ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

• จั่วหัวเป็น ภาษา ปะกิด ใครอย่าหาว่าผมกระแดะ ผมแค่อยากให้เกียรติคนที่เขียนหัวข้อนี้ ซึ่งเป็นฝรั่งที่มีประสบการณ์ในการบรีดหมามานาน และในปัจจุบันนี้ นับเป็น 1 ในกรรมการที่เป็นที่ยอมรับมากที่สุดคนหนึ่งในยุโรป

ท่านกล่าวไว้ มีเนื้อหาใจความที่สำคัญว่า

หากเราพิจารณาการเริ่มต้น ยืน และเดินได้ของลูกสุนัขกลุ่มหนึ่ง (พันธุ์เดียวกัน หรือ อยู่ในกลุ่มที่ ใกล้เคียงกัน) เราจะพบว่า ลูกสุนัขที่สามารถยืน และเดินได้ในวัยที่เด็กกว่า เมื่อเติบโตขึ้น จะมีการเคลื่อนไหวที่ดีกว่า สมบูรณ์กว่า

ท่านกล่าวว่า จากการเฝ้าสังเกตสุนัขที่ท่านบรีด ในปัจจุบัน เทียบกับลูกสุนัขในอดีต เมื่อ 15 ปีที่ผ่านมา ท่านพบว่า อายุที่เริ่มยืนและเดินได้ของลูกสุนัข เด็กลงเรื่อยๆ และเป็นที่ชัดเจนว่า สุนัขของท่านในปัจจุบัน มีการย่างก้าว การเดินวิ่ง ที่ดีกว่าสุนัขในอดีตมาก และมีแนวโน้มในการพัฒนา เป็นไปในทิศทางตามที่ท่านได้กล่าวไว้

ผมคิดว่า จุดนี้ มีประโยชน์ที่ผมอ่านเจอแล้วน่าจะนำมาพูดคุยกัน
    ผมเชื่อว่า สิ่งที่ท่านกล่าวมา มีเหตุผลสนับสนุนทางวิทยาศาสตร์ที่น่าเชื่อได้ว่า ลูกสุนัขที่มีโครงสร้างที่ถูกต้อง มีมุมขาหน้า-หลัง ที่ถูกต้อง มีพัฒนาการของกล้ามเนื้อที่ดี จะสามารถ ยืน และเดินได้ เร็วกว่าลูกสุนัขที่ไม่มีคุณสมบัติตามที่กล่าวมาข้างต้น

ลองสังเกตลูกหมาในครอกของเราดูนะครับ ว่าเป็นไปตามที่ผมเอามาเล่าไหม

ผมดูลูกหมาแต่ละตัวในครอกของผม แต่ละตัว ที่มีการยืน เดิน วิ่งที่เร็วช้าต่างกัน ก็พบว่า เมื่อโตมา เป้นไปตามข้อสังเกตข้างต้นครับ

ปล. ขอโทษจริงๆครับ ที่หาต้นตอของบทความชิ้นนี้ไม่เจอเสียแล้ว หากเจอเมื่อไร ผมจะนำมาให้เครดิตท่านทันที

image
    ไฟล์แนบ
    WESTMINSTER DOG SHOW.jpg 151K
  • ได้คุณต้นมาช่วยให้ความรู้เชิงวิชาการ ผมว่าจะช่วยกระดับบอร์ดนี้ให้ดียิ่งๆขึ้น
    ขอบคุณมากๆครับ
  • แบ่งปันกันครับพี่มาร์ค

ดูไป ถ้ามีผี โผล่มาด่าอีก เดี๋ยวโพสอีกกระทู้ !!!

