ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

"begin free running" chibing....
  • วันนี้ ได้ ปลอกคอหนามมาใหม่ ด้วยความใจดี จาก ดีเจแก่นแก้วส่งมาให้ใช้
    ก้อเลยพาหมา ไปฝึกเล่นที่สวนตามเคย ....

วันนี้เลยเทส running แบบ อ่อนๆๆ มา ให้ชมกันคับ .....
    ก้อเลย ถ่ายมาให้ชมกันคับ ชิบิง อายุหกเดือน ยังขาดกำลัง อีกมาก
    การกระโดด ต้องใช้กำลังเยอะ .......

คลิปนี้ เอามาให้ ชม สนุกๆๆ ขำๆๆกันนะคับ .....
    แร้วเจออีกที ปลายปี มันต้องแกร่งกว่านี้แน่นอนคับ :o043:

ไฟล์แนบ
    100_1726.JPG 73K
  • รอชม ต่อไปนะคับ ฮ่าๆๆ image

image
    ไฟล์แนบ
    100_1726.JPG 73K
    100_1606.JPG 68K
  • โดดได้เจ๋งดีครับพี่ตี้ ชิบิงหนักเท่าไหร่แล้วครับ ?
  • แฮะๆๆ พี่ไม่เคยชั่ง เลยคับ....ง รุ้แต่ว่า ต้องควบคุมอาหารหน่อย เพราะมันอ้วนมาก
    และต้องเสริมด้วยการออกกำลังกายให้มากว่า นี้ แบบเบาๆๆๆ
  • เยี่ยมครับน้องชาย
  • เยี่ยมมากคับพี่ตี้
    ขุมกำลังทีมหาดใหญ่เลยนะเนี่ย
    ถ้าว่างๆเราน่าจะมาคุยกันเรื่องลากน้ำหนักมั่งนะพี่
  • หมาตัวนี้กำลังจะสวย........ด้วยความสามารถครับตี้ :063:

เยี่ยมมากเลย ตี้กำลังเริ่มทำแล้ว เอาให้ได้แบบในคลิปเลยนะ

อ้อ ตี้ ระวังขามันบ้างนะกระโดดบางจังหวะเห็นแล้วเสียว
  • หล่อมากๆเลยครับพี่
  • สวัสดีคับน้องว่าน พี่โจ น้องเบสคับ

คับพี่โจ ตรงจุดนี้ต้องระวัง พอดุภาพสโล จะเห็นข้อผิดพลาด ในการฝึก เยอะ ......
    ขอบคุณพี่โจ ที่แนะนำคับ ........

เอาดิน้องว่าน ถ้าจะช่วยลงขันทำสนามกัน ฮ่าๆๆๆๆ
  • อยากทราบว่าทำยังไงให้สุนัขกล้ากระโดดแบบนั่นครับ
    ที่บ้านไม่กล้าแม้แต่ กระโดดลงจากรถกระบะปีกว่าแล้ว
  • เป็นการเริ่มต้นที่ดีของลูกสุนัขตัวนี้ทำได้ขนาดนี้ถือว่าเยี่ยมครับtutie
  • ชื่นชมในความตั้งใจคับ....pit-pathum
  • จะติดตามความสามารถ ทั้งคนและสุนัข ต่อไปเรื่อยๆ ครับ
  • สําหรับผม พิทบูลลักษณะนี้ไม่สวยครับ แต่ช่างมีเสน่ห์เสียจริงๆ ยอดเยี่ยมมากครับ
  • ทำคลิปดีการฝึกเยี่ยมครับ แต่การทำลง youtube มันไปทั่วโลก ถ้าจะใช้ภาษาอังกฤษ ต้องระวังการใช้ภาษาทั้งตัวสะกดและไวยกรณ์ครับ
    begin ไม่ใช่ bigin และ running ไม่ใช่ runing ครับ
    Pitbull begins to train free running ไม่ใช่ pitbull bigin training free runing ครับ
  • ผมตามคุณตลอด :063:
  • ติเพื่อก่อ..แจ่ม น้าผี
  • Matoom_Zoomtad พิทตัวนี้ของคุณตี้เป็นสายกัดครับ
    จัดว่าสวยครับถ้าเปรียบกับสายกัดตัวอื่น
  • ดีจังเลยครับคุณตี๋ ชิบิงเริ่มเก่งแล้วครับ ชอบๆครับ
  • เลี้ยงอย่างรู้ค่าไม่เสียทีที่เป็นพิท เจ๋งมาก :063:
  • เห็นพัฒนาการเเล้วน่าชื่นชมครับคุณตี้ ควบคุมเเละเชื่อฟังคำสั่งดีมาก
    ระวังเวลา ได้อายุเเล้วเขาเริ่มstart ระวังเรื่องการปล่อยนอกสายจูงนะครับ
    อีกอย่าง อย่าให้ได้กัดเป็นอันขาด เพราะที่ฝึกๆมาจะมีค่าเป็น0 คุณจะเจอปีศาจสังหารของจริง
    ถ้าของคุณเลือด100นะ
    เพราะผมเจอมากะตัวเอง เลี้ยงเล่นกะเด็กๆเลยฝึกให้ฟังคำสั่งได้ดีในระดับหนึ่ง ปีกว่าๆ
    ด้วยที่ผมไม่คิดว่าจาเป็นอย่างนี้ เอาไปเทสครับ 5นาที กลับมา คุณครับไม่มีเค้าหมาน่ารักตัวเดิมเลย
    จึงอยากจะเตือนคุณหน่อยนะครับ ระวังอย่าให้กัดกะตัวอื่นเป็นอันขาด
    เเต่ถ้าวันนั้นมาถึงก็ยินดีต้อนรับ ครับสำหรับ dog man คนใหม่ 555
  • พูดได้คำเดียวครับ เยี่ยม :063:
  • มันส์ มากครับ อนาคต รุ่งๆ หึหึ ติดตามชมค๊าฟ พี่
  • ดูที่คุณตี๋ฝึกกี่ที ก็มันทุกที เอามาให้ชมอีกนะครับ
  • ถ้าหมาstart แล้วการใช้ปลอกคอหนามระวังหน่อยน๊ะครับ ถ้ามันลงกลิ้งกับพื้นแล้วเราดึงอาจหลุดได้ครับ เคยเจอมากับตัวครับดีที่จับไว้ทัน
  • หลานสายแชมป์hypoและkrookมันซ่าขนาดนี้เลยเหรอเนี่ย

