ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

รบกวน ขอความห็นหน่อยครับ
  • เรียน ทุกท่านที่เกี่ยวข้อง

เนื่องจากทางศูนย์ฝึกดีวัน ได้โทรมาปรึกษาว่า อยากจะส่งสุนัขเข้าร่วมการแข่งขันกับพวกเรา โดยให้เหตุผลว่าเพื่อต้องการร่วมสนุกและเป็นการประชาสัมพันธ์ศูนย์ฝึกไปในตัว และก็ถามคำถามที่ตอบยากมากว่า ทำไมผมจึงไม่อนุญาติให้ลงแข่ง และถ้าหากศูนย์อื่นๆฝึกหมามาลงแข่งในงานนี้ ผมจะห้ามรวมไปด้วยหรือไม่

ผมในฐานะคนกลาง มันก็วางตัวลำบาก และไม่อยากให้กรณีนี้กลายเป็นประเด็นขึ้นมาอีก
    ตอนนี้บรรยากาศกำลังดีขึ้น หลายท่านต่างก็ปราถนาดักับวงการกันทั้งนั้น
    ผมจึงจำเป็นต้องขอความเห็นจากทุกท่าน เพื่อความสบายใจของทุกฝ่าย เพื่อประกอบการตัดสินใจครับ

ขอบคุณมากๆครับ
  • ประชาสัมพันธ์ก็ส่วนนึง แข่งก็ส่วนนึง ถ้าอนุญาตให้แข่งผีว่ามีประเด็นให้คุยกันอีกยาวเลย
  • ไม่เห็นด้วยครับ
    ถ้าศูนย์ D1 ต้องการร่วมสนุก น่าจะเป็นการโชว์ช่วงเบรค มากกว่า หรือ ช่วงเปิดการแข่งขัน
    อย่างไรก็ตาม D1 มีชื่อเสียงในทางบวกอยู่แล้ว และ หมาที่ลงแข่ง บางตัวก็เป็นตัว การันตี คุณภาพของ D1
  • ปกติก็ขอร้องไม่ให้ดีวันส่งหมาลงแข่ง โดยเฉพาะครูฝึกลงมาเรียกหมาเองด้วยนี่ไม่สนับสนุนเลย
    แต่มันก็มีประเด็นให้คิดว่า

1. ถ้าศูนย์ฝึกอื่นที่ไม่ใช่ส่งหมาลงมาแข่ง จะทำได้ไหม
    2. และถ้าหมาดีวัน แต่คนเรียกหมาไม่ใช่ครูฝึก จะลงได้ไหม

ผมไม่อยากตัดสินใจเอง เพราะไม่ว่าตัดสินใจแบบไหนมันก็มีประเด็นอาจยืดยาว
    จึงต้องขอฟังจากคนอื่นๆ โดยเฉพาะท่านที่มีส่วนเกี่ยวข้องก่อน และถ้าได้ความเห็นจากคนที่ส่งหมาลงแข่ง
    ก็จะดีมากๆเลยครับ เพราะเป็นผู้มีส่วนได้เสียจริงๆ รบกวนช่วยหาทางออกให้หน่อยครับ

ขอบคุณครับ :-D
  • ผมขอเลือกข้อ 2 นะครับ เป็นกลางๆ มั้งนะ
  • 1. ถ้าศูนย์ฝึกอื่นที่ไม่ใช่ส่งหมาลงมาแข่ง จะทำได้ไหม
    ได้ครับ

2. และถ้าหมาดีวัน แต่คนเรียกหมาไม่ใช่ครูฝึก จะลงได้ไหม
    ได้ครับ

ถ้าแข่งเชื่อฟังคําสั่งคงไม่ได้ แต่ผมว่า Gap ของหมาลาก
    ไม่น่าจะแตกต่างกันเยอะ และอีกอย่าง คนทําหมาลากชอบ
    ความท้าทาย To be the best, you must beat the best... :020:
  • เก่ง ไม่เจอ เก่ง แล้วจะรู้ได้อย่างไรว่าที่เรามี มันเก่งจริง ?

ผมคนรักไก่ชน ไก่เก่งถ้าไม่เจอไก่เก่งแล้วจะรู้ได้อย่างไรว่าไก่เราเก่งจริง

ผมเสนอแค่นี้พอที่เหลือขอให้ผู้เข้าร่วมแข่งขันตัดสินใจเอง ว่าอยากรู้ความสามารถของหมาของคุณแค่ไหน ???
  • เห็นตามคุณ MULAN ค่ะ
  • ถ้าเป็นหมาลากก็น่าจะไม่มีปัญหาอะไรนะครับ
  • ผู้แข่งขันชนะศูนย์ฝึกได้ มันคือความภูมิใจ สุดยอด เพิ่มความรู้สึกเหนือกว่าปกติ
    แต่ถ้า แพ้ จะกลายเป็นว่า การแข่งขัน จัดขึ้นเพื่อการตลาดแฝงนะพี่มาร์ค แล้วคนแพ้น่ะสำคัญที่ยอมรับสภาพเท่านั้น แต่คนดู มันคิดไปเยอะแล้ว
  • งานของน้องหมา น้องหมามีสิทธิหมดคับ สิ่งที่แน่นอนอาต ไม่แน่นอนก็ได้ อุบัติเหตุอุประสักเกิดได้ทุกเมื่อคับ ถึงน้องหมาเค้าจะเก่งขนาดไหน น้องหมาทุกตัวเค้าก็อยากมีความสุขคับ ทุกอย่างมันอยู่ที่คน
  • ขอบคุณ คุณมาร์ค ครับที่กรุณาให้เกียรติถามครับ

