ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

เรียนเชิญเข้าร่วมประชุมจัดตั้ง ABC
  • ตามอ่านกันไม่ไหวเลยกะทุ้นี้ ......
    แต่ไงหลังๆๆขอชมว่าน้าผีเริ่มสุภาพ ขึ้นคับ ^ ^!

แรกๆแรงส์ม๊ากมาก รับไม่ได้ ยังกะ เลี้ยงหมาคนล่ะสายพันธ์ กันเลย
    สุภาพต่อกันคับ คุยด้วยเหตุผลและข้อเท็จจริง เป็นดีที่สุด
    ประเด็นที่จะคุยกับเรื่องส่วนตัว ต่างกันมาก
    และไม่ควรอย่างยิ่งในการ คุยถึงเรื่องส่วนตัวของอีกฝ่ายเพื่อ ลบความน่าเชื่อถือ
    นั่นมันคือนิสัยนักการเมืองขี้แพ้คับผม

ไม่เลียพี่มาร์คนะคับ แต่ เห็นใจ ที่ดดนดจมตีเรื่องส่วนตัว และถูกดึงไปนอกประเด็น

" เรา เลี้ยงพิทบุลเหมือนกัน คับสังคม จะดีขึ้น ถ้าเรา ให้เกียรติ และสุภาพต่อกัน "

วันนี้ หมาในไทยผม เห็น มันหลากหลาย ทั้งบุลลี่ คอกใหญ่ๆๆ ผมพูดได้คำเดียว
    ว่าสวยและมีคุณภาพ มาก

และมีหลายๆ สายๆ ที่ตาม มา กิจกรรม ก้อมีมากขึ้น

ร่วมด้วยช่วย กัน " ร่วมกันเราอยู่แยกกันเราตาย "
  • สู้ไว้พี่มาร์ค
  • มาร์คๆๆๆ อย่างเงียบ ผีรออ่านเยอะ
  • พี่มาร์คกำลังจะทำให้หมาพันธุ์ทาง(ใต้ดิน)มาเป็นหมาพันธุ์แท้นะผมว่า พิทบูลที่พี่มาร์ครักอาจจะต้องมาจบเพราะมือพี่เองนะครับ ในอนาคตคงมีคำว่าพิทบูลABCหรือบูลลี่ABC เป็นนิยามแทนคำว่า พิทบูลเก๊หรือว่าไม่แท้แน่ๆ

การเริ่มต้นทำอะไรมันน่าชื่นชม แต่ถ้าเป็นการกระทำที่ยังไม่ตกผลึก คนก็สามารถออกความเห็นและวิจารณ์ได้ เพื่อให้ผู้ที่คิดจะทำได้ฉุกคิดบ้างว่าสิ่งที่กำลังจะทำสมควรทำหรือไม่ ไม่ใช่เค้าว่าอะไรก็ต้องตามนั้นไปซะหมด จะทำการใหญ่ใจต้องกว้างครับ ต้องรับฟังได้หมดทั้งสิ่งที่อยากฟังและไม่อยากฟัง ไม่ใช่ว่าใครออกความเห็นที่ไม่อยากฟังออกมา ถือว่าไม่ร่วมมืออยู่ตรงข้ามไปหมด ผมว่ามันไม่ใช่ครับ

**ทั้ง2ข้อความผมเป็นคนโพสต์เอง ไม่เกี่ยวกับกลุ่มBB**

ด้วยความเคารพพี่มาร์คนะครับผมถึงโพสต์ข้อความเหล่านี้ ถ้าต้องทำให้พี่ไม่พอใจก็ต้องขอโทษด้วยครับ และก็ต้องขอโทษกลุ่มBBด้วยที่ทำให้โดนเข้าใจผิด เอาล่ะเริ่มเลยละกันครับ

การที่พี่จะเริ่มทำสมาคมใหม่สำหรับบุลลี่หรือพิทบูลในประเทศไทยนั้นผมเห็นด้วยเป็นอย่างมาก แต่ต้องไม่ใช่การเอานำสุนัขที่ไม่รู้ที่มาที่ไปมาขึ้นทะเบียนแบบนี้ครับ ถ้าพี่จะทำจริงๆต้องต่อยอดครับ นั่นคือการเอาสุนัขที่เกิดใหม่ที่เกิดในประเทศไทยแต่พ่อพันธุ์และแม่พันธุ์ต้องมีใบUKCเป็นพื้นฐานสำคัญก่อน ทีนี้ลูกสุนัขที่เกิดมาเราก็ไม่ต้องไปขึ้นทะเบียนกับUKCแต่มาขึ้นทะเบียนกับ ABC แทน ทีนี้ใบ ABC ก็จะมีค่าเท่ากับขึ้นทะเบียนกับ UKC ครับผม ทำไปเรื่อยๆไม่กี่ Generation ใบABCก็จะมีคุณค่าและความสำคัญเทียบเท่ากับใบUKCแล้วล่ะครับ เงินไทยก็ไม่ไหลไปนอกด้วยครับ ทั้งหมดนี้เป็นเพียงความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ ยังไงก็ฝากพี่มาร์คพิจารณาด้วยครับ

