ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

พี่ๆครับ Handler (แม่ง)ก็คน ครับ !!!!!
  • มันไม่ใช่ ผีห่า ซาตานที่ไหน จะไปเกลียดมันทำไม ???

มันไม่ใช่เทวดาที่ไหน ไม่ใช่เทพ มาจากไหน จะไปเทิดทูนอะไรมันนักหนา ???

มันไม่ใช่ยักษ์ ไม่ใช่มาร จะไปกลัวมันทำไมครับ ???

Handler มันก็คน แบบพี่ๆ เพื่อนๆ นี่แหล่ะครับ กิน ขี้ ปี้ นอน เหมือนกันนี่แหล่ะครับ

จะมืออาชีพ มือสมัครเล่น มันก็คน แบบเราๆท่านๆนี่แหล่ะครับ

อยากเก่งแบบมัน ก็ฝึกฝนเอาครับ ไม่ต้องไปจ้างมันหรอกครับ

เก่งๆ อย่างพวกพี่ๆ พี่ฝึกกันเดือนนึง ก็น่าจะจูงได้แล้วครับ ถ้าตั้งใจจริง

ไม่มี หมากากๆ ตัวไหนหรอกครับ ที่จะชนะเพราะ Handler!!!
    แต่ Handler กากๆ ทำหมาแพ้ได้ครับ อันนี้เรื่องจริง !!!!!

ถ้าพี่ๆ เริ่มใส่ใจที่จะฝึกฝนวันนี้ เดี๋ยวเดียวก็จูงกันได้เองหมดแล้วครับ
    อีกปี สองปี พี่ก็จะเริ่มเก่ง
    3-4 ปี ก็เริ่ม เชี่ยวชาญ
    5 ปีขึ้นไป ทีนี้ พี่ก็ จะกลายเป็น คนแบบที่ตอนนี้พวกพี่เรียกพวกมันว่า "Handler มืออาชีพ" แบบที่กำลังตั้งข้อรังเกียจมัน กำลังคิดว่ามันคือเทวดา จูงหมายังไงก็ต้องชนะ

ถึงเวลานั้น ระวังเด็ก มันจะมาไล่ไม่ให้พี่จูงนะครับ !!! ในข้อหา Handler กึ่งมืออาชีพ !!!!!

แหะๆ หยิก-หยอก กันเล่นๆ อย่าเคืองผมเลยนะครับ ^______^
  • โห ท่านต้นมาแรง หวดดอกนี้หน้าหงายเป็นแถบๆเลยนะ
    เล่นเอาเซียนสะอื้น ต่อไป FC ท่านบานแน่ๆ ฮา....
  • มี ตรงไหน ไม่จริง พี่มาร์ค แย้งผมได้เลยครับ !!!!!
  • ยอมรับเลยว่าท่าน ใจ จริงๆ
    มีสมาชิกแบบนี้เพียงคนเดียว มีคุณค่ากว่ามีอีแอบเป็นร้อย :063:
  • หรอยๆๆๆๆๆ อาเหลย (แปลว่า ชอบๆๆๆ เอาอีก แบบใต้ๆๆ นะคะ คุณต้น)
  • คนแบบท่านนี่ละครับที่สังคมพิตบูลโซนต้องการ
    มีน้องๆอีกมากมายที่พร้อมจะเรียนรู้ พี่ดีใจที่ท่านเข้ามาร่วมสร้าง

ขอบคุณมากๆ ครับ
  • ฝากๆๆๆหน่อย ไม่อยากไปตั้งกระทู้ใหม่ พรุ่งนี้ วันที่ 18 ช่อง 7 รายการกระบี่มือ1 เวลา ดึกๆ น่าจะเที่ยงคืนนะ มีเรื่องเกี่ยวกับพิทบลูด้วย ฝากๆๆๆๆๆ
  • พักนี้กระแสพิทบลูมาดี ชอบๆๆ ได้ดูตามทีวีเรื่อยๆเลย
  • ก็กูไม่เก่งจูง กูเก่งแต่จับหมาปี้กันแล้วขายลูกแดก
    กูเก่งแต่โม้เรื่องสายหมา แต่กูไม่รู้ว่าหมาสวยเป็นอย่างไร
    แฮนเลอร์มันทำกูหาแดกยากขึ้น หมากูตกรอบหมด กูเลยเกลียด
    OK !!!
  • พี่ผี ข้างบน พูดที หมดทางไปเลย... แฮ่ ๆ.....
  • กร๊ากกๆๆๆๆๆ ตามนั้น :-D
  • อันนี้ผมยกให้ชัยแห่งแพททริออทไปเลยครับ พี่ต้นต้องลองดูเค้า ไม่ใช่มืออาชีพแต่ความพร้อมของชัยสุดยอดครับ อันนี้ผมชอบจริงๆครับ :063:
  • :063: :063: :063:
  • นั่น ประไร มันต้องมี สิครับ คนที่ จูงได้ดี โดยไม่ใช่มืออาชีพ!!!

เพราะงั้น พวกที่ยังไม่เริ่ม คงต้องเริ่มแล้วล่ะครับ !!!
  • สุดเจ๋งอ่ะพี่ต้น
  • อยากให้พี่ต้น มาแแนะนำในเรื่องการจูงประกวดครับ
    ทำเป็นคริปก็ได้ครับ บางทีคนอยู่ต่างจังหวัด ก้อยากเรียนรุ้ครับ
  • บอกให้ไอ้กอล์ฟบีบีสงขลามาดีเบทกับท่านต้นหน่อยเป็นไง
  • เรื่องการประกวดหมา .. เจ้าของส่งหมายอมรู้ตัวดีว่า หมาตัวเองฝึกมาอย่างไร ควรได้รับรางวัลหรือไม่
    แฮนด์เลอร์ เป็นแค่องค์ประกอบส่วนที่ทำให้หมาดูดีขึ้น เหมือนจ๊อกกี้ขี่ม้า ยังไงยังงั้น
    การเป็นบรีดเดอร์ เลี้ยงหมาถ้าไม่อยากประกวด ก็ถือว่าขาดอะไรบางอย่างที่เติมเต็ม
    ถ้าไม่ประกวด คงไม่มีใครว่าอะไร แต่ถ้าจะลงแข่งจริง ก็ควรทำให้เป็นมืออาชีพมากขึ้น
    การฝึกหมา การบังคับหมาด้วยสายจูง เป็นศิลปะอย่างหนึ่ง ที่ทำให้รู้ถึงคุณค่าของหมาด้วยนะครับ
    ผมเห็นพี่ๆเพื่อนๆหลายคน ซื้อโซ่-สายจูงหมา เส้นใหญ่มากๆเพราะกลัวจะบังคับเอาหมาไม่อยู่
    หรือว่าด้วยเหตุผลอะไรก็แล้วตาม แต่มันสะท้อนถึงการเลี้ยงดูและอุปนิสัยของหมาได้เป็นอย่างดี
    เพราะหมาที่ได้รับการฝึกแล้ว เชือกเส้นเล็กๆก็สามารถบังคับหมาได้เหมือนกัน

คลิปนี้เคยเห็นเพื่อนๆมาโพสต์ในเว็ปนี้แล้ว ผมเอามาให้