ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

แบบถุงรุ่นใหม่ เอฟวัน
  • ยังไม่มีครับ คงต้องใช้การสั่งตรงไปก่อนครับ
  • image
    ไฟล์แนบ
    banner.gif 12K
  • ถ้าส่งมาที่นราธิวาสจะนานมั้ยครับป๋ามาร์ค
  • ไม่น่าจะนานนะ ส่งไปเบตงก็ยังไม่กี่วันเอง
  • สอบถาม ครับ สุนัข เรดโนส3เดือนยุ่วเลยคร๊าบบ กินอันไหนดีคับ
  • น่าจะเอาขนาดเม็ดแต่ละรุ่นมาโชว์ด้วยนะครับ กรณีหมาพันธ์อื่นสนใจจะได้ดูว่าเหมาะสมกับพันธ์นั้นๆหรือเปล่าครับ
  • สูตรลูกหมาขนาดเม็ดแบนๆเส้นผ่านศูนย์กลาง 8 มม ครับ
    สำหรับสูตรลูกหมา ถุงสีม่วงดำ ใช้ได้จนอายุหนึ่งปีครึ่งครับ
  • เป็นอาหารที่ ประสบความสำเร็จ เร็วมากๆ คุณค่าเเละราคาเพื่อคนไทยจิงๆ ติดตามมานาน>_< :o040:
  • สะสมครบกี่ถุงอ่ะพี่มาร์คถึงแลกเสื้อได้ พอมันกินอาหารเม็ดหมด ก็เลยเอากระสอบไปใส่ขวดเบียร์ที่กินไว้ ขายให้ซาเล้ง 555 :-D :-D :-D
    ไฟล์แนบ
    111083-bigthumbnail.jpg 48K
  • ที่ อุดรมียังครับ ผมหาไม่เห็นมีเลย
  • สำหรับสุนัข3เดือนใช้สูตรไหนราคาเท่าไหร่คับ
  • ขอถาม พี่มาร์ค มาเฟียเรื่องอาหาร F1 หน่อยครับ
    ตอนนี้หมาผมเดือนกว่าๆแล้ว เริ่มกินอาหารเม็ดได้ ให้่กิน F1 สูตรสีม่วงเลยดีมั้ยครับ
    หรือว่าต้องทำยังไง ใครรู้ข้อมูลแนะนำหน่อยครับผม
  • ลูกสุนัขเริ่มโดยการแช่ในนมหรือน้ำอุ่นให้นิ่มก่อนครับ อายุประมาณเดือนครึ่งก็เริ่มให้กินทีละนิดได้เลยครับ
  • ที่ชลบุรีมีขายที่ไหนบ้างคะ แล้วเป็นอาหารสำหรับสายพันธุ์ไหนบ้างคะ
  • อีกคำถามค่ะ น้องหมาที่บ้านให้กินRoyal canin มาตลอด ตอนนี้อายุ 3เดือน จะให้เขาเปลี่ยนมากิน f1 บ้างได้หรือเปล่า คะ แล้วน้องหมาพันธุ์เซนเบอร์นารด อายุ 2 เดือน จะกินได้หรือเปล่าคะ
  • ใช้ได้กับสุนัขทั่วไป ในเว็ปนี้มีเฟร้นบูลด็อก บางแก้ว เขาก็เลี้ยงกันครับ
    "สำหรับสูตรลูกหมา ถุงสีม่วงดำ ใช้ได้จนอายุหนึ่งปีครึ่งครับ" คำพูดพี่มาร์ค
  • หาดใหญ่มีร้านไหนเป็นตัวแทนจำหน่ายบ้างครับ
    ถ้าไม่มีขอเบอร์ติดต่อโดยตรงได้ไหมพี่
  • 13 จ.สงขลา อ.หาดใหญ่ ร้านนำเสียง โทร. 081-528-5773, 085-080-2488
    14 จ.สงขลา อ.หาดใหญ่ ร้านหมอตั้ม โทร. 086-322-5513
    15 จ.สงขลา อ.หาดใหญ่ ร้านพี พี เอ็ม เพ็ทช๊อป ตรงข้ามวิทยาลัยเทคนิคหาดใหญ่ โทร. 081-480-1276, 086-481-0683
    16 จ.สงขลา อ.หาดใหญ่ ร้านบ้านพุสัตวแพทย์ โทร. 086-956-9516
    17 จ.สงขลา อ. สะเดา ร้านเคอาร์มอเตอร์ โทร. 081-896-1741
  • ผมว่า น่าเพิ่ม โปรตีนดีกว่าไม่ต้องเปลี่ยนก็ดีอยู่แล้วคับ
  • image
    แบบถุงรุ่นใหม่ เอฟวัน เปอร์ฟอร์มานซ์

image
    สามสูตรสามความคุ้มค่าตามวัตถุประสงค์การใช้งาน
    ไฟล์แนบ
    PerformanceRS.jpg 110K
    DSC09945rs.jpg 116K
  • image
    คู่เทพแห่งความแรง
    ไฟล์แนบ
    DSC09944rs.jpg 116K
  • image