ปล.ผมเป็นหนึ่งเสียงที่อยากเห็นสมาคมเกิดขึ้นในประเทศไทยครับ แต่ต้องมีที่มาที่ไปที่ถุกต้องครับ :X
  • มีเหตุผลครับน้าผีแล้วอย่างนี้หมาที่เค้าไม่มีใบอะไรเลยก็ยังคงขึ้นไม่ได้อยู่ดี แล้วอีกอย่างคนที่จะทำใบเนี่ยบางส่วนก็เป็นหมาที่ไม่รู้ที่มาที่ไปของพ่อแม่ แล้วแบบนี้มันก็ไม่ได้ช่วยอะไรเลยซิครับ
  • หมาที่ไม่มีใบก็ขึ้นได้ครับ
    แต่ขึ้นในสายเลือดว่า no record
    เพราะไม่มีข้อมูลทางสายเลือด
    ถ้าขึ้นไม่ได้ก็คงขึ้นไม่ได้กันหมดแหละครับเพราะหมาไม่มีใบในประเทศมีอยู่เยอะ
  • mark มาเฟีย เจอมาเฟียวงการของจริงถึงกลับทิ้งบ้านกันเลยหรือนี่
    เล่นบอร์ดนี้มาก็นานก็เพิ่งเห็นครั้งนี้แหละครั้งแรก
  • เอาด้วยครับ . . . อยากเห็นและเป็นส่วนนึงของ ABC ครับ
  • ให้ความเป็นส่วนตัวหน่อยได้มั้ยคะ คือเป็นวันหยุดเสาร์ อาทิตย์ แล้วพี่เค้าก็คงมีธุระในวันหยุด คือคนเค้ามีครอบครัว ไม่ใช่พวกตุ๊ดที่คอยจ้องกระทู้กัดจนเหงือกซีด รอหน่อยไม่ถึงกับเหี่ยว จริงๆพวกพี่ก็เหี่ยวกันมากละน้าาา
  • อีกเรื่องนะคะ บางทีที่คนเราไม่อยากจะตอบโต้ เพราะบางเรื่องเถียงไปมันไม่มีประโยชน์ แค่ login ยังไม่กล้าเลย ผีขี้ตีน
  • ถามป๋ามาร์คดูซิจ๊ะว่าผีขี้ตีนจริงหรือป่าว น้องมาริสาคนขี้เหร่
  • พี่น้องผีที่รัก ไม่เอาก็ไม่ได้หมายความว่าต้องเอากันให้จมไปข้าง ผมว่าหยุดก่อนดีมั้ยให้เวลามาเฟียพิจารณาลงมาชี้แจงว่าก้าวต่อไปจะเดินอย่างไร ขอทางเดินให้พี่ผมหน่อย ขอบคุณครับ
  • มีเหตุผลครับน้าผีแล้วอย่างนี้หมาที่เค้าไม่มีใบอะไรเลยก็ยังคงขึ้นไม่ได้อยู่ดี แล้วอีกอย่างคนที่จะทำใบเนี่ยบางส่วนก็เป็นหมาที่ไม่รู้ที่มาที่ไปของพ่อแม่ แล้วแบบนี้มันก็ไม่ได้ช่วยอะไรเลยซิครับ

เมื่อมีคนสนใจไอเดียผม ผมก็ขออนุญาตตอบข้อความนี้นะครับ ไม่ว่ากันนะครับพี่มาร์ค

ก่อนอื่นเลยเราต้องแบ่งลำดับขั้นความสำคัญของสุนัขครับ โดยที่ผมแบ่งเอาไว้คร่าวๆเป็นลำดับขั้นดังต่อไปนี้
    1. สุนัขที่มีใบรับรองUKCอยู่แล้ว แบบนี้ไม่มีปัญหาครับ สามารถขึ้นทะเบียนเปลี่ยนเป็นใบABCได้เลย
    2. สุนัขที่ไม่มีUKCแต่มีใบTKC(เพ็ดใน) สุนัขประเภทนี้ก็ขึ้นทะเบียนได้ครับ แต่ต้องแจ้งต่อเนื่องอย่างน้อย3Generation เพื่อลงเป็นประวัติก่อน เมื่อครบแล้วก็จะเป็นใบรับรองสายพันธุ์ของABCเต็มขั้น
    3. สุนัขที่ไม่มีใบอะไรเลย แบบนี้ถือว่าเป็นสุนัขที่ไม่มีที่มาที่ไปที่ผมห่วง แต่ตอนนี้เรากำลังจะทำให้ถูกต้อง ดังนั้นเราต้องรัดกุมหน่อยครับ คือ เจ้าของสามารถนำมาขึ้นทะเบียนได้ครับ แต่ยังไม่ใช่ใบรับรองสายพันธุ์ ต้องลงทะเบียนต่อเนื่องอย่างน้อย 6Generation จึงจะสามารถเปลี่ยนเป็นใบรับรองสายพันธุ์ของABCครับ