ผมเองในถานะคนหนึ่งที่เล่นลากน้ำหนักอยู่ ณ ขณะนี้ ขอออกความคิดเห็นนะครับ

คำตอบมีในตัวคำถามเองอยู่แล้วครับ กรณีที่ท่านได้กล่าวมาว่าทาง D1 อยากมาร่วมสนุกและเป็นการประชาสัมพันธ์นั่น จริงๆแล้วทาง D1เองได้ประชาสัมพันธ์สุนัขลากน้ำหนักอยู่แล้วโดยการเปิดรับฝึกอยู่แล้วและส่วนใหญ่ก็เป็นที่รู้กันในหมู่คนเลี้ยงพิทบูลฯอยู่แล้วครับ หากว่าต้องการร่วมสนุกก็ควรใช้จังหวะช่วงว่างก่อนหรือหลังงานแข่งเพื่อเป็นการให้เกียรตินักกีฬาที่ลงแข่งในงานนี้ครับเพราะทราบโดยทั่วกันไปแล้วว่า ไม่อนุญาติให้สุนัขและครูฝึกลงแข่งในงานนี้และในขณะนี้ก็ไม่มี สุนัขจากศูนย์ฝึกอื่นๆมาลงด้วยครับ ฉะนั้นเราจึงควรทำตามโจทย์แรกที่เรารับทราบจะดีกว่าครับ เพื่อคุณมาร์คเองจะได้ไม่ต้องมานั่งทำใจลำบากครับ เพราะถ้ามีการเปลี่ยนแปลงผมเองก็ทำใจลำบากเช่นกันครับ เราควรรักษาน้ำใจของนักกีฬาไว้ก่อนครับเพื่อการพัฒนากีฬาลากน้ำหนัก

แต่หากจะส่งสุนัขที่ฝึกจากศูนย์ฝึกใดๆก็ตาม มาร่วมแข่งก็ได้ครับ ถ้าคนเรียกไม่ไช่ครูฝึก แต่ว่าหมดเวลารับสมัครไปแล้วตั้งแต่เมื่อวานนี้ วันศุกร์ที่ 24 / 6 / 54 ถ้ายังให้สมัครได้อยู่..........แล้วคุณมาร์คจะตอบอย่างไร ?

ในกรณีที่ เก่ง ไม่เจอ เก่ง แล้วจะรู้ได้อย่างไรว่าที่เรามี มันเก่งจริง ?

อันนี้ผมขออนุญาติให้เหตุผลดังนี้ครับ เราควรมีความรู้เรื่องการกีฬาชนิดนี้ให้ชัดเจนก่อนแล้วจึงถามนะครับ( ขออภัยหากโดนใจ ) เพราะการแข่งขันแบบจะเอาวัดกันเลยนั้นต้องอาศัยองค์ประกอบหลายๆอย่างโดยเฉพาะเรื่องเวลาและตารางการแข่งขันที่ชัดเจนครับ ซึ่งอย่างน้อยๆเวลาในการเตรียมตัวนักกีฬาก่อนลงแข่งขันต้องมีอย่างน้อย 2 เดือนครับ เพื่อเป็นการไม่ให้กระทบต่อใครๆที่รักและชอบกีฬาลากน้ำหนักคนอื่นๆด้วยครับ เราควรให้เกียรติเรื่องอย่างงี้มากกว่าจะมาวัดกันว่า ใครเก่งกว่าใคร ? หากทุกอย่างพร้อมมากกว่านี้ค่อยมาว่ากันอีกทีครับ

ผมเองเคารพในเกียรติและสิทธิ์ของตนเองและของทุกๆท่านครับ ขอบคุณครับ จากหนึ่งเสียงที่ชอบกีฬาชนิดนี้
  • ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ ให้หมาศูนย์ฝึกลงแข่งนี่สิดี ถ้าตัวอื่นที่คนเลื้ยงฝึกเองชนะ หมาศูนย์ฝึกยิ่งดังใหญ่
    ที่สำคัญ ถ้าแพ้ห้ามท้อ ต้องกลับมาทบทวน แล้วพยายามใหม่ แบบนี้การพัฒนาจะยิ่งดีขึ้นเรื่อยๆ
  • ผมว่าลงได้แต่แบ่งเป็นคลาสดีกว่าไหมครับตามความเหมาะสมครับเช่นเปิดเป็นโอเพ่นที่ใครจะลงก็ได้ก็ดีนะครับ
  • ผมว่าถ้าเรายังเกรงค่ายใหญ่จะได้เปรียบ จะไปสู้ระดับเอเชีย หรือระดับโลกได้อย่างไรครับ มิต้องจำกัดกันไปตลอดเหรอ ถ้ามาเล เวียดนามส่งบ้าง เราจะรู้ได้อย่างไรว่าระดับไหน ต้องปล่อยอิสระครับ คุณมาร์คควรใช้กติกาเป็นการควบคุม ไม่ให้มีการได้เปรียบเสียเปรียบมากกว่า
  • เห็นด้วยกับคุณMulan
  • เป้าหมายที่แท้จริงของการจัดงานก็คือ ความสนุกสนานและความสามัคคีในกลุ่มเรา ผมจึงจำเป็นต้องขอความเห็นจากผู้ที่มีส่วนได้เสียทุกท่าน เราจะได้เดินไปพร้อมๆกันอย่างมีพลัง และท้ายที่สุดแล้วก็เพื่อพวกเราทุกคนครับ

ดีวันเขาถามมานานแล้ว และขอสมัครตั้งแต่วันแรกแล้ว แต่ผมเองไม่มีทางออกก็เลยต้องใช้การขอความเห็นจากสมาชิกก่อน

ผมเชื่อว่าทางดีวันก็คงจะยอมรับได้ทุกรูปแบบถ้าเป็นความเห็นของคนส่วนใหญ่ ผมเองก็เห็นใจทางศูนย์ที่อุตส่าห์ฝึกซ้อมหมามาก็คงอยากเอามาทดสอบความสามารถในสนามจริงมากกว่าแค่โชว์ มันเป็นการวัดผลครูฝึกไปในตัวด้วย ถ้าชนะก็เสมอตัวแต่ถ้าแพ้ก็งานเข้า ผมว่ามันก็ท้าทายดี

