ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

คำถามสำหรับวงการบูลลี่ไทย
  • บูลลี่ไทย พร้อมหรือยังที่จะเข้าสู่ระบบการประกวดแบบมาตรฐาน (ABKC)

1. เข้าใจมาตรฐานสายพันธุ์อย่างถ่องแท้หรือยัง
    2. ประกวดเพื่ออะไร ถ้าไม่รู้จักคำว่าแพ้ชนะ
    3. เคยวิเคราะห์สุนัขของตัวเองก่อนส่งเข้าประกวดหรือไม่ ว่าเหมาะจะลงในรุ่นไหน
    4. รู้จักตัวเอง และ สุนัขของท่านเองหรือยัง ว่ามีขอดี ข้อด้อยอะไร

ร่วมแสดงความคิดเห็นกันหน่อยนะครับ ขอแบบเหตุผล ฝากคุณมาร์คปักหมุดให้ด้วยครับ
    ก่อนจะสร้างตึกสูง ต้องสร้างพื้นฐานให้มั่นคงก่อนนะครับ
  • ผมว่าพวกเขาก็ทำการบ้านกันมั้งแล้วนะ

ถึงจะยังไม่ได้คำตอบที่ชัดเจน แต่ก้าวแรกที่พวกเขาก้าวย่างก็เริ่มต้นได้สวยนะในสายตาคนนอกอย่างผม
  • จงอย่ากลัว ที่จะก้าว

ผมเป็นกำลังใจให้ทุกคนครับ
    คนชนะ ก็มุ่งมั่น ให้คราวต่อไป รักษาแชมป์ไว้ให้ได้
    คนแพ้ ก็อย่าท้อ พัฒนาจุดด้อยของตัวเอง จนชนะให้ได้ในที่สุด
    เส้นทางเดิน มันไม่ได้โดยด้วยกลีบกุหลาบ และไม่ใช่สั้นเพียงชั่วข้ามคืน

แต่ถ้าคุณไม่ก้าวเสียแต่วันนี้ คนก็จะถูกคนอื่นทิ้ง
  • เป็นคำถามที่ดีครับ ผมก็อยากฟังความเห็นของพวกเราเช่นกันว่าคิดกันอย่างไร
    ผมมีคำตอบสำหรับตัวเองอยู่ในใจอยู่แล้ว แต่ก็อยากฟังจากสมาชิกในบอร์ดนี้ก่อนครับ :-D
  • ประเด็นสำคัญมันอยู่ที่ข้อหนึ่งข้อเดียวเลยครับ ว่าพวกเราเข้าใจมาตรฐานสายพันธ์อย่างถ่องแท้แล้วหรือยัง ?
    แต่ผมไม่แน่ใจว่าจะมีใครกล้าตอบคำถามนี้หรือเปล่า เพราะคำตอบของข้อนี้ก็เกือบเป็นคำตอบของทุกข้ออยู่แล้วครับ