ทีนี้เรามาดูปัญหาที่จะเกิดขึ้นนะครับ(บางส่วน) ก็จะมีปัญหาเช่น
    -พ่อUKCไปผสมกับแม่TKC สำหรับผมแบบนี้ก็จัดอยู่ในข้อที่2ครับ คือลงทะเบียนอีก3Gen.ได้ใบABC
    -แม่UKCไปผสมกับพ่อTKC แบบนี้ผมให้อยู่ในข้อที่1 แต่ยังไม่เต็มใบต้องรออีก1Gen.ได้ใบABC
    **จะเห็นว่าผมให้ความสำคัญของแม่พันธุ์มากกว่าพ่อพันธุ์ครับ**

ทั้งหมดนี้ก็ยังขอย้ำว่าเป็นความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ จะเห็นด้วยหรือไม่สามารถวิจารณ์ได้อย่างเต็มที่ครับ เพื่อให้สมาคมที่พวกเราอยากเห็นได้เกิดขึ้นจริงอย่างสง่างามและถูกต้องครับ

• ชอบน้าผีข้างบนหว่ะ
  • ท่านผีข้างบน ปัญหายังมีอีกเรื่องนะครับ พ่อและแม่มีใบ UKC แต่เจ้าของสุนัข
    ไม่ออกใบรับรองพันธุ์ให้ นี่ดิ ข้อนี้อย่างเซ็งเป็ด สงสัยต้องเป็น No Rec.
  • พ่อแม่มีUKCแต่เจ้าของไม่แจ้ง จะเพราะเหตุใดก็แล้วแต่ ต้องไปเริ่มใหม่ที่ข้อ3เลยนะผมว่า ตัดปัญหาไปครับ ไม่งั้นจะมีหมาโตมาขอจดกันเพรียบแน่นอน :-))
  • ฮ่าๆๆๆๆ ขอให้มีใบรับรองก็พอแล้วครับพี่ผี จะได้ไม่เป็นหมาเถื่อนฮ่าๆๆ
  • ติได้ วิจารณ์ได้ ไม่ใช่เอาแต่ด่า ปัดแข้งปัดขา ขี้อิจฉา ดิสเครดิตเพียงอย่างเดียว ใครๆก็มองออก เอาเหตุผลมาหักล้างกันดีกว่า อย่าให้เด็กรุ่นลูกรุ่นหลานมันด่าเลย ด้วยความเคารพ...
  • การทำประวัติทางสายเลือดเป้าหมายก็เพื่อให้ทราบว่า หมาแต่ละตัวมีประวัติความเป็นมาอย่างไร พ่อแม่คือใคร เป็นลูกหลานใคร เพื่อที่จะวางแผนพัฒนาสายพันธ์ได้ง่ายขึ้น สามารถผลิตลูกสุนัขได้ตรงความต้องการของผู้ผสมพันธ์มากที่สุด

หมาตัวที่ไม่สวยเลย แต่มีใบรับรองประวัติทางสายเลือดดีมาก
    หมาตัวที่สวยมากๆ แต่ไม่มีใบประวัติรับรองทางสายเลือด

หมาสองตัวด้านบน ตัวไหนที่สมควรนำไปขยายพันธ์ต่อมากที่สุด น้าผีตอบคำถามผมก่อน แล้วผมจะตอบสิ่งที่น้าผีถามมาครับ
  • ผมเลือกตัวที่สวยมากๆแต่ไม่มีใบประวัติครับ แต่ต้องสวยจริงๆนะครับ
  • ถ้าคุณเลือกข้อสองคือหมาตัวที่สวย เพื่อนำมาขยายพันธ์ต่อ คุณก็ไม่ควรจะไปกีดกันหมาที่เขาไม่มีพันธ์ประวัติไม่ให้มาขึ้นทะเบียนครับ

หมาสวยๆหลายตัวน่าเสียดายที่ไม่มีใบเพด จึงไม่ค่อยมีโอกาสได้ขยายพันธ์ต่อ มีลูกออกมาก็ไม่มีราคา
    ผิดกับหมาบางตัว สภาพสุดทุเรศไม่เหมาะแม้แต่น้อยที่จะนำมาขยายพันธ์ แต่ดันมีใบเพดดีกรีสวยๆ กลับถูกนำมาโปรโมทกันเสียยิ่งใหญ่

ผมจึงไม่รู้สึกอะไรที่คนจะนำหมาที่ไม่มีประวัติมาขึ้นทะเบียนตัว หากมันสวยจริง เหมาะที่จะนำไปขยายพันธ์จริงๆ วันนี้มันไม่มีประวัติ แต่ลูกหลานมันจจะมีประวัติ หากเราไปปิดกั้นเพียงแค่มันไม่มีประวัติ มันจึงไม่ยุติธรรม

--------------------------------------------------------------------
    พี่มาร์คกำลังจะทำให้หมาพันธุ์ทาง(ใต้ดิน)มาเป็นหมาพันธุ์แท้นะผมว่า พิทบูลที่พี่มาร์ครักอาจจะต้องมาจบเพราะมือพี่เองนะครับ ในอนาคตคงมีคำว่าพิทบูลABCหรือบูลลี่ABC เป็นนิยามแทนคำว่า พิทบูลเก๊หรือว่าไม่แท้แน่ๆ

การเริ่มต้นทำอะไรมันน่าชื่นชม แต่ถ้าเป็นการกระทำที่ยังไม่ตกผลึก คนก็สามารถออกความเห็นและวิจารณ์ได้ เพื่อให้ผู้ที่คิดจะทำได้ฉุกคิดบ้างว่าสิ่งที่กำลังจะทำสมควรทำหรือไม่ ไม่ใช่เค้าว่าอะไรก็ต้องตามนั้นไปซะหมด จะทำการใหญ่ใจต้องกว้างครับ ต้องรับฟังได้หมดทั้งสิ่งที่อยากฟังและไม่อยากฟัง ไม่ใช่ว่าใครออกความเห็นที่ไม่อยากฟังออกมา ถือว่าไม่ร่วมมืออยู่ตรงข้ามไปหมด ผมว่ามันไม่ใช่ครับ

**ทั้ง2ข้อความผมเป็นคนโพสต์เอง ไม่เกี่ยวกับกลุ่มBB**

ด้วยความเคารพพี่มาร์คนะครับผมถึงโพสต์ข้อความเหล่านี้ ถ้าต้องทำให้พี่ไม่พอใจก็ต้องขอโทษด้วยครับ และก็ต้องขอโทษกลุ่มBBด้วยที่ทำให้โดนเข้าใจผิด เอาล่ะเริ่มเลยละกันครับ
    -------------------------------------------------------------------

สิ่งที่คุณพิมพ์มา นี่หรือคือความคิดที่ตกผลึกแล้ว พี่ว่ามันบ้องตื้นมากกว่า คุณกำลังบูชากระดาษ มากกว่าคุณค่าที่ตัวหมาจริงๆ หมาแดงคุณภาพดีๆหลายตัวที่นำเข้ามา วันนี้มันมีลูกหลานสวยๆคุณภาพดีๆเต็มบ้านไปหมด เพียงแต่มันไม่มีใบเพด หากเราปิดกั้น หมาพวกนี้จบหมด น่าเสียดายกว่าครับ

หากคุณจะยึดแค่มันมีประวัติ และบอกว่าหมาไม่มีประวัติเป็นพิตบูลเก้ ผมจะเอาไทยหลังอานไปขึ้นทะเบียนเป็น UKC ก็ได้ถ้าผมจะทำ คุณเชื่อไหม ???
  • ก็เอาไปขึ้นเลยครับ ไม่แปลกครับ ไทยหลังอานบางรัฐเลี้ยงกันเพียบ ถึงขนาดมีทำคอกด้วย ราคาไม่น้อยหน้าบลูลี่ด้วยด้วยครับคุณมาร์ค http://www.thailandridgebacks.com/html/about_us.html

แล้วยังไม่เห็นตอบคำถามผี ตัวสุดท้ายในหน้า5บ้างหล่ะ เนียน
  • ฮ่าๆๆ ใครไม่รู้บอกว่าจะทำการใหญ่ใจต้องกว้างครับ แต่พอผมพูดความจริงก็รับไม่ได้

คนที่มีพื้นฐานดี เรียนรู้เพิ่มเติมนิดหน่อยก็สามารถทำความเข้าใจอะไรได้ง่ายๆ มาตรฐานบูลลี่ไม่มีอะไรยากเลย
    แต่กับคนบางคน ดักดาน เรียนทั้งชีวิตก็ไปไม่ถึงไหน อย่าเอาระยะเวลามาเป็นเครื่องวัดว่าใครรู้มากกว่ากันครับ
    เปิดใจให้กว้างสักนิดจะดีกว่าไหมครับ ใจผมก็ไม่อยากจะมายุ่งกับบูลลี่หรอกครับ ถ้ามีคนทำให้มันถูกต้องตั้งแต่แรก คนบางคนปากบอกว่าเป็นเซียนบูลลี่ แต่สิ่งที่เห็นมันไม่ใช่ครับ

