้องมี 2.5หมื่น แต่ตอนนี้แทบไม่มีใครพูดถึง

หมาพันธุ์ไหนก็เหมือนกัน คุณผู้เลี้ยงดูแลเอาใจใส่และรักหมาขนาดไหน..
    ถึงคุณมีหมาตัวเป็นแสนเป็นล้าน..แต่ไม่เคยดูแลให้ความรัก..
    ..คนอื่นก็เห็นมันเป็นแค่ หมาที่เจ้าของไม่สนใจ..ไร้ราคา

:o045: