ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

เรียนเชิญเข้าร่วมประชุมจัดตั้ง ABC
  • พวกเราต้องรวมตัวกันให้ติด อย่าแบ่งแยก ร่วมมือกันสร้างความรู้ความเข้าใจ ส่งเสริมภาพพจน์ที่ดีของสุนัขเหล่านี้ เพื่อสร้างอำนาจต่อรอง ก่อนที่เขาจะออกมาตรการใดๆออกมา เขาก็จะต้องรับฟังเสียงของพวกเรา แต่หากเราแตกแยกกันเอง ตัดแข้งตัดขากันเอง พลังในการต่อรองของเราก็น้อยลง โอกาสที่จะโดนห้ามเลี้ยงมีสูงแน่นอนครับ :-D
  • ดังนั้นสิ่งที่พวกเราจะต้องทำโดยเร่งด่วนก็คือ

1.สร้างความสามัคคีในหมู่คนเลี้ยงสุนัขสายพันธ์ใต้ดินเหล่านี้
    2.ส่งเสริมความรู้ความเข้าใจในการเลี้ยงและพัฒนาสายพันธ์
    3.จัดทำทะเบียนประวัติ เพื่อป้องกันการผสมพันธ์กันอย่างขาดความรู้ความเข้าใจ
    4.ส่งเสริมกิจกรรมต่างที่เกี่ยวข้องกับสุนัขเหล่านี้
    5.ประชาสัมพันธ์ ให้ข้อมูลที่ถูกต้อง และสร้างภาพพจน์ที่ดีของสุนัขเหล่านี้ต่อบุคคลภายนอก

หากทุกท่านเห็นด้วยก็โปรดให้การสนับสนุนนะครับ :-D
  • กิจกรรมหลักๆที่จะทำเพื่อส่งเสริมความสามัคคีในกลุ่มของเรามีตามนี้ครับ

1.การแข่งขันด้านความสามารถ เช่นกิจกรรมแนวเอกซ์ตรีม การลากน้ำหนัก การประกวดเพาะกาย การประกวดการเชื่อฟังคำสั่ง
    2.การประกวดความสวยงามของสุนัขพิตบูลตามมาตรฐานของ ADBA
    3.การประกวดความสวยงามของสุนัขพิตบูลตามมาตรฐานของ UKC (Classic Bully)
    4.การประกวดความสวยงามของสุนัขอเมริกันบูลลี่ตามมาตรฐานของ ABKC
    5.การประกวดอื่นๆที่นอกเหนือจากนี้ Fun Show

หมายเหตุ
    เนื่องจากสุนัขอเมริกันบูลลี่ตามมาตรฐานของ ABKC เป็นสุนัขที่พัฒนามาจากสุนัขพันธ์อเมริกันพิตบูลตามมาตรฐานของ UKC สุนัขหลายตัวจึงยังมีลักษณะตามต้นตระกูลของมันคือ พิตบูล ดังนั้นตามมาตรฐาน ABKC จะเรียกสุนัขสไตล์นี้ว่าคลาสสิคบูลลี่ เพราะมีความคล้ายกัน และมีความจำเป็นต้องรักษาหมาในแบบนี้เอาไว้ เพื่อใช้สำหรับการปรับปรุงสายพันธ์ ลดข้อบกพร่องต่างๆ เช่นก้นโด่ง ขาหลังตึง ฟันสบผิดปกติ หรือหางคตงอ ของสุนัข อเมริกันบูลลี่ ที่ปัจจุบันยังไม่มีความนิ่งของสายเลือดพอ
  • ช่วยลงรูปแบบใบสมาคมให้ชมหน่อยได้ไหมครับพี่อยากเห็น
  • image

คล้ายๆแบบนี้ละครับ แต่สีโทนม่วงครับ ตอนนี้รอตัวจริงกำลังส่งมาอยู่ครับ
    ไฟล์แนบ
    Register_Big(cr).jpg 65K
  • สวยดีจังพี่มาร์ค แหล่มเลยสมัครไปแล้ว 4 ตัว อย่าเพิ่งท้อนะพี่ ทำให้มันสำเร็จเป็นกำลังใจให้เสมอ (บอย ชลบุรี)
    :063:
  • ผมขอเอาใจช่วย และจะสมัครด้วย1ตัว อย่างน้อยก็อีก1เสียงเล็กๆครับ
  • มีโปรโมชั่นค่าแรกเข้าฟรีเฉพาะเดือนนี้ป่าวครับพี่มาร์ค :-?
  • ลูกหนูมันเป็น american staffordshire terrier แต่ใบเพดของเค้าระบุสีผิด เพราะคนขายหยิบให้คนอื่นผิดมาก่อน ตัวนี้คือตัวที่เค้าจะเลี้ยงใว้เป็นพ่อพันธ์ เหลือตัวเดียว แต่ไปขอซื้อเค้า เลยได้ใบเพดที่เหลือมาเป็นสี blue& black ทั้งๆที่เค้ามีสีขาว ดำ จะแก้ไขยังไงดีคะ
  • ใจก็อยากเปิดฟรีเป็นโปรโมชั่น แต่มีคนสมัครเข้ามาแล้ว จ่ายเงินมาแล้ว เดี๋ยวเขาเสียความรู้สึก
    และหาว่าเราเน้นปริมาณ เลยเปิดฟรีเฉพาะคนไปร่วมงานที่พัทยา และที่เมืองทองครับ

น้องมาริสาลองปรึกษาสมาคมดูครับ พี่ก็ไม่แน่ใจ
  • ขอ รวบรวม เป็นกลุ่ม ส่งที เดียวเหมือนการบ้าน ก่อนครับ กำลังนั่ง งงๆ กับใบสมัคร
  • พี่มาร์ค ผมมีข้อเสนออย่างหนึ่ง
    ในเมื่อที่จะส่งเสริมด้านต่างๆของพิทบูลแล้ว
    อยากให้ ABC มีกองทุนส่วนหนึ่ง
    ไว้สำหรับจัดการดูแลพิทบูลที่ถูกทอดทิ้ง
    และเป็นสื่อกลางในการรับสุนัขของผู้ที่จะทอดทิ้ง และพิจารณาให้สุนัขแก่ผู้ในใจจะรับอุปการะด้วย
    เพื่อลดปัญหาการทอดทิ้งสุนัข โดยเฉพาะ "พิทบูล"
    แต่ไม่ใช่ว่า ABC จะต้องจัดการทุกอย่างนะครับ แต่อาจหาคอกสุนัข หรือค่ายสุนัขร่วมมือกันได้
    และภาระค่าอาหาร ค่าวัคซีน ให้ทาง ABC เป็นคนดูแล
    โดยผู้ที่จะนำไปอุปการะ อาจบริจาคเงินส่วนหนึ่งให้กับ ABC ไว้ใช้เป็นกองทุน

ถ้าทำได้ ผมว่าจะดีมากๆเลยครับ
  • กองทุนบริจาคเลือดให้สุนัขก็น่าสนนะ
  • ป๋ามาร์ค มาเฟีย ผมขอสมัครด้วย ๑ ตัว ขอส่งเสริมกิจกรรมดีๆอย่างนี้ด้วยคน ไงจะให้น้องข้นช่วยรวบรวมทีเดียวเลยครับ กำลังถามเพื่อนๆอยู่
  • เยี่ยมเลยท่าน Auun, vespapink ผมต้องการเห็นสังคมที่แบ่งปันเผื่อแผร่เกื้อกูลกันอย่างนี้แหละ ว่างๆ น้องAuun,vespapink แวะเวียนมาที่บอร์ดอำนาจเจริญด้วยนะครับ ผมอยากได้คนที่มีคุณภาพและจิตใจดีอย่างนี้เป็นเพื่อนครับ ขอบพระคุณกิจกรรมดีๆที่เสนอนะครับ ขอให้น้องเจริญรุ่งเรืองในอาชีพการงาน และมีคนคอยส่งเสริมสนุับสนุนและช่วยเหลือน้องทั้งสองตลอดไปนะครับ
  • ขอบคุณครับพี่เห ขอเรียกพี่แล้วกันนะครับ
    ถ้ามีโอกาศคงได้เจอกันนะครับ กลุ่มอำนาจเจริญมีผู้นำที่เข้มแข็งอย่างพี่
    ต้องเป็นกลุ่มที่เข้มแข็งแน่นอนครับ
    ผมว่านครับยินดีที่ได้รู้จักครับ
  • ถือว่าเป็นเกียรติอย่างยิ่งเลย ที่พี่เหเอ่ยปากชวนขนาดนี้ ขอบคุณมากครับ
    ผมเห็นบอร์ดอำนาจเจริญ รู้สึกอบอุ่นมากๆ
    ผมชื่ออ้วนครับ
    ยินดีที่ได้รู้จักนะครับพี่เห
  • ไอ้โจรขโมยไอเดีย
  • เราเคยมีกองทุนช่วยหมาป่วยไม่ทราบว่ายังจำกันได้ไหมครับ ตอนนี้ก็ยังทำอยู่ครับ เพียงแต่ว่าเงินเรามีไม่มาก เราจึงไม่สามารถรับภาระได้ทุกเรื่องครับ เหตุผลที่ช่วยหมาป่วยเพราะมันช่วยทีเดียวจบ แต่ถ้าเราไปรับศูนย์หมาจรมันต้องช่วยต่อเนื่องและมันมีแต่จ่ายเพิ่มไม่มีลด และบางทีมันก็เกินกำลังเรามากเกินไป และอาจจะกลายเป็นการส่งเสริมให้คนทิ้งหมามากขึ้นด้วย ผมจึงพยายามเลี่ยงครับ

อนาคตหากไหวและมีที่ทางพอ ผมอาจจะทำศูนย์รับฝากเลี้ยง สำหรับคนที่จำเป็นหรือเกิดเหตุสุดวิสัยแล้วดูแลไม่ได้จริงๆ แต่เจ้าของต้องเป็นคนเสียค่าใช้จ่ายช่วยค่าอาหารกับค่าคนดูแลมันอาจจะช่วยแบ่งเบาภาระได้บ้าง แต่ไม่ใช่มาทิ้งหมาไว้เป็นภาระแก่ทางเราแล้วก็ทิ้งไป
  • เยี่ยมครับ กิจกรรมดีๆแบบนี้ผมร่วมด้วยทำแล้วได้บุญด้วย เป็นการส่งเสริมการรู้จักเสียสละ แบ่งปัน เอื่้ออารีย์ต่อกัน สุดท้ายก็จะเป็นการอยู่ร่วมกันด้วยความสามัคคีและมีความสุข ผมว่าเอาแบบค่อยเป็นค่อยไป ให้มันพอดี ไม่เบียดเบียนตัวเอง และผู้อื่น เพื่อนๆผมหลายคนอยากให้มันเป็นแบบนี้ครับ อย่าลืมการช่วยสาธารณะประโยชน์ในด้านอื่นๆด้วยนะครับ ไม่ต่องทำมาก แต่ให้มีบ้างอย่างที่ป๋าเคยพูดให้ฟัง จุดประสงค์เพื่อส่งเสริมและประชาสัมพันธ์ให้คนเรากลับมามองกันว่ามีอะไรที่เราจะพอช่วยเหลือสังคมหรือตอบแทนสังคมได้บ้าง เพื่อปลุกจิตสำนักถึงการให้ และความรับผิดชอบในฐานะพลเมืองดีของประเทศ
  • ขอบคุณพี่เหที่สนับสนุนนะครับ

อีกเรื่องที่อยากทำความเข้าใจและอยากทำให้ทุกคนสบายใจ ก็คือเรื่องรายได้
    เพราะเรื่องเงินมันเป็นเรื่องเล็กแต่ต้องคุยเป็นเรื่องแรก ฮ่าๆๆๆ

ผมจะทำทุกอย่างให้โปร่งใสและตรวจสอบได้ โดยรายได้ทั้งหมดนอกจากจะนำมาใช้จ่ายสำหรับการบริหารองค์กรของเราแล้ว ส่วนที่เหลือก็จะนำไปใช้สำหรับกิจกรรมสาธารณะประโยชน์สำหรับสมาชิกและสำหรับสังคมส่วนรวม โดยไม่มีการแบ่งเปอร์เซนต์ไปเข้ากระเป๋าใครทั้งสิ้น และผมจะไม่ยอมให้เงินกองทุนมียอดสะสมสูงจนเกินไปด้วย เพราะอาจจะทำให้คนเกิดความโลภและหาช่องในการเบียดบังเอาประโยชน์จากเงินส่วนนี้ ดังนั้นเมื่อมีเงินพอประมาณเราต้องหาทางจัดกิจกรรมเพื่อสมาชิกโดยเร็ว เพราะหากทิ้งไว้มันจะกลายเป็นชนวนแห่งความแตกแยก เรื่องนี้ผมจึงซีเรียสมากๆ ผมไม่ต้องการให้ใครมองว่าผมกำลังจะขายกระดาษเอาเงินเข้ากระเป๋าตัวเอง