ผมยกตัวอย่างง่ายๆ นักมวยไทยสามารถมาต่อยมวยสากลได้ ภายในเวลาไม่เกินห้า 5 นาที
    แค่บอกกติกาให้เขาทราบว่ามวยสากลมันต่างจากมวยไทยตรงไหน อะไรคือข้อห้าม อะไรสามารถทำได้
    ดังนั้นความแตกต่างระหว่าง พิตบูลกับบูลลี่ มันต้องใช้เวลาเรียนรู้นานแค่ไหนหรือจ๊ะ ฮิ้วๆๆๆ
  • พอได้แล้วครับ ขี้เกียจอธิบายแล้ว
    พูดกับคนที่ไม่เปิดใจ มันเหมือนเป่าปี่ใส่หูควายครับ

เสียเวลาไปเยอะแล้ว ขอทำงานแล้วครับ :-D
  • ถ้าคุณเลือกข้อสองคือหมาตัวที่สวย เพื่อนำมาขยายพันธ์ต่อ คุณก็ไม่ควรจะไปกีดกันหมาที่เขาไม่มีพันธ์ประวัติไม่ให้มาขึ้นทะเบียนครับ
    **ผมไม่เคยกีดกันหมาที่ไม่มีใบครับ ไม่งั้นผมจะออกมาแสดงความคิดเห็นและสนับสนุนพี่มาร์คเรื่องที่จัดตั้งสมาคมABCทำไมครับ

สิ่งที่คุณพิมพ์มา นี่หรือคือความคิดที่ตกผลึกแล้ว พี่ว่ามันบ้องตื้นมากกว่า คุณกำลังบูชากระดาษ มากกว่าคุณค่าที่ตัวหมาจริงๆ หมาแดงคุณภาพดีๆหลายตัวที่นำเข้ามา วันนี้มันมีลูกหลานสวยๆคุณภาพดีๆเต็มบ้านไปหมด เพียงแต่มันไม่มีใบเพด หากเราปิดกั้น หมาพวกนี้จบหมด น่าเสียดายกว่าครับ
    **ผมไม่เคยบอกว่าความคิดของผมตกผลึกนะครับพี่มาร์ค แค่แสดงความคิดเห็นและเป็นไอเดียพอสังเขปครับ
    ส่วนที่ว่าผมเป็นพวกบูชากระดาษ ก็ไม่ถึงขนาดนั้นครับพี่มาร์ค แต่การที่มีใบประวัติก็น่าจะดีกว่าไม่มีนะครับ เพราะฉะนั้นผมจึงสนับสนุนพี่มาร์คจะทำใบรับรองของABCขึ้นมาครับ แต่ต้องมีขั้นตอนที่รัดกุมหน่อยก็เท่านั้น
    ทีนี้ผมขอถามกลับนะครับ ถ้าพี่ไม่บูชากระดาษพี่จะทำใบรับรองของABCขึ้นมาทำไมครับ???

หากคุณจะยึดแค่มันมีประวัติ และบอกว่าหมาไม่มีประวัติเป็นพิตบูลเก้ ผมจะเอาไทยหลังอานไปขึ้นทะเบียนเป็น UKC ก็ได้ถ้าผมจะทำ คุณเชื่อไหม ???
    **ผมรู้พี่มาร์คทำได้ แต่ขอถามหน่อยพี่มาร์คจะทำไปทำไมครับ เพื่อดิสเครดิตUKCเหรอครับ

ผมบอกตรงๆนะพี่ผมมีความตั้งใจที่จะช่วยอย่างเต็มที่ แต่เห็นที่พี่ตอบกลับมาแล้วผมว่าผมถอยดีกว่าครับ เพราะผมคงจะบ้องตื้นเกินไปที่จะช่วยงานพี่ได้ ก็ขอให้พี่จัดตั้งสมาคมนี้ให้สำเร็จนะครับ ผมจะเอาใจช่วยนะครับพี่ [-O<
  • อย่างนั้นก็เอาหมาไปขึ้นทะเบียนกับสมาคมพัฒนาประเทศไทยไม่ดีกว่าเหรอ ขึ้นทะเบียนกับสมาคมพัฒนาประเทศไทย สามารถขายสุนัขออกได้ทั่วโลกเพราะองค์กร FCI รับรองเงินตราเข้าประเทศของจริง แต่ ABC กระดาษเถื่อนมีมาเฟียคุม ใครจะให้ผ่านเข้าประเทศ ฮี๊วววววว
  • ต่ออีกนิดครับ ผมเป็นคนพูดเองทำการใหญ่ใจต้องกว้าง ซึ่งผมก็หมายความว่าอย่างนั้นจริงๆ แต่ผมจะรับฟังเฉพาะสิ่งที่เป็นเหตุเป็นผล ทำให้งานเดินหน้า ผมจะไม่รับฟังคำกระแนะกระแหนหรือคำด่าจากพี่ซึ่งไม่เป็นความจริง เชืนคำว่า "บ้องตื้น" เป็นต้น พี่เป็นถึงระดับผู้บริหารแล้วครับ ก็ควรจะต้องระวังคำพูดซักหน่อยนะครับพี่มาร์ค ;))
  • คุณว่าความคิดของพี่ยังไม่ตกผลึก คุณบอกพี่จะทำการใหญ่ใจต้องกว้าง
    ผมถามนิดนะครับ ทุกวันนี้พี่ใจแคบมากใช่ไหม และก่อนที่พี่จะทำอะไร พี่ไม่คิดมาก่อนใช่ไหม

