ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ปิดกระทู้ดีกว่า
  • ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงคับ
  • ตอบแบบไม่ต้องคิด ถ้าต้นทุนมาแพง จะให้เขาขายถูกๆได้อย่างไรละลวดเพ่
    หมาสวยความต้องการก็สูง คนแย่งกันซื้อ ยิ่งมีออกมาน้อย เขาก็ขายแพงได้
    หากหมาไม่สวย มันก็ขายยาก ราคาก็ถูกลงมา เผลอๆไล่แจกยังโกรธเลย

การเลี้ยงหมามันเป็นภาระ ถ้ายังไม่พร้อมก็อย่าหาเหาใส่หัวครับ
    คนที่เลี้ยงตัวเองก็ยังลำบาก ยังต้องแบมือขอเงินพอแม่ไม่มีรายได้เป็นของตัวเอง
    หรือยามจะกินก็ยังอดๆอยากๆ ก็ไม่เข้าใจว่าจะหาภาระมาใส่ตัวทำไม
  • ผมว่าแล้ว คอมเม้นแรกก็โดนว่าซะแล้ว

คือผมมีงานทำนะคับเป็นเจ้าของกิจการคับ

คือแฟนผมเค้าไม่ให้เอาเงินมาใช้ที่ตรงนี้อะคับพี่่
  • อ้าวก็ท่านบอกว่าไม่ค่อยมีตัง แล้วจะให้แปลว่าอะไรละครับ
    สรุปตามสบายครับไม่ยุ่งดีกว่า เดี๋ยวยาวอีก

ขอให้โชคดีได้หมาดีถูกใจครับ
  • ขอบคุณคับ
  • เอาอย่างนี้น่ะครับคุณ kiizkakoiiz พูดกันง่ายๆเลยน่ะครับพิทบูลเป็นสุนัขที่ไม่เหมือนสุนัขพันธุ์อื่นๆถ้าขายถูกๆใครก็ซื้อได้ยิ่งคนที่ซื้อไปไม่มีความรับผิดชอบอีกเป็นเรื่องใหญ่เลย แล้วถ้าได้มาแล้วไม่ถูกใจล่ะจะทำอย่างไง 1.ทิ้งอันเก่าแล้วซื้อใหม่ 2. 3. 4. อีกหลายอย่าง เป็นไงล่ะที่นี้เป็นปัญหาสังคมไหม คิดดูถ้าเลี้ยงแบบมัวๆแล้วสุนัขไปผสมกับพันธุ์อื่นๆล่ะถ้านิสัยดีก็ไม่ว่ากันถ้าดุยิ่งกว่าล่ะไล่กัดคนล่ะจะทำอย่างไรใครรับผิดชอบ (สุดท้ายใครที่จะเลี้ยงพิทบูลจะต้องมีความพร้อม พร้อมในที่นี้ก็คือพร้อมทั้งเงินพร้อมทั้งเวลาพร้อมทั้งสถานที่และพร้อมทุกอย่างที่จะรับผิดชอบเค้าในทุกๆด้าน)
  • มันต้องศึกษาเยอะๆหาความรู้ก่อน ว่าควรเลี๊ยงยังไง
    แล้วสาเหตุ ทำไมแฟนคุณไม่ช่วยออกเงิน เพราะอะไร เกิดเอาไปเลี๊ยงแล้วทีบ้านไม่ชอบ มันคงแย่สำหรับหมา
  • แนะนำเลยคับผมน้อมรับฟังคำแนะนำจากท่าน พี่ ๆ ทั้งหลายคับ