และขอเรียนให้ทราบตรงนี้อีกครั้งว่า โครงการนี้ผมไม่ได้ทำเพื่อหารายได้ แต่ผมกำลังจะทำเพื่อเป็นการตอบแทนแก่สังคมที่ทำให้ผมมีวันนี้ครับ :-D
  • แบบฟอร์มใบเพดดีกรีพิมพ์เสร็จแล้ว คาดว่าจะถึงมือผมภายในวันสองวันนี้
    และประมาณอาทิตย์หน้า ก็น่าจะเริ่มทะยอยจัดส่งให้สมาชิกได้แล้วครับ
  • ผมเป็นหนึ่งคนครับที่เห็นใจพี่มาร์คมากๆ ที่ต้องมาคอยตอบปัญหาต่างๆของคนที่มา ไม่ดีบ้างหละ เสแร้ง แกล้งทำ ธุรกิจการงานก็ยุ่ง และยังต้องมาคอยพิมพ์อธิบายเหตุผลต่างๆนาๆและเรื่องต่างๆ ความรู้ สาระดีๆที่นับไม่ถ้วน เป็นกำลังใจให้พี่เสมอนะครับ
    พี่ทำทุกอย่างและสู้มาตลอดเพื่อที่จะเห็นวงการพิทบูลของบ้านเราเจริญเติบโตอย่างต่อเนื่อง สิ่งที่พี่ได้ทำมาตลอดพี่เหน็ดเหนื่อยแค่ไหน ซึ่งผมเคยเห็นพี่บอกด้วยว่า"อเมริกัน พิทบูล เทอเรียร์" มันทำให้พี่ได้ประสบความสำเร็จในชีวิตจนถึงทุกวันนี้

ผมก็ภูมิใจและยินดีกับพี่ด้วยจริงๆครับ

image
    ไฟล์แนบ
    รูปถ่าย1093.jpg 30K
  • ขอบคุณครับสำหรับกำลังใจ :-D

• อีก1คนครับท่าน :063:
  • สู้ต่อไปมาเฟียและชาวพิทบูล ตามให้กำลังใจตลอดนะ
  • ยินดีต้อนรับทุกท่าน เข้าสู่ดินแดนแห่งมิตรภาพ โดยเฉพาะอย่างยิ่งสำหรับคนรักสุนัขพันธ์อเมริกันพิทบูลเทอร์เรีย การก่อกำเนิดของเว็บนี้ เพราะเรามีความชอบในสิ่งเดียวกัน คือ สุนัขพันธ์ อเมริกันพิตบูล พวกเราทุกคนต่างชื่นชมประทับใจ ในลักษณะพิเศษของสุนัขพันธ์นี้ ดังคำขวัญที่ว่า เรามารวมกัน เพราะเราชอบในสิงเดียวกัน อเมริกันพิตบูล เทอร์เรีย

สุนัขพันธ์ อเมริกัน พิตบูล เทอร์เรีย หรือ พิทบูล มีความหลากหลาย ทั้งรูปร่าง หน้าตา และสไตล์ รวมไปถึงวัตถุประสงค์ทางการใช้งาน สิ่งนี้ไม่ใช่เรื่องแปลกแต่อย่างใด และภายใต้ความแตกต่างอันนี้ จึงเป็นข้อดีให้เราเลือกเสพได้ตามใจชอบ ตามรสนิยมของแต่ละบุคคล แต่อย่างไรก็ตาม ก็ขออย่าให้ความแตกต่าง ทางรสนิยมเหล่านั้น กลายมาเป็นเส้นแบ่งกึ่งกลางระหว่างมิตรภาพที่พวกเราควรจะมีต่อกันและกันเลย

จงเลี้ยงด้วยความรักและรับผิดชอบ และขออุทิศพื้นที่แห่งนี้ เพื่อเป็นดินแดนแห่งสันติภาพอันยั่งยืน ของพวกเราชาวพิตบูลตลอดไป และตราบนานเท่านาน …