คุณโดนพี่สวนแค่เบาะๆ คุณยังโกรธ ยังน้อยใจ พี่อยากให้คุณไปไล่อ่านตั้งแต่ต้นมาอีกรอบนะครับ
    หากคุณโดนอย่างพี่ ไม่เลิกทำเว็บไปเลยหรือ

พี่เขียนบอกไปเกือบหมดแล้ว ว่าจะทำอะไร เป้าหมายคืออะไร แต่ก็ยังมีคำถามเดิมๆ ซ้ำๆ ตลอด
    ความจริงผมไม่ตอบกระทู้เลยก็ยังได้ เพราะคุณเป็นผี ผมไม่รู้ด้วยว่าคุณเป็นใคร ต้องการอะไรแน่

ผมบอกว่าจะทำประวัติทางสายเลือด เพื่อให้หมาไร้สังกัด ได้มีองค์กรมารองรับ
    หมาที่มีใบ UKC อยุ่แล้ว ถึงไม่มี ABC ก็ไม่เดือดร้อนอะไร
    แต่หมาที่ตอนนี้ไม่มีอะไรเลยเขาก็อยากจะมีบ้าง
    หรือหมาที่มี UKC อยู่แล้วแต่เขาอาจจะไม่ไหวที่ราคา
    ABC จึงเป็นทางเลือก เขาใจไหมครับ จะให้ต้องพูดอีกกี่รอบครับ

และที่ผมบอกว่าผมจะเอาหลังอานไปขึ้น UKC ก็เปรียบเทียบให้เห็นว่า หมาที่มี UKC ก็ไม่ได้หมายความว่ามันจะต้องแท้ และหมาที่ไม่มีใบอะไรเลยจะต้องเป็นหมาเก๊ ทำไมจะต้องปิดกั้น ทำไมจะต้องหาพี่กำลังทำลายหมาพิตบูลให้ลดคุณค่า กรุณาเปิดใจของคุณเองให้กว้างขึ้นอีกนิดหนึ่งได้ไหมครับ
  • เฮ้อ พวกคุณแสดงความเห็นได้ ดูถูกผมได้ แถมไม่ลงชื่ออีกต่างหาก และห้ามผมโกรธ ต้องรับฟังอย่างเดียว ห้ามโต้แย้งด้วย
    แต่พอผมซึ่งเป็นคนที่มีตัวตนจริงๆ แสดงความเห็นบ้าง กลับโกรธบ้าง น้อยใจบ้าง ประชดบ้าง หาว่าผมไม่รับฟังบ้าง ทั้งที่ไม่มีใครรู้เลยว่าคุณเป็นใคร

ใครกันแน่ที่ใจไม่กว้างครับ
  • Please stop killing yourself P'Mark. LOL
  • ขอบคุณที่เตือนครับท่านตุ้ย :-D

ยอมรับความว่าบางครั้งก็หงุดหงิด มันรู้สึกเหมือนไม่ว่าจะทำอะไรก็ผิดตลอด ทั้งที่สิ่งที่ทำก็ไม่ได้เลวร้ายอะไรเลย ก็แค่ทำหมาที่ไม่มีประวัติให้มันมีประวัติ แล้วก็เก็บข้อมูลทางสายเลือดไว้ให้ เพราะหมาในบ้านเราจำนวนไม่น้อยไม่มีองค์กรไหนมารองรับ เราก็นำพวกนี้มาเข้าระบบเสียต่อไปลูกหลานมันจะได้สามารถสืบค้นข้อมูลพ่อแม่ได้ และก็ไม่ได้บังคับเอาตามความสมัครใจ เพราะบางคนเขาอาจจะบรีดหมาขายเฉพาะในเมืองไทย เขาไม่ได้ต้องการใบนอก หรือเขาอาจจะไปขึ้นกับ TKC ก็ไม่มีใครว่า

