ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

เรียนเชิญเข้าร่วมประชุมจัดตั้ง ABC
  • อย่าหวั่นไหวค่ะ เห็นด้วยกับเฮียเหลียงเลย

ไม่มีใครไม่โดนนินทา ไม่มีใครไม่โดนอิจฉา
    ไม่มีใครดีหมดทุกอย่าง แต่อย่าทำตัวเป็นแต๋ว
    อยากให้คนอื่นยอมรับ คุณต้องทำเอง
    พวกเสี้ยมก็ใช้ได้ผลแต่กับคนโง่ๆ ผีตัวเดียวแต่ป่วนได้เต็มบอร์ด ชงเอง เออเอง โชว์โง่
  • เพื่อนไม่จำเป็นต้องเห็นด้วยกับทุกเรื่อง ถอยห่างเป็นกำลังใจบ้างก็ได้
    น่าจะขอบคุณผีบางตัว ที่ทำตัวร้อนรนมาก ทำให้รู้ว่าพี่มาร์คยังสบายๆ
    ปล่อยวางมั่งเหอะ อยากดีอยากเด่น พัฒนาจิตใจตนเองก่อน อะไรดีๆมันก็ตามมาเอง
  • ผมคบกัน ไม่จำเป็นต้องรักกันปานจะแหกดากดม เอาแค่เราเกรงใจรู้จักเคารพสิทธิ์ของตนเองและผู้อื่น ประเภทต้องตายแทนกัน มึงดูละครมากไปล่ะไปรับผิดชอบครอบครัวตัวเองให้ดีก่อนจะดีกว่ามั้ย หล่อเกิ๊นนน
  • น่าเห็นใจป๋าว่ะ มีเพื่อนก็เหมือนไม่มี มีสุขร่วมเสพอย่างเดียวแต่อย่างอื่น .... สู้ๆครับ เอาใจช่วย ++อันนี้เสี้ยม ไม่ใช่หวังดี คนที่หวังดีไม่สื่อแบบนี้ กะให้มาเฟียไม่เหลือใคร เหี้ยสุดๆ
  • เรียนน้าผีจอมเสี้ยม

เพื่อนผมทุกท่านต่างก็มีภารกิจ มีงานประจำทำครับ และในบอร์ดนี้ส่วนมากก็เคยกินเคยเที่ยวมาด้วยกัน
    ส่วนกิจกรรมหมาๆมันก็เป็นแค่เรื่องของความบันเทิงในยามว่างจากงานประจำของพวกเราเท่านั้น
    มีผมเพียงคนเดียวที่วันนี้มีธุรกิจเกี่ยวข้องกับวงการหมา ผมจึงจำเป็นต้องหากิจกรรมมาทำเพื่อคืนกำไรแก่สังคม
    พวกเขาไม่ออกมาน่ะดีแล้วครับ เดี๋ยวจะกลายเป็นแบ่งข้างตีกัน มิตรภาพดีๆก็จะเสียหาย ผมเองก็จะทำงานลำบากขึ้น

น้าผีจะพยายามลอยแพผม สร้างภาพว่าผมเป็นคนที่เพื่อนไม่เอาแล้ว และพยายามสื่อว่าวันนี้มาร์คไม่เหลือใครแล้ว
    แต่ผมว่าน้าผีคิดผิดไปอย่างมากๆเลยครับ สิ่งที่น้าผีทำมันยิ่งช่วยให้คนเห็นภาพผมชัดเจนมากขึ้นว่าเป็นคนมุ่งมั่นและแน่วแน่ขนาดไหน
    เพื่อนทำดีผมก็ส่งเสริม แต่ถ้าเพื่อนเดินผิดทางผมก็ไม่เคยสนับสนุน ผมแยกได้ว่าอะไรคือเรื่องส่วนตัว อะไรคือเรื่องของส่วนรวมครับ

วันนี้ภารกิจข้างหน้ามันท้าทายมาก สิ่งที่ผมกำลังทำมันต้องการความน่าเชื่อถือ เพื่อให้คนเขามั่นใจว่าผมทำจริง ดังนั้นผมจึงไม่มีเวลามาทะเลาะกับใครแล้วครับ มันไม่เกิดประโยชน์แก่ทั้งตัวเองและส่วนรวม แถมยังทำให้ตัวเลอะเทอะเปอะเปื้อนโดยไม่จำเป็น

