ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

American Pitbull/Bully Club of Thailand (ABC)
  • ระบบมันทำไม่ได้ครับ มันเป็นฐานข้อมูล

• แล้วเพ็ดดีกรีออนไลด์ที่พี่ทำไว้แล้วใช้อ้างอิงได้รึเปล่าครับ
  • อยากสมัครด้วยครับ
  • ฝากดูเรื่องมาตรฐานด้วยครับ รู้สึกมันมั่วมากไปแล้ว เป็นห่วงจริงๆ อย่าทำแบบขอไปที
  • จะพยายามทำให้ดีที่สุดก็แล้วกันครับ บางเรื่องมันก็เหนือการควบคุมเช่นกัน
  • ขอสนับสนุนอีกหนึ่งเสียงครับ ปัญหามีใว้แก้ อุปสักมีใว้ฝ่าฟัน อนาคตไม่มีใครรู้ ผมใด้รับข้อมูลดีๆจากบอร์ดนี้และตลอดมา ถ้าเรื่ิองดีๆแบบนี้มีขึ้นที่สังคมแห่งนี้ขอร่วมด้วยคนครับ เป็นกำลังใจให้ครับพี่มาร์ค
  • เปิดรับสมัครหรือยังครับ
  • สมมุติผมถือหมาแดงที่จดทะเบียนเป็นพิทบลูอยู่ ในอนาคตอยากทำRed Bullyออกมาผมเอาไปผสมกับหมาในแนวบลูลี่อาจจะจมูกแดงรึไม่จมูกแดงก็แล้วแต่ แล้วจะขึ้นทะเบียนเป็นบลูลี่หรือพิทบลูครับกรณีแบบนี้
  • bully กับ pitbull นิสัย เหมือนกันหรือเปล่า อะครับ
  • Fat_Ball 6:35PM Permalink
    สมมุติผมถือหมาแดงที่จดทะเบียนเป็นพิทบลูอยู่ ในอนาคตอยากทำRed Bullyออกมาผมเอาไปผสมกับหมาในแนวบลูลี่อาจจะจมูกแดงรึไม่จมูกแดงก็แล้วแต่ แล้วจะขึ้นทะเบียนเป็นบลูลี่หรือพิทบลูครับกรณีแบบนี้

สงสัยเช่นกันครับในกรณีแบบนี้เชื่อว่ายังงัยก็ต้องมีคนทำ
  • หมาเราไม่รู้ข้อมูลอะไรเลยค่ะ
    รับเค้ามาเลี้ยงตอนขวบกว่าแล้ว
    1.จะสามารถทำได้มั้ยค๊ะ
    2.เปิดรับหรือยังค๊ะ
  • เข้ามารอนะครับพี่
  • รอด้วยคนคับ
    อัพเดทหน่อยคับเป็นยังงัยมั่ง
    เหนื่อยนะพี่ผมว่าถ้าทำคนเดียวเนี่ย
    ขอเป็นกำลังใจให้ครับ
  • รอออฟฟิตเสร็จ ก็คงจะเริ่มได้แล้วครับ ตอนนี้ปูกระเบื้อง เดินสายไฟ กั้นห้อง แล้วก็กำลังจะเอาอินเตอร์เน็ตมาลง ตานี้ก็รับสมัครสมาชิกได้แล้วครับ
  • แล้วตอนนี้ติดต่อการขึ้นทะเบียน คอก,ฟาร์ม,ตัวสุนัข ได้ที่ใคร เบอร์อะไร ครับ
  • ขอเวลาอีกสักเดือนได้ไหมครับ ผมกำลังทำออฟฟิต และเดือนหน้าก็ติดหยุดยาวช่วงสงกรานต์ คาดว่าน่าจะเริ่มรับสมัครสมาชิกได้แบบจริงๆจังๆคงเดือน พฤษภาครับ
  • เฮๆๆๆๆๆ
  • ผมอ่านการที่พี่จะจัดตั้งสมาคมฯแล้ว ดีครับ..
    ขอให้ประสบความสำเร็จอย่างที่ตั้งใจ
  • พี่มาร์ค ผมมีข้อเสนอครับ เกี่ยวกับกฎระเบียบต่างๆ เท่าที่อ่านดูก็ครอบคลุมหมดแล้ว
    แต่มีเรื่องขึ้นทะเบียบพ่อพันธุ์-แม่พันธุ์ ..
    ผมว่าควรมีการตรวจสอบเกี่ยวกับโครงการหมาที่จะขึ้นทะเบียบพ่อพันธุ์-แม่พันธุ์ด้วย
    ต้องเป็นหมาที่สมบูรณ์ คือถูกต้องตามลักษณะของสายพันธุ์ที่ดี ถึงให้ขึ้นทะเบียบได้
    แต่ถ้าไม่ผ่านเกณฑ์ ก็ควรมีมาตรการรองรับ
    พี่ต้องเข้าใจว่า ถ้าต้องการยกระดับพิทบูลในไทย ที่มีมาตรฐานที่ดีขึ้น
    การคัดเลือกสุนัขที่ถูกต้องตามสายพันธุ์ที่สิ่งควรกระทำ
    ถ้าให้สุนัขทุกตัว สามารถขึ้นทะเบียนพ่อพันธุ์-แม่พันธุ์ได้แล้วนั้น
    จะทำให้การควบคุมหรือการพัฒนาสายพันธุ์เป็นไปได้ยาก
    ยิ่งถ้าปล่อยไปให้ขยายพันธุ์ไปเรื่อยๆ ก็เท่ากับว่าคุณภาพสุนัขก็จะยิ่งแย่ลงเรื่อยๆ
    เรามองในมุมสองมุม คือกลุ่มผู้เลี้ยงทั่วไป และกลุ่มผู้เลี้ยงที่ทำเป็นธุรกิจ

