ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ดูแล และวินิจฉัยการตั้งท้อง
  • ----------การวินิจฉัยการตั้งท้องของสุนัข----------

การตรวจการตั้งท้องของสุนัขนั้น มีวิธีตรวจหลายวิธี เพื่อให้ ท่านได้ทราบ
    จำนวน การมีชีวิต ขนาด หรือ ครอก นี้ กำไร ขาดทุน
    เพื่อได้วางแผนการดำเนินการในส่วนที่เกี่ยวข้อง ของ แต่ละท่านอีกต่อไป
    1.อุลตร้าซาวด์
    --------------- 21-25 วัน เราสามารถมองเห็น ตัวน้อยๆแล้ว จ้า
    ----------------23-38 วัน พบการสั่นสะเทือนของหัวใจ ก็คือ การเต้นหัวใจของลูกสุนัข ดีที่สุดหลัง 28 วันไปแล้ว
    2.การคลำท้อง
    ----------------20-30 วัน คลำพบตัวน้อยๆ ในมดลูก อย่าบีบแรงนะ หนู เจ็บ
    ----------------30-35 วัน มดลูกขยายใหญ่ขึ้น มากมาย เพื่อรองรับ เด็กๆ
    3. การเอ็กซ์เรย์
    ---------------42-45 วัน เห็นโครงกระดูก ลูกๆ แล้ว

********อุลตร้าซาวด์ ผลการตรวน่าเชื่อถือ ดีที่สุด ณ เวลานี้ บอกได้ ว่าเด็กๆยังมีชีวิตรึเป่า
    ********เอ็กซ์เรย์ ให้ผลดีกว่าในแง่ของจำนวนลูกสุนัข ที่ถูกต้อง

--------------การให้อาหารแม่สุนัขในขณะตั้งท้อง และช่วงให้นม----------

โดยหลัการแล้ว จะมีการเพิ่มอาหารให้แก่สุนัข หลังจาก 4 สัปดาห์ ของการตั้งท้อง
    และความแบ่งให้ที่ละน้อยๆ แต่หลายมื้อจะดีที่สุด เหตุผลคือ มดลูกที่เจริญเติบโต
    จะขยายใหญ่ขึ้น ซึ่งจะทำให้ปริมาณอาหารเข้าสู่กระเพาะได้น้อยลง
    และควรเพิ่มปริมาณอาหารให้มากขึ้นในช่วงให้นม
    *********ควรแยกแม่สุนัขในที่ให้อาหาร ที่ปราศจากการรบกวนจากลูก*********

----------------4 สัปดาห์ อาหารปกติ
    ----------------5-6 สัปดาห์ อาหารปกติ + 25%
    ----------------7-8 สัปดาห์ อาหารปกติ + 50%
    ----------------ระยะให้นม อาหารปกติ + 100%

--------------------จะสังเกตอย่างไรว่าสุนัขกำลังจะคลอดลูก------------------
    โดยปกติสุนัขจะใช้เวลาตั้งท้องประมาณ 60-63 วัน และจะมีฮอร์โมนโปรเจสเตอโรน
    ที่ช่วยรักษาการตั้งท้อง แต่หลังจากฮอร์โมน ลดต่ำลง อุณหภูมิของแม่หมาจะลดต่ำลง
    เหลือ 100 องศาฟาเรนโฮด์ (ปกติ 102องศา) ซึ่งจะเป็นสัญญานบ่งบอกว่า ไอ้ตัวเล็กๆ
    กำลังจะคลืบคลานออกมาสู่โลกภายนอก ภายใน 10-24 ชม.

ระยะการคลอดแบ่งออกได้ 3 ระยะ ดังนี้
    1.มดลูกเริ่มมีการบีบตัวมากขึ้นและ ปากมดลูกเปิด ซึ่งไม่สามารถมองเห็นได้
    กินระยะเวลาประมาณ 6-24 ชม.
    2.ปากมดลูดขยายเต็มที่และแม่หมาเริ่มเบ่งลูก ออกมา ลูกตัวแรกมักออกภายใน1-2 ชม.ต่อมา
    3. ระยะหลังจะมีการขับรกออกมา หลังจาก ออกลูกหมด มักมีการขับรกภายใน
    5-15 นาที บางครั้งแม่สุนัขจะกินรกไปด้วย