ยังงัยผมก็ขอโทษนะคับที่ถาม ไม่ได้ตั้งใจป่วน

พี่มาร์ค อย่าเครียดนะคับ

ยังงัยผมก็ต้องได้หมาพันธ์นี้ไว้เดินเล่นกะ พี่ ๆ แน่
  • สงสารหมา
  • คุณเจ้าของกระทู้บอกว่าตัวเองเป็นเจ้าของกิจการน่าจะเข้าใจเรื่องราคานะครับว่าทำไมถึงแพง
    พ่อแม่พันธุ์ตัวเป็นหมื่น-แสน แล้วไหนจะค่าอาหารค่ายาค่านั่นค่านี่มากมาย แล้วยิ่งตอนนี้กระแสบลูลี่กำลังมาแรง มันมีโอกาสน้อยมากๆ จนแทบจะไม่มีเลยครับที่จะมีคนมาขายในราคาหลักพัน และถ้าคุณซื้อหมาราคา 3000 ยังไงคุณก็ต้องจ่ายเงินบานปลายแน่นอน ไหนจะค่าอาหาร ไหนจะค่าวัคซีน ตัดหู ปลอกคอ สายจูง กรง เกิดเจ็บป่วยก็ต้องเสียค่ารักษาค่ายาอีก คนในบอร์ดนี้ที่เค้าพูดเค้าบอกอาจจะดูแรง (ความแรงมันเป็นเรื่องธรรมดาของบอร์ดนี้ครับ) แต่คำพูดที่แรงและตรงไปตรงมาถ้าจับใจความจิงๆ ก็คืออยากให้คุณคิดมากๆก่อนที่จะเลี้ยงเพราะผมมั่นใจว่าคนที่เลี้ยงทุกคนต้องผ่านประสบการณ์งบบานปลายมาแล้วทั้งนั้น เค้าก็แค่อยากจะให้คำแนะนำกับคุณ ไม่มีใครเค้าห้ามไม่ให้คุณเลี้ยงหรอกครับ พวกเรายังต้องการคนรักพิตบูลเพิ่มอีกเยอะครับ
  • พวกหมาดุๆโหดๆถ้าไม่พร้อมอย่าเลี้ยงเลย เลี้ยงสุนัขเล็กๆใจดีๆ ดีกว่า พอมันโตแล้วหนักใจ ฝากใครก็ไม่ได้ หลุดไปก็ไปกัดหมากัดคนให้เสียตัง ใครมาใครไประวังไม่หวาดไม่ไหว แถมให้ใครก็ไม่มีใครอยากจะเอา เพราะมันดุ เอาไปปล่อยวัดอย่างเดียว
  • 55 คนถามก็ถามแบบอยากรู้เค้าใจแบบที่ตัวเองเข้าใจ คนตอบก็คงจะตอบลำบากเปิดหัวมาแบบนี้ลองไปศึกษาให้เยอะๆก่อนจะดีกว่าครับหมาก็เหมือนรถ รถมีหลายราคาหลายวัตถุประสงค์ที่จะเอามาใช้ โอ้วๆๆไปไม่เป็นเหมือนกันขอ ฮาอีกที55
  • ศึกษา ก่อนเลยครับอย่าเพิ่งถามเลย . . .
  • ถามแบบนี้ งง ตายเลยคับ เอาเป็นว่าชอบแบบไหนไปซื้อแบบนั้นนะคับ
  • ศึกษาเยอะๆๆ เก็บเงินเรื่อยๆๆ หมื่นนึ่ง ก้อหาสบาย
    เหลือตังไปตัดหู ไปซื้ออาหาร ไปเข้าศูนย์ฝึก
    ถ้ามีเงินแค่ 3พัน มันจะลำบากมากครับ

แต่ถ้าไม่ติดเรื่องสายพัน ลองรับหมาจาก โครงการดูซิครับ
    ได้หมาโตไม่ต้องไป กังวล ว่า จะดื้อจะซน
    ไม่ต้องใช้เวลามากเพราะหมาเด็กต้องมีเวลาให้เค้ามากๆ

หมาในโครงการ ทุกตัวถูกฝึกคำสั่งพื้นฐานด้วยน่ะครับ

ลุก นั่ง คอย ถือว่าได้ช่วยลดปัญหาหมา จรจัด อีกด้วยน่ะครับ
  • ถ้าศึกษาพิทบูลมาพอแล้วก็ไปเคลียร์กับแฟนคุณให้รู้เรื่องก่อนดีกว่ามั้ง คุณบอกว่าแฟนคุณไม่ให้ใช้เงินกับตรงนี้ หมายถึงคุณต้องการหมาฟรีรึเปล่าไม่แน่ใจ แล้วแฟนคุณเค้าจะยอมให้คุณซื้ออาหารหมามั๊ยหล่ะ ไหนจะค่าหมอ ค่ายา และอื่นๆ เอาไว้คุณกับแฟนมีความคิดเห็นตรงกันแล้วค่อยเลี้ยงจะดีมั้ย แต่ถ้ายังตกลงกันไม่ได้ก็อย่าเพิ่งเลี้ยงเลยสงสารหมามัน
  • ศึกษาสุนัขสายพันธุ์นี้ก่อน แล้วค่อยตัดสินใจที่จะหามาเลี้ยงดีกว่านะครับ
  • ขอตอบตามความคิดและความเข้าใจของตัวเองนะ

- ขายเป็นธุระกิจหรือ ขายเพราะรัก บอกก่อนเลย 80-95เปอร์เซ็นต์ เลี้ยงเพราะอยากได้ ในความสวย และรักร่วมด้วย

- เรื่องราคา ที่แพง หรือถูก เหมือนคุณ ไปขอผู้ ญ แต่งงาน คุณไปขอ ( ขอโทษนะ ยกตัวอย่างไม่ได้ตั้งใจดูถูก ) คุณไปขอ ผู้ ญ ที่ไม่มี พ่อแม่ ญาติพี่น้อง คนไม่มีงานทำ สินสอดแทบไม่ต้องเสีย แต่ถ้าคุณไปขอ ลูกสาว เจ้าของธุรกิจ พันล้าน หรือ เอาง่ายๆ คนรวย คุณให้สินสอดเค้า แสนนึง มันเหมาะไหมล่ะ ยกตัวอย่างแบบเว่อๆเลย แถมลูกสาวคนรวย สวยซะด้วย