แต่สำหรับผมอย่างไรก็ได้ครับ ขอเพียงทุกคนแฮปปี้หรือคนส่วนมากแฮปปี้ ผมก็ถือว่าเราทำสำเร็จแล้วครับ
  • การแข่งขันย่อมมีแพ้มีชนะ เป็นเรื่องปกติ แพ้วันนี้ไม่ได้หมายความว่าจะแพ้ตลอดไป
    ผู้ที่มีความพร้อมมากที่สุดคือ ผู้กำชัยชนะ
    ใครใคร่ลงก็ลง ไปเถอะครับ อย่าไปปิดโอกาสกันเลย ผมมั่นใจว่าสุนัขที่แข็งแกร่งกว่าศูนย์ฝึกยังมี
  • ท่านอื่นๆ โดยเฉพาะท่านที่ส่งหมาลงแข่ง ผมยังอยากได้ความเห็นครับ
    แต่เอาความเห็นตามที่ท่านสบายใจนะครับ ไม่ซีเรียส
  • ลงแข่งไปเลยครับ สร้างมาตรฐานใหม่ให้หมาลากหรือหมาแนวกิจกรรม ผู้ที่พร้อมที่สุดควรจะเป็นผู้ชนะครับ ไม่งั้นD-1จะเป็นแชมป์เงาไปตลอด และคนที่ลงแข่งก็ยังพูดได้ไม่เต็มปากว่าหมาของตัวเองเก่งที่สุดเพราะว่าไม่ได้แข่งกับหมาของD-1 :>
  • เห็นด้วยกับคุณ pa2bull ครับ
    หมาศูนย์ฝึกใช่ว่าจะแพ้ไม่เป็น เคยมีงานที่ไหนแล้วผมก็จำไม่ค่อยได้ทางเจ้าของให้ครูเหลี่ยมเรียกหมาเพราะเจ้าของไม่ว่าง งานนั้นถ้าผมจำไม่ผิดหมาตัวนี้ก็ไม่ได้ที่1ครับ(ไม่ทราบว่าหมาชื่อรถเมย์หรือเปล่าไม่แน่ใจ)
    ให้ศูนย์ฝึกมาร่วมแข่งด้วยแล้วตอนท้ายๆก็ให้ศูนย์ฝึกให้ความรู้แก่ผู้ร่วมงานเรื่องการฝึกลากน้ำหนักเสียเลยดีมั๊ยครับ
  • งานนี้ไม่มีโอกาศได้ไปร่วมด้วย แต่ประสบการณ์ที่เคยเห็น งานขอนแก่นจัดลากไม่จำเป็นต้องแบ่งเลยครับอยู่ที่ใครมีวินัยฝึกหมามากกว่า และที่เห็นแบ่งแค่น้ำหนัก ผู้-เมียยังไม่แยกเลย หมาตัวผู้บางตัวใหญ่ แต่ไม่สู้หมาตัวเมียที่เล็กกว่าก็มี ลองถามพี่ที่เคยมาที่ขอนแก่นดูก็ได้ว่าจริงไหมพี่ ตั๊ว หรือ ต้า นี่แหละครับหรือว่ามาทั้งสองก็จำไม่ได้ครับ ผมเคยไปดูหลายรอบ แต่ละรอบตัวที่ลากได้มากที่สุดไม่ใช่ตัวเดิม อยู่ที่ความพร้อมของหมามากกว่า คนเราเล่นลากเพื่อความสนุก ผมว่าอย่าเรื่องโนน่นี่มาอ้างเลยครับ เปิดใจบ้างครับ
    ใครที่อ่านแล้วรับความจริงไม่ได้ ก็อย่าทำหมาลากเลยครับ เพราะไม่มีความพยามที่จะฝึกหมาตัวเองให้มีความสามารถสู้กับเขา แล้วอ้างต่างๆนาๆผมว่าคุณไม่แน่จริงครับ
  • โปรดระมัดระวังการใช้คำสักนิดนะพี่น้อง อย่าแรงจนเกินไป ผมไม่อยากให้มันกลายเป็นประเด็นขัดแย้งครับ :-D

ขอบคุณหลายๆครับ พรุ่งนี้ใครว่างแวะมาด๊อกฟันปาร์คนะครับ มาช่วยระดมความเห็นกันหน่อย อยากได้ความคิดเห็นจากพวกท่าน