ถ้าไม่ติดอะไรประมาณสามทุ่มผมจะเข้ามาร่วมแสดงความคิดเห็นด้วยนะครับ
  • ไม่สันทัดบูลลี่ ตอบไม่ได้สักข้อ T_T
  • ส่วนตัวผมในฐานะที่มีส่วนร่วมในการดำเนินรายการก็ถือว่าเป็นเรื่องที่ดีถ้าเริ่มด้วยความตั้งใจจริงเพื่อส่วนรวมจริงๆ เวลาจะเป็นเครื่องพิสูจน์ ฝีมือหรือฝีปากของจริงหรือของปลอม
  • ขอไม่ลงชื่อออกความเห็นนะขี้เกียจมีปัญหา ที่เห็นในคลิบมันไม่ใช่การสัมมนาแต่มันเป็นการเรียกมาล้างสมองมากกว่า เพราะคนส่วนมากไม่มีความเห็นนั่งฟังเฉยๆ เรื่องที่คุยก็ไม่มีประเด็นอะไรเลยนอกจากต้องการบอกว่ากลุ่มเขาต้องการอะไร
  • คือน้าผีครับ ผมว่าคนที่มาเค้าเป็นถึงเจ้าของคอก เจ้าของฟาร์ม มากันได้ถึงจุดนี้คงไม่โดนล้างสมองกันง่ายๆหรอกนะครับ อีกอย่างของแบบนี้ต้องดูกันยาวๆครับ เรื่องการจัดตั้งชมรมเนี๊ย ผมมองว่ามันต้องมีจุดยืนที่ชัดเจน เข้มแข็งและเป็นที่ยอมรับในวงสังคมก่อนครับ ผมว่ามันก็เป็นเรื่องปกติครับในการโยนหินถามทางเพื่อให้รู้ว่าทิศทางควรที่จะเป็นไปในแนวทางใด อันนี้ผมมองจากมุมคนนอกที่ไม่ได้มีฟาร์มหรือส่วนได้เสียนะครับ
  • ก็รู้กันอยู่แก่ใจไม่มีใครกล้าความจริง ทำเพื่อผลประโยชน์ส่วนตัวหรือทำเพื่อส่วนรวมอ้าปากก็เห็นลิ้นไก่ฝนตกขี้หมูไหลคน ... เติมเอาเองนะ .........
  • ผมคาดว่าคงไม่มีใครกล้าแสดงความเห็นอย่างตรงไปตรงมา เพราะกลัวเปลืองตัว ผมจึงขอถือวิสาสะตอบคำถามเหล่านี้แทนก็แล้วกันครับ เพราะมีคนเอามาลงที่นี่ก็คงเพราะอยากฟังความเห็นจากผม

บูลลี่ไทย พร้อมหรือยังที่จะเข้าสู่ระบบการประกวดแบบมาตรฐาน (ABKC)
    1. เข้าใจมาตรฐานสายพันธุ์อย่างถ่องแท้หรือยัง
    ขอตอบเฉพาะข้อหนึ่งเลยว่า ยังครับ ในความรู้สึกผม ผมคิดว่ายังมีคนอีกมากมายที่ยังไม่เข้าใจ และก็ยังมีคนอีกบางกลุ่มที่แกล้งไม่เข้าใจ ส่วนคนที่เข้าใจยังมีน้อยมากครับ

ดังนั้นหากถามต่อว่าพร้อมหรือยังที่จะเข้าสู่การประกวดตามมาตรฐานหรือยัง
    ขอตอบว่า ทั้งควรไม่ควรครับ มันขึ้นอยู่กับว่าเราต้องการอะไร
  • ถ้าเราต้องการพัฒนาเพื่อให้ทัดเทียมกับประเทศต้นแบบ เราก็ควรพัฒนาตัวเราเองศึกษามาตรฐานให้รู้จริงแล้วก้าวไปข้างหน้า แต่ถ้ายังย่ำอยู่กับที่เพียงเพราะกลัวว่าการเปลี่ยนแปลง มันจะส่งผลกระทบกับการขายลูกหมา เราก็ไม่ต้องทำอะไร ใช้ระบบพวกมากลากไป มอมเมาด้วยข้อมูลเท็จ และขายชื่อเสียงเก่าๆกินกันต่อไป

ดังนั้นคำถามที่ว่า บูลลี่ในประเทศไทยพร้อมหรือยังที่จะเดินไปสู่มาตรฐานตามแบบ ABKC
    ผมขอตอบว่า วันนี้หมาพร้อมนานแล้ว แต่คนต่างหากที่ยังไม่พร้อม :-D