ฮา...................
  • ขอไปแล้ว ให้พี่ท่านหนึ่งประสานไปทีกระทรวงเรื่องขอเช็คไอพี
    แต่ช่วงนี้มันเปลี่ยนตัวรัฐมนตรี หน้าห้องคนเดิมหมดวาระแล้ว
    ไม่งั้นวันสองวันรู้ผลเลย เสียดายจริงๆ ไม่งั้นมีเฮแน่ๆ

ถ้างานนี้จับตัวไม่ได้ คงมีคนเลียนแบบเพียบ เว็บนี้คงเละแน่นอน
    ผมยังรอคำขอขมาจากมันอยู่ ไม่อยากกระชากหน้ากากใครโดยไม่จำเป็น
    ชอบคนนิสัยนักเลง ทำผิดกล้ารับผิด คนเราอารมณ์มันพาไป ผมโกรธใครไม่นาน
    แต่ถ้าทำผิดแล้วไม่สำนึก มันก็ยิ่งทำให้โกรธจัด ผมก็จำเป็นต้องปกป้องศักดิ์ศรีครับ
  • สอบถามพี่ต้น การเริ่มหัดยืน หรือเดินของสุนัขนั้น อยู่ระหว่าง 15-18 วัน คือปกติ หรือไม่ครับ
  • ถ้าเดินได้ในวันที่ 15-18 ถือว่าเร็วมากครับผม
    ถ้าเริ่ม หัดยืน ในวันที่ 15 - 18 ถือว่าเร็วครับ
  • บางครั้ง ก็ต้องมีการให้บทเรียนกันบ้าง ซึ่งผมว่า ถูกต้องแล้วครับพี่มาร์ค
    ผมเห็น พี่ ทั้งอบรม อดทน ขอร้อง ดุด่าไปแล้ว ยังไม่หยุดอีก มันก็ต้องให้ได้เจอของจริงบ้าง
    พูดจริงๆ ผมไม่เคยนึก ว่าจะยังมีคนที่ไม่รู้เรื่องพวกนี้อีกว่า เดี๋ยวนี้เค้าตามกันง่ายแค่ไหน
    หรือต้องเอาคนไปเคาะประตูบ้านมัน "สดๆ" ถึงจะเข้าใจ...
  • ขอบคุณครับ รบกวนสอบถามอีกนิดนะครับแบบนี้ขึ้นอยู่กับการเลี้ยงดูหรือไม่ครับ การให้อาหาร สภาพแวดล้อม และสถานที่นอนของลูกสุนัข มีผลกับการเดินช้าเดินเร็วมั้ยครับ ส่วนตัวแล้วผมปูพรมแบบที่หาซื้อได้ทั่วไปให้ลูกสุนัข ซักตากแดด เปลี่ยนทุกวันครับ
  • ไม่อยากไปแจ้งความ รำคาญครับ เราไม่ได้มีเวลามากขนาดนั้น
    แต่การใช้เส้นบ่อยๆ ก็ไม่ดีอีก กลายเป็นเราเรื่องมาก
    พอเรามีเรื่องใหญ่ๆ เดือดร้อนจริงๆ เราก็เสียโอกาส
    ถ้าเลือกจบแบบง่ายก็ยอมมาโดยตลอด พี่คิดเสมอว่าเรื่องหมามันขำๆ
  • ในแนวทางของผม พันธุกรรม มีส่วนต่อลักษณะภายนอกของสุนัข เพียง 40% ในขณะที่ผมให้น้ำหนักไปที่สภาพแวดล้อม มากถึง 60% ครับ

เนื่องจาก หากเรามีลูกสุนัขที่มีพันธุกรรมที่ดี แต่ขาดการเลี้ยงดู เอาใจใส่ ทั้งในเรื่องที่อยู่ และอาหารอย่างถูกต้อง ลูกสุนัขก็จะไม่สามารถแสดงออกถึงลักษณะทางพันธุกรรมที่ดีได้ครับ

อาหารที่ดี จำเป็นจะต้องมีสารอาหารที่สมดุลย์ เป็นไปตามความต้องการของเค้า ตามพัฒนาการ ตามวัยของเค้า
    สถานที่นอน ที่อยู่ ไม่ควรจะลื่นครับ ควรจะแห้ง เงียบ มืด และเย็น