ต่อไปอยากจะทำอะไรคืนแก่สังคมจริงๆ
  • หมาผมก็จะลงแข่ง และก็ไม่มีปัญหาใดๆที่จะมี หมาศูนย์ฝึกมาแข่ง ดีซะอีกสนุกดี มีหลายๆตัว เราก็ไม่ได้ลากไปกีฬาโอลิมปิกนี่ครับ เรามาสนุกกันไม่ใช่หรือ
    จากรายชื่อที่แข่ง บางรุ่นมีแค่สองตัวมันก็ไม่สนุกนะสิ ครับแต่ก็แน่นอนว่า หมาศูนย์ฝึกก็ย่อมได้เปรียบ กว่า มือใหม่ๆ อย่างผมและพี่อีกคนที่มาด้วยกันจากเชียงใหม่ อีกทั้งการจัดครั้งนี่ก็ไม่ได้มีโปรแกรมมาก่อนล่วงหน้า คนที่เพิ่งฝึกหมาฟืตหมาก็เสียเปรียบแน่นอน แต่พวกผมก็มาเพื่อร่วมสนุก ด้วยเท่านั้นเอง
    แต่ถ้าเป็นหมาของพี่ๆเพื่อนๆกลุ่มที่ ทำหมาลากกันจริงๆจังๆ มานานแล้ว หมาพวกเค้าแข็งแกร่งมากนั่นคือหมาลากจริงๆระเบียบวินัยการฝึกหมาสูง หมาศูนย์ฝึกก็ใช่ว่าจะได้เปรียบนะผมว่า อีกคนอย่างคุณ เชน นครสวรรค์ ฝึกหมาเก่งมากๆ ก็ไม่แน่ว่า หมาศูนย์ ฝึกจะกินเค้าได้ มาเถอะครับ นักกีฬาซ้อมมาแล้วก็ลงแข่งเถอะครับ อันนี้ความเห็นเฉพาะผมนะครับ ;-)
  • ขอแสดงความคิดเห็น ในฐานะผู้ส่งสุนัขเข้าร่วมการเเข่งขันนะครับ
    ผมก็ลำบากใจที่จะตอบเหมือนกัน แต่ก็จำเป็นต้องตอบคำถามนี้
    ผมว่า พี่มาร์ค คงรู้อยู่แก่ใจว่าทำไม ? ไม่อนุญาติให้ลงแข่ง ?
    ผมขอตอบด้วยเหตุผลสั้นๆ นะครับว่า ไม่เห็นด้วย.
    ด้วยความเคารพนะครับ ครูอู๊ด.
  • ขออนุญาติมาในรูปแบบผีเพื่อไม่ต้องการให้ใครลำบากใจ ถ้ามาแข่งเพื่อหวังในชัยชนะและเงินรางวัลการปิดกั้นให้คู่แข่งลงสนามได้น้อยที่สุดก็คือการเพิ่มโอกาสให้ตนเองชนะได้มากที่สุด แต่มันก็คือความใจแคบ แต่ถ้ามาแข่งเพื่อความสนุกสนานการมีคู่แข่งมากๆก็คือความท้าทายที่น่าลิ้มลองและมันคือสปิริตของนักสู้อย่างแท้จริง ดูความเห็นแต่ละคนก็รู้แล้วว่าใครเป็นคนอย่างไร ที่เหลือก็ไปคิดกันเอาเองเน้อว่าอยากให้วงการลากเป็นอย่างไรต่อไป ....
  • เมื่อก่อนเคยเลี้ยงไก่ชนครับเหนื่อยมาก เช้าก็ต้องตื่นแต่เช้ามาล่อไก่ กาดน้ำ ปล้ำออกกำลัง ทั้งอาหารเสริมตำราดัง ไหนเอามาใช้หมด สูตรยาไหนที่ว่าแน่ป้อนเข้าปาก ก่อนเข้าบ่อนเคยชนมาแล้วไม่มีใครสู้ได้ มันเป็นความภูมิใจเล็กๆทั้งความผูกพันธ์และความรักที่เรามีให้เขา ..ได้เวลาเข้าบ่อนชนไก่เจอของแข็ง เราคิดว่าเราแน่สุดท้ายก็โดนของแข็งเพราะ สู้ไก่บ่อนใหญ่เขาไม่ได้ หรือถ้าได้ก็หืดขึ้นคอ .......สุดท้ายบ่อนก็กินเรียบด้วยความเคารพครับพี่มาร์ค
  • ให้ลงแข่งได้ดีกว่า อย่างน้อยจะได้เห็นถึงการแข่งขันที่เข้มข้นมากขึ้น หมาD-1ไม่จำเป็นจะต้องคือผู้ชนะเสอมไปตามน้าผีว่า จริงๆ คนที่จะทำหมาลาก คงต้องใจความมุ่งมั่นตั้งใจ หลายอย่างรวมกันอยู่แล้ว ผมก็แค่เด็กรุ่นใหม่ แต่อยากเห็นวงการนี้เดินต่อไปได้อย่างรุ่งเรือง ไม่ใช่ปิดกั้น หรือห้าม บ้างครั้งมันอาจจะกระตุ้นให้ศูนย์ฝึกอีกหลายๆๆที่ หันมาร่วมทำกิจกรรมแบบนี้ก็ได้ เด็กรุ่นใหม่จะได้มีที่ปรึกษาเยอะขึ้นอีก
    ขอโทษนะครับถ้าคอมเม้นอ้นไม่เหมาะสมหรือไม่ควร ก็ขอโทษพี่ๆๆทุกท่านด้วยครับ มันเป็นแค่ความเห็นของนักศึกษาคนนึงครับ

ถึงเห็นก็ไม่ทันอยู่ดี เพราะปิดรับสมัครไปแล้วเหมือนกัน
  • คิดกันเยอะๆนะ เอาส่วนรวม อย่าเอาส่วนตัว งานนี้มันไม่ใช่งานแบบกลุ่มผู้เลี้ยง คนที่มาดูไม่ได้เลี้ยงพิทบูลก็เยอะ เขาจะต้องรู้จักอะไรบ้าง การลงแข่งบางครั้งไม่ได้ต้องการแค่ชนะ แต่ต้องการประโยชน์ด้านอื่น ซึ่งมันลึกนะครับ ผู้เข้าร่วมกิจกรรม ควรเข้าใจ ด้วยว่า ธุรกิจมันไม่ได้เอามันส์ หมาคุณคนไหนชนะ มันไม่ได้แค่ตำนาน แต่มันหมายถึง ค่าผสม ราคาลูกหมาจากพ่อ แม่ แชมป์ มีไรก็แบ่งๆกันกิน อย่ามูมมาม
  • ถ้าอยากแข่ง แต่ไม่อยากเจอหมาเก่ง แล้วจะลงแข่งทำไมครับ
    ไม่ว่าคนหรือหมา ก็อยากแข่งกับอะไรที่เก่งกว่าทั้งนั้น ใช่ไหมครับ
  • สำหรับพี่นะ ทั้งไอ้เป็ด ทั้งไอ้เหลี่ยม ความจริงแล้วฝีมือก็ไม่เท่าไหร่หรอกครับ อย่าไปยกจนเกินเลยความจริงครับ
    สิ่งที่เขามีเหนือกว่าก็คือเวลาและประสบการณ์ แต่อย่าลืม เคยไปซ่าส์นอกถิ่นก็พ่ายหมดรูปกลับมาแล้วเช่นกัน :p

ถ้าผมมีโอกาสฝึกหมาลงสนาม ความท้าทายมากที่สุดก็คือการได้ปราบหมาตัวที่เจ๋งที่สุดครับ
  • เห็นด้วยกับการให้ผู้ที่สมัครลากไปแล้ว เป็นผู้ตัดสินใจครั้งนี้ว่าจะให้หรือไม่ เพราะเค้าทั้งหลายเป็นผู้ลงแข่งครับ...
  • ความคิดเห็นของผม คนทำหมาลากแต่งานนี้ไม่ได้ลงแข่ง

หมาศูยน์ฝึกสามารถลงแข่งได้ครับคนที่ทำหมาลากจริงๆเขาไม่ได้กลัวที่จะแข่งด้วยหลอกครับ (แต่งานนี้แจ้งเอาหลังการรับสมัครวันสุดท้าย นี้ไม่ถูกต้อง)

ถ้าเป็นหมาของศูนย์ฝึกเองครูฝึกสามารถลงเรียกได้ครับ แต่ต้องเป็นหมาของศูนย์ฝึกเองใช่ว่าหมาของคนที่เอาไปฝึกแล้วมีแววแล้วมาว่าเป็นหมาศูนย์ก็ไม่ได้ (อันนี้ไม่มีใคร่รู้ได้ มันอยู่ที่จรรยาบรรณ ขอโทษด้วยครับอาจจะใช่คำแรงเกินไป)