การประกวดก็คือการโชว์หมา หากหมาไม่โชว์ มันก็ไม่โชว์มันก็ไม่เหมาะที่จะส่งลงสนาม
    หมาที่ลงสนามควรเป็นหมาที่พร้อมที่สุด ทั้งตัวหมาเองและคนจูง แต่ถ้าเลี้ยงกันเล่นๆ ก็ไม่จำเป็นต้องทำอะไร
  • ก่อนที่จะมุ่งเน้นพัฒนาเดินหน้าไปด้วยกัน อยากจะให้ผู้นำกลุ่ม ผู้นำองค์กรบางคนทำตัวให้หน้าศรัทธา หน้าเคารพมากกว่านี้ ความศรัทธาจะทำให้เรามีกำลังใจ มีความเชื่อที่จะเดินไปด้วยกัน
  • ประกวดเพื่ออะไร หากไม่รู้จักคำว่าแพ้หรือชนะ เอออันนี้ผมก็ไม่เข้าใจเหมือนกัน
    ถ้าแพ้ไม่ได้ ก็นอนอยู่บ้านเถอะครับ อย่าเอามาเลย จัดงานโชว์หมาก็พอ อย่าประกวดเด็ดขาด
    เพราะมันจะเป็นชนวนของความขัดแย้ง

เคยวิเคราะห์สุนัขของตัวเองก่อนส่งเข้าประกวดหรือไม่ ว่าเหมาะจะลงในรุ่นไหน
    ถ้าเข้าใจมาตรฐานดีพอ ก็ไม่ใช่เรื่องยากที่จะลงประกวดให้ตรงรุ่นครับ

รู้จักตัวเอง และ สุนัขของท่านเองหรือยัง ว่ามีขอดี ข้อด้อยอะไร
    บางคนนอกจากไม่รู้แล้วยังพยายามบิดเบือนมาตรฐาน ให้ตรงกับหมาที่ตนเองมี

ไม่ทราบว่าผมตอบได้ตรงประเด็นไหมครับ :p
  • วงการหมาเมืองไทยอิจฉาริษยาชิงแย่งผมประโยชน์ไม่ต่างกับหมาแย่งเศษเนื้อผีบางตัวเข้าค่ายหน้าว่าขี้ข้าพลอยแค่เห็นนั่งรวมกลุ่มดูแค่ภาพกับเสียงเพลงก็ตีความได้ด่าไปต่างๆนาๆ อยากให้กดเข้าไปอ่านความคิด4-5คนที่มีต่อวงการพิทบูลเมืองไทยเค้าเขียนกันว่าอย่างไรรวมทั้ง มาเฟีย ด้วยว่าเพื่อนร่วมกลุ่มที่คุณเคยชมไว้เค้าไม่ทำให้คุณผิดหวังจริงๆ

http://www.asiabully.com/vanilla/discussion/156/ร่วมสรุปผลการประชุม-bully-in-thailand#Item_16
  • รู้แค่ว่าการประกวด เป็นบ่อเกิดแห่งความแตกแยก
    ทุกกิจกรรมที่ใช้ความชอบของคนเป็นการตัดสิน ไม่มีความเป็นธรรมในโลกนี้.....

แต่ในใจก็อยากให้มีมาตรฐาน หรือการตั้งชมรมอย่างจริงจัง กันเสียที ถ้าทุกๆค่ายมีความต้องการจริงๆๆ ผมว่าเราสร้างกันได้ คำตอบของคำถามนี้คือ คุณยอมรับกันแค่ไหน

• เฮ้อ น่าเบื่อ แบบนี้ถึงไม่ศรัทธา แทะนิดแทะหน่อยอยู่ได้ ทำยังกะมาเฟียเป็นกระดูก

• หวัดดีคุณกอฟ มาเที่ยวบ้านเก่าเหรอ เอานิยายน้ำเน่าอะไรมาโพสอีกล่ะ

หมาจรจัดลุมพิตบูล ชอบประโยคนี้จัง ใครคิดแสดงตัวหน่อย
  • มาเฟียไม่ใช่กระดูกผลประโยชน์ที่ใครก็บอกว่ากูไม่เอ้า กูไม่เอากูทำเพื่อสังคมนี่ตะหากคือกระดูก หรือไม่จริง
  • ผมเชื่อว่าทุกคนที่ลงความคิดเห็นในลิ้งค์ที่ผีลากมา ยิ่งเป็นความคิดเห็นของทั้งเฮียใหญ้่และเฮียเหลียง เค้าก็ลงตามความคิดเห็นจริงๆของเค้า

