ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

อุปกรณ์ง่ายๆในการออกกำลังกาย
  • จำได้มัยว่าผมเคยถามเพื่อนๆว่าหากต้องเลือกอุปกรณ์ออกกำลังกาย
    ซะชิ้น (เพียงชิ้นเดียว) คุณจะเลือกอะไร หลายๆคนก็ตอบเลือกแต่ล่ะ
    อย่างแตกต่างกันไป แต่สำหรับผมแล้ว เสาสะปัด คือคำตอบ เป็นการ
    ลงทุนที่ไม่แพง ทำง่าย ใช้ง่าย เก็บง่าย ได้ทักษะและเป็นเครื่องมือ
    ในการออกกำลังที่ได้บริหารร่างกายและสติปัญญาได้อย่างน่าอัศจรรย์
    จริงๆ

image

• แล้วมันทำยังไงหรอครับ
  • เรามาดูของเล่นสุนก ๆ ชิ้นนี้กัน ว่าประกอบไปด้วยอะไรบ้าง
    1. ก้านสะบัด (Flirt pole)
    2. ตัวล่อ (bait)

ก้านสะบัด (Flirt poles) เป็นของเล่นอีกชนิดหนึ่งที่สนุกและดีสำหรับการออกกำลังกาย
    สุนัขของคุณ ก้านสะบัดนั้นเป็นของเล่นที่มีราคาถูก ทำได้ง่าย และเป็นอุปกรณ์ที่สามารถ
    ทำให้สุนัขของคุณสนุกกับมันได้เป็นชั่วโมง ๆ เลย จริง ๆ เสาสะบัดของสุนัขมันก็เหมือน
    กับเสาสะบัดของแมวที่สามารถหาซื้อได้ตามร้านขายของเฉพาะสำหรับสัตว์เลี้ยง เพียงแต่
    ของสุนัขมีขนาดที่ใหญ่กว่า แข็งแรงกว่า เหมาะสำหรับเล่นภายนอก

สว่นตัวล่อ (Bait) คุณสามารถเลือกอะไรก็ได้มาผูกติดกับเชือกอีกฝั่งหนึ่ง แต่แนะนำว่าควร
    จะเป็นอะไรที่กระเด็งๆ มันจะได้ตื่นเต้น เช่น ลูกตะกร้อ หนังสัตว์ ผ้า ฯลฯ เป็นต้น

• อย่างที่บอกตั้งแต่ที่แรกแล้วว่า มันทำเองได้ง่ายมาก หากคุณหาซื้อไม่ได้ สิ่งที่คุณจะต้อง
    เตรียมคือ :
    1. เสาหรือก้านไม้หรือท่อพีวีซี ยาวประมาณซะ 1เมตร -1.2 เมตร (ส่วนตัวขอแนะนำท่อ
    พีวีซีขนาด 1 นิ้ว) เพราะมันมีความยืดหยุนในตัวเอง
    2. เชือกไนลอนหรือเชือกยืดก็ได้ ขนาด 90ซม. - 180 ซม. ถ้าคุณใช้เสาหรือก้านไม้ก็
    เจาะรูตรงปลายไม้ เอาเชือกร้อยและผูกให้แน่น แต่ถ้าคุณใช้ท่อพีวีซี คุณจะต้องสอดเชือก
    เข้าไปที่ระหว่างทอให้เชือกไปโพล่อีกด้านหนึ่งเพื่อป้องกันการหักกลางถ้าสุนัขของคุณจับ
    และดึงตัวล่อได้
    3. ปลายอีกด้านก็แขวนตัวล่อ ซึ่งตัวล่ออาจจะใช้หนังสัตว์ ถุงมือหนัง กางเกงยีนส์เก่า ๆ ตุ๊กตา
    อะไรก็ได้ที่เด้งๆ ก็จะดีมาก

• เป็นอันเรียบร้อย คราวนี้ถึงเวลาสนุกกันได้แล้ว พาพวกมันออกไปสนามหญ้า
    หน้าบ้านหรือหลังบ้านอย่าให้พวกมันเล่นบนพื้นปูนหรือถนนเพราะอาจเกิด
    อันตรายหรือได้รับบาดเจ็บได้

โดยวิธีเล่นก็ให้พวกมันวิ่งไล่จับ กัด ดึง ตัวล่อ โดยเราล่อพวกมันให้วิ่งเป็น
    วงกลม เปลี่ยนทิศทางไปเรื่อย ๆ ให้พวกมันได้วิ่งไล่ จนสุดท้ายก่อนจะจบเกมส์
    ปล่อยให้พวกมันจับตัวล่อให้ได้ ชมพวกมันว่า "ดีมาก" เสร็จก็ให้ของรางวัลกับ
    พวกมันซะหน่อยมันจะรู้สึกสนุกและอยากเล่นในคราวต่อไป

ข้อควรจำ : ก้านสะบัดเป็นเกมส์การเล่นที่ต้องการให้สุนัขของคุณวิ่งไล่และกระโดด
    จับ ไม่ใช่เกมส์การดึงหรือชักคะเย่อ อุปกรณ์มันไม่แข็งแรงพอที่จะเล่นชักคะเย่อได้
    ดังนั้นสุนัขของคุณอาจได้รับบาดเจ็บได้ หากเล่นผิดวิธี

ขอให้สนุกกับเกมส์นะครับ
  • ขอบคุณสำหรับข้อมูลมากครับ
  • นี้เป็นตัวอย่างของเสาสะปัดหรือก้านสะบัดที่ทำเองแบบง่ายๆ

image
  • และนี้เป็นคลิปในการทำและการเล่น

• เดวผมขอรองทำบ้างนะฮ๋าฮ๋า ทำง่ายดีด้วย ขอบคุณสำหรับของเล่น
  • ขอบคุณสำหรับความรู้ดี ๆ ครับ ไว้จะลองทำและเอาไปเล่นดูบ้าง
  • ผมใช้วิธีนี้ละครับ สำหรับการฝึกเพื่อที่จะนำไปสู่การเล่นสปริงโพลครับ

ขอบคุณท่านมุที่ช่วยนำความรู้ดีๆมาเผยแพร่
  • ของผมก็เล่นนะ พอไล่ทันก็กัดติดเลย ใช้ท่อ พีวีซี ต่อด้วยเชือก
    หมาน้อยผมพอสู้พิทบูลได้เปล่า สปริงโพลก็เล่นเป็นนะครับ
  • แจ็คมีถ่วงคอด้วย เจ๋งๆ
  • แจ่มครับพี่ มุ๊
  • แนะนำให้ใช้เชื่อกแทนสายรัดที่เป็นยางยืดนะครับ มิเช่นนั้นอาจเกิดอันตรายกับเจ้าของได้ตอนดึง ๆ อยู่เกิดหลุดออกจากปาก
  • เยี่ยมคับพี่ :063:
  • วันนี้ลองทำไอ้ตัวแสบที่บ้านชอบเล่นมากเลยคับ ขอบคุณมากคับ :063:
  • ทำเวลาว่างให้เป็นประโยชน์ ดีครับ