ปัจจัยเรื่องสภาพแวดล้อมทั้งหมด ส่งผลต่อการยืน และเดินได้ เร็วช้าของลูกสุนัขโดยตรงแน่นอนครับ
  • เป็นความรู้ที่ดีเี่ยี่ยมครับ ขอขอบคุณพี่ต้นที่ช่วยแบ่งปันความรู้ครับ ขอบคุณครับ
  • ลองดูภาพประกอบนะครับ อันนี้ คอกอนุบาลที่บ้านผม เด็กๆ อายุ 60 วันครับ

คอกอนุบาลของเค้า หน้าตารวมๆ จะเป็นแบบนี้ครับ อยู่ในห้องแอร์ครับ

image

ถ้ามองจากมุมสูงหน่อย จะเห็นว่า ที่พื้นผมปูยางกันเปื้อนไว้ ไม่ให้เค้าลื่นนะครับ

image

ในกล่องที่เค้านอน ด้านใน จะมืด ที่สุด แน่นอน เค้าชอบที่จะเข้าไปนอนในนั้น

image

ในห้องแอร์ ก็จะเงียบ ไม่มีใครไปรบกวนเค้า ลูกหมา เค้า่จะนอน วันละ 20 ชั่วโมงขึ้นไปครับ ปล่อยเค้านอนไป

image

ลองดูครับ เผื่อได้ไอเดียอะไรบ้าง
    ไฟล์แนบ
    Hut 1_resize.jpg 201K
    Hut 2_resize.jpg 299K
    Hut 3_resize.jpg 180K
    Hut 4_resize.jpg 116K
  • ดีครับ สุดยอดเลย ในที่นอนมีเศษผงๆเขาเรียกว่าอะไรอะคับ เหมือนเมืองนอกเลยคับ
  • บลูด็อกน่ารักดีคับ
  • พี่ต้น ขออีกเยอะๆเลยข้อมูลแบบนี้ชอบครับ ถึงว่ามีน้องผมคนนึงชอบชมพี่ต่างๆนาๆ
    พี่มาร์ค ทำถูกแล้วครับ
  • สนใจ ไอเดียนี้ครับ ต้องขออนุญาตพี่ต้นเอาแบบนี้ไปต่อเติม ทำใช้เองบ้างนะครับ

อยากรบกวนสอบถามด้วยว่า ขนาดตามในรูปนี้ สามารถอยู่ได้กี่ตัว และช่วงอายุตั้งแต่เท่าไหร่ถึงเท่าไหร่ครับ ขอบคุณครับ
  • เห็นกระทู้สาระแบบนี้แล้วมีความสุขจัง
    แต่หงุดหงิดกับพวกขยะทางอารมณ์จัง
    ไม่รู้ เมื่อไรมันจะหมดไปเสียที
  • ความรู้แน่น ผมเด็กใหม่ ขอบคุณที่นำสาระมาฝากกันครับ
  • ตัวอะไรอ้วนๆปุ๊กลุ๊ก น่ากอดจริงๆ
  • ขี้เลื้อย ทำให้ขนขาวสะอาดและดับกลิ่นชราย...มะพี่ต้น
    ขอเทคนิคการเปิดปาก เวลาตรวจฟันหน่อยครับพี่ :o071:
  • ผมเห็นที่ตามร้านเพดชอปจะมีพวกเศษไม้อัด นี่ก็สามารถ
    ใช้แทนกันได้ใช่ไหมครับพี่