ผมไม่สามารถห้ามความรู้สึกใครที่คลางแคลงใจได้ แต่ผมก็มั่นใจว่าเครดิสส่วนตัวสิบกว่าปีที่สร้างสมมา ผมไม่เคยทำอะไรที่เสียหาย และเวลามันจะช่วยพิสูจน์ว่าสิ่งที่ผมทำ มันช่วยให้วงการดีขึ้นหรือแย่ลง การเปลี่ยนแปลงมันมีทั้งทำให้คนได้ประโยชน์ และคนที่เสียประโยชน์ ผมจึงเข้าใจหากว่ามันจะมีคลื่นใต้น้ำอยู่บ้าง

จะขอบคุณมากๆ หากจะแสดงความเห็นที่อยู่ในกรอบกติกาไม่ลากเอาเรื่องที่ไม่เกี่ยวข้องเข้ามาด้วยครับ :-D
  • ป๋า รักผมจริงป่ะผมสร้างโรงงานอยู่ขาดเงิน8ล้าน เอามายืมหน่อยดิ แล้วผมจะถวายชีวิตให้

ทวงหายกัน ไม่มีเลิกคบ 55 :-D
  • ป๋าF1 ที่ร้อยเอ็ดขาดตลาดไม่พอขาย วันจันทร์ขอสั่ง สีม่วง10กระสอบ จะเก็บไว้ให้สมาชิกในกลุ่มด้วยอ่ะครับ
    (พี่น้องผมเดือดร้อนแฮๆ)ขอเบอร์ที่จะติดต่อสั่งด้วยนะป๋า และเป็นกำลังใจให้ป๋ามาร์ค เฮียเหลียง เฮียยุทธ
    และพี่ๆน้องๆทุกคนด้วยนะครับ สู้ๆ :m75:
  • เฮียบอกช้าไป พี่เพิ่งเอาไปลงทุนผลิตสินค้าส่งนอกเมื่ออาทิตย์ที่แล้วเอง ฮ่าๆๆ :-D
  • โทรหาเจ้เลย 081 499 4388 ช่วงนี้ส่งนอกเดือนละ 21 ตัน ของอาจจะขาดไปบ้าง ขออภัยจริงๆ

พี่แต่งตั้งโตเป็นตัวแทนที่ 101 อีกราย ณ บัดนาว อ้างชื่อพี่ได้เลย ฮ่าๆๆ
  • เฮ้ย...ป่ารู้งี้ขอเป็นเอเย่นเองดีกว่า ล้อเล่น เอฟวันตอนนี้ที่อำนาจเปิดขายแล้ว รอมาตั้งนาน เมื่อวานไปที่ร้านหมอปลาเลยเชิญหมอปลากับแฟนมาเป็นหมอประจำให้ที่กลุ่มด้วย ช่วงนี้พิทบูลของเพื่อนๆตายเลยต้องหาที่ปรึกษาไว้ให้เพื่อนๆสบายใจหน่อย เดี๋ยวที่อุบลไว้ว่างๆจะไปหาหมอก้อยให้ช่วยเป็นเอเย่นให้หน่อย อุบลก็ขาดตลาดเหมือนกัน ร้านเดิมไม่ค่อยสั่งทั้งๆที่คนถามหาซื้อมาก
  • 555เอาให้ตายๆๆๆ
  • น้าผี อย่าอินกับมันมากเกินไป

ไม่ต้องรักเท่าฟ้า แค่ส่งMESSAGE "GOOD NIGHT KISS"ถึงกันทุกวันก็พอ 555 วันนี้อย่าลืมนะตัวเองทั้งสอง ......

image
    ไฟล์แนบ
    similan-033.jpg 41K
  • ถามหน่อยครับ ใบเพด จะให้แยกระหว่าง พิตบูลกับ บูลลี่หรือเปล่า

ใครอยากให้ลงเป็นสายพันธ์อะไรบอกด้วยครับ
  • สายทิ่ม
  • ส่วนตัวผมคิดว่าน่าจะแยกครับ