• ตี้ หมากระโดดและหมาเดินตามในคลิปเนี่ย ผมคิดเอาเองนะ ว่า มันต้องเริ่มจาก"เราทำก่อน" ใช่มั๊ยคับตี้?

เห็นตี้ทำแล้วรู้สึกว่าต้องใช่แน่ๆ อิอิ แล้วก็เห็นตี้พยายามออกคำสั่งด้วยการคอยและใช้คำสั่งเริ่มให้เค้าเดินได้ด้วยแล้วหนิ .... โอ้วว แจ่มๆๆๆ

ตอนนี้ผมสรรหาสนามนกอยู่ จะสรรหาสนามกิจกรรมหมาในสงขลาอีกซักอันจะสนใจมั๊ย? อิอิ

มันมีพื้นที่รกร้าง สิ่งก่อสร้างดีๆอยู่เยอะ แต่คนไม่ใส่ใจ สามารถปล่อยหมาได้สบาย หัดเดินตามขอบตามริมปูนได้ด้วย ... น่ารวมกลุ่มกันเน๊อะ วันเสาร์ของนก วันอาทิตย์ของหมา 55 จันถึงศุกร์ของลูกเมีย ฮิ้วๆ

ตี้คับ ที่น้าผีบอกเรื่องภาษาอังกฤษนั้นดีนะ เอาตามน้าผีว่า คลิปจะได้หาดุได้ทั่วโลก ^ ^
  • เยี่ยมครับคุณตี้
  • สุดยอดเลยครับพี่ฝึกไงครับ
  • เยี่ยมเลยครับ แต่ผมไม่กล้าฝึกโดนสูงแบบนี้ มันอันตราย (รั๊วบ้านผมมันต่ำ555)
  • ขอบคุณทุกๆท่านที่ติชมคับ

และขอบคุณน้าผีด้วย ผมมักสะกดผิดบ่อยคับ ไม่ค่อยจำ ส่วนไวยากรณ์ ใช้ผิดประจำ ฮ่าๆๆๆ
    ขอบคุณมาก คับ คราว หน้าจะตรวจทานให้ดีกว่า นี้คับ

อายจัง

ผมก้อกลัวๆๆคับเรื่องเจอหมาอื่นเพราะ ตอนนี้มันเริ่ม นิดๆๆ แต่ ไม่สนใจอะไรมาก
    ผมต้องระวังมากคับเรื่องนี้

• คับพี่โจ ........อย่างพี่ว่าเลยคับ

ต้องทำให้มันดุก่อนคับถึงมันจะเชื่อ ฮ่าๆๆๆ

กว่าจะได้แบบนี้นะคับ ต้องพาไปลอง ความสุง ให้มันชิน ด้วยคับ
    ไม่งั้นมันกล้า คับ .......