แต่กล่องแบบนี้เป็นไอเดียที่ดีเลยครับ
  • คนคุณภาพช่วยยกระดับสังคมให้ดีขึ้น .. :063:
    เลี้ยงอย่างเข้าใจ เลี้ยงอย่างตามมีตามเกิด คุณภาพที่ได้ก็ต่างกัน
    เสียเวลาศึกษาสักนิด สิ่งที่ได้รับคุณค่ามหาศาล.. :m75:
  • ถ้ามีลูกหมาจะทำบ้าง ขอบคุณคร่า
  • ได้ไอเดียดีๆอีกเพียบเลยนะพี่ต้น
    ชอบกล่องใส่ลูกจังเลยพี่
    วันหลัวว่างๆสอนวิธีเริ่มเข้าสายจูงกันมั่งนะ
    ดีใจจังที่พี่ต้นจะหันมาเล่นบูลลี่แล้ว
    ผมยังชอบคำนึงที่พี่บอกคือ"จะจูงหมาใหญ่ไม่เห็นต้องใช้โซ่ใหญ่ตามไปด้วยเลย
    พี่จูงใช้แค่เชือกเท่าข้อดินสอ"แล้วก็เป็นอย่างนั้นจริงๆนะ

@พี่ตี๋ลองสูตรผมไปใช้ดิพี่มันตาโกลผสมเอฟวันไม่ต้องใส่อย่างอื่นเลยสูตรนี้เด็ดจริงๆ
  • พี่ต้น อย่าติดใจบูลลี่จนลืมบูลด๊อกหล่ะค๊าบบบบบ
  • ภาพที่ลง นำไปใช้ได้ตามสะดวกเลยครับ ไอเดียพวกนี้ ถ้าคิดว่ามีประโยชน์ ก็นำไปใช้ได้เลยครับ

เรื่อง ขี้เลื่อย มีคนตอบแทนผมแล้วว่า มันทำให้น้องเค้าหลับสบาย นุ่มๆ อุ่นๆ และ แห้งตลอดเวลา
    ถ้าเค้าฉี่ หรืออึ เลอะเทอะ ก็แค่ตักออก เปลี่ยนใหม่ครับ
    ขี้เลื่อยตามร้าน Pet Shop ก็ใช้ได้ครับ ผมก็ใช้แบบนั้นครับ ขอให้เลือก แบบที่เป็น ชิ้นๆ อย่าให้เป็น ผง มากนะครับ
  • เอร่อ... ไม่มีใคร คุยเรื่อง การเดินได้ ของลูกหมาเลยแฮะ... ฮ่า ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ
  • ขอถามพี่ต้นหน่อยครับ
    ว่าด้วยการเดิน พี่ต้นเลือกหมายังงัยครับโดยดูจากการเดิน
    ที่พอมองปุ๊บแล้วรู้ว่าตัวนี้มีแววแน่
  • จากที่ฝรั่งเขียนเอาไว้นะครับ เค้าบอกว่า ให้เราดู ตัวที่มัน เดินได้เร็วกว่าเพื่อน นั่นแหล่ะ ตัวนั้น พอโตมา มันจะเดินดีที่สุดในครอก
    ผมว่า มันมีแนวโน้มที่จะถูกต้องสูง เพราะ ถ้าหมาที่มีโครงสร้างดีทและ ถูกต้อง ทั้งในเรื่องมุมหัวไหล่ มุมขาหลัง ลักษณะ ความแข็งแกร่ง และปริมาณของมัดกล้ามเนื้อ จะทำให้เค้าสามารถยืนได้เร็วกว่าหมาตัวอื่นๆในครอกเดียวกัน หรือในช่วงอายุเดียวกันครับ
  • คุณ tony mumta ผมว่านะครับ พี่เขาจะเป็นแรงสัมคันช้วยผักดันขับเครื่อนที่ดีที่สุดอีกคนครับ ขอชมเชย
  • อยากได้เทคนิคการจูงการควบคุมหมาประกวดจังเลยครับพี่ อยากให้พี่ทำเป็นวีดีโอสอนด้วยครับ แล้วไม่ทราบว่าโซ่จูงประกวดเอาพิตบูลเวลาจี๊ดๆอยู่รึเปล่าครับเพราะเส้นเล็กนิดเดียวเองครับ ขอบคุณครับสำหรับความรู้ต่างๆขอเก็บความรู้ด้วยคนน๊ะครับ
  • สาระดีๆ แบบนี้ขออนุญาตแชร์นะครับ
    วงการพิทบูลและบูลลี่จะต้องก้าวไป
    อีกขั้น ถ้าได้มืออาชีพอย่างคุณต้นมาชี้แนะ
  • มีคุณต้นมาช่วยปันความรู้บ้าง ก็คงเบาไปเยอะ ผมตอบคนเดียวเป็นส่วนมากมานานพอสมควรแล้ว คนคงเบื่อแล้ว ฮ่าๆๆ
  • เทียบกับพี่มาร์ค ผมคงห่างไกลอีกเยอะครับ ผมแชร์ในส่วนที่คิดว่าผมรู้ และได้ลองมาแล้วว่ามันโอเค ก็มาแบ่งปันกันตามประสบการ์ครับ