American Pit Bull (พิทบูลทั่วไป)
    American Staffordshire (ประกวด)
    American Bully (บูลลี่)
  • แยกอย่างคุณเต่็กแนะนำก็ดีครับ
  • ถ้าเป็นบูลลี่ลูกหลานสายบิซม๊าคกี้ แต่รูปร่างมันเหมือนสายกัดให้ถือว่าเป็นบูลลี่หรือเปล่าคัป
  • Mafia มิถุนายน 12 Permalink
    ถามหน่อยครับ ใบเพด จะให้แยกระหว่าง พิตบูลกับ บูลลี่หรือเปล่า

ใครอยากให้ลงเป็นสายพันธ์อะไรบอกด้วยครับ

--------------------------------------

ถ้าอย่างนั้นควรกำหนดมาตรฐานของรูปร่างที่แตกต่างกันก่อนดีกว่าครับ..จะได้ทำความเข้าใจในแนวเดียวกันด้วย
  • ถ้าจะแยกคงแยกให้แค่ พิตบูลกับบูลลี่ครับ เพราะหมาสองสายพันธ์นี้ยังไม่มีองค์กรใดในไทยให้การรองรับ ส่วนหมาพันธ์ สแตฟฯ เขามีของสมาคมดูแลอยู่แล้ว

เดี๋ยวจะเอามาตรฐานไปลงไว้ที่เว็บ abcdogclub.com ครับ ใครว่างก็แวะไปชมนะครับ

http://www.abcdogclub.com
  • แยกครับ 0/
  • ก่อนที่จะจัดพิมพ์ ท่านที่สมัครเข้ามาแล้วช่วยโทรมายืนยันให้หน่อยครับว่าท่านจะให้ระบุสุนัขของท่านเป็น
    อเมริกันพิตบูล หรือว่า อเมริกันบูลลี่ ผมอยากให้ท่านได้รับใบเพดกันเร็วๆ ครับ

เดี๋ยวสแกนของจริงมาลงให้ชมนะครับ :-D
  • ถ้าขึ้นทะเบียน ABC แล้วแต่ภายหลังมีการผสมระหว่างพิทบูลกับบูลลี่ลูกที่ออกจะแจ้งอย่างไร
  • อันนี้ละคือปัญหา เพราะถ้าหากคิดจะแยกออกเป็นสองสายพันธ์อย่างชัดเจนแล้ว ตามหลักการก็ไม่ควรนำมันกลับมารวมกันอีก เราต้องมุ่งมั่นจริงจังกับสิ่งที่เรากำลังจะทำ เพื่อให้สายเลือดมันเกิดความนิ่งโดยไม่ข้ามกลับไปกลับมา แต่ถ้าหากยังไม่มั่นใจว่าจะทำได้ ผมก็อยากแนะนำให้ขึ้นในชื่ออเมริกันพิตบูลไปก่อนดีกว่า เพราะเราต้องยอมรับว่าแท้จริงแล้วหมาส่วนใหญ่ในบ้านเรามันก็ยังมีความเป็นพิตบูลอยู่สูง

รอจนมั่นใจ ว่าสามารถทำสายจนเลือดนิ่งพอแล้ว จะขอโอนย้ายก็ไม่เสียหายครับ แต่ไปแล้วต้องไปให้รอด ไม่หวนกลับมาอีก การเป็นบรีดเดอร์ที่ดี ต้องซื่อสัตว์ต่อผลงานของตนเอง และอีกทั้งซื่อสัตว์ต่อผู้อื่นด้วย สมมุติ เช่น กรณีเกิดหมาหลุดไม่เป็นไปตามลักษณะพ่อแม่ ก็ต้องยอมรับที่จะไม่นำมันไปขยายพันธ์ต่อ หรือนำกลับมาขึ้นทะเบียนเป็นพิตบูลอีก

