ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

เงื่อนไขการเป็นจ่าฝูง(ถามผู้รู้)
  • ตอนนี้ลูกชายอายุ 3เดือนกว่าๆ อยากทราบว่าพอจะฝึกได้มั้ยคะ

เวลาสั่งอะไรเค้าจะไม่ค่อยฟังเลย ถ้าไม่มีขนมจะไม่ทำเด็ดขาด เวลาเล่นก้จะเล่นแรงๆงับแรงๆ

แต่ถ้าดุทำท่าจะลงโทษก้จะหยุด แล้วมองหน้าเรา แล้วก้เห่าสู้เหมือนท้าทายเรา

เหมือนว่าไม่เคยกลัวเราเลย และเหมือนว่าเรายังไม่ได้เป็นจ่าฝูงที่มันต้องกลัว

เวลาเดินในสายจูงหรือวิ่งเล่น ก้จะไม่ฟังเรา จะแวะตามทาง และกินเศษอะไรก้ตามที่ตกอยู่ที่พื้น

ชอบกินไม้ กินเศษหิน แทะประตูไม้ ห้ามก้ไม่ฟัง เห่าสู้ เห่าเถียง ดื้อ ทำลายข้าวของ

กัดรองเท้า ขับถ่ายไม่เป็นที่ เรี่ยราด มีวิทีจัดการกับปัญหาเหล่านี้กันอย่างไรบ้างคะ

_/\_ ขอบคุนล่วงหน้าค่ะ ทุจ้า _/\_
  • http://www.freedom-books.com/web/product.php?id=2&cat=4&subcat=7&langsel=th

หาซื้อหนังสือของ ซีซ่าส์ มิลาน เก็บไว้เลยครับดีมากมาย
  • สามเดือนฝึกได้ครับแต่ต้องฝึกแบบเชิง+ห้ามตีหรือทำให้กลัวไม่เช่นนั้นจะหายกลัวยากมากต้องซื้อความใว้ใจของหมาด้วยใจเจ้าของถ้าหมาใว้ใจสั่งอะไรก็ทำแต่ก่อนอื่นต้องให้มันรู้ว่าเราต้องการอะไรไม่อยากให้ทำสั่งคำว่าไม่ถ้าต้องการก็ดีพร้อมกับให้รางวัลใช้น้ำเสียงให้ถูกต้องในการสั่งตัวนี้ตอนที่ถ่ายใว้ประมาณ3เดือนกว่าๆ
  • :063: :063: :063:
  • สุดยอดครับเก่งครับ
  • ฝึกอย่างใจเย็นถ้าอารมเสียก็หยุด ทำบ่อยๆลูกหมาอย่าฝึกนาน15นาทีต่อครั้ง

• ตาม ที่พี่ วุฒิ กล่าว เลยคับ อย่า เครียดเกินไป ลูกสุนัข เขาวัยกำลังซน คับ ค่อยเป็นค่อยไป
    ดีที่สุด
    การฝึก สุนัข ด้วยตัว เอง สิ่งที่ดี ที่สุด คือพยายาม เก็บเกี่ยวข้อมุลจาดหลายท่าน
    ที่ฝึกหมา เอามาหยิบนี้นิดหยิบนั่นหน่อย ประกอบกับเราหา หนังสือมาอ่าน
    ไม่นาน คับเดี๋ยว ก้อ เก่ง
    การฝึกไม่จำเป็นต้องตั้งเป้าฝึกอะไรจิงจัง แค่ใช้ชีวิตประจำวันตอบดต้ธรรมดาก้อถือเป็นการแบบ
    สบายๆๆ คับ

โชคดีสนุก กับการเลี้ยงสุนัขนะคับ :013:

image
    ไฟล์แนบ
    100_2270.JPG 123K
  • @woot สวัสดีค่ะพีเก่งมากๆๆเลยฝึกน้องหมามีเทคนิคใงบ้างค่ะอยากให้น้องหมาทำได้แบบนี้มั้งจังเลย