โซ่จูงประกวดนี่ มันก็ แข็งแรงมาก ๆ ๆ ๆ นะครับ ผมจูง Bullmastiff น้ำหนัก 60+ Kg ก็เอาอยู่ เวลาที่เค้าดื้อๆ
    จะบอกว่า โซ่ ยิ่งเส้นเล็ก มันจะยิ่ง คม มาก แรงกด มันมากกว่าเส้นใหญ่ครับ ถ้าดึงเนี่ย ผมว่าไม่ขาดคามือ แน่นอน ไม่นิ้วพี่ ก็ไหล่พี่แหล่ะ หลุดก่อน ไม่ก็ สายจูง แต่ถ้า เราล่ามไว้แล้วเค้า กระจาก คือไม่มีการผ่อนแรงเลย อาจจะมีสิทธิ์ขาดได้ครับ ที่เจอมาคือ ห่วงยืด เท่านั้นเองครับ
    แต่ทั้งนี้ ผมว่า การฝึกการควบคุม อารมณ์ ของหมา เป็นเรื่องสำคัญกว่าการใช้อุปกรณ์ ในการ เบรคเค้าให้เอาให้อยู่ นะครับ เพราะถ้าเค้าไม่ฟังเราแล้ว โซ่ ก็เอาไม่อยู่นะ

จะว่าไป ผมก็ยังไม่เคยลองนะครับ แต่เท่าที่เคยได้ยินกันมา เราไม่เคยเจอปัญหาว่า โชคเชน "ขาด" เลยครับ

พี่มุ อย่าเรียกว่า "มืออาชีพ" เล๊ย... ผมยังใหม่ๆ ซิงๆ เลยครับ

เรื่องการจูงประกวด ถ้าอยากเรียนรู้ ผมยินดีมากครับ พวกเราที่อยากเรียน รวมตัวกันแล้วนัดกัน พาหมาของตัวเองมาด้วย ก็ลุยได้เลยครับผม
  • ที่ว่าอยากให้พี่ทำเป็นวีดีโอสอนก็เพราะว่าไม่มีเวลามากและอยู่ไกลครับ จริงๆแล้วไม่ได้คิดจะประกวดอะไรหรอกครับ แต่เห็นว่าคนที่จูงหมาประกวดควบคุมหมาได้ดีมากน่าจะมีเทคนิคที่ดีมาก เลยอยากรู้ไว้เพื่อควมคุมหมาของตัวเอง ถ้าพี่จะทำเป็นซีดีจำหน่ายก็ได้นะครับ ผมคิดว่าการควบคุมหมามันสำคัญ
  • อย่างนี้เอง นานๆมาทีมีสาระให้อ่านดีจังเลยครับ ช่วงนี้ไม่ได้ติดตาม เข้ามารู้สึกได้ถึงกลิ่นอายควันดินปืน

เพิ่งเกิดใหม่ยังไม่จางหาย Cycle ของ Pitbullzone เริ่มอีกครั้ง แต่ก็เป็นสิ่งสะท้อนให้เราเห็นอะไรมากขึ้น