จากใจ มาร์ค มาเฟีย

*** ผมเขียนไว้ที่หน้าเว็บนานมากแล้ว ตั้งแต่เริ่มทำเว็บ ดังนั้นใครจะบิดเบือนอย่างไรผมคงไม่สนแล้ว มันเสียเวลา ***
  • ตลอดเวลา 12 ปีที่ผ่านมา

ผมพยายามรวมพวกเราให้เป็นปรึกแผ่น เพื่อสร้างพลังในการต่อรอง เพราะหากเราแตกแยกกันเองมันก็ง่ายมากที่จะโดนสลาย สิ่งที่ผมกลัวมากก็คือการโดนห้ามเลี้ยงในเมืองไทย ดังนั้นใครจะเลี้ยงสายไหนผมก็ไม่เคยต่อต้าน จะกัด จะโชว์ ผมขอเพียงให้เลี้ยงกันด้วยความรักและรับผิดชอบโดยไม่สร้างปัญหาแก่สังคม ผมรณรงค์ให้เลี้ยงหมาเพียงตัวเดียวก็เพื่อให้ท่านเลี้ยงกันอย่างมีความสุข ลดปัญหาหมาจรจัด ผมพยายามให้ความรู้ความเข้าใจที่ถูกต้อง เห็นอะไรที่ไม่ถูกต้องผมก็ไม่เคยนิ่งเฉยและผมก็ไม่ชอบระบบพวกมากลากกันไป แม้ในสิ่งที่ไม่ถูกต้อง

อดีตที่ผ่านมา ทุกครั้งที่ผมจัดงาน สายกัด สายโชว์ บูลลี่ ก็มาร่วมงานได้หมด บรรยากาศในงานเต็มไปด้วยเสียงหัวเราะและรอยยิ้ม หากท่านเจอคนที่ไม่ชอบผม ลองถามเขาดู เขาไม่ชอบผมเพราะอะไร ผมเชื่อว่าเขาตอบไม่ได้ หรือตอบได้แต่ก็ไม่ตรงคำถาม

ผมจึงรู้สึกเสียใจที่เห็นใครพยายามแบ่งแยกพวกเราให้ออกเป็นฝ่าย
    ขนาดรวมกันยังไม่ค่อยมีพลัง ถ้าต่างคนต่างเดินก็คงไปไม่ถึงไหน

ขอขอบคุณทุกท่านที่คอยเป็นกำลังใจผมมาโดยตลอด ผมขอสัญญาว่าจะไม่ทำให้พวกท่านผิดหวังแน่นอนครับ
  • ผมก็เช่นกัน โปรดจงรู้ไว้ เป็นกำลังใจให้นะ ป๋า
    ถ้าต้องการจ้างงานถ่ายภาพเรียกได้เลย 555

• Foto ปลาร้า ยินดีรับใช้
  • ขอบคุณมากน้องชาย ฟิตร่างกายไว้เลย ต่อไปมีงานทั้งปีแน่นอนครับ