ผมจึงอยากเสนอแนวทางนี้ไว้เป็นทางเลือกครับ
  • ถ้าข้ามสายไม่ควรรับจดทะเบียนครับ เป็นทางออกที่ดีด้วย และควรออกกฎทำความเข้าใจก่อน เพื่อป้องกันไว้ ถ้าเกิดเหตุการณ์ผสมข้ามสายพันธุ์ ABC จริง ต้องทำความเข้าใจและเคารพกติกาครับ
  • ป๋าครับ ผมสงสัยนานมากแล้วครับ
    ถ้าวันนึง(ซึ่งผมคิดว่ามีแน่ๆ)มีคนนำพิทบูลมาเอ๊าครอสกับบูลลี่
    จะใช้ชื่อว่าอะรัยในใบเพ็ดครับหรือจะให้ดูตามลักษณะลูกหมาครับ
  • ตามที่คุณมาร์คแจ้งไว้

1. สุนัขที่จะเข้าร่วมงานที่เมืองทองธานี สามารถใช้สิทธิการสมัครสมาชิกฟรี โดยไม่ต้องเสียค่าธรรมเนียมแรกเข้า
    2. สุนัขที่ไปร่วมงานพัทยาทุกตัวและทุกคอก สามารถใช้สิทธิยกเว้นการเสียค่าธรรมเนียมแรกเข้าได้

ขอบคุณทุกท่านที่ให้การสนับสนุนครับ

หมายถึงยังไงช่วยขยายความที

ตามที่เขียนไว้ ผมเข้าใจว่าอย่างนี้ "สุนัขที่ลงประกวดในงานพัทยาที่ผ่านมาและงานที่เมืองทองนี้ จะได้ใบเพด ของสมาคม ABC ทุกตัว" ใช่หรือป่าว?

ช่วยตอบด้วย
  • ตอบว่าน

ใบเพดมันก็คือประวัติข้อมูลทางสายเลือด มีประโยชน์มากสำหรับการใช้อ้างอิงและวางแผนการผสมพันธ์
    หากสุนัขที่ไม่ได้ต้องการใช้ทำพันธ์ และเราไม่ได้ต้องการรู้เกี่ยวกับสายเลือด มันก็แทบจะไม่มีประโยชน์อะไร

พี่พยายามจะทำข้อมูลประวัติให้ตรงกับข้อเท็จจริง เพื่อให้คนที่มีใบเพดอยู่ สามารถนำไปใช้อ้างอิงได้จริง
    แต่การที่คนจะเอามันไปใช้ผิดวัตถุประสงค์มันก็คงห้ามกันยาก ทั้งนี้ทั้งนั้นมันก็อยู่ที่วัตถุประสงค์ของแต่ละคนด้วย

วันนี้เราต้องการแยก ระหว่างพิตบูลกับบูลลี่ว่าเป็นคนละพันธ์ เราก็ต้องทำให้เห็นว่ามันคนละพันธ์จริงๆ
    หากยังมั่วกันอยู่โดย เลือกเอาเฉพาะส่วนที่ได้ แต่ไม่ยอมสละส่วนที่เสีย มันก็ไม่มีประโยชน์อะไรครับ
  • โอเคคร๊าบบบบ
    เข้าใจแล้วววว
  • ดูไปก็คล้ายกับสายพันธุ์อื่นๆ
    เช่น
    โดเบอร์แมน-มินิเจอร์ พิชเชอร์
    บูลด็อก-บ็อกเซอร์
    พูเดิ้ลทอย-แสตนดาร์ด-มินิเอเจอร์

ถ้าทำได้ ดีครับ..ชัดเจน.. :063:
  • อยากทราบว่าใบเพ็ดสมาคมเริ่มทยอยจัดส่งบ้างหรือยังครับอยากเห็นไวๆๆ =D>
  • กฎระเบียบต่าง ๆ และเงี่ยนไขผมว่าทุกอย่างดีแล้ว

แต่ขอตินิดหนึ่ง ตรงชื่ออะคับ ผมว่าน่าจะให้มีความหมายเกี่ยวกับประเทศไทยสักนิดนึง

เช่น ABT = Amarican pitbull Thailand ประมาณนี้อะท่าน

แต่ผมว่าคงไม่ทันล่ะ อิ อิ

• เราตั้งใจจะเป็นผู้นำในอาเซียนครับ :-D
  • image

image

ใบเพดชุดแรก ที่กำลังจะจัดส่งครับ
  • สวยมากครับ พวกพิทบูลอย่างเราจะได้มีทุกอย่างเหมือนสุนัขอื่นเสียที่ =D> :063:
  • ซื้อหวยก่อนเลย 5555 ขอบคุนคร๊าบพี่.
    ปล 90%
  • คงพอได้นะพี่น้อง ตั้งใจว่าจะส่งตั้งแต่เมื่อวาน แต่เกิดขัดข้องเล็กน้อยตรงใบเล็กที่ไว้สำหรับโอนมันพิมพ์ไม่ได้ เลยเลื่อน ตอนนี้ทำได้แล้ว พรุ่งจะเริ่มทะยอยพิมพ์และทะยอยจัดส่งให้นะครับ