---------------------ภาวะคลอดยาก--------------------
    คือภาวะที่แม่สุนัขเริ่มแสดงอาการเบ่งลูกนานเกินปกติ 4 ชม.ขึ้นไป โดยไม่มีลูก
    ออกมา หรืออีกกรณีที่แม่สุนัขไม่มีการเบ่งลูกนานเกิน 70 วันขึ้นไป
    สาเหตุ มีดังนี้
    1.เชิงกรานแคบ
    2.ลูกหมามีขนาดใหญ่กว่าปกติ
    3.ลูกหมาพิการรูปร่างผิดปกติ
    4.มดลูกไม่มีแรงเบ่ง
    5.สุนัขหน้าสั้นมีโอกาสเกิดได้ง่าย
    6.สุนัขอายุมาก
    7.ฉีดยาคุมขณะเม่สุนัขถูกผสม หรือท้อง
    หากแม่หมาของท่านเบ่งลูก มากกว่า 4 ชม.และเริ่มมีน้ำสีช้ำเลือดช้ำหนองไหลออกมา นาน
    เกิน 1-2 ชม โดยไม่มีลูกออกมา หรือมีลูกสุนัขคาอยู่ที่ช่องคลอดควรรีบนำสุนัขไปพบ
    สัตวแพทย์โดยเร็วที่สุดครับ

สำหรับทุกๆท่านครับ ที่มีเมีย เฮ้ย?. มีหมาตัวเมีย ได้เก็บไว้เป็นความรู้ ในการช่วยเหลือแม่สุนัข
    เป็นประโยชน์ แก่ ทุกท่าน ทุก สายพันธุ์ เพื่อได้มีการเตรียมความพร้อมในการช่วยเหลือ
    ทั้งก่อน และ หลัง แม่สุนัข ได้ คลอด เจ้าตัว น้อยๆ ออกมาดู โลกภายนอก
    บางท่านอ่านแล้ว ช่วยเก็บเอา ไว้ ถ่ายทอด ให้เพื่อนๆ ในที่แห่งนี้

ถูก ผิด ประการใด ขอน้อมรับด้วยความเต็มใจครับ

ปล.ผมมิช่ายสูตินารีหมา ครับ แค่คนรักหมา พิทบลู และถือคติว่า

*****ความรู้เป็นสิ่งที่มีคุณค่า มิควรเก็บไว้ประดับบารมีแต่เพียงผู้เดียว*****
    ด้วยความปราถนาดีจาก
    MR_JUB
    ไฟล์แนบ
    micee_com_ans10360745322.gif 39K
  • :063::015:ได้ความรู้มากๆเลยครับ และขอบคุณเจ้าของกระทู้มากน่ะครับ
  • โหย ยอดมนุษย์ จริงๆเลยครับ พี่จุ๊บ :o026:
  • ขอบคุณมากๆๆเลยคะ ข้อมูลจ๊าบบบบ คุณแม่(หมา) ที่บ้านกำลังท้องเลยยย....ผสมเมื่อวันที่ 4 มกราที่ผ่านมา เดือนหน้าก็คงคลอดแล้ว!!!!!!
    *ขอถามหน่อยว่าอัลตร้าซาวด์นี่ค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่คะ อยากทราบ........ขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้าคะ :)
  • ผมขอถามหน่อยครับ
    1. แม่หมาที่บ้านผมถ้านับจากวันที่ผสมจะต้องคลอดวันที่ 6 กพ. 52 ปัจจุบัน 20 กพ. 52 ยังไม่คลอด
    2. แม่หมาน้ำนมไหลประมาณ 6 เต้า เริ่มตั้งแต่วันที่ 18 กพ. 52 แต่ไม่มีการคลอด
    3. แม่หมาหุ่นใหญ่ขึ้นภายใน 3 อาทิตย์แรก แล้วก็กลายเป็นหุ่นปกติ ในสัปดาห์ต่อมาเลยนึกว่าไม่ท้อง
    4. ขอผลสรุปครับ
    5. ขอบคุณครับ
  • ตอบคุณrubberrabbit
    ขึ้นอยู่ กับนน. ของแม่หมาครับ เบื้องต้นไม่เกิน 2,000.-บ
    (เช็ค ราคา จาก รพ.เกษตร)ทำมายแพงจัง?

ตอบคุณstu2076
    สรุป ต้องไป หาสัตว์แพทย์ครับ เพื่อตรวจวินิจฉัย ครับ

ขอบคุณครับ