และความคิดเห็นของผม ผมก็พูดกับมาเฟียแบบนี้ มาเฟียไม่ต้องอ่านความคิดเห็นของผม เค้าก็รู้อยู่แล้วว่าผมคิดยังไงกับการประกวด และก็ยังยืนยันว่าผมเองไม่ใฝ่ทางประกวดอยู่แล้ว
    ถ้าเพื่อนๆจัดงานประกวดขึ้นมาจริงๆ ผมก็ขอเป็นแค่ผู้ไปเที่ยวงานก็แล้วกัน

ทางนี้ไม่ค่อยอยากอินหวะผี
    ส่วนตัวมิตรภาพของผมและเพื่อนสำคัญสุด
  • ผมขอแสดงความเห็นเฉพาะในนี้นะครับ ไม่อยากไปก้าวก่ายข้างนอก ไม่อยากให้เป็นประเด็นขึ้นมาอีก
    ส่วนใครมีข้อข้องใจแล้วเอามาถามที่นี่ ผมเดาว่าคงอยากได้ความคิดเห็นของคนที่นี่
    และผมเองก็คิดว่าหากเราแสดงความเห็นโดยบริสุทธิ์ใจ ก็คงไม่ผิดกติกา ใช่ไหมครับ

ผมจะตอบคำถามเฉพาะที่ผมเห็นในบอร์ดนี้ ส่วนเรื่องราวข้างนอกผมไม่ขอแสดงความเห็นครับ
    ผมเคยขอความเห็นไปแล้ว แต่ไม่ค่อยมีใครให้ความสำคัญ ดังนั้นผมจะขอทำในสิ่งที่ผมเห็นสมควร
    ในบอร์ดนี้ มีคนรุ่นใหม่จำนวนไม่น้อยที่ไม่มีพวก ไม่มีสิทธิ์มีเสียง ไม่มีบทความช่วยเชียร์
    ผมเชื่อว่าเขาคือพลังเงียบที่อยากเห็นวงการพัฒนาด้วยหลักการมากกว่าระบบพวกมากลากไปครับ

คนมันเปลี่ยนแปลงได้ง่าย แต่หลักการมันเปลี่ยนยาก ดังนั้นขอยึดหลักการดีกว่ายึดที่ตัวบุคคลครับ
  • เหมือนที่พวกมึงทำอยู่หราาาาาาาาาาา
  • ผมผีข้างบนครับ กะลังตอบโต้ไอ้ผีตัวนั้น ไม่ได้ว่ามาเฟียนะคร้าบบ
  • ถ้ามรึงถามกรู กรูก็ตอบว่าใช่ ไง

• อ้าวขอโทษทีน้าผีข้างบน ผมเข้าใจผิด โทษๆๆๆ พอดีโพสเวลาใกล้ๆกัน5555
  • มาเฟียไม่ใช่กระดูกผลประโยชน์ที่ใครก็บอกว่ากูไม่เอ้า กูไม่เอากูทำเพื่อสังคมนี่ตะหากคือกระดูก หรือไม่จริง