อีกกรณี การที่หมาส่งเข้าฝึกที่ศูนย์ก็ไม่มีใครว่าอีกเช่นกัน แต่ประเดนมันอยู่ที่ว่าไม่ให้ครูฝึกลงเรียกให้แค่นั้นครับ
    ลองคิดสิว่าถ้ามีหมาอยู่ 10 ตัวที่ลงแข่งเจ้าของไม่ได้เรียกเอง แต่ให้ครูฝึกลงมาเปลี่ยนกันเรียกแล้วเจ้าของจะทำอะไร(นั่งกินเบียร์ลุ้นอยู่ข้างสนาม) อย่างงี้ไม่ต้องมีสนามแข่งก็ได้ครับ เพราะครูฝึกรู้อยู่แล้วว่าตัวไหนทำได้แค่ไหน อย่างงี้มันไม่เป็นกีฬาที่เชื่อมความสัมพันธ์ระหว่างหมากับเจ้าของครับ การส่งหมาฝึกศูนย์ฝึกไม่ผิด เพราะมันง่ายต่อคนที่มีเวลาน้อยแต่หมามันก็ต้องกลับไปอยู่กับเจ้าของ เมื่อฝึกแล้วทำได้จากศูนย์ฝึก เจ้าของก็จะฝึกต่อ สร้างความแข็งแรงให้หมาเองอันนี้เข้าถึงจะเรียกว่านักกีฬาและเรียกว่ารักในการที่จะทำกิจกรรมอย่างแท้จริงครับ หากถึงเวลาแข่งที่หนึ่งก็ส่งเข้าศูนย์ฝึกที่หนึ่งแล้วมาลงแข่ง อันนี้เขาจะเรียกกีฬาลากน้ำหนักที่เชื่อมความสำพันธ์หมากับเจ้าของได้อย่างไร อย่างงี้จะเลี้ยงหมาเพื่ออะไร เลี้ยงเพื่อเอาหน้าให้เจ้าของหมากูทำได้อย่างงั้นเหรอ หรือจะให้เรียกว่าเลี้ยงเพราะรักในกิจกรรมลากน้ำหนักนั้นได้อย่างไร

เป็นความคิดเห็นส่วนตัวครับ ผิดถูกอย่างไร เสนอมาได้เลยครับ
  • มันเกิดอะไรขึ้นเหรอครับ พี่มาร์ค
    *ดีวันเขาถามมานานแล้ว และขอสมัครตั้งแต่วันแรกแล้ว*
    แล้วทำไมเพิ่งมาตั้งกระทู้ถามกันในเวลานี้ ทั้งที่เวลารับสมัครมันก็เลยมาแล้ว
    ผมก็ในฐานะผู้ส่งสุนัขเข้าแข่งขัน มันก็วางตัวลำบาก และไม่อยากให้กรณีนี้กลายเป็นประเด็นขึ้นมาอีกเช่นกัน
    แต่ดูความคิดเห็นของผู้เข้าแข่งขัน ผู้ชม บวกกองเชียร์ มันทำให้เกิดความขัดแย้งกันขึ้นแล้วนะครับ.
  • จะมาออกความเห็นแบบผีบ้าง ผมอยากถามผู้ที่ไม่อยากให้ศูนย์ฝึกลากด้วยว่า
    ถ้าหมาศูนย์ไม่ได้ลง แล้วหมาคุณจะลากน้ำหนักเพิ่มได้มากใช่ไหม? ลงก็ลากได้เท่าเดิม ไม่ลงก็ลากได้เท่าเดิม
    แต่ผมไม่อยากให้คนที่ไปงานเห็นว่าหมาผู้ที่ชนะลากได้แค่นี้ไม่ได้ทำน้ำหนักเยอะเลย
    เพราะปิดกั้นหมาตัวที่จะทำน้ำหนักได้ ถ้าหมาเขามีแรงมีความสามารถเขาเรียกมันก็เดินมาได้
    ถ้าไม่เข้าใจจะอธิบายว่า ถ้าหมาศูนย์ลากได้1.2ตัน หมาตัวอื่นลากได้700โล ถ้าศูนย์ฝึกไม่ลง
    หมาตัวอื่นก็ไม่มีความสามารถลากเพิ่มเป็น 1.2ตันหรอกครับ
    แล้วคนที่จะไปชมก็จะเห็นว่าหมาพิทบูทที่มาลากมีความสามารถแค่700โลเอง
    ไม่เหมือนกับที่เคยได้ยินมาว่ามีความสามารถลากได้ 2-3ตัน
    ท่านทั้งหลายลองคิดดูว่าที่ผมแสดงความคิดเห็นไว้เป็นจริงหรือเปล่า
  • ผีตัวบนมันจริงอย่างที่คุณว่านั้นแหละ

ขอย้ำนะครับคนเล่นหมาลากจริงๆทุกคน เขาไม่ได้กลัวไม่ได้ปิดกัน หมาที่ฝึกจากศูนย์ฝึกแต่อย่างใดแต่เหตุผลมันมีแค่ข้อความที่ผมเขียนด้านบนเท่านั้นเอง(ด้านบนข้อความของคุณ DNATRICOLOR )

การที่มาค้านกระทู้นี้ คือ แจ้งว่าทางศูนย์ฝึกจะส่งหมาลงแข่งหลังวันรับสมัคร อันนี้ไม่ถูกต้องแล้วจะมีกฏระเบียบไว้ทำไม ถ้าเป็นอย่างงี้ทำไมไม่รับสมัครหน้างานตั้งแต่แรกละครับ มันมีแค่นี้เอง 5555555

จุดประสงค์ของนักลากที่แท้จริง กีฬาสุนัขลากน้ำหนักเป็นกีฬาที่เชื่อมความสัมพันธ์ระหว่างสุนัขและเจ้าของ