ต้อนนี้น้องหมา 3 เดือน 8 วันเจอปัญหาเดี่ยวคุณ seescape เลยค่ะขนาตัดไหม คุณหมอยังต้องฉีดยาให้ซึมเลยค่ะช่วยแนะนำด้วนนะค่ะ ขอบคุณลวงหน้า ถ้าเป็นไปได้อยากเห็นน้องหมาตัวนี้ก่อนหน้าที่จะทำตามได้แบบนี้นะ(กำลังเริ่มฝึกนะ) =D> =D>
  • ว่าแล้ว อาจานดี้ต้องมาตอบ อิ อิ/0108
  • ถึงพี่ tee_mustang หนังสือซีซ่า เนื้อหาดีไมคับพี่ คือผมกำลังจะตัดสินใจซื้อคับ

ขอข้อมูลหน่อยคับ แนะนำด้วยคับ ^^
  • ไม่อยากติดสินบน หมาด้วยขนมงะค่ะ ฝึกแบบไม่มีขนมได้หรือเปล่าคะ Thxจ้า
  • ระดับแชมป์ ทั่วโลก ฝึกด้วยขนมก่อนล่ะคับ คุณน้อง

tutie
  • ผมก็เป็นคนหนึ่งที่ไม่ฝึกหมาด้วยขนมครับ แต่จะขออธิบายเป็นข้อๆจากประสบการณ์ของผมก่อนนะครับ

1. ฝึกเชื่อฟัง ก็ฝึกเวลาที่เราเล่นกับเค้านั้นล่ะครับเช่น สั่งนั่ง นอนหงาย อย่าไปฝึกเอาแบบจริงจังเหมือนคนเค้าไม่รู้เรื่อง
    2. ต้องเข้าใจอายุของเค้าช่วงนี้ชอบเล่นและเล่นแรงด้วย
    3.ฝึกให้เค้าหยุดด้วยคำสั่ง เวลาที่รู้สึกว่าเค้าเล่นแรงเกินไป
    4.หมาอายุประมาณนี้น่าจะเยี่ยว ขี้ เป็นที่เป็นทางได้แล้วนะครับ
    5.การทำลายข้าวของต่างๆ รองเท้าห้ามไม่ได้ครับบอกตามตรง คุณควรจะมีความรับผิดชอบ เก็บไห้พ้น ไม่เป็นที่ล่อตา ล่อใจ หรือเวลาเห็นกำลังกัดแทะอยู่ก็ต้องตีครับทำโทษ แต่วันใหม่มันก็ลืมครับเชื่อผม ทางที่ดีควรเก็บให้พ้น ฮ่าๆๆ (ของผมโดนเยอะกว่านี้อีก ฮ่าๆๆ)
    6. เวลาเดินเล่นในสายจูงก็เป็นธรรมดาที่จะแวะนั้น แวะนี่เพื่อที่จะดมกลิ่นต่างๆ(จมูกสุนัขจะมาเป็นอับดับหนึ่งในเรื่องการรับรู้ และสำผัส) เราก็กระตุกสายจูงเบาๆพร้อมกับคำสั่งว่า ไม่ หรือ มา
    7.ทำไมสุนัขถึงเห่า ขู่ เวลาที่จะตี หรือทำโทษ แสดงว่ามันยังคลางแคลงใจในความเป็นจ่าฝูงของคุณครับ คุณจะต้องจัดการให้มันเข้าใจโดยด่วน ฮ่าๆๆ
    8.ต้องให้เค้ารู้ว่าเค้าอยู่ในละดับใหนในครอบครัว อันนี้สำคัญหากมันรู้สึกว่ามันกำลังเป็น ลวกเพ่....คุณอยู่ล่ะก็ ฮึ ฮึๆๆ ยุ่งแน่
    9.เรื่องการทักทายแบบดีใจเช่นกระโดดเกาะบ้าง วิ่งดีใจมาแทะมือบ้างเวลาหลังเราเลิกงานเจอกันที่บ้าน พวกนี้ล้วนทำให้เกิดบาดแผล ตามแขน ตามตัว เราต้องห้ามเช่น สั่งให้นั่ง หรือนอนหงายจากนั้นค่อยทักทายกันด้วยการเกาท้อง หรือลูบหัวฮ่าๆ
    (ขอเสริมจากข้อที่เก้าอีกนิดครับ คือเคยเจอมาแล้วในเรื่องนี้ตอนนี้ของคุณแค่3เดือนยังเด็กอยู่เวลาดีใจกระโดดเกาะอาจไม่ค่อยเจ็บ แต่อนาคตครับโตกว่านี้มีหวังคุณหงายท้องแน่ๆขอบอก ควรเริ่มจากตอนนี้)
    10.ว่าด้วยเรื่องขนม ผมจะแบ่งให้กินเฉพาะหลังเล่นเสร็จหรือฝึกเสร็จ คือเวลาที่นั่งอยู่ในบ้านดูทีวีด้วยกัน หรืออ่านหนังสือ เวลาผมกินขนมมันจะชอบวิ่งมาขอกินด้วย เราก็แบ่งนิดหน่อยพอให้มันดีใจบ้าง เดี๋ยวเสียนิสัยในการกิน และเป็นการเชื่อมสัมพันธ์ระหว่างกันด้วยครับ (สำหรับหมาผมเรื่องกินเรื่องเล็ก แต่ไม่ได้กินเรื่องใหญ่ ฮ่าๆๆ)