กะลังจะตอบมันว่า ---เหมือนที่พวกมึงทำอยู่หราาาาาาาาาาา---

ขอโทษนะครับเฮียยุทธ ไม่ได้ว่าพวกพี่เลย ขอโทษที่ทำให้เข้าใจผิด
  • ตัวผมเองรังเกียจการประกวด เพราะมันจะเป็นเหตุทำให้หมาไม่สวยโดนทอดทิ้ง ผมจึงไม่ค่อยสนับสนุนการประกวด แต่เมื่อเห็นเรียกร้องอยากประกวดกันจัง ผมก็อยากผลักดันทำให้มันมีมาตรฐาน เพราะมันคือทางเดียวที่คอกเล็กๆสามารถแจ้งเกิดได้ แต่ท้ายสุดงานหลายงานมันไม่ต่างไปจากการเล่นปาหี่ ผมเห็นใจคนที่ตั้งใจมาประกวดจริงๆ และบางงานคอกเล็กๆกลายเป็นบันได ไม่ได้รับความเป็นธรรม คอกใหญ่ไม่มีงานประกวดก็ขายหมาได้อยู่แล้ว แต่คอกเล็กการประกวดก็คือ เวที ประกาศคุณภาพหมา

ถ้าจะโชว์หมาก็โชว์หมาอย่าเรียกการประกวด จะส่งหมาลงประกวดก็ควรมีการเตรียมความพร้อม มีการฝึกฝนบ้าง และถ้าจัดประกวดโดยไม่มีกติกาที่ชัดเจน มันก็คือการดูถูกคนดู ดูถูกคนส่งหมาลงประกวด ที่สำคัญการประกวดมันตัดสินด้วยสายตา หากกติกาไม่ชัดเจน กรรมการก็ทำหน้าที่ได้ยาก และมันจะกลายเป็นปัญหาหลังจบงาน

ขอโทษนะครับคุณผี พวกกูพวกใครครับกูมาคนเดียวกูมองเห็นสิ่งที่เป็นมันอยู่ในสังคมนี้เปิดหาเปิดใจให้กว้าง ออกจากกะลา กูไปว่ามาเฟียของมึงตรงไหนครับกูหมายถึงผลประโยน์คือกระดูก โง่อย่าเสือกอวดฉลาดตีความให้แตกก่อนนะครับไอ้อ่อน
  • ถ้าฉลาดแล้วต้องถ่อยกัดคนดะกูขอโง่อย่างงี๊ดีกว่าว่ะ ไอ้สวะ
  • อาหารยี่ห้อยักษใหญ่เงินเยอะเป็นสปอนเซอร์งานหมาได้ ติดป้ายเต็มงานได้ ไม่มีใครด่า
    แต่มาเฟียจนกว่าเขางบน้อย จัดเองเป็นสปอนเซอร์ตัวเอง มันผิดด้วยหรือ

ผมขายอาหารหมา ไม่ได้ขายยาบ้า ผมขายสินค้าคุณภาพดีราคายุติธรรม ผมไม่ได้ขายอาหารเอาเปรียบผู้บริโภค
    โรงงานที่ผลิต เป็นโรงงานใหญ่และได้มาตรฐานที่สุดหนึ่งในห้าของประเทศไทย ไม่ใช่โรงงานห้องแถวเหมือนอาหารก๊อปปี้บางตัว

ผมค้าขายมีกำไรแล้วอยากทำอะไรตอบแทนแก่สังคมของตนเอง ไม่ทราบว่ามันผิดตรงไหน
  • เอ้าผมไปกัดใครครับเราพูดถึงกระดูก55 โอเคเค้าใจแล้วว่าโง่จริงเลียกระดูกต่อไปครับให้คนใช้สมองเค้าคุยกันนะครับจุ๊บๆ
  • พี่มาเฟียอย่าเพิ่งเข้าใจผิดนะครับ ผมไม่ได้มีเจตนาว่าพี่ยอมรับครับทุกคนทำเพื่อตัวเองทั้งนั้นและนับถือในความสามารถซ่ะด้วยซ้ำ ผมพูดถึงภาพโดยรวมที่เป็นอยู่นะครับรวมทั้งลิงค์ข้อความที่ส่งให้อ่านผมกำลังสื่อให้เห็นว่ามีคนดิ้นเพราะผลประโยชน์เหมือนจะดูดี แต่ดิ้นเพราะมีข้อความ4-5คอมเม้นท์ในตรงที่พี่ไม่อยากจะอ่านก็แค่นั้นเองครับ
  • สู้ต่อไปมาเฟีย เรื่องร้ายๆยังผ่านมาได้ ตอนนี้มีแต่เรื่องดีๆแล้ว อย่าไปสนใจเสียงไก่กาขี้หมาแห้งเลย ดีใจกะเบนซ์คันใหม่ด้วย :o046:
  • เจ้าของกระทู้ ตั้งประเด็นแล้วหายเลย ไม่ออกมาแสดงความคิดบ้างหรอครับ จากที่ดูสร้างID เพื่อทำให้วงการแตกแยกหรือป่าว อย่าให้มิตรภาพจากไปด้วยผลประโยชน์เลยครับ หันหน้าเข้าหากันเถอะใช้เหตุผลในการพูด ผมว่าโตๆกันหมดแล้ว เหตุผลน่าจะมีตามอายุของพวกท่าน