ครบเซ็ท แห่งความคุ้มค่า
    ไฟล์แนบ
    DSC09957rs.jpg 113K
  • 1. อาหารทั้ง 3 รุ่น ขนาดเม็ดเท่ากันไหม และกลิ่นเหมือนกันหรือเปล่าครับ เพิ่งซื้อรุ่น advance มาลองให้สุนัขกินดู แต่ดูเหมือนมันไม่ชวนกินเท่าไหร่กับสุนัขของผม (สังเกตจากอากัปกิริยานะ แต่สุดท้ายมันก็กินถ้ามันหิว)

ที่บอกว่าไม่ชวนกิน หมายถึงเปรียบเทียบกับยี่ห้ออื่นที่เคยให้มันกินน่ะ สังเกตว่าพอเทปุ๊บมันแสดงอาการว่าอยากกิน ชอบ หรือเต็มใจกินมากกว่า แต่ค่อนข้างแพงเลยอยากหาทางเลือก

2. อีกข้อหนึ่งที่สงสัย ข้างหลังถุงมีส่วนประกอบหนึ่ง ด้านภาษาไทยเขียนว่า "ผลพลอยได้จากสัตว์ปีกป่น" เทียบกับด้านภาษาอังกฤษใช่ "poultry meal" หรือเปล่า ซึ่งความหมายเดียวกับ "by-product" หรือเปล่า

ซึ่งผมอยากทราบข้อมูลจริงๆ จากผู้ผลิตว่า ผลพลอยได้จากสัตว์ปีกป่น แท้จริงแล้วมันคืออะไรบ้างครับ จริงไหมที่ได้ยินมาว่ามันอาจรวมถึง ขาไก่แข็งๆ จงอยปาก ขน รวมถึงสิ่งอื่นๆ ที่เราไม่ได้อยากให้สุนัขกิน เพราะเท่าที่อ่านๆ จากเว็บต่างๆ หลักพิจารณาเลือกซื้อ ส่วนมากถ้าเป็นไปได้ให้หลีกเลี่ยงอาหารสุนัขที่มีคำว่า "by-product"

ทั้งหลายทั้งปวงนี้ผมไม่ได้มีเจตนาอย่างอื่น แค่เห็นว่าสามารถได้ข้อมูลจากผู้ผลิตโดยตรง เลยอยากจะอนุญาตถามดูครับ ต้องขอออกตัวไว้ก่อนเกรงว่าจะเข้าใจผิดกันได้น่ะครับ
  • ขนาดเม็ดไม่เท่ากันครับ ลูกสุนัขจะเม็ดเล็กกว่า

อาหารเกรดพรีเมี่ยม จะวัดกันที่วัตถุดิบที่นำมาใช้ในการผลิต ผลพลอยได้จากสัตว์ปีก ก็คือการนำชิ้นส่วนที่เหลือจากกระบวนการแปรรูปสัตว์ปีกมาใช้ผลิต ซึ่งอาหารสุนัขส่วนมากจะใช้วัตถุดิบตัวนี้ แต่มันก็ไม่ได้หมายความว่า มันจะเลวร้ายจนรับไม่ได้ครับ เพราะการใช้เนื้อล้วนๆมันแทบเป้นไปไม่ได้เลย เนื่องจากมันมีส่วนที่เป็นความชื้น เรากำลังทำอาหารเม็ดแห้ง การใช้วัตถุดิบที่เป็นผงจึงควบคุมปริมาณสารอาหารได้ง่ายกว่า เพียงแต่เลือกคุณภาพของวัตถุดิบจากแหล่งที่ดี ใครโม้ว่าใช้เนื้อสดๆ ผลิตก็คือการโม้ครับ เนื้อสดมีโปรตีนเพียง 8-10% ที่เหลือคือความชื้น

ไก่ป่น มีหลายเกรด เราดูที่เปรเซนต์การย่อยมากกว่าครับ
  • แล้วอาหารสุนัขF1เป็นเกรดพรีเมี่ยม ทำไมถึงขึ้นด้วย by-productอ่ะครับ ขอความกระจ่างหน่อยครับ
  • อาหารเกรดพรีเมี่ยมไม่ได้มีข้อห้ามไม่ให้ใช้ครับ แต่ใช้ในปริมาณที่เหมาะสม และในบางกรณีเราไม่ได้ใช้มันเป็นแหล่งของสารอาหารตัวหลักครับ ผมไม่เข้าใจว่าทำไมมีคนบางกลุ่มจึงตั้งข้อรังเกียจ By Product กันนัก ทั้งที่มันถือว่าเป็นวัตถุดิบที่มีความสำคัญตัวหนึ่งในกระบวนการผลิตอาหารสัตว์ เหมือนกับ กากถั่วเหลือง กลูเต้นข้าวโพด ดังนั้นการสังเกตุคุณภาพของอาหารสุนัข ให้ดูส่วนผสมโดยรวมจะถูกต้องกว่าครับ