การคอยผมไว้คุมจังหวะคับ
  • พัฒนาการดีมากหมา6เดือนกระโดดได้ขนาดนี้ ยังไงอย่าลืมดูรอบๆก่อนปล่อยสายจูงว่ามีหมาอื่นอยู่ในสายตารึป่าวกำลังไปได้ดีไม่อยากให้พลาดแบบที่คุณautoto เตือนไว้
  • มีความสามารถแจ๋วๆมาโชว์อยู่เรื่อยเลย :013:
  • ไม่ต้องห่วงครับตี้ ผมก็ก็เขียนอังกิดไม่เป็น 555

ถ้าตี้กระโดดด้วยผมคงไม่ห่วงหมาละ ผมห่วงคนแทน 55 เท้าแพลงก่อนหมาแน่ๆ ฮิ้วววว

สู้ๆคับ
  • คับคุณตั้ว ผม ระวังมากเรื่องนี้ คาดว่า ถ้า เป็นหนุ่มเต็มไว จะใส่ตะกร้อไปด้วยเผื่อๆๆไว้
    แต่นิสัยส่วน ตัว เขา ไม่สนใจ หมาอื่น มากมายอะไรถ้า ไม่เข้ามมาในบริเวณ บ้าน
    แต่ก้อไม่ประมาณ คับ เพราะสายเลือด ยังไง มันคง ไม่ลืมแน่นอน

คับพี่Auun

ฮ่าๆๆ พี่โจ ผม อายจริงๆๆ นะเนี่ย ยิ่งน้าผีว่าออกทั่วโลกอีก
    พวกต่างชาติคงว่า อะไรมึงเนี่ย ฮ่าๆๆๆ ไอ้ tutie เมิง ฮ่าๆๆๆ.......... :o039:
  • ++++ชอบสิ่งที่ นายทำมันเท่ โคตร ห้าๆๆ =D>
  • ผมได้แรงบันดาลมาจาก หมาตัวนี้ เลย .......

ผมชอบมาก คับกับ tret

ผมรุ้ว่ามันยาก มาก

แต่ลองๆๆ ดู ไม่ ได้แบบนั่น แต่อย่างน้อย ก้อได้ ลองคับ
    สร้างความเอนเตอเทรน กับเพื่อน ก้อยังดีคับ :o008:

• อีกไม่นานคงทำได้ตามที่พี่หวังไว้ แต่อย่ารีบมากไปนะครับ น้องเป็นห่วง เป็นการเริ่มที่ดีๆ นับถือๆ
  • ตี้น้องรักพี่เห็นแล้วว่าตี้เก่งเยี่ยมและหมาก็เยี่ยมยอดมากชิบิงมันไม่ธรรมดา
    แต่ความเป็นห่วงนะน้องชาย เบาๆรอกระดูกหน่อยนะครับ
    รักและเป็นห่วงครับน้องชาย
  • พูดได้คำเดียวว่าเยี่ยมครับ.... :-??
  • ตี้ พี่ยังตามดูฝีมือและความตั้งใจของตี้อยุ่ ถือเป็นแบบอย่างสำหรับพี่แลยนะ
  • ขอชื่นชมในความตั้งใจ แต่บอกตามตรงว่า เริ่มห่วงว่าหมาตัวนี้อาจจะต้องพิการไปตลอดชีวิต

การฝึกให้หมาทำได้ตามที่เราต้องการ ยังไม่สำคัญเท่ากับการเซฟหมาครับ มันจะมีประโยชน์อะไร หากฝึกได้ถึงระดับหนึ่งแล้ว เกิดอุบัติเหตุ จนมันต้องกลายเป็นหมาพิการ แล้วชีวิตที่เหลือของหมาตัวนี้ จะเป็นอย่างไรต่อไป ??? มันจะยังได้รับความรักจากเจ้าของมันอีกหรือไม่ ดูแค่รอบเดียวก็รู้สึกสงสารในชะตากรรมของหมาตัวนี้แล้ว

ก่อนจะลงมือฝึกให้หมาทำอะไรเสี่ยงขนาดนั้น ในสมองเคยคิดถึงการปรับสภาพหมา ให้มีสภาพพร้อมรับกับการฝึกที่ค่อนข้างอันตรายแบบนี้บ้างหรือไม่ หมาอายุขนาดนี้ สภาพร่างกายแบบนี้ มันเหมาะที่จะให้มันโดดขนาดนี้เลยหรือ รอสักขวบก่นได้ไหม อายุขนาดนี้ เน้นการออกกำลังกายเพื่อปรับสภาพความพร้อมเขาก่อนดีไหม

ตี๊ จะโกรธพี่ก็ไม่ว่าครับ ตอนนี้พี่เริ่มไม่แน่ใจว่า สิ่งที่ตี๋ทำ มันรักหมาจริงๆ หรือว่าเรารักตัวเอง การทำด้วยความรัก กับการทำเพื่อสร้างการยอมรับมันต่างกันนะครับ

เตือนมาด้วยความเป็นห่วง
  • คับพี่มาร์ค ขอบคุณมากคับพี่ ......