คนทำหมาลากแต่งานนี้ไม่ได้ลงแข่ง
  • ตอบท่านปอม

ดีวัน สนับสนุนการจัดงานลากมาก็นานพอสมควร และหลังสุดก็เป็นคนกระตุ้นให้พี่กลับมาจัดงานลากอีกครั้ง
    พี่ก็บอกว่าจัดงานเมื่อไรก็จัดได้ แต่จัดแล้วไม่มีคนแข่ง มันก็ไม่รู้จะจัดอย่างไร จึงขอร้องดีวันให้ช่วยฝึกหมา ฟรีแถมให้แก่คนที่นำพิตบูลมาฝึก เพื่อเตรียมนักกีฬาไว้ และพี่อู๊ดก็ยังอาสาเป็นผู้ต่อรถให้พี่อีกด้วย

ตอนที่จะจัดงานที่เมืองทองก็ได้ไปขอความช่วยเหลือเรื่องกำลังเจ้าหน้าที่ แกก็แจ้งความประสงค์อยากจะลงแข่งด้วย จะได้วัดประสิทธิภาพการฝึก พี่ก็ขอร้องว่าอย่าลงเลย เดี๋ยวจะเป็นประเด็นอีก และหากคนกลัวหมาศูนย์แล้วไม่เอาหมาลงแข่ง มันก็จะกลายเป็นการโชว์การลากน้ำหนักหมาจากศูนย์ไปอีกปล่าวๆ นี่ก็คือเหตุผลที่พี่พยายามถ่วงเวลาไว้ เพราะอยากให้คนที่เป็นผู้เลี้ยงมาเล่นกิจกรรมนี้มากกว่า

แต่พี่อู๊ดก็คอยถามตลอดว่ามีหมาสมัครกี่ตัวแล้ว พี่ก็บอกว่าไม่กี่ตัว แต่ก็ช่างมันเถอะได้แค่ไหนก็แค่นั้น งานนี้ขอเป็นจุดเริ่มต้นของการรวมตัวกันอีกครั้ง พี่อู๊ดก็ถามทำไมต้องกีดกันหมาศูนย์ด้วย มีหมาศูนย์ไปร่วมหมาจะได้เยอะขึ้น และก็อีกหลายๆคำถาม และก่อนปิดรับสมัครก็ถามมาอีก ถ่ามทั้งจำนวนหมาและถามว่าสรุปแกจะให้หมาศูนย์ลงแข่งได้ไหม มันเป็นหมาที่คนเขาทิ้งไว้และแกก็เอามาฝึกเล่นๆ

พี่อยากให้ทุกคนมาร่วมงานอย่างสบายใจ ทุกคนต่างก็มีเหตุผลกันทั้งนั้น สำหรับพี่อย่างไรก็ได้ ก็เลยเอามาถามเพื่อขอความเห็น และหากมีคนคัดค้านพี่ก็คงไม่ให้หมาจากศูนย์ลงแข่ง โดยเฉพาะการที่ครูฝึกลงมาเรียกหมาเองนี่คงยอมไม่ได้อย่างเด็ดขาด โอกาสที่หมาศูนย์จะลงแข่งได้ก็คือ ผู้เข้าร่วมให้ความยินยอม และต้องไม่ใช้ครูฝึกเป็นคนเรียก และท้ายสุดก็ให้พวกเราที่มีส่วนได้เสียช่วยกันตัดสินใจครับ

เรื่องของเรื่องมันก็มีความเป็นมาแบบนี้ละครับ
  • และขอให้ทุกท่านสบายใจ ผมมีเจตนาอยากจะให้คนเลี้ยงนำหมา เจ้าของหมา นำหมามาทำกิจกรรมและลงแข่งมากกว่าที่จะจัดงานเพื่อให้ครูฝึกลงแข่งครับ ผมจึงมาขอความเห็นในประเด็นที่ว่า หมาจากศูนย์ก็จริง แต่ครูฝึกห้ามลงเรียกหมา เพราะผมเชื่อว่าหมามันจะฟังคนที่มีเวลาให้แก่มันเท่านั้น ดังนั้นหากคนเรียกหมาไม่มีเวลาให้มันความผูกพันธ์กับหมาก็ไม่มี มันก็คงเหมือนวันที่เอาเจ้าแทงค์ไปโชว์ตัว ตอนอยู่ศูนย์ทำได้สบายๆ แต่พอไปงานจริงและครูฝึกไม่ไปกลับไม่ทำครับ