อยากฝากถึงเจ้าของกระทู้ จะแอบสร้างใหม่เพราะไม่อยากใช้ชื่อจิง หรือว่า สร้างใหม่เพราะเคยเป็นผีมาก่อน
    คุณสบายใจมากน้อยแค่ไหนที่สร้างกระทู้มาเพื่อให้คนกลุ่มนึงแตกแยกในสิ่งที่เค้ากำลังจะพัฒนาสังคมพิทบลูให้ดีมากกว่าที่เป็นอยู่ ผมเชื่อว่า การพัฒนาสังคมแต่ละอย่าง ย่อมมีบางแง่มุมที่แตกต่าง แต่พอวันนึงปรับความคิดเข้าหากัน สังคมที่แตกแยกจะกลับมาแนบแน่นมากกว่าที่เคย
  • นอนละครับหมดมุข ยินดีกับความสำเร็จของพี่ด้วยนะครับตามรอยพญาอินทรีย์ ผมจะบินตามตูดพี่ติดๆ ของจริงยังไงมันก็ของจริง ไม่ต้องโม้55
  • หากผมแปลเจตนาน้าผีผิดก็ขอโทษครับ เคยมีคนชอบกระแหนะกระแหนว่าผมจัดกิจกรรมเพื่อผลประโยชน์ตัวเอง ฟังแล้วหงุดหงิดครับ
  • ผมเห็นคนบางคนดิ้นพลาดๆ ยามเห็นผมประสบความสำเร็จก็ไม่เข้าใจว่าทำไม
    ผมประสบความสำเร็จเพราะทำงาน ไม่ได้ไปโกงใครเสียหน่อย
    บางคนเจอหน้ากันยกมือไหว้กัน แต่ลับหลังกลายเป็นหนังคนละม้วน
    ผมจึงไม่เชื่อว่าคนประเภทนี้จะจริงใจกับใคร คบได้ คุยได้ แต่อย่าไปสนิทมาก
  • มันตั้งใจจะทำให้ทุกคนแตกแยกกันครับรักกันเราอย่าไปเป็นควายให้มันจูงนะครับ
  • กลับมาอยู่ในประเด็นคำถามดีกว่าครับ ผมก็อยากอ่านความเห็นคนอื่นบ้าง

ขอบคุณที่จะไม่มีการด่ากัน ไม่มีการใช้คำหยาบนะครับ
  • อยากรู้จักใครomgที่ตั่งกะทู้ล่อเป้าเขี่ยให้เขาทะเลาะกันป่ะ ผีก้อจังเลียไม่เลิกเค้าย้ายบ้านกันไปแล้วจะด่าพวกเขาเพื่อไรมันทะแม่งๆๆยังไงชอบกลหรือผุ้ใหญ่บ้างคนชอบระแกเด็กหว่า5555555
  • แล้วบอกเว็บฮาร์ดคอร์ แต่พอถึงเวลา มาเป็นผีไม่ก็สมัครIDใหม่มากวนตีน ของงี้แม่งรู้อยู่แก่ใจ