ก็เหมือนพิทบลู พิทบลู แบบหน้ายาวๆนิดนึง แต่มันก็น่ารัก เค้าขาย สามพันถึงห้าพัน ดูทรงแล้วเหมาะกับราคาก็ขายได้ ซื้อได้

แต่บางตัว ลูกแชมป์ มีใบเพ็ดนอก แถม สวยโคตร เค้าตั้ง ไว้ สี่หมื่น ห้าหมื่น ต่อตัว ถ้าคุณคิดว่าเงินคุณเหลือ และอยากได้จริงๆ คุณก็ซื้อได้ แต่ ราคา หมื่นถึงหมื่นห้า ก็เยอะ สวยจริงก็ขายได้

บางคอก ไม่สวยเลย แต่ขายแพง 7000ก็แพงแล้ว แต่เจ้าของหมา มีเหตุผลว่า ไปผสมกับพ่อพันสวยๆมา ค่าผสม สองหมื่น แต่เจ้ากรรม หมามันไม่ออกไปทางพ่อเลย ออกมาขี้เหร่ทุกตัว ก็แล้วแต่พิจารณา

หวังว่า คงมีประโยชน์บ้างนะ thank you
  • อ่อ สาเหตุที่ขาย เสริมอีกนิด ลืม......

มีคนอยากได้เยอะ ผู้เลี้ยงเลยหันเป้นผู้ขาย บางราย ตั้งหลักที่จะขาย บางราย มีลูกก็ขาย เหมือน แบ่งปัน เงินที่ขายเค้าจะเอาไปไหนกัน ในรายที่ไม่ได้ ขายแพงๆ หรือตั้งตัวเพราะขายหมา เค้าก็เอาไปเป็นค่าอาหาร และเลี้ยงดูเจ้าตัวที่เลี้ยงไว้ทั้งนั้นแหละครับ thank you
  • เงินซื้อไม่พร้อมการเลี้ยงดูให้ได้ดีอย่าหวังว่าจะพร้อม
    และถ้าไม่พร้อมอย่าเลี้ยงสงสารหมาเพราะในอนาคต
    คุณทิ้งหมาแน่ๆ เฮ้อ
  • คุณทำงานหนักรู้ป่าว? ผมเองก็เป็นครับ ความจำเริ่มสั้นลง พักผ่อนบ้างครับ ^ ^

ผมโชคดีครับ จะได้พักผ่อนบ่อยขึ้น หาเวลาพักผ่อนให้ตัวเองบ้างนะครับท่าน

คุณเองทำธุรกิจน่าจะเข้าใจต้นทุนและการกำหนดราคาดีครับ

พิทบูลมีความหลากหลาย ของดีและถูกก็มีครับ ของห่วยและแพงก็ย่อมมีครับ ... ไปไม่เป็นเหมือนกัน 55 งง มึนไปด้วยเลย

เอาหน่า ใจเย็นๆ

แต่สิ่งนึงที่มันไม่ควรจะเป็นอย่างยิ่งเลยสำหรับพิทบูลนะครับ คือ "ได้ไปเลี้ยงและครอบครองกันง่ายๆ" จะด้วยเหตุผลอะไรก็สุดแล้วแต่ ยิ่งใครก็ตามคิดจะเลี้ยงพิทบูลง่ายเหมือนหยิบส้มในตะกร้าแล้วละก็ ปัยหาจะตามมาอีกเยอะครับ

ไปละ .....

อิอิอิ
  • ไม่เกี่ยว กะ ราคา อยู่ที่คน เลี้ยง ครับ เลี้ยง อดอยาก จะสวยได้ไง มาไม่สวย บางคนยังทำไห้สวยได้เรยคับ
    สู้ๆ เจ้าของทู้มีงบน้อยไม่เป็นไรเอาใจใสมากๆก็พอละ
  • พยายามเข้าใจโลกครับ จขกท
  • ในโลกนี้ของดีไม่มีถูกของถูกไม่มีดี น้ะครับ คุณภาพตามราคา
  • จขกท บอกไม่ได้ป่วน แต่นู๋ว่าป่วนนะคะ
  • หากที่บ้านไม่หนับหนุนนี่ลำบากครับ ยังไงก็ไม่รอด สงสารหมาด้วยนะ
  • อ้าว ไหนว่าอยากได้ความเห็น แล้วลบกระทู้ทำไมละครับ ฮ่าๆๆๆ
  • ใจปลาซิว
  • Ha Ha !! ถ้าผมไม่ปิดกระทู้ คงจะมีคนมาโพสเยอะกว่านี้

แล้วแต่ละ คห. บางท่านก็ให้กำลังใจบางท่านก่าด่าว่า

แต่ไม่เป็นไรคับ มันคือ คำแนะนำ !!

ขอบคุณทุก คห. คับผม
  • เขาอาจจะพูดตรง แรง แต่จริงใจ ดีกว่าคำพูดหวานหูแต่เสแสร้ง ดังนั้นขำๆครับ อย่าคิดมาก
  • คำถามคุณมัน ปญอ. มาก ย่อมาจากปัญญาอ่อน เดี๋๋ยวความจำสั้นคิดไม่ออกอีก