แต่ถ้าผู้ลงแข่งขันคัดค้าน ผมก็คงต้องฟังผู้ลงแข่ง เพราะเป็นผู้มีส่วนได้เสียโดยตรง

และขอย้ำอีกครั้ง งานลากมันมีเป้าหมายเพื่อสมาชิกนำหมามาลงแข่งขัน ไม่ได้มีเป้าหมายให้ครูฝึกลงแข่งครับ :-D
  • ผมว่าสิงห์นักลากส่วนมากที่ลงแข่งลากคงคิดไม่แตกต่างจากผมเท่าไหร่หลอกครับ คือต้องการให้ศูนย์ฝึกดีวันลงมาร่วมแข่งด้วยแหละ เอาทั้งหมาฝึกที่ดีที่สุดและครูฝึกที่เก่งที่สุดมาพร้อมกันเลย เพราะผมเคยเห็นมาแล้วอย่างงานมหานร2009 ช่วงนั้นบีเจและศูนย์ฝึกดีวันกำลังHOTเลย แต่พอถึงงานจริงๆบีเจดันประกาศแขวนวมซะงั้น แต่ศูนย์ฝึกดีวันก็ยังนำหมาไปร่วมแข่งลาก แต่ผลออกมาคือหมาทางอีสานได้ชัยชนะ งานนี้ก็เหมือนกันเด็กรุ่นใหม่ๆจะได้เห็นหมาเทพหลายๆตัวในศูนย์ฝึกและที่ผ่านกานฝึกจากดีวันอาธิเช่นบีเจ,ไจเอ้น,แท้ง,บาร์เลย์,เรดคินเลอร์,อาเธอร์ยักใหญ่จากค่ายพระรามสามและอีกหลายๆตัวลงมาร่วมแข่ง ผมขอแสดงความคิดเห็นว่าควรเอามาร่วมสนุกกัน แต่ถ้าหมาดีวันพร้อมกับครูฝึกที่เก่งที่สุดมาลงแข่งด้วยแล้วยังไม่ได้ชัยชนะล่ะก็ แล้วกลัวว่าจะมีผลกระทบถึงกิจการฝึกสุนัข (อย่าเอามาแข่งเลยถ้าคิดได้แค่นี้)imageimage
    ไฟล์แนบ
    1.jpg 81K
    2.jpg 79K
  • ถ้างั้น เน้นคำตอบจากผู้ลงแข่งไปเลยดีกว่า คนแข่งส่วนใหญ่ ผมว่า เขาไม่เกี่ยงเรื่องหมาที่ไหน แจ๋วมีชื่อเสียงมาจากไหนหรอก แต่ผู้จัดงานยังแบ่งรุ่นน้ำหนัก เพศ อยู่เลย จริงๆจะแบ่งทำไม หมาตัวใหญ่ ใจอาจจะสู้ หมาตัวเล็กไม่ได้ก็ได้ ถ้าไม่หวังการคัดกรองหมาคุณภาพ ต้องการแต่แข็งแกร่ง สั่งเป็นคำสั่ง จะแบ่งรุ่นไปทำไม
  • มันคงไม่ใช่การดีแน่ถ้าใช้ครูฝึกลงเรียกหมาที่มาฝึกในศูนย์ เพราะจุดประสงค์มันชัดเจนอยู่แล้ว
    แต่ถ้าเป็นสุนัขและผู้เรียกของศูนย์ฝึกเอง อันนี้ผมสนับสนุนให้ลงแข่งและหลายๆคนก็ยินดี
  • ความคิดเห็นส่วนตัว ผมว่าที่ศูนย์ฝึกมีหมาหลายตัว วันๆ หนึ่งต้องฝึกร้อยแปดพันเก้า
    ทั้งเชื่อฟังคําสั่ง สปริงโพล ว่ายนํ้าต่างๆ นาๆ ไม่ได้จับมาลากอย่างเดียว คนฝึกหมา
    ลากทั่วไปยิ่งได้เปรียบด้วยซํ้า เพราะวันๆ แน้นฝึกแต่ลาก งานน่าจะมีสีสันขึ้นนะครับถ้ามี
    ทีม D-1เข้าร่วม ส่วนตัวเต็งตอนนี้ผมว่า ต้องทีมที่นําหมามาจากมหาสารคามมากกว่า น่ากลัว... :017:
  • ยกตัวอย่างง่ายๆในการประกวดงานพัทยา
    แพททริออทนำปิรันย่าหมาตัวละล้านลงประกวด
    แต่ต้องมาเจอคู่ปรับเก่าชื่อฮอตแมนที่เคยชนะหมาตัวดังในงานพันทิพ
    และหลายๆคนรวมทั้งตัวแพททริออทเองก็มั่นใจว่ากูต้องชนะเพราะกูซื้อมาแพง
    แต่สุดท้ายก็ยังพลาดท่าให้ฮอตแมนอยู่ดีโดยไม่มีข้อกังขา(เพราะรอนตัดสินเองจึงอ้างอะไรไม่ได้แล้ว)
    นี่แหละคับความมีสเน่ห์ของการที่มีค่ายใหญ่มาลงแข่งขันหมาตัวไหนที่ชนะค่ายใหญ่ได้
    มันคือสุดยอดครับ ขออนุญาติพาดพิงนะครับ
  • ความยิ่งใหญ่ของนักกีฬา มันอยู่ที่สปีริตด้วยครับ ไม่ใช่ที่ผลการแข่งเพียงอย่างเดียว

นักกีฬาหลายคนในประวัติศาสตร์ ถึงแม้จะไร้บรรลังค์แต่คนก็ยังกล่าวถึงและกลายเป็นตำนาน
    แต่มีนักกีฬาไม่น้อยที่ขึ้นยืนโพเดียมรับถ้วยชนะเลิศ แต่โลกกลับลืมหรือจดจำได้แต่สิ่งไม่ดี

เราจะจัดกิจกรรมเพื่อสร้างสปิริตและน้ำใจนักกีฬา หรือเราจะจัดกิจกรรมเพื่อสร้างความเห็นแก่ตัว

ผมคนเดียวจะทำอะไรไม่ได้เลย หากไม่ได้รับความร่วมมือ ก็ฝากทุกท่านช่วยๆกันระดมความคิดเห็นนะครับ
  • งานนี้คนแข่งรู้กำหนดงานล่วงหน้าไม่ถึงเดือน.....

"ดีวัน สนับสนุนการจัดงานลากมาก็นานพอสมควร และหลังสุดก็เป็นคนกระตุ้นให้พี่กลับมาจัดงานลากอีกครั้ง
    พี่ก็บอกว่าจัดงานเมื่อไรก็จัดได้ แต่จัดแล้วไม่มีคนแข่ง มันก็ไม่รู้จะจัดอย่างไร จึงขอร้องดีวันให้ช่วยฝึกหมา ฟรีแถมให้แก่คนที่นำพิตบูลมาฝึก เพื่อเตรียมนักกีฬาไว้ และพี่อู๊ดก็ยังอาสาเป็นผู้ต่อรถให้พี่อีกด้วย "

ดีวัน....มีหมาฝึกพร้อมอยู่แล้ว รถใช้แข่งก็ของดีวัน

" พรุ่งนี้ใครว่าง เอาหมามาลองลากที่ดีวันกันดีกว่า รีบเอามาซ้อมแต่เนิ่นๆ วันงานจะได้ไม่ขายหน้า
    ถ้ามีใครสนใจ ผมจะเอาแผ่นยางไปลองปูดู เพื่อสร้างความคุ้นเคย มีใครสนใจจะทดสอบบ้างครับ "

หมาจากที่อื่นรถแข่งก็ไม่คุ้น พื้นก็ไม่เคยลอง แบบนี้ถ้าบอกก่อนว่าจะลงแข่งด้วย ใครจะไปเสีย 500 ฟรีๆ

ดีวันอยากโชว์ผลงาน อีสานเค้าจัดแข่งทำไมไม่ไปทดสอบ กลุ่มนครสวรรค์ยังไปได้รางวัลมาแล้ว

ขอไม่เห็นด้วยและเลยกำหนดรับสมัครมาแล้ว
  • ครับพี่มาร์ค ตอนนี้คงแก้ไขอะไรไม่ได้เพราะปิดรับสมัครไปแล้ว แต่การแสดงความคิดเห็นก็ยังมีอยู่ต่อไป
    ดังนั้นมาหาทางออกร่วมกันดีกว่าครับ ว่าสนามต่อไปจะทำอย่างไร
    แพ้ หรือ ชนะ ไม่สำคัญเท่ามิตรภาพทีมีให้กันนะครับ
    ผมว่าทุกคนก็รู้อยู่แก่ใจนะ.