ขออภัยในความไม่สะดวก และขอบคุณทุกท่านที่ให้การสนับสนุน :-D
  • สวยๆครับพี่ แต่ยังไม่มีเวลาเลยอ่ะครับ
  • สวยมากครับพี่
    เฮีย90%จิงป่าววววว
    ไม่ใช่พอครบแล้วกลับเป็น0นะ
  • สีสวยครับพี่ Mark, ถ้าได้รับของเจ้า Burgh แล้ว จะรีบเอาไปอัดกรอบทันที... :020:

• สวดยอดเลยป๋า..... :063:
  • ขออธิบายเพิ่มเติมเล็กน้อยนะครับ เนื่องจากมีหลายท่านที่สับสน เราไม่ได้ต้องการหารายได้จากค่าสมาชิกแต่อย่างใด การเป็นสมาชิกของเรา ท่านเพียงมีชื่อระบุอยู่บนใบเพดดีกรี ท่านก็เป็นสมาชิกโดยอัตโนมัติ และไม่ต้องเสียค่าใช้จ่ายรายปีอีกแล้ว สมาชิกของเรามี ประเภททั่วไป และประเภทคอก ช่วงแรกเราขอเริ่มจากสมาชิกสองประเภทนี้ก่อน ส่วนในอนาคตประเภทชมรม (เพื่อรับสิทธิการช่วยเหลือ เช่นเงินสนับสนุนการจัดงาน และ กรรมการ หากชมรมของท่านจัดการประกวด) ซึ่งเราจะพูดถึงในลำดับต่อไป

สำหรับในส่วนของสมาชิกทั่วไป

1. สมาชิกประเภททั่วไป ไม่ได้เป็นคอก ไม่ได้บรีดสุนัข ไม่ต้องเสียค่าสมาชิกรายปีแต่อย่างใด
    2. ค่าธรรมเนียมการออกใบเพดดีกรี 300 บาท/ตัว ตลอดชีพ (ไม่ต้องเสียรายปีอีกแล้ว)
    3. ใบเพดดีกรีถ้าเจ้าของคอกผู้บรีดสุนัขเป็นผู้จัดทำให้เอง ท่านก็จะไม่เสียค่าใช้จ่ายอะไรอีกแล้ว

ต่อมาหากเจ้าของสุนัขผู้ที่มีชื่อระบุอยู่บนใบเพดดีกรี (เราถือว่าผู้ที่มีชื่ออยู่บนใบเพดดีกรีคือผู้ครอบครอง) ต้องการจะเปลี่ยนชื่อเจ้าของไม่ว่าจะด้วยการขายต่อหรือยกให้เฉยๆ ผู้ครอบครองสุนัขคนใหม่ถึงจะต้องเสียค่าธรรมเนียม เพราะเราต้องทำใบใหม่ออกไปให้ แต่ถ้าท่านไม่ประสงค์จะเปลี่ยนชื่อผู้ครอบครองท่านก็ไม่ต้องทำอะไร เรามีใบโอนกรรมสิทธิ์มอบไว้ให้ด้วย เซ็นโอนลอยไว้เฉยๆ นำมาเปลี่ยนชื่อทีหลังก็ได้

ต่อมาผู้ครอบครองประสงค์จะนำสุนัขไปขยายพันธ์ต่อ ท่านถึงต้องมาขึ้นทะเบียนคอกก่อน เปลี่ยนชื่อผู้ครอบครองให้เรียบร้อย เพื่อที่จะสามารถแจ้งผสมพันธ์ได้ และลูกสุนัขที่ท่านบรีดออกมาจึงจะสามารถมีใบเพดดีกรีอย่างถูกต้องได้

