ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ขอคำแนะนำการให้อาหาร
  • หมาของผมอายุ 3 เดือน มันไม่ค่อยจะชอบกินอาหารเม็ดคับ ผมก็ลองเอากล้วยน้ำว้าสุกมาบดผสมกันไข่ต้มอย่างละหนึ่งส่วนเท่ากัน แล้วนำไปผสมกับอาหารเม็ดมันก็กินคับ แต่ผมอยากถามพี่ๆว่า ถ้าให้ไข่ไก่ต้มสุกวันละ 3 ฟอง (แบ่งเป็นมื้อละฟอง) จะดีมั้ยครับ หรือว่ามันมากเกินไป เพราะตอนนี้หมาผมมันน้ำหนักน้อยอ่ะครับ หนัก 7.5 โลเอง ขอคำแนะนำด้วยครับผม มือใหม่ครับ
  • พิธบูลสายกัด หรือ สายโชว์ ให้อาหารไม่เหมือนกัน
  • ลองต้มน้ำซุปกระดูกหมูหรือเนื้อ แล้วเอาไปใส่กับอาหารเม็ดก็น่าจะช่วยได้ เพราะมันหอมมากกกก
  • จริงๆกระทู้แบบนี้ผมเห็นเยอะมากครับ เพราะโดยส่วนใหญ่เกิดจากพฤติกรรมเจ้าของเองทั้งนั้น เพราะเห็นเขาไม่กินอาหารเม็ดก็เลยเสริฟไข่กับกับกล้วยใช่ไหมครับ ถ้าให้แนะนำ xetream bullyเพราะผมใช้อยู่แต่ราคาสูงหน่อย หาซื้อนมผงสำหรับลูกสุนัขโรยหน้าซะหน่อยทิ้งใว้ทั้งวันก็ได้ อ้วนแน่ค่อยๆฝึกไปครับสลับช่วงเย็นเป็นอาหารอย่างอื่นข้าวผมก็ได้ โครงไก่บดก็ได้ ก็ว่าไป แต่ช่วงเช้าก็เน้นอาหารเม็ดครับ เพราะที่แนะนำxetreamเนื่องจากเม็ดไม่แข็งมากและลูกหมากินแล้วอ้วนดีครับ ผมว่าอย่าไปซีเรียสมากซะจนกลายเป็นเลี้ยงแทนที่จะมีความสุข กลับกลายเป็นทุกข์ซะงั้น อีกอย่างเลี้ยงให้เขามีสุขภาพจิตที่ดี ได้รับอาหารครบ ออกกำลังกายบ่อยๆ พาเขาออกไปนอกบ้านบ่อยๆ ผมว่าจะไม่พอให้เขากินซะด้วยซ้ำ