ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

พิทบูลมีไข่ใบเดียว
  • อยากทราบว่าปกติน้องหมาอายุกี่เดือนไข่ถึงจะลงครบทั้งสองใบครับ เพราะของผม 3 เดือนกว่ามีไข่ใบเดียว

• เขาเรียก"ทองแดง" ปกติ2เดือนกว่าก็รู้แล้วมีไข่กี่ใบ แต่ถ้า4เดือนยังไม่มาก็เตรียมใจ..
  • เห็นเขาว่านะคับ ว่า "หมัน" แต่ไม่รู้จิงนะ เห็นเขาว่ามาอีกที
  • ผสมพันธุ์ได้ตามปกติ แต่มันจะเป็นกรรมพันธุ์ ถ่ายทอดทางสายเลือดได้ ส่วนใหญ่ถ้าเป็น"ทองแดง" เขาไม่นิยมทำพ่อพันธุ์ ผมหาบทความมาให้อ่านครับ อาจเป็นประโยชน์ได้

http://sunak.108dog.com/board/index.php?topic=295.0
  • ก่อนซื้อ ต้องครวจดูด้วยคับเรื่องนี้
  • คุนอ้วนครับ ผมเองก็มีใบเดียวเหมือนกัน แล้วลูกผม มาใด้ไงหว่า :o005:
  • แหม.. ผมบอกว่าไข่ใบเดียว ก็ใช้งานได้ปกตินะครับ ไม่ได้บอกเป็นหมันนะ.. คริ คริ :o023:
  • เห็นบอกไม่นิยมทำพ่อพันธ์ ผมก็กลัวเรตติ้งจะตก5555 เลยถามใว้ก่อน :o043:
  • ฮ่าๆๆ ไป เรื่อง อื่น แร้ว ฮ่าๆๆๆ :o003:
  • ในเคสคุณสาม ยกเว้นเป็นกรณีพิเศษ .. :m32:
  • ปั๊กบ้านผมเด็กๆ ก็มีไข่ใบเดียวแหละ พอผ่านไปสัก1-2เดือน คลำอีกทีัโอ้ 2ฟองแฮะ(ตอนคึลำครั้งแรกคลำกันทั้งบ้านฟองเดียวจริงๆ)
  • ไข่ทองแดง กัดไม่เข้า อิอิ
  • ถ้าเป็นgerman shepherd ถือเป็นข้อบกพร่องร้ายแรงไม่ควรทำพันธุ์ต่อครับ

แต่จริงๆมันก็มีลูกได้ปกติ ... แต่อาจส่งผลต่อลูกหมา..หรืออาจจะแฝงอยู่ได้ครับ

อาจไม่ถูกใจคนบางคนนะครับ แต่ถ้าเป็นผมก็จะทำหมันเค้าซะ

เพราะเมื่อก่อนเคยเลี้ยงgerman shepherd แล้วไข่ใบเดียวเหมือนกันก็จับทำหมันครับ

• ทุกสายพันธุ์ครับ .. ทองแดงเป็นข้อด้อยอย่างร้ายแรงในการบรีดหมาที่ดี
  • ไข่ทองแดงสิดี งูกัดไม่ได้ โบราณว่าไว้ หายากมากเลี้ยงแล้วจะนำโชคมาให้ รวยๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
  • แก้ไขใหม่ งูกัดไม่ตาย
  • ตอนนั้นเหลียง เพื่อนผมก็เป็นไข่ทองแดงครับ
    แต่ตอนนี้เริ่มออกเป็นแดงๆ หลังๆมานี้ ม่วงแล้วครับ
  • 55555555555555555555555555555555555555+

อยากกด like กดได้ตรงไหนครับ ???
  • ไข่อะไรไม่สำคัญถ้าเป็นไข่คนยุ่งเลยสิ
  • สุนัขไข่ใบเดียวก็สามารถให้ลูกได้ แต่มันอันตรายในระยะยาว เพราะว่าไข่ที่ค้างอยู่ในช่องท้องอาจจะกลายเป็นมะเร็งได้ และเมื่อสุนัขก้าวเข้าสู่วัยชรา มันจะมีอาการเจ็บปวดมาก เราจึงควรรีบผ่าออกตั้งแต่วัยยังหนุ่ม

และสุนัขไข่ใบเดียวมันสามารถถ่ายทอดทางกรรมพันธ์ เขาจึงไม่นิยมนำสุนัขประเภทนี้มาเป็นพ่อพันธ์ครับ :-D
  • พี่มาร์คครับ แล้วปกติ ไขของสุนัขจะออกครบสองใบตอนกี่เดือนครับ้พราะสุนัขผมพึ่งสามเดือนกว่าๆ

เลยไม่แน่ใจว่ามีไข่ใบเดียวหรือไข่ยังลงไม่ครบ

เพราะตอนเลี้ยงหมาพันธ์ทางเคยเป็นแบบนี้แล้วมาออกครบสองใบตอน6เดือนกว่า
  • ตอนเราซื้อมาแต่เล็กก็มีไข่ 2 ใบ พาไปฉีดวัคซีน คุณหมอบอกว่า มีไข่ 2 ใบซะด้วย เราก็ไม่ได้ถามอะไร แต่หมอแซวแปลกๆ
  • เออแฮะ แซวเเปลก ประมาณว่า ปกติเค้ามีกัน 7 ฟอง
  • แหม ที่ว่าแปลกอ่ะ เพราะปกติก็ 2 ใบ แต่ทำไมต้องแซวไง แปลว่าปกติเจอมาคงมีใบเดียวมั้ง เคยได้ยินมาว่า หมาที่ซื้อจอกคอกใหญ่ๆ เค้าจะตัดไข่มันออก เพื่อไม่ให้ไปผสมมั่วได้อีก จิงป่าวไม่รู้นะ
  • ปกติสามเดือนก็เห็นแล้วนะครับ ถ้าไม่เห็นรีบปรึกษาหมอครับ เคยได้ยินว่ามียาฉีดช่วย แต่ถ้าช่วยไม่ได้ก็ต้องทำใจครับ
  • ไม่ต้องตกใจคับ สืบพันธุ์ได้ตามสบาย