ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

น้องขนหายครับ[อายุ5เดือนย่าง6เดือน]
  • ประมาณ2อาทิตย์ที่เเล้วสุนัขเกาตันจนจนร่วง ไปหาหมอ หมอบอกว่า เกิดจากยีสเลยให้ยามาซึ่ง
    มียาแก้คัน และ ยาบำรุงขน เมื่อทานยาเเก้คันหมด ก็ทานยาบำรุงขนปรากฏว่า ขนดันร่วงเพิ่ม
    ไม่ทราบว่าเกิดจากอะไรครับ เข้าดูรูปที่นี่http://www.upload-thai.com/download.php?id=5a2d754489954b4967d63b6dd88bd385
  • รบกวนตามลิ้งไปโหลดรูปน้องหมามาทีงับอยากรุว่าอาการมันจะเป็นไงต่อ และขอความรู้ด้วยครับว่าเเก้ไขไง
    ขอบคุณครับ
  • เอามาลงให้ละกันครับ บางภาพนะครับ
    imageimageimageimageimage
    ไฟล์แนบ
    DSC_0001_resize.JPG 90K
    DSC_0006_resize.JPG 85K
    DSC_0009_resize.JPG 140K
    DSC_0014_resize.JPG 159K
    DSC_0018_resize.JPG 144K
  • อ่ะ ช่วยเอารูปลงให้

ส่วนวิธี คุณลองซื้อ EM มาทาให้ทั่วดู ผมว่าน่าจะดีขึ้นนะ (เน้นย้ำว่า EM นะ)imageimageimageimageimageimageimageimageimage
    ไฟล์แนบ
    DSC_0001.jpg 177K
    DSC_0002.jpg 174K
    DSC_0005.jpg 138K
    DSC_0006.jpg 168K
    DSC_0009.jpg 170K
    DSC_0011.jpg 161K
    DSC_0012.jpg 181K
    DSC_0013.jpg 175K
    DSC_0014.jpg 161K
  • อีกชุดimageimageimageimage
    ไฟล์แนบ
    DSC_0015.jpg 179K
    DSC_0016.jpg 196K
    DSC_0017.jpg 168K
    DSC_0018.jpg 146K
  • ขอบคุงงับที่ลงให้ รอคำตอบนะงับ
  • อีกอย่าง อาการนี้ อาจจะเกิดจากพยาธิเม็ดเลือดได้นะครับ ถ้าจะให้ดีต้องสังเกตดูว่า มีอาการไข้ด้วยหรือเปล่า
    แต่ถ้าพอไหว ก็พาไปตาวจเลือดนะครับ
  • ของผมก้อเป็นอยู่ครับ ผมใช้กำมะถันผสมยาเส้นและก้อน้ำมันพืชดีขึ้นมากแต่ยังม่ายหายนะ
    ผมหาไปหาหมอ หมอบอกแพ้น้ำลาย ก้อให้ยาแก้แพ้มาเหมือนกันยาบำรุงด้วยก้อดีขึ้นครับ

และก้อทากำมะถันต่อจนหายนะครับ แต่ผมก้อรักษาอยู่นะครับ ยังม่ายหายดี ลองดูครับ
    ของผมเป็นมากกว่านี้เยอะครับ
  • ลอง dettol ผสมน้ำเช็ดตัวดิ ฆ่าเชื้อ เคยใช้แล้วหาย
    ประสบการณ์ส่วนตัว....... :o003:
  • ปกติวัคซีนพยาธิหนอนหัวใจฉีดครบทุก 2 เดือนหรือไม่ครับ คือ 2 เดือนฉีด 1 ครั้ง
    เพราะวัคซีนตัวนี้ช่วยเรื่อง เรื้อนหรือขนร่วงด้วย
    หากฉีดครบอาจเกิดจากสาเหตุอื่นๆ เช่นแพ้แชมพู ก็เป็นได้ครับ
    ทางที่ดีพาพบแพทย์ที่วางใจได้ มีประสบการณ์ หรืออยู่แถวไหนให้เพื่อน ๆ แนะนำก็ได้ครับ
    หาหมอก็ควรมีที่เพื่อนแนะนำจะดีกว่านะครับ คนอื่นโดนกันมาเยอะเรื่องค่ารักษา
  • ตอนนี้ไม่มีไข้ครับ ดื้อสุดๆ และ ขอบคุณทุกความคิดเห็น จะขอรับไว้ใช้ประโยชน์ ครับ
  • ของก็เป็นโดนไป4500บาทแต่หมอให้ยากินอย่างเดียวกินประมาณเดือนกว่าครับแต่หายสนิด
  • อาการแบบนี้ ไม่ใช่ยีสต์ครับ ถ้าเป็นเชื้อราหรือยีสต์ จะมีผิวแดงๆครับ ลักษณผิวจะหนาๆด้วยครับ
  • ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ
  • ขอความเห็นอีกครับ
  • ผิวหนังแบบนี้ คล้ายเกิดจากภาวะโภชนาการไม่สมดุล
    ลองทบทวนดูว่ามีการปรับเปลี่ยนอาหารที่ใช้เลี้ยงสุนัขก่อนหน้านี้หรือไม่
    ถ้าใช้อาหารสำเร็จรูปสำหรับลูกสุนัขจะไม่เกิดปัญหานี้
    อาจเสริมน้ำมันพืชจำพวกน้ำมันถั่วเหลือง หรือน้ำมันรำข้าว 1 ช้อนโต๊ะ/มื้อ ช่วยให้ผิวหนังและขนดีขึ้นได้

ถ้าสาเหตุมาจากการปรับเปลี่ยนอาหาร
    ไม่ต้องทำอะไรเลย แค่เปลี่ยนไปใช้อาหารสำเร็จรูปสำหรับลูกสุนัข ขนจะขึ้นอย่างรวดเร็ว ภายใน 3 สัปดาห์จะหายเป็นปกติ
    http://dogstorie.blogspot.com/2010/01/blog-post.html
  • เอาแบบที่ผมทำอยู่กับไอ้วุ่นวือนะครับเดือนเดียวเห็นผลเลย
    เพราะตอนนั้นมันเป็นโรคผิวหนังก่อนงานพัทยาเดือนนึงหรือสองเดือนประมาณนี้แหละครับ
    ผมใช้อีเอมทาตัวให้มันก่อนอันดับแรกเพื่อรักษาตุ่มและแผล
    อันดับสองผมใช้กำมะถันทาตัวมันและโรยลงไปในอาหารมันเล็กน้อย
    และที่สำคัญที่สุดคือน้ำมันดอกทานตะวันครับโรยลงไปในอาหารที่มันกินวันละหนึ่งช้อนชา
    น้ำมันถั่วเหลืองผมว่าคงไม่มีใครเค้าใช้กันหรอกเพราะมันคงเป็นไขมันส่วนเกินปล่าว(อันนี้ความคิดผมนะ)
    เพราะผมใช้แต่น้ำมันดอกทานตะวันลองสังเกตุดูว่าอาหารหลายๆยี่ห้อจะมีส่วนผสมของน้ำมันดอกทานตะวันทั้งนั้นไม่เคยเห็นอาหารยี่ห้อไหนใช้น้ำมันถั่วเหลืองเลย
    วิธีข้างต้นที่ผมบอกลองมาแล้วครับและใช้ได้ผลจริงด้วย
  • ของผมใช้น้ำหน่อไม้ดองครับ ค่อยๆทาให้ถึงหนังแล้วปล่อยให้แห้ง แล้วล้างออก 2วันขนขึ้นเลย