ตี๋ ย ไอ้แรดแดงฟิตทันงานเมืองทองไหม ถ้าไม่ไหวก็รีบสารภาพ ฮ่าๆๆ
  • สู้ต่อไป เป็นกําลังใจให้ครับ ชื่อพี่ Mark Mafia นายณัชพล สุพัฒนะ
    จะถูกจารึกไว้เคียงคู่กับวงการพิทบูลเมืองไทย ตราบนานเท่านาน...
  • เย้ยยย ท่านเต็กชงมาแบบนี้เสียววววว ฮ่าๆๆ
  • เปลี่ยนบรรยากาศครับพี่ Mark ซึ้งวันละนิดจิตแจ๋มใส... :013:
  • ป่ามาร์ค รบกวนป๋าให้เด็กส่งแบบฟอร์มให้ผมด้วยได้ไหมครับ ทางเมล์ vr_china@hotmail.com เพื่อนๆขอแบบฟอร์มและระเบียบครับ
  • พี่มาร์คจัดหนัก ผมทำหมดคอกเลยน้า ฟรีน้า555
  • เย้ๆๆ ฟรีแบบนี้ไม่พลาดแน่นอน ยกครอกด้วยคน :-))
  • อย่าช้า โปรโมชั่นคือรายการพิเศษ มันจึงมีเงื่อนไขและระยะเวลาที่จำกัดนะพี่น้อง
    รีบส่งใบสมัครก่อนหมดเขต เพราะหากเปิดฟรีให้ตลอดมันก็คือ รายการปกติ เย้ๆๆๆๆๆ
  • ถึงของฟรีจะไม่มีในโลก แต่ยืนยันว่าโครงการนี้ไม่ได้ทำเพื่อเงิน มันคือการคืนกำไรสู้สังคมจริงๆครับ :p
  • "พวกเราต้องรวมตัวกันให้ติด อย่าแบ่งแยก ร่วมมือกันสร้างความรู้ความเข้าใจ ส่งเสริมภาพพจน์ที่ดีของสุนัขเหล่านี้ เพื่อสร้างอำนาจต่อรอง ก่อนที่เขาจะออกมาตรการใดๆออกมา เขาก็จะต้องรับฟังเสียงของพวกเรา แต่หากเราแตกแยกกันเอง ตัดแข้งตัดขากันเอง พลังในการต่อรองของเราก็น้อยลง โอกาสที่จะโดนห้ามเลี้ยงมีสูงแน่นอนครับ" ข้อความของป๋ามาร์ค.........
    -ขอขอบคุณป๋ามาร์ค มันเป็นข้อคิดที่ดีมากและมีผลกระทบต่อพวกเราโดยตรง ถึงเวลาแล้วที่เราต้องเลิกสร้างความแปลกแยกให้กับสังคมเรา เพราะปัจจุบันมีคนบางกลุ่มพยายามที่หยิบยกกฏหมายการนำเข้าและการควบคุมพิทบูลเมื่อเกิดกรณีสุนัขพิทบูลไปทำร้ายมนุษย์ได้รับบาดเจ็บหรือเสียชีวิต รวมไปถึงสุนัขพิทบูลไปทำร้ายสัตว์เลี้ยงที่แสนรักหรือสัตว์เศรษฐกิจของพวกเขา.... คำถามที่ตามมา ถ้าหากมีการบังคับใช้กฏหมายห้ามเลี้ยงหรือห้ามนำเข้าหรือการควบคุมสุนัขพิทบูลเราจะทำยังไง ผมขอตั้งข้อสังเกตกรณีผู้ที่มีสุนัขพิทบูลไว้ครอบครองเดิมอยู่แล้ว(หมายถึงผู้เลี้ยงเดิมก่อนมีกฏหมายบังคับ ปกติกฏหมายจะไม่มีผิลย้อนหลัง)อาจมีกฏหมายควบคุมเกี่ยวกับผู้เลี้ยงอย่างแน่นอน เช่น ๑.ผู้ที่มีสุนัขพิทบูลไว้ในครอบครองอาจจะต้องโดนตรวจสอบและขึ้นบัญชีไว้กับปศุสัตว์จังหวัดเมื่อมีการเคลือนย้ายจะต้องแจ้งให้ปศุสัตว์ทราบ(เหมือนการควบคุมสัตว์ปีก -โรคไข้หวัดนก) สำหรับผู้หลีกเลี่ยงไม่ขึ้นทะเบียนหรือใบอนุญาก็อาจโดนตำรวจดำเนินคดี ๒.การนำสุนัขพิทบูลไปยังพื้นที่สาธารณะ(นอกบ้าน)จะถูกกำหนดอย่างชัดเจนและมีการควบคุมอย่างเข้มงวดทำให้ทั้งคนและสุนัขขาดความสุขและเกิดความหวาดระแวงจากสายตาผู้อื่น ๓.สุนัขที่มีอยู่เดิมจะต้องได้รับการทำหมั้น ฯลฯ และกฏหมายอื่นๆอีกมากมายเป็นต้น
  • -ที่สำคัญที่สุด เมื่่อกฏหมายนี้ประกาศใช้ นั่นหมายถึงคนไทยทั้งประเทศรับรู้ถึงสิ่งที่เป็นอันตรายแก่พวกเขา แล้วพวกเราๆที่กำลังเลี้ยงอยู่จะถูกมองในสายตาว่าเป็นผู้มีสัตว์อันตรายต้องห้ามไว้ในครอบครอง อย่าว่าแต่นำออกไปนอกบ้านเลย แม้แต่ในระแวกบ้านที่เราเลี้ยงอาจมีคนมองเราและสุนัขของเราด้วยสายตาที่รังเกียจ หวาดกลัว ไม่อยากเข้าใกล้ สุดท้ายอาจกลายเป็นการถูกโดดเดี่ยวและขัดแย้งในชุมชน นี่ต่างหากที่อาจทำให้ใครบางคนได้รับแรงกดดันซึ่งอาจทำให้ตัดสินใจต้องให้ปศุสัตว์หรือคลีนิคมาทำลาย(ฉีดยาตาย)เพื่อแก้ปัญหาที่ต้องได้รับผลกระทบหลังจากนั้นได้
    -ส่วนตัวผมเองก็อาจจะส่งผลกระทบน้อยหน่อย เนื่องจากเลี้ยงที่หน่วย(ไม่ค่อยมีใครมายุ่ง) สถานที่กว้างขวาง มีคนช่วยดูแล อาจได้รับผลกระทบถึงสิทธิหรือพฤติกรรมการเลี้ยงเดิมน้อย แต่ผมก็จะหมดโอกาสนำสุนัขผมไปพบปะแลกเปลี่ยนความรู้/ประสบการณ์ อาจจะทำได้เพียงนัดเพื่อนๆมานั่งคุยกันเพื่อพูดคุยกันว่าพิทบูลแต่ละคนตอนนี้เป็นไงบ้าง
    -ผมอยากให้ผู้มีความรู้ทางด้านกฏหมาย หรือลองหยิบยกกฏหมายดังกล่าวที่ต่างประเทศประกาศบังคับใช้ มาแปลเป็นภาษาไทยให้พวกเราได้อ่านหรือตระหนักถึงผลกระทบที่เกิดขึ้น ตลอดจนวางแผนสำรองกรณีมีการบังคับใช้ในประเทศไทยจริง มันควรใช้แบบของประเทศไหนที่มีผลกระทบต่อผู้เลี้ยงเราน้อยที่สุด เพื่อเป็นการทำแผนเผชิญเหตุที่มิรู้ว่าเหตุการณ์การนี้จะเกิดขึ้นในปีไหน
  • ตอนนี้ผมถามเพื่อนๆแล้วมีประมาณ ๔๐ กว่าตัวที่จะสมัคร ผมขอเวลาส่งแบบฟอร์มให้เพื่อนๆและรวบรวมก่อนนะครับ ถ้าได้เมื่อไรจะทะยอยส่งให้ นอกนั้นยังมีเพื่อนๆอีกส่วนหนึ่งที่ยังรอศึกษารายละเอียด คาดว่าคงมาอีกระลอก รวมทั้งเพื่อนชาวลาวด้วย
  • image