• - ขอแสดงความคิดเห็นด้วยครับ

งานนี้ผมว่า สุนัขทาง D1 อย่าพึ่งลงเลยครับ ดูทิศทางลมก่อน
    เหตุผล ทราบวันแข่งมาก่อน ย่อมได้เตรียมตัวมาก่อน โอกาสย่อมมีมากกว่า สั้นๆครับ
  • +1 เสียงให้ลงครับ
    ก็เหมือนผู้แข่งขันอีกคน แต่ใช้ชื่อ D1
  • GHOST 5:19AM Permalink
    จะมาออกความเห็นแบบผีบ้าง ผมอยากถามผู้ที่ไม่อยากให้ศูนย์ฝึกลากด้วยว่า
    ถ้าหมาศูนย์ไม่ได้ลง แล้วหมาคุณจะลากน้ำหนักเพิ่มได้มากใช่ไหม? ลงก็ลากได้เท่าเดิม ไม่ลงก็ลากได้เท่าเดิม
    แต่ผมไม่อยากให้คนที่ไปงานเห็นว่าหมาผู้ที่ชนะลากได้แค่นี้ไม่ได้ทำน้ำหนักเยอะเลย
    เพราะปิดกั้นหมาตัวที่จะทำน้ำหนักได้ ถ้าหมาเขามีแรงมีความสามารถเขาเรียกมันก็เดินมาได้
    ถ้าไม่เข้าใจจะอธิบายว่า ถ้าหมาศูนย์ลากได้1.2ตัน หมาตัวอื่นลากได้700โล ถ้าศูนย์ฝึกไม่ลง
    หมาตัวอื่นก็ไม่มีความสามารถลากเพิ่มเป็น 1.2ตันหรอกครับ
    แล้วคนที่จะไปชมก็จะเห็นว่าหมาพิทบูทที่มาลากมีความสามารถแค่700โลเอง
    ไม่เหมือนกับที่เคยได้ยินมาว่ามีความสามารถลากได้ 2-3ตัน
    ท่านทั้งหลายลองคิดดูว่าที่ผมแสดงความคิดเห็นไว้เป็นจริงหรือเปล่า

ชอบความเห็นของน้าผีท่านนี้จังครับ
    ถึงดีวันลงก็ใช่ว่าจะแพ้ไม่เป็นนะครับงานนี้อยู่ที่ตัวหมาและผู้ฝึกไม่จำเป็นต้องว่า
    ศูนย์ฝึกได้เปรียบหรอกครับศูนย์ฝึกก็มีหมามีรถลากมีหลายๆอย่างเหมือนกับที่คนนอกมี
    ผมว่าน่าจะให้ลงนะครับ
  • หารายละเอียด ข้อกำหนดของ อุปกรณ์ในการลากไม่เจอไม่รู้อยู่หน้าไหน เห็นมีแต่รุ่นและพิกัดน้ำหนัก
    ไม่ได้ติดตามข่าวการแข่งลากเท่าไหร่
    ที่ถามเพราะเห็นกลุ่มอื่นๆเขาใช้ล้อเล็กๆกันทั้งนั้น แต่D1ใช้ล้อโต ซึ่งมันเทียบกันไม่ได้อยู่แล้ว
  • เรียนให้ทราบครับ รถลากที่จะนำไปใช้แข่งยังไม่ได้ประกอบเลยครับ ไม่ใช่คันที่ดีวันใช้ซ้อมอยู่ตอนนี้ครับ แผ่นยางลากก็ยังไม่ได้เอาไปให้ใครลองเลยครับ เพราะถามแล้วว่ามีใครอยากจะลองหริอไม่ เมื่อไม่มีใครตอบรับก็เลยยังไม่ได้เอาไป คงเอาไปวันงานทีเดียวเลย

หมาตัวที่ดีวันขอเอาลงแข่งก็คือเจ้าไจแอนท์ครับ หมาตัวนี้ผมขอพี่อู๊ดให้เอาไปเพื่อโชว์กล้ามทั้งสองวันเลย อยากให้คนทั่วไปได้มีโอกาสเห็นหมาพิตบูลกล้ามสวยๆ หมากล้ามเรามากันแค่วันศุกร์ เพราะไม่แน่ใจว่าวันเสาร์หมาตัวอื่นจะมาสะดวกโชว์ตัวหรือเปล่า และก็จะเอาไว้สำหรับคั่นรายการโชว์เชื่อฟังคำสั่งช่วงเบรคด้วย มันเป็นโอกาสดีที่จะช่วยสร้างภาพพจน์ที่ดีสำหรับคนทั่วไป แต่ว่าหมาตัวนี้ไม่เคยฝึกลากน้ำหนักอย่างจริงจัง เคยลากแต่ยางตอนทำกล้ามเท่านั้น และเท่าที่ลองดูมันก็ไม่ชอบการลากครับ

แต่ท้ายสุด ได้ลงหรือไม่ลงก็ไม่เป็นไรครับ มันเป็นแค่การขอความเห็น ผมก็แค่อยากให้ทุกคนได้มีส่วนร่วม ไม่อยากให้ใครโดนกันออกนอกวง แต่หากมันจะเป็นชนวนของความขัดแย้งผมก็คิดว่าไม่ให้ลงดีกว่า และหมาของดีวันที่จะนำไปช่วยโชว์ในงาน ไม่ว่าจะสาธิตการลาก หรือการแสดงอื่นๆ ก็คงแล้วแต่ดีวันจะพิจารณา หากไม่สบายใจจะไปร่วมผมก็ไม่โกรธเช่นกันครับ และถ้าพี่อู๊ดรู้สึกน้อยใจผมก็เข้าใจในความรู้สึกครับ

ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