ABC มันเป็นเพียงทางเลือกทางหนึ่งเท่านั้นเองครับ
  • Please stop killing yourself Mark...
    I think so.
  • ตุ้ยถ้าว่างแวะมาช่วยขยายความให้หน่อยครับ
  • Tossaganbullies ยกครอกขึ้นทะเบียนabcหมดครอกไปเลย
  • ไม่มีอะไรหรอกครับพี่ ผมเห็นพี่ตอบโต้ทุกประเด็นแบบมีอารมณ์อ่ะครับ แค่นั้นเองครับ :-D
  • พี่ให้ตุ้ยออกมาขยายความเอง เดี๋ยวคนหาว่าเราทะเลาะกันอีก ฮ่าๆๆ
  • แหม! น้าผีจะให้ผมขึ้นทะเบียนABCทั้งครอก ทำไมจะไม่ได้ล่ะครับทำทั้งUKCทั้งABC ไม่มีปัญหาอยู่แล้วครับ :)>-
  • พี่มาร์คครับพี่ เอกสารทั้งหมดเดี๋ยวให้พ่อถ่ายเอกสารไปให้พรุ่งนี้นะพี่ อีกาก้าukcหายพอดีเลย ส่วนแท้งเจอพ่อกับแม่แล้วพี่ ที่เหลือก็ตามใบukcครับ
  • วันนี้คนส่งใบสมัครมาตรึมเลย ตอนนี้ทะยอยเอาขึ้นเว็บไปแล้วบางส่วน

ส่วนแบบฟอร์มใบเพดตัวจริงที่เป็นกระดาษ โรงพิมพ์จะส่งมาให้วันพรุ่งนี้
    ขอเวลาอีกไม่เกินอาทิตย์ท่านได้รับแน่นอนครับ

บัตรสมาชิกกำลังออกแบบอยู่ครับ เสร็จเมื่อไรส่งตามให้ทันที

ขอบคุณทุกท่านที่เชื่อมั่นนะครับ
  • รบกวนสะกดชื่อเป็นภาษาอังกฤษมาให้ด้วยนะครับ ทั้งชื่อท่านและชื่อสุนัขเลย
    อายุสุนัข วันเดือนปีเกิด เพศ ที่อยู่ของท่าน ชื่อคอก

การระบุสี ถ้าจะเทียบเอาจากตรงนี้ก็ได้ครับ

1. White = สีขาว
    2. Tan = สีน้ำตาลเกรียม
    3. Buckskin = สีน้ำตาลอมเหลือง
    4. Fawn = สีเหลืองอมน้ำตาลเข้ม
    5. Dark Fawn = สีน้ำตาลอมแดง
    6. Brown = สีน้ำตาล
    7. Chocolate = สีช็อกโกแลตอ่อน(ช็อกโกแลต+นม)จนถึงสีช็อกโกแลตเข้ม
    8. Light Red = สีแดงอ่อน
    9. Red = สีแดง
    10. Blue = สีเทาอ่อนจนถึงเทาเข้ม(เกือบดำ)โดยปกติจมูกจะเป็นสีเทา
    11. Bluies = สีแบ่งเป็นส่วนๆบางส่วนเป็นสีเทาเด่นชัด มักมีตาสีฟ้า ขอบตาสีแดงหรือสีเทาจมูก และริมฝีปากสีแดงหรือสีเทา
    12. Black&Tan = สีดำมีสีน้ำตาลเหนือตา ข้างปาก อก ขาทั้งสี่ อาจมีสีขาวแทรก
    13. Red&Tan = สีแดงมีสีน้ำตาลเหนือตา ข้างปาก อก ขาทั้งสี่ อาจมีสีขาวแทรก
    14. Chocolate&Tan = สีช็อกโกแลต มีสีน้ำตาลเหนือตา ข้างปาก อก ขาทั้งสี่ อาจมีสีขาวแทรก
    15. Black = สีดำเข้ม สีดำขมุกขมัว
    16. Liver = สีตับ
    17. Seal = สีแมวน้ำ ดำออกแดงเมื่อกระทบแสง
    18. Glay = สีเทาอ่อนจนถึงเทาเข้ม
    19. Brindle = สีลายเสือ
    20. Ticked = สีเข้มกับสีอ่อนผสมกันกระจายทั่วทั้งตัว แบบได้สัดส่วน
    21. Merle = สีที่รวมตัวกันตั้งแต่สองสีหรือมากกว่า มีจุดด่างดำปรากฏคล้ายสีของหิน

ถ้าจะให้เราช่วยสะกดชื่อให้ก็บอกนะครับ
  • วันนี้คนส่งใบสมัครมาตรึมเลย ตอนนี้ทะยอยเอาขึ้นเว็บไปแล้วบางส่วน ---ขอรายละเอียดการสมัครด้วยครับ
  • ส่งใบสมัครยังไง
  • คลื่นลมสงบ บรรยากาศเก่าๆเริ่มกลับมา
    แบบนี้ค่อยน่าโพสไรหน่อย