แต่ผมไม่ส่งเสริมให้พ่อพันธุ์-แม่พันธุ์ที่ผ่านการตรวจสอบโครงสร้างแล้ว
    เมื่อนำไปผสมแล้ว นำมาปั่นราคาลูกสุนัขให้ขายได้ราคาแพงๆ
    เพราะพ่อแม่พันธุ์ที่สวย อาจให้ลูกที่ไม่สวยได้

อีกเรื่องคือ น่าจะกำหนดว่า คนที่มีจำนวนสุนัขในครอบครองตั้งแต่กี่ตัวขึ้นไป
    จะต้องจดทะเบียนเป็นคอก..3ตัว 5ตัว 10ตัว 15ตัว แล้วแต่พี่นะครับ
  • การขึ้นทะเบียนตัว เราไม่สามารถบังคับว่าตัวไหนสมควรตัวไหนไม่สมควรครับ แต่การนำตัวไหนมาทำพ่อธ์พันธ์แม่พันก็อยู่ที่บรีดเดอร์เป็นผู้พิจารณาครับ หมาบางตัวอาจจะไม่สวยแต่ให้ลูกสวย หมาบางตัวสวยอาจจะให้ลูกห่วยก็ได้อีกเช่นกัน การบรีดหมาก็คือการผสมผสานข้อดีของหมาแต่ละตัว เพื่อสร้างหมาที่เขาต้องการ และมันไม่มีสูตรสำเร็จครับ
  • พี่..ไม่ได้หมายความว่า"สวย"หรือ"ไม่สวย" แต่ไม่เป็นไรครับ ผมแค่เสนอแนะ ไม่มีความคิดเห็นส่วนอื่นครับ
  • ตอนนี้ใครที่ต้องการสมัครสมาชิก และขึ้นทะเบียนตัวสุนัข เราก็พร้อมแล้ว มีเจ้าหน้าที่มาดำเนินการแล้ว ท่านสามารถสอบถามรายละเอียดได้ที่ 02 914 5354 และส่งเอกสารหลักฐานใบสมัครได้ทางอีเมล์ ที่ abcdogclub@hotmail.com เจ้าหน้าที่ของเรา คุณนก จะเป็นผู้อำนวยความสะดวกให้ครับ

ช่วงแรกเราจะเปิดรับสมาชิก และ ทำใบเพดดีกรีออนไลน์ก่อนนะครับ
    เวลาทำการ ช่วงบ่ายๆเป็นต้นไป ช่วงเช้าๆ อาจจะยุ่งงานที่ออฟฟิตอาจจะไม่สะดวกรับโทรศัพท์ครับ