วันนี้คติประจำใจเสนอ "ดีชั่วอยู่ที่ตัวทํา สูงต่ำอยู่ที่ทําตัว"
  • ผมก็มั่นใจว่ากระทู้นี้ตั้งใจให้ผมมาตอบ เพราะรู้ว่าผมจะตอบสไตล์ไหนครับ
  • ผีเลียแปลว่าชมจากใจจริงครับ เพราะไม่ได้ login ไม่อยากได้หน้า แต่ผีที่มากระแนะกระแหนแขวะ เค้าเรียกจังไรครับ
  • อยากให้คนศรัทธาต้องทำเอง ไปปล้นเอาจากคนที่เค้ามีอยู่แล้ว ด้วยการโจมตี ดิสเครดิต ไม่ได้หรอกค่ะ ถึงเป็นแค่คนเลี้ยงพิตธรรมดาๆก็ไม่ได้โง่ คนเหมือนกัน
  • ผมตั้งใจทำบอร์ดนี้มาให้ทุกคนใช้ร่วมกัน แต่อย่างสร้างสรรค์ แต่เมื่อมีคนจ้องมาทำลาย ผมก็จำเป็นต้องออกมาปกป้อง ถึงมันจะเป็นบ้านสมมุติในโลกไซเบอร์ก็ตาม แต่หากเราใช้มันอย่างสร้างสรรค์มันก็มีประโยชน์

คนที่ไม่ชอบผม ง่ายที่สุดก็คืออย่ามาเล่นที่นี่ ผมไม่ได้ห้ามให้ใครมาเล่น แต่ถ้ามาเล่นแล้วไม่มีความสุข มันก็เหลือทางเลือกเดียวคือไปจากที่นี่เสีย ต่างคนต่างอยู่ ต่างคนต่างทำในสิ่งที่ตัวเองมีความสุข โดยไม่เบียดเบียนกันและกัน บ้านใครใครก็รัก ผมไม่เคยไปรบกวนใคร มีแต่คนมาหาเรื่องผมมากกว่า ดังนั้นถึงเวลาที่ผมต้องปกป้องบ้านของผมแล้วเช่นกันครับ
  • อยากให้ไปนั้งดูระบบและศึกษางานสมาคมพัฒนาสุนัขแห่งประเทศไทยที่เค้าจัด เพื่อได้ความรู้อะไรดีๆกับมา
    การประกวดคือธุรกิจ คือความภูมิใจของเจ้าของ คือมาตรฐานของแต่ละสายพันธุ์ แต่เสร็จสิ้นการประกวด
    ทุกคนจับมือกันอย่างมิตรภาพและยินดีกับผู้ชนะ เพราะเค้าเคารพในกติกาและกรรมการ ถ้าทุกคนทำได้
    แล้วค่อยศึกษาหาความรู้พัฒนาตนเอง ต่อไปก็มาพัฒนาหมาของตน วงการบ้านเราก็จะดีขึ้นมากกว่านี้หลายเท่า
    ไอ้ตัวผมเองก็ยังไม่เก่ง เอาใจช่วยทุกท่านครับ :m75:
  • มันมีคนไม่กี่คนหรอกครับที่ไม่พยายามปรับตัว และผมทำนายไว้ล่วงหน้าเลยว่า อีกแค่ปีสองปีเท่านั้น
    คนกลุ่มนี้ก็จะกลายเป็นตำนาน คือโดนลืม เพราะมัวจมปลักอยู่กับอดีตจนตามชาวบ้านเขาไม่ทัน ฮ่าๆๆๆ

ก่อนจะพัฒนาหมา พัฒนาจิตใจ พัฒนาความคิด ปรับปรุงพฤติกรรมตนเองก่อนดีไหม
    ก่อนจะคิดทำเพื่อส่วนรวม เลิกเห็นแก่ตัว เลิกอิจฉาริษยา ฝึกนิสัยเสียสละของตนเองให้ได้ก่อนดีไหม

