ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

มือใหม่หัดเลี้ยงช่วยแนะนำทีค่ะ
  • อยากจะรบกวนขอคำปรึกษาในการเลี้ยงสุนัขพันธ์พิทบูลค่ะ..พอดีเพิ่งได้น้องหมามาเลี้ยงอายุได้45วัน
    เป็นตัวเมียค่ะ...คำถามที่อยากถามมากที่สุดคือ ปกติพิทบูลจะชอบขู่แล้วกระโดดกัดทุกตัวไหมคะ(ตั้งแต่เล็กๆเลยอ่ะค่ะ)
    เค้าจะทำเวลาไม่พอใจหรือตอนที่ขัดใจเค้า.เคยเลี้ยงหมาพันธ์ร๊อคไวเลอร์กับโกลเด้น ไม่เคยมีอาการแบบนี้เลยค่ะ
    อย่างโกลเด้นแค่เราดุดังๆเค้าก้อกลัวแล้ว..แต่น้องพิทบูลดุก็ไม่ฟัง ขนาดเราตีเค้ายังไม่ร้องเลยค่ะ
    ผู้รู้ช่วยแนะนำทีค่ะ ..กลัวว่าโตมาเค้าจะดุจนเราเอาไม่อยู่อ่ะค่ะ...ขอบคุณค่ะ ^___^
  • เป็นเหมือนกันเลย หันมาขู่ตลอด แต่เราก็ต้องตีมัน ยิ่งขู่ยิ่งตี
    ให้มันรู้ว่าเราอยู่เหนือมันอ่ะครับ
  • ถูกครับต้องตี บางทีอย่าไปสงสาร
    ของผมใช้ฟิวเจอร์บอร์ดเหมือนที่พวกตลกใช่
    พับแล้วตีไปเลย
    เสียงมันดังดีครับ มันเลยกลัวมั้งไม่แน่ใจ
    ลองทำดูแล้วคุณจาทำได้
    โชคดีครับ เอามันให้อยู่ไปเลย
  • ลองดูครับต้องฝึกตั้งแต่เด็ก
    1. ให้ออกคำสั่งว่าหยุดแล้วใช้น้ำเสียงดังๆบวกสีหน้าและแววตาจนกว่ามันจะหยุด

2. หากระดาษหนังสือพิมพ์มาม้วนให้มันเห็นแล้วตีลงกับพื้นให้เสียงดังๆ ให้มันกลัวเรา ทำในตอนที่เราคิดว่ามันผิด อาจออกคำสั่งว่าหยุดเหมือนข้อ1

3. พยายามออกคำสั่งให้มันทำตามเรา เช่นนั่ง หยุด หมอบ ถ้ามันไม่ทำก็เอามือกดมันตามคำสั่งค้างไว้และบอกกับมันว่าหยุด

4. ถ้าจะบังคับมันให้มันเชื่อฟังเราเมื่อมันดื้อหรือมันทำผิด ให้จับมันกดหัวลงกับพื้นและให้ตัวมันหมอบตามกดค้างไว้และบอกว่าหยุด (ค้างไว้ให้นานที่สุด มันจะดิ้นเราก็ต้องกดจนมันนิ่ง
    และค้างไว้ ) หรือจับมันนอนหงายท้องแล้วกดล๊อคที่คอและจับช่วงท้องแล้วออกคำสั่งว่าหยุด แต่ต้องกดให้มันนิ่งให้ได้และเอาให้อยู่

5. ก่อนให้อาหารมันกิน ถือจานมันมาแล้วทบทวนคำสั่งต่างๆเช่นหยุด นั้ง จากนั้นให้มันกินแล้วกระชากปลอกคอดึงมันออกจากจานแล้วใช้คำสั่งว่าหยุด ถ้ามันไม่หยุดให้ทำตามวิธี ข้อ 4
    พอมันหยุดและนิ่งจริงๆ จึงใช้คำส่งว่ากินแล้วให้มันกิน ให้ทำแบบนี้ประมาณ 3 รอบจนกว่ามันจะกินหมด
    รองเอามือกวนจานอาหารที่มันกินอยู่ถ้ามันไม่ขู่เราก็แสดงว่ามันเชื่อฟังคำสั่งเรา