ในประเทศไทยโรงงานของเราจัดเป็นโรงงานเพียงไม่กี่โรงที่ได้มาตรฐานและผลิตเฉพาะอาหารสัตว์เลี้ยงเพียงอย่างเดียวและส่วนมากก็ผลิตเพื่อการสงออก ประเทศที่เราส่งไปมากที่สุดก็คือญี่ปุ่น ซึ่งเป็นประเทศที่ต้องการมาตรฐานที่สูงมากๆ และเราไม่ใช่โรงงานผลิตอาหารสำหรับสัตว์เศรษฐกิจด้วยครับ

อาหารตัวอื่นที่ผลิตในมาตรฐานเดียวกับเรา มีส่วนผสมของ By-Product เหมือนกับเรา ในปัจจุบันวางจำหน่ายที่ราคาสูง 1,800-2,200 บาท แต่เราจำหน่ายในราคาเพียง 830 บาท ส่วนอาหารที่วางจำหน่ายราคาใกล้เคียงกับเราในตอนนี้ ส่วนมากเรากล้าพูดได้ว่าเขามีต้นทุนที่ถูกกว่าเราเยอะ เพราะผลิตจากโรงงานที่มาตรฐานต่ำกว่าหรือผลิตจากโรงงานที่ผลิตอาหารสัตว์เศรษฐกิจที่มีวงจรชีวิตสั้นครับ

วันนี้เอฟวันที่วางจำหน่ายที่ต่างประเทศ ราคาระดับเดียวกับอาหารนอกที่จำหน่ายในเมืองไทยตอนนี้เลยครับ :-D
  • ขอบคุณครับพี่มาร์ค ถ้าเป็นไปได้ผมขอดูข้างหลังถุง อาหารสุนัขเกรด6ดาวของประเทศไทยหน่อยครับ คือผมอยากได้สิ่งที่ดีที่สุดของคนไทย ขอบคุณครับ
  • อาหารเกรดหกดาว ตลาดมันเล็กมาก พี่ทำออกมาก็เพื่อพิสูจน์ว่า เทคโนโลยี่ด้านอาหาร คนไทยไม่แพ้ชาติใดในโลกเท่านั้นเองครับ การเลี้ยงสุนัขโดยทั่วไป ใช้แค่เอฟวันก็พอแล้ว
  • ขออนุญาติ copy link ให้น้าผีข้างบนและคุณมาร์คดู
    http://topicstock.pantip.com/jatujak/topicstock/2009/05/J7868021/J7868021.html
    http://www.weloveshopping.com/template/e6/showproduct1.php?pid=132304&shopid=6139
    http://www.tiffanydogfoods.com/index.php?lay=show&ac=article&Id=538650803&Ntype=2
    อาหารสุนัขที่ก๊อปมาไม่ได้ขึ้นด้วย by-product นะครับ และไม่มีกากถั่วเหลือง เพราะถือว่าเป็นโปรตีนคุณภาพต่ำ ซึ่งF1ก็ไม่มีเช่นกัน
  • เท่าที่ผมศึกษามา บางครั้งการใช้ By-Product ในสูตรอาหารบางสูตรก็เป็นเรื่องจำเป็นครับ
    การกำหนดส่วนผสม มันต้องอิงหลักโภชนาการทุกขั้นตอน การเลือกใช้วัตถุดิบเพื่อป็นแหล่งสารอาหาร เราต้องอิงกระบวนการวิเคราะห์ทางห้องแล๊ป ส่วนประกอบบางตัวใน By-Product เราอาจจะต้องการแหล่งอะมิโนเพียงแค่บางตัวเพื่อให้เกิดความสมดุลย์ต่อการนำไปใช้ครับ

ไม่ได้แก้ตัวแทนใครนะครับ แต่ว่ามีผู้ใช้ไม่น้อยที่ยังเข้าใจผิดเกี่ยวกับอาหารสำเร็จรูป อาศัยฟังเขาพูดต่อๆกันมา และกฏหมายควบคุมฉลากบ้านเราก็ไม่ค่อยมีการตรวจสอบอย่างจริงจัง อาหารบางตัวมี By-Product ปนอยุ่แต่ก็ไม่ใส่ลงไปในฉลากครับ

ผมแนะนำง่ายๆ อาหารตัวไหนที่สุนัขเรากินแล้วปัญหาน้อยที่สุด ก็ใช้ตัวนั้นเลยครับ
  • ผมมีลูกสนุขพันธุ์อเมริกันพิทบูลอายุ48วัน ไม่ทราบว่ากินอาหารเสริม F1 ของลูกสุนัขได้รึยังคับ
  • ถุงสีม่วงจนถึง1ปีครึ่งเลยครับ :-D
  • อนาคต อาหารเอฟวัน รุ่นแอดวานซ์ถุงสีม่วงจะแบ่งบรรจุถุงละ 5 โล สามถุงอยู่ข้างในนะครับ
  • ดีครับ เก็บง่าย อาหารมีคุณภาพมากขึ้น ...