ป๋าหลบร้อนไปล่าหลามวาฬเกาะเต่า บ๊ 24-25 นี้อะimage
    ไฟล์แนบ
    DSC_0601.jpg 68K
  • กลับจากงานแถลงข่าวงานไทยแลนด์ด๊อกโชว์ ก็ยิ่งทำให้มีไฟที่จะทำงานของ ABC ให้สำเร็จมากยิ่งขึ้น
    จากวันวานที่เราเป็นเพียงหมาใต้ดิน แต่วันนี้เราเติบโตจนก้าวขึ้นมายืนเทียบชั้นกับหมาสายพันธ์อื่นๆ ได้อย่างสง่างาม หมาของเราได้รับการยอมรับมากขึ้น และวันนี้เราก็คือ หนึ่งในไฮไลท์ของงานระดับประเทศแล้ว
    ดังนั้นอยากให้พวกเรามาช่วยกันสานต่อ ทำให้กลุ่มเราได้รับการยอมรับมากยิ่งๆขึ้นไปกันดีกว่า

ไม่แน่ต่อไปเราอาจจะงานกันทีละสามวันไปเลย เพราะเรามีกิจกรรมการแข่งขันแนวเอกซ์ตรีมเป็นไฮไลท์
    เรามีการประกวดพิตบูลทั้งแนวใช้งานในสไตล์ ADBA การแข่งลากน้ำหนัก การแข่งความสามารถ
    เรามีการประกวดหมาแนวบูลลี่ ทั้งตามมาตรฐานและ ฟันโชว์ ด้วยโปรแกรมที่หน้าแน่นขนาดนี้ ผมจึงเชื่อว่างานเราทำสองถึงสามวันได้สบายๆ
  • เค้าก็ประกวดกันมานานแล้วนะ แต่อยู่ในชื่อสแตฟ ไม่ใช้พิต หรือว่าไม่จริง
  • ท่านที่จะสมัคร ติดต่อโดยตรงได้ที่คุณนกได้เลยครับ จะส่งทางเมล์ ทางแฟกซ์ ก็ไม่มีปัญหาครับ
    e-mail: abcdogclub@hotmail.com Fax: 02 914 5354
    เดี๋ยวจะเอาใบสมัครมาให้ดาวน์โหลดตรงกระทู้นี้นะครับ

พิเศษ
    1. สุนัขที่จะเข้าร่วมงานที่เมืองทองธานี สามารถใช้สิทธิการสมัครสมาชิกฟรี โดยไม่ต้องเสียค่าธรรมเนียมแรกเข้า
    2. สุนัขที่ไปร่วมงานพัทยาทุกตัวและทุกคอก สามารถใช้สิทธิยกเว้นการเสียค่าธรรมเนียมแรกเข้าได้

หมายเหตุ
    1. เงินรายได้จากค่าธรรมเนียม จะเป็นกองทุนสำหรับการบริหารงานของชมรม และนำไปใช้ในกิจการสาธารณะประโยชน์ สำหรับการจัดกิจกรรมสำหรับสมาชิกเท่านั้น
    2. ขอสงวนสิทธิเรื่องการยกเว้นค่าธรรมเนียมแรกเข้าภายในระเวลาจำกัดตามระยะการรับสมัครสุนัขเข้าร่วมงานเมืองทองเท่านั้น

ขอบคุณทุกท่านที่ให้การสนับสนุนครับ
  • สแตฟก็สแตฟครับ ใครชอบสแตฟก็มีงานของสมาคมให้ประกวดอยู่แล้วครับ สามารถจบไทยแลนด์แชมป์ได้ด้วย

แต่พิตบูลกับบูลลี่ยังไม่มีครับ วันนี้เรายังเป็นหมาใต้ดินอยู่ มันจึงเป็นที่มาของการจัดตั้ง ABC ครับ :-D
  • แล้วพทบูลมันผิกฏหมายเมืองไทยมั้ย
  • พิตบูล สแตฟฯ และบูลลี่ไม่ผิดกฏหมายครับ สามารถเลี้ยงและขยายพันธ์ได้ตามปกติ
    เพียงแต่ห้ามนำเข้าเท่านั้นเองครับ สุนัขอันตรายที่ห้ามนำเข้าเท่าที่จำได้ประกอบไปด้วย

1. อเมริกัน พิตบูล อเมริกัน เทอร์เรีย,
    2. สแตฟฟอร์ดไชน์ เทอร์เรีย,
    3. ร๊อตไวเลอร์ และยังมีพันธ์อีกด้วยแต่ขออภัยจำไม่ได้ครับ

หมายเหตุ สุนัขพันธ์ อเมริกันบูลลี่ ก็ห้ามนำเข้าครับ เพราะนอกจากชื่อสายพันธ์ตามที่เขากำหนดไว้แล้ว เขายังมีคำเพิ่มเติมต่อท้ายด้วยว่า และหรือ สุนัขที่สัณนิฐานได้ว่าเป็นสุนัขอันตรายตามที่กฏหมายระบุครับ

หากเราไม่ร่วมมือกันให้ความรู้ความเข้าใจในการขยายพันธ์ และการเลี้ยงดู อนาคตไม่แน่ เราอาจจะโดนห้ามเลี้ยงเหมือนในหลายๆประเทศก็ได้ครับ