ป๋า ดูที่มัดกล้ามดีกว่า ว่าเจ้าของเทรนน์มาดีขนาดไหน เช้าสปริงโพล เย็นลากน้ำหนักทุกวัน
    สนามไหนก็ได้ ขอให้ป๋า จัดงานลากให้ต่อเนื่องๆเหอะ ผมว่ายุคทองของงานลาก กำลังจะกลับมาอีกครั้ง ผมชักได้กลิ่นบรรยากาศละ เย้ๆๆๆ
    ไฟล์แนบ
    IMG_7697.jpg 46K
  • สวยเกินคำบรรยาย เรด ฮิปโป้
  • ขอบคุณพี่เหที่ออกมาช่วยสนับสนุนครับ

วันนี้ยังไม่มีกฏหมายออกมา ก็ไม่อยากให้ประมาท เพราะหากมีกฏหมายออกมาแล้วแก้ยากกกกกกกกกกก
    วันหนึ่งพิตบูลโดนห้ามเลี้ยง โดนสั่งให้จับทำหมัน ห้ามมีไว้ในครอบครอง มันคงเป็นเรื่องที่น่าเศร้ามาก
    สำหรับคนที่ไม่มีความรักมีความผูกพันธ์ก็คงแค่รู้สึกเฉยๆ แต่คนที่รู้จักคุณค่าจริงๆที่มีอยู่ในตัวมันก็คงช้ำใจ
  • น่าเห็นใจป๋าว่ะ มีเพื่อนก็เหมือนไม่มี มีสุขร่วมเสพอย่างเดียวแต่อย่างอื่น .... สู้ๆครับ เอาใจช่วย :064:
  • ม.ฟ สู้ๆ สู้ให้ตายให้ฉิบหายไปข้าง

เห็นใจประเทศไทย มีไอ้เสี้ยมอยู่ในสังคมนี้