สมาชิกประเภทคอก ค่าธรรมเนียมปีละ 500 บาท
    สมาชิกประเภทคอกก็คือ ผู้ที่มีความประสงค์จะบรีดสุนัขทุกประเภท สมาชิกประเภทนี้ถึงจะมีค่าธรรมเนียมรายปี การเป็นสมาชิกประเภทคอกก็เพื่อที่จะสามารถแจ้งผสมพันธ์ได้ แจ้งทำใบเพดดีกรีได้ และสามารถใช้ชื่อคอกนำหน้าชื่อลูกสุนัขที่ตนเองบรีดได้

จึงเรียนมาเพื่อทราบ

หมายเหตุ
    ขออภัยหากระเบียบการทำให้หลายท่านเกิดความสับสน เราจัดทำใบเพดก็เพื่อการจัดทำประวัติข้อมูลทางสายเลือด สมาชิกทั่วไปแทบจะไม่มีค่าใช้จ่ายอะไร (ซื้อหมาก็ควรจะได้ใบเพดเป็นของแถม) คนที่จะมีค่าใช้จ่ายและยุ่งยากขึ้นก็คือ คนที่มีความประสงค์จะบรีดสุนัขเท่านั้น ผู้ซื้อสุนัขหากท่านประสงค์จะให้สุนัขของท่านมีใบเพดดีกรี ท่านต้องสอบถามจากผู้ขายให้แน่ใจก่อน เราไม่ต้องการให้ผู้ซื้อลูกสุนัขทุกตัวต้องมารับภาระเรื่องการทำใบเพดดีกรี มันควรเป็นหน้าที่ของผู้ขายบริการเสริมแก่ลูกค้ามากกว่า
  • เนื่องจากช่วงนี้ยังเป็นช่วงเริ่มต้น และสุนัขส่วนมากในประเทศไทยจึงยังไม่มีประวัติ เราจึงเปิดให้ท่านนำสุนัขมาขึ้นทะเบียนตัวกันก่อน เพื่อให้ลูกหลานของมันสามารถมีใบเพดดีกรีได้ต่อไปในอนาคต และ ตอนนี้เราให้สิทธิพิเศษ ยกเว้นค่าธรรมเนียมทุกประเภท

สำหรับผู้ที่ส่งสุนัขเข้าร่วมกิจกรรม งานเมืองทอง และงานที่พัทยา โดยมีเงื่อนไขดังต่อไปนี้

1. สุนัขที่จะเข้าร่วมงานเมืองทองต้อง สมัครก่อนวันหมดกำหนดรับสมัครประกวดทุกประเภท ใครมาสมัครวันสุดท้ายก่อนการปิดรับสมัคร จะไม่ได้สิทธินี้
    2. สุนัขที่เข้าร่วมงานพัทยาทุกตัว สามารถใช้สิทธิยกเว้นค่าธรรมเนียมได้ทุกประเภทเช่นกัน แต่ต้องแจ้งการใช้สิทธิและส่งใบสมัคร ก่อนวันสิ้นสุดการรับสมัครประกวดงานเมืองทอง
  • แจ้งการใช้สิทธิงานพัทยายังไงครับหรือว่าระบุลงในใบสมัครตรงไหนครับ
  • เขียนระบุลงไปในใบสมัครพร้อมส่งหลักฐานมาเลย หรือโทรแจ้งหลังจากส่งใบสมัครก็ได้ครับ
  • โอเคครับ :063: ทันใจวัยรุ่น ^ ^
  • เด๋วส่ง email รายละเอียดให้นะ จูบุ จูบุ
  • ท่าน มาเฟียที่รัก ใบสมาคมเริ่มจัดส่งหรือยังครับอยากได้อยากเห็นแบบเป็นครับ
  • อาจจะวันนี้ช่วงบ่ายๆนะท่าน จะเร่งจัดส่งชุดแรกออกไปก่อน
    เมื่อวานน้องนกติดธุระด่วน ยังไม่ได้จ่าหน้าซองเลยครับ

แต่มีคนมาชมแบบตัวเป็นๆไปแล้ว รอให้มายืนยันเองดีกว่าว่าสวยหรือไม่สวย ฮ่าๆๆ