และสุดท้ายเรื่องเวลา ทุกอย่างต้องอาศัยเวลาครับไม่ใช่ปุ๊บปั๊บได้เลย มันไม่ได้ตั้งโปรแกรมไว้ใจเย็นๆ(คุณจะต้องฝึกมันจนตายกันไปข้างหนึ่งเลยล่ะครับนี่คือความจริง)ก็เหมือนชีวิตคนเรานี่แหละครับ เรียนเท่าไหร่ก็ไม่จบ.
    (ที่สำคัญคุณต้องสัมผัสมันด้วยพลังที่มั่นคง เข้มแข็งของคุณครับ สุนัขมันสามารถรับรู้ได้)
  • หมายิ่งดื้อยิ่งฉลาด ผมไม่ค่อยห่วงหมาดื้อ แต่ผมกลัวหมาขู่เจ้าของครับ
    หมาดื้อฝึกได้ แต่หมาหวงของปราบยากกว่าเยอะครับ
  • ค้นดูกระทู้เก่าๆดู มีเกี่ยวกับเรื่องพวกนี้เยอะเลย ไม่ยากเกินไปหรอก ให้เวลากับมันเยอะหน่อยล่ะ
  • ของแบบนี้ คิดว่าต้องใจเย็นๆนะคะ
    ในความคิดของจอยนะ เราต้องเป็นทั้งเพื่อนและเจ้านายกะเค้า
    ตอนนี้เค้าอาจจะยังไม้ไว้ใจ เราต้องทำให้เค้าเชื่อใจและไว้ใจให้ได้
    จะเอาใจช่วยนะคะ ค่อยๆสอนค่อยๆดุเค้า อนาคตจะต้องดีขึ้นแน่นอนค่ะ
  • ฝึกทีแรกต้องใช้ขนมเป็นตัวกระตุ้นก่อนครับเดี๋ยวนี้6เดือนแล้วไม่ต้องใช้แล้วครับสั่งก็ทำ
    การฝึกเชิง-ใช้กับหมาที่ไม่เอาอะไรเลย
  • ขอบคุณ คุณwoot มากครับ พึ่งฝึกหมาตัวแรก แล้วก็ทำได้ดีคับแม้จะนานซักนิด THx
  • ขนมควรใช่เป้นแบบไหนดีครับ หรืออาหารเม็ดที่เค้าทาน