ผมฟังคนมาก็เยอะ เห็นพฤติกรรมคนมาเยอะ บางคนพูดดี วิสัยทัศน์ดี หลักการดี แต่การกระทำมันตรงข้ามครับ
    คนบางคนพูดมาทั้งชีวิตว่าจะทำนั่นทำนี่ มีโครงการดีๆเต็มไปหมด แต่ยังไม่เคยมีผลงานอะไรที่เป็นรูปธรรมสักอย่าง
    ตอนนี้ผมไม่รู้หรอกว่าใครจะทำอะไร ใครจะโม้อะไร จะมีงานที่ไหน เพราะช่วงนี้ผมวุ่นวายกับการทำมาหากิน
    เวลาแต่ละนาทีผมมีค่ามาก ผมอยากจะเอามันไปใช้ประโยชน์อย่างคุ้มค่ามากกว่ามาทะเลาะกันเรื่องหมาครับ

ยังยืนยันว่าบอร์ดนี้ไม่ยังเป็นบอร์ดของคนจริงเป็นพื้นที่สำหรับการเรียรรู้อยู่เสมอครับ
  • จุดมุ่งหมายเดียวกันสำคัญที่รถโดยสารและคนขับ ผู้โดยสารจะเป็นผู้ตัดสินและพิจารณาเองว่าจะไปถึงแบบ เบริด์ๆหรือถึงก็ช่างไม่ถึงก็ช่าง ครึกๆครักๆ
  • ขอบคุณคุณมาเฟียและเพื่อนพ้องน้องผี กับความคิดเห็นไม่ว่าจะสร้างสรรหรือไม่ก็ตาม ทุกคนมีสิทธิ์แสดงความคิดเห็นส่วนตัว ขอแต่เพียงอยู่บนพื้นฐานของเหตุและผล

กับคำถามทั้ง 4 ข้อ ผมแค่อยากได้ความคิดเห็นแค่ว่า พร้อมหรือไม่ ประกวดเพื่ออะไร อะไรคือคำว่าน้ำใจนักกีฬา
    ทั้งหมดทั้งปวง คงวนอยู่กับปัญหาเดิมๆ ปัญหาที่เรียกว่า "คน"

ในเมื่อยังไม่เข้าใจสิ่งที่เป้นมาตราฐาน การประกวดย่อมเป็นบ่อเกิดของความขัดแย้ง เพราะทุกคนคิดแต่ว่า "ตัวกู ของกู" ดีที่สุด แพ้ไม่ได้ หากเป็นเช่นนั้น ก่อนจะเริ่มเข้าสู่ระบบสากลให้ได้จริงๆ ควรเริ่มต้นจากการขวนขวยหาความรู้ใส่ตัว ให้เข้าใจว่าอะไรคือสิ่งถูก อะไรคือสิ่งผิด จะได้วิเคราะห์ถูกว่า สุนัขของเราเหมาะหรือไม่ที่จะส่งเขาประกวด

รอความคิดเห็นเพิ่มเติมอยู่นะครับ

ขอแว็ปไปตาม link หน่อยนะครับ ผมชอบความคิดเห็นคุณกอล์ฟบางส่วน แสดงว่าเป็นอีกหนึ่งคนที่มีความรู้ความเข้าใจที่ดีอีกคนหนึง
  • คนที่ไปงานก็เห็นส่วนมากคอกใหญ่และมีชื่อเสียงทั้งนั้น จะโดนล้างสมองอะไรยังไงผมไม่รู้ แต่ผมมองว่าเป็นการเริ่มต้นที่ดูดีกว่าทุกๆงานที่มีการพูดคุย
    และขอให้กลุ่มคนพวกนั้นจงผลักดันให้ไวที่สุด เพราะรู้สึกว่าวงการนี้มันเริ่มเขว้งเพราะขาดผู้นำที่มีประสิทธิภาพ อย่าเป็นไฟไหม้ฟางนะครับ