ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ขอปรึกษาเรื่องอึ๊ค่ะ
  • น้องหมา ชื่อ พูมาร์
    อายุ2เดือน กับ 2สัปดาห์ค่ะ
    พอดีที่บ้านเลี้ยงเปอร์เซีย2ตัว เค้าไม่มีปัญหากับแมวค่ะ
    กิน นอน เล่นกันได้ดี แตเห็นอึแมวไม่ได้เลย กินทันที
    อาหารก็ให้ไม่ขาด กินอิ่มตลอด
    ดุ+ตีแล้ว แต่ก็ยังเผลอไม่ได้ ถ้าเค้าไม่เห็นเราเค้าก็กินอีก
    ไม่ทราบว่ามีทางไหนจะแก้ได้บ้าง

ปล.ขอบคุณมากค่ะ
  • ผู้รู้ช่วยด่วน :027:
  • ...ลืมแนะนำตัวค่ะ

น้องหมาชื่อพูมาร์
    สีดำทั้งตัว ขาวนิดเดียวตรงหน้าอก
    เพศเมียค่ะ
    เกิด 28 มีนาคม

ฝากตัวน้อยๆด้วยค่ะ
  • ของผีเลี้ยงร่วมกับปั๊ก ไม่กินอึปั๊ก แต่กินอึตัวเอง ปากมันแผลบ ตบเตะถีบ จนปล่อยวางไปแล้วครับ อาหารครบโครงไก่+F1+ไข่ต้ม กินดีไม่มีอดแต่ชอบเหลือเกิน อึตัวเอง คงกินเหมือนขนมหวานล่ะมั้งครับ รอผู้รู้ด้วยคับ
  • 55+
    ย่อยรอบสองมั้งคะ
    แบบว่าเสียดายของ
  • เป็นธรรมดาของเด็กกระมังครับ เพราะเจ้าตัวเล็กผมก็เคยกิน แมวกินอาหารดีๆอึก็เลยหอมครับ

น้องหมาบางตัวกินอึตัวเองบ่อยๆเพราะอาหารดีถ่ายมาอึหอมกินต่อได้เลย 55

ทางแก้ก็รีบเก็บอึ หรือให้เค้ากินอิ่ม เดี๋ยวพอโตก็ไม่กินแล้วหละครับ แทบจะเดินหนีอึตัวเองด้วยซ้ำ

อันนี้ทางแก้สำหรับผมนะ รอท่านที่มีวิธีแก้ดีๆและรู้จริงมาตอบอีกทีครับ
  • โบราณว่า "หมามันอดกินขี้ไม่ได้" มันเป็นเรื่องธรรมดา
    เวลามันยังเล็ก เฝ้าดูเวลามันถ่าย เวลามันถ่ายเสร็จ
    ถ้ามันแสดงอาการจะกินขี้ ดุ ตวาด สักพักมันก็เลิกแล้ว
    สำหรับการกินอึแมว มันคงคิดว่าเป็นอาหาร กินได้ล่ะมั้ง
    เจ้าของควรยิ่งต้องดูแลเป็นพิเศษ
    ต้องอดทนสอนและสังเกตพฤติกรรมมันหน่อย
    โตขึ้นพอมันรู้เรื่องก็เลิกพฤติกรรมนี้แล้ว
  • ขอบคุณทุกความเห็นค่ะ
    คิดเหมือนกันว่าโตคงจะเลิก
    อึแมวเค้าก็ไม่มีให้กินแล้วค่ะ
    เก็บหมด55+