ผม เห็นคลิป นี้ตอนถ่ายไม่คิดอะไร คับแต่พอทำลงยู ทูป และทำภาพสโล จึงเห็นถึง ว่าเรา เล่นหนักไปป่าว
    บวกกับน้าผีบางท่านมาเตือน ผม ยอมรับคับว่ามันดุแรงไปคับ

แร้วพี่มาเตือน อีกคน ผม เชื่อคับผม
    ผม จะหยุด คับ อาจจะเป็นการซ้อมเบาๆๆ คับ รออายุและกระดูก ไปด้วยคับ

ผม เป็นคนที่ใจร้อนไปหน่อยคับพี่ และเชื่อมั่นมากเกินไป คับ
    ขอบคุณที่พี่ ชี้แนะ คับผม
    (ไม่โกรธคับพี่ ถ้าโกรธ ไม่แมนพอสำหรับ ที่ๆแห่งนี้) .........
    ผมเข้าใจพี่ ๆ สไตล์ไหน ผมไม่โกรธพี่หรอกคับ เพราะ พี่ไม่ใช่คนปิดบังพี่คนจริงคนนึงคับ .......
    ผม ยอมรับความผิดคับผม

ขอบคุณคับพี่มาร์ค
    :015:
  • พี่มาร์ค เตือนด้วยความเป็นห่วงครับคุณตี้
    เรดบุลลูกผุ้ชายตัวจริงครับยังไงจะรอชมครับ
  • ขอบคุณคับน้าผี
  • สุดยอด พิทบลู ในอนาคต แน่นอน ครับ........... :063:
  • น้องเอ๋ย...นายมันเทห์ว่ะ....รู้จักเคารพผู้ใหญ่่ที่เค้ามาให้ความรู้ความเข้าใจคนจริงมันต้องอย่างงี้รับฟังทุกอย่างแล้วมาปรับปรุ่ง พี่เองชอบในสิ่งที่น้องทำน่ะเป้นกำลังใจให้. :063:
  • นี่แหละพี่ตี๊ สุดยอด
  • นี่แหละหมานินจา เคยดูในการ์ตูนไอ้เขี้ยวเงิน ไม่นึกว่าตัวจริงจะอยู่นี่เอง พี่ตี้พี่เก่งมากครับ :o043:
  • พี่เห็นตี๊เสียหมาไปแล้วสองตัว ไม่อยากเห็นตัวที่สาม

ลูกหมาวัยนี้ควรเน้นการเตรียมความพร้อมของร่ายกายมากกว่าการฝึกหนัก
    กิจกรรมที่ควรเน้นคือการออกกำลังกายตามวัย เพื่อร่างกายมีความฟิต รอกล้ามเนื้อแข็งแรง กระดูกแข็งแรงก่อน
    เราควรเริ่มหนักขึ้นหลังอายุหนึ่งปี หมาตี๊ตอนนี้น้ำหนักตัวยังเกิน หากจะทำกิจกรรมประเภทนี้ ต้องคุมน้ำหนักตัวด้วย หมาที่มีไขมันแสดงว่าน้ำหนักตัวเกิน ร่างกายจะรับไม่ไหว เราต้องกำจัดไขมันทิ้งให้หมด ให้เหลือแต่กล้ามเนื้อ ร้างกาย ข้อต่อจะได้ไม่รับภาระหนักเกินไป

ทุกวันนี้พี่ยังเสียใจเรื่องบีเจ จากอุบัติเหตุเพียงครั้งเดียว แต่พี่ต้องเสียหมาดีๆไปตลอดชีวิตของมัน
    การฝึกหมา แต่ไม่เซฟหมา ก็คือวิธีการฝึกที่เลว เพราะการพลาดเพียงครั้งเดียว เราอาจต้องเสียใจไปตลอด
    หมามันไม่สามารถเปลี่ยนได้ง่ายๆเหมือนกับรถ ทุกวันนี้พี่มีหมาพิการถึงสองตัวอยู่ที่บ้าน หน้าที่พี่ก็คือ ต้องดูแลมันไปจนกว่าวาระสุดท้ายของมัน การเอาหมาตัวใหม่เข้าบ้านมันจึงเป็นไปไม่ได้ วันนี้พี่จึงไม่สามารถสร้างหมาตัวใหม่ได้อีกแล้ว ทำได้ดีที่สุดก็คือการ เป็นโปรโมเตอร์จัดงานให้พวกเรามาสนุกกัน