นะคับ
  • เรื่องวีดีโอ เดี๋ยวผมจะพยายามทำให้ครับผม ต้องหาทีมก่อนครับ หาหมาด้วย หาคนถ่าย กะคนตัดต่อด้วย อิอิ
  • ขอบคุณคุณต้่นที่แวะมาเยี่ยมเยี่ยน พูดคุยครับ
    ทุกครั้งที่ได้คุยกับคุณต้น จะรู้สึกว่าตัวเองต้อง
    เรียนรู้อีกเยอะ :-D
    ความรู้ของเราต้องเรียนรู้่อีกเยอะถ้าต้องการจะ
    พัฒนาศึกษาสายพันธ์ที่เราเลี้ยง
    แต่ถ้าเลี้ยงหมาตามกระแส เลี้ยงเล่นๆ ก็ให้ฟัง
    คนโน้นว่าดี คนนี้ว่าไม่ดีเอา
  • ขอบคุณพี่มุ อีกครั้งสำหรับเวลาครับ

ตื่นเต้น ๆ ๆ ๆ จะได้มีน้องหมากะเค้า แร้ว !!!

^____^
  • พิตบูลโซนก็ยังคงเป็นพิตบูลโซน ยังเป็นเสาหลักค้ำยันให้วงการนี้เป็นสังคมคนคุณภาพได้ต่อไป
    เพราะนโยบายยึดมั่นในอุดมการณ์ ยึดในหลักการมากกว่ายึดที่ตัวบุคคล ผมภูมิใจที่ได้กระทำในสิ่งที่ถูกต้อง

หลังจากเก็บกวาดบ้านครั้งใหญ่ พร้อมประกาศความชัดเจนในแนวทาง ที่มุ่งเน้นความถูกต้องเพื่อสัมคมส่วนรวมมากกว่าการทำให้ถูกใจคนเพียงไม่กี่คน จึงไม่แปลกที่เว็บของเราจะได้ผู้ร่วมอุดมการณ์รุ่นใหม่ๆ ที่มีความรู้ความสามารถเข้ามาสานต่อ เพื่อช่วยสร้างสัมคมของเราให้เป็นสังคมแห่งกันเรียนรู้ และมีความแข็งแกร่งมากยิ่งขึ้น ส่วนบรรดาเห็บเหาปรสิตที่คอยจ้องสูบกินวงการ ก็จำต้องแตกกระเจิงออกไปหาที่สูบกินแห่งใหม่ วันนี้สังคมนี้แกร่งกว่าที่เราคิดไว้เยอะ ตอนนี้เว็บของเรามีคนคลิกเข้าชมถึงเดือนละ 1.5 ล้านครั้งแล้วครับ

ผมดีใจที่เห็นบ้านหลังนี้สะอาดสะอ้านมากขึ้น ขอขอบคุณทุกท่านจากใจจริงครับ :-D
  • เฮ้ย..ตาเสี่ยจะเลี้ยงบูลลี่อีกแล้วเหรอ ลูกเมียไม่รู้จักหานะ อีกหน่อยมีขึ้นมาเดี๋ยวต้องพึ่งไวอะกร้าหรอก :-D
  • ไอ๊ยะ !!! พี่จั๊บ มาอยู่ที่นี่เองเรอะ !!!!! อิอิ

อย่าลืมนะพี่ เรียกผม เสี่ย ท้องเสีย นะพี่ !!!
  • คนบางคนไม่เคยคิดจะเผื่อแผ่ จิตใจคับแคบ ขี้อิจฉาริษยา ได้อาศัยเว็บนี้หากิน
    นอกจากไม่เคยแบ่งปันแล้วยังทำตัวเป็นไอ้เข้ขวางคลอง ขัดขวางความเจริญอีกด้วย

ผมเชื่อว่าวันนี้สมาชิกของเราคงได้เห็นธาตุแท้ของคนหลายๆคน :-D
  • ได้รับรู้ บางเรื่องราว...

ขอบ่นเบาๆว่า... "ใจแคบ" จัง...

เฮ้อ... ฝากผี ฝากลมไปบอกด้วยว่า พี่ๆครับ... พี่ๆ จะคิดการใหญ่ได้สำเร็จได้อย่างไรครับ ???

ผมขอเอาใจช่วย แบบห่างๆ