ทุกข้อผมทำมาหมด แต่ต้องเริ่มทำไล่จากข้อ 1 มาถึงข้อ 5 เพราะข้อ 5 จะทำยากสุดเพราะมันหิวมันจะดิ้นแรงมากหรืออาจจะกัดมือเราแต่เราต้องเอามันให้อยู่

รองดูครับผมศึกษามาจากหลายๆท่านที่เขาสามารถเอา pitbull ตัวควายๆได้อยู่โดยใช้คำสั่งและลองทำตามดูก็ได้ผล แต่ต้องฝึกแต่เล็กนะครับเพราะมันยิ่งโตยิ่งฝึกยาก
    และถ้าไม่เคยฝึกมัน เมื่อเกิดสถานะการณ์ฉุกเฉินเราจะเอามันไม่อยู่ครับ
  • ทำตามที่คุณ2_wheelแนะนำเลยคาบผมทำแล้วได้ผลอย่าตามใจเกินแล้วจะเสียจัยภายหลังหมาก็คือหมามันไม่ใช่เจ้านายเราที่คุณ2_wheelแนะนำเป็นการที่แสดงความเป็นจ่าฝูงของเรามันต้องยอมเรา
  • ถ้าดุ อย่างที่ท่าน 2_WHEEL แล้วมันยังไม่ฟัง ก็ ฟาดมันเลยครับ:m101: บางทีมันห้าวเกินกว่าที่เสียงเราจะควบคุมได้:m092:

แล้ถ้าเราตีจนมันรู้แล้วที่หลัง เราก็ใช้เสียงมันก็หยุดแล้วครับ:m021: เรื่องนี้ อันตราบ:m094: อบ่าได้ปล่อยให้นาน ต้องดัด ตั้งแต่เด็ก:m016:

ถ้าตีแล้วไม่ร้องแสดงว่าเบาไปครับ:m068: ตีจนร้องเลยครับ ไอ้พวกนี้มันค่อนข้าง ถึก ก็เลยไม่ร้อง 5555+:m045: แนะนำว่าต้องเด็ดขาดครับ:m125:
  • อายุแค่ 45 วันเอาอยู่ๆแล้วสบายใจได้
    ทำให้ถูกวิธีเท่านั้น
  • ทำไมป๋าหยกโหดแท้คับ

ถ้ามันไม่ร้องตีแรงๆๆเลย

เหรอคับ โหดจัง

อิอิ
  • ของผมใช่มือขยุ้มต้นคอครับแน่นอนเลยจับยกแล้วเขย่าบอกว่าไม่แล้วจ้องหน้ามันด้วยครับ....ได้ผลเกินคาด
  • อย่างที่คุณ 2_WHEEL หยกComEn และคำแนะนำทุกท่าน
    ผมทำแล้วครับได้ผล ร้อยเปอร์เซนต์เลยครับ แรกๆก็ยากครับ นานๆไปหมามันจะซึมซับเองครับว่ามันทำผิด
    ตอนแรกผมก็โดนกัดเลือดออกเลย พึ่งสองเดือนเอง ไปแย่งของกินจากปากมัน ได้คำแนะนำจากพี่ๆใน PitbullZone อยู่หมัดเลยครับ
    ขอบคุณมากครับ
    ไฟล์แนบ
    ชิโน่ 83.jpg 83K
    Aonsnot&Chinosnot.jpg 41K
  • กระทืบ ครับ ฮ่าๆ ๆ ๆ ล้อเล่น

สภาพที่หมายอมรับเราเป็นจ่าฝูง คือ มันนอนหงายท้อง เวลาเราจับมันกดลงที่คอ

เวลากด ใช้มือทำเหมือนเป็นปากแล้วงับลงไปที่ช่วงคอมัน (เหมือนแม่หมา คาบลูกหมาตอนเพิ่งเกิด เห็นภาพตามยัง) จับมันพลิกให้มันนอนหงาย จนกว่าจะนิ่ง ค่อยปล่อยมือออก

รายละเอียด เด่วจะมาบอกอีกที ขี้เกียจพิม เหอๆ

Credit : ดูมาจาก UBC รายการ Dog Whisperer ของ Cesar Millan