หมายเหตุ
    ต้องขออภัยไว้เป็นการล่วงหน้า เจ้าหน้าที่ของเรายังเป็นเด็กใหม่ ไม่มีความรู้เรื่องหมา อาจจะยังให้ข้อมูลได้ไม่ชัดเจนนัก ก็ขอเรียนรู้ไปพร้อมๆกันนะครับ
  • ใบเพดดีกรี มันเป็นการบอกประวัติทางสายเลือดเท่านั้นครับ ประโยชน์ของมันก็เพื่อเป็นฐานข้อมูลสำหรับ ศึกษาว่าหมาแต่ละตัวมีประวัติความเป็นมาทางสายเลือดเป็นอย่างไร ตัวไหนให้ลูกออกมาเป็นอย่างไร เพื่อจะได้วางแผนการผสมพันธ์ได้อย่างถูกต้อง แต่เราคงไม่สามารถห้ามได้ว่าหมาตัวไหนไม่ควรนำมาทำเพดดีกรีครับ
  • พี่มาร์คครับ พอจะเป็นไปได้มั๊ยครับถ้าจะมีรูปสุนัขบรรพบุรุษทุกตัวที่อยู่ในเพดของสุนัขตัวนั้นๆ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นเจ้าของสุนัขต้องหารูปสุนัขแต่ละตัวที่อยู่ในเพดนั้นมาให้คุณนกเอง.
  • ก็อยากทำแบบนั้นในเพดออนไลน์
  • เริ่มที่หมาผมมั๊ยพี่ เดี๋ยวผมส่งเมลล์ไปให้คุณนก ของผมง่ายเลยเพราะมีpunisher เป็นตัวอย่าง เปลี่ยนแค่รูป punisher เป็น Yally B แค่นั้นเองครับ.
  • ลองดูครับ
  • ส่งเมลล์ไปแล้วนะพี่ รบกวนช่วยบอกคุณนก ด้วยนะครับ.
  • รบกวนถาม ...หากหมาที่เราเลี้ยงไว้แต่เราไม่ทราบที่มาของพ่อแม่และปู่ย่าตายายเราสามารถนำไปขึ้นทะเบียนตัวได้ไหมและทำอะไรได้บ้างเกี่ยวกับสมาคมabc ถ้าทำได้ต้องใช้หลักฐานอะไรบ้างครับ รบกวนพี่mafia ช่วยตอบด้วยครับสนใจมาก
  • หมาทุกตัวสามารถขึ้นทะเบียนตัวได้ครับ เพียงแต่ใบเพดดีกรีจะไม่สมบูรณ์เท่านั้นเองครับ เพราะขาดข้อมูลประวัติทางสายเลือด

แต่หลังที่เขาขึ้นทะเบียนตัวแล้ว ต่อไปลูกสามารถเขาก็จะเริ่มมีประวัติทางสายเลือด เพราะพ่อแม่มีทะเบียนตัว อ้างอิงข้อมูลได้แล้ว
  • เวลาไปทำขึ้นทะเบียนตัวต้องนำหมาไปด้วยไหมครับและใช้หลักฐานอะไรบ้งครับ ขอบพระคูณมากครับพี่ mafia ที่ให้ความรู้และข้อมูลครับ
  • ไม่จำเป็นครับ ใช่แค่รูปที่สามารถแสดงรูปพรรณสัณฐานของสุนัขได้อย่างชัดเจน และเอกสารสำหรับการอ้างอิงทางสายเลือด ก็พอครับ
  • แล้วถ้าไม่มีเอกสารอ้างอิงทางสายเลือดละครับพี่mafia
  • ถ้าไม่มีจริงๆ ก็ต้องขึ้นเฉพาะทะเบียนตัว เป็น No record ครับ
  • เว็บไซต์ของเรา กำลังดำเนินการอยู่

http://www.abcdogclub.com
  • ขอบพระคุณมากครับที่ตอบครบถ้วนแล้วที่ตั้ง อ๊อฟฟิตใหม่อยู่ที่ไหนครับช่วยลงด้วยอาทิตย์หน้าจะขึ้นไปครับ
  • อยู่ถนนนิมิตใหม่ ซอย 9 ครับ ถ้ารู้จักถนนก็หาง่ายมาก
  • ขอสมัครด้วยคน นะครับ สู้ๆครับพี่ เป็นกำลังใจให้

:m25: :m25: :m25:
  • +1เห็นด้วยครับ((เสียงเล็กๆ))
  • ในความคิดผม.. ถ้าอยากให้ภาพลักษณ์ของพิทบูล และวงการสุนัขดีขึ้น การรวมตัวกันเสนอแนวทางที่ดีเพื่อเป็นประโยชน์ต่อส่วนรวม เป็นสิ่งที่ควรกระทำอย่างยิ่ง
    การทำประวัติสุนัข
    1.จะช่วยพัฒนาสายพันธุ์ให้ดีขึ้น
    2.สร้างความน่าเชื่อถือให้เกิดขึ้น
    3.ป้องกันการหลอกลวงการขายสุนัข
    4.ยกระดับผู้เลี้ยงและสุนัขให้มีมาตรฐานที่ดีขึ้น
    ฯลฯ

สิ่งที่เจอตอนนี้ หลายคนคิดว่า การลงทะเบียนสุนัขคิดว่า "เป็นสิ่งที่ไม่จำเป็น" ซื้อ-ขาย โดยอาศัยความไว้เนื้อเชื่อใจ ความซื่อสัตย์เป็นหลัก หรือว่า ไม่อยากเสียเงินในส่วนนี้ .. ซึ่งเป็นความคิดเห็นที่เห็นแก่ตัวเกินไป

อยากให้เห็นถึง"ความรับผิดชอบต่อตนเอง สุนัข และผู้เลี้ยงโดยส่วนรวม"
  • เฮีย มาร์ค ช่วยทำแผนที่ไปabcหน่อยดิจะได้หาง่ายๆ
  • แผนที่ บจก.โปรเฟสชั่นนอล ฟีด / สมาคม ABC ค่ะ
    57/62 ซ.นิมิตใหม่ 9 ถ.นิมิตใหม่ แขวงทรายกองดิน เขตคลองสามวา กรุงเทพ 10510
    โทร/แฟกซ์ : 0-2914-5354

image
    ไฟล์แนบ
    map.jpg 138K
  • เฮียครับใบเพ็ดที่ทำกับabcจะเริ่มส่งถึงได้ประมาณวันไหนครับพี่แล้วได้ทั้งregistration certificate ใบเล็กและ certified pedigreeใบใหญ่เลยหรือเปล่าครับ รบกวนตอบหน่อยครับพี่แบบว่าเห่อและอยากรู้ครับ
  • ไม่แน่วันนี้บ่ายจะเริ่มจัดส่งบางส่วนแล้วครับ เช้านี้ได้รับแบบฟอร์มใบเพด จะทดลองจัดพิมพ์ดูเป็นชุดแรก
    และบ่ายๆจะออกไปส่งให้นะครับ
  • สุดยอดเลยเฮียคอยอยู่ครับ =D> :063:
  • ตัวอย่างใบเพ็ดที่สมบูรณ์ค่ะ
    image

image
    ไฟล์แนบ
    Certified Pedigree.jpg 260K
    Registration Certificate.jpg 133K
  • เริ่มจัดส่งหรือยังครับ
  • วันศุกร์ส่งไปแล้วบางส่วนครับ วันนี้จะทำเพิ่มแล้วทะยอยส่งไปเรื่อยๆ ตามลำดับที่ส่งใบสมัครกันเข้ามา แต่ได้รับทุกคนแน่ครับ
  • ขอรบกวน คุณ นก สักนิดครับ ......ช่วยไข ใบให้หน่อยครับ ชื่อ brown reg no.11106326 ช่วยเปลี่ยนแปลงจาก american pitbull terrier เป็น american bully ให้ด้วยครับ ตามที่เคยแจ้งไว้ ขอบพระคุณไว้ล่วงหน้าครับ ขอบคุณมากครับ (ชยุต) [-O<
  • อยากรบกวนช่วยหน่อยครับผมมีหมาตัวผู้สีดำแต่อยากให้เขามีลูกครับมีใครมีพิทบ฿ลตัวเมียบ้างบ้านผมอยู่พุทธมณฑล สายสี่ครับ โทร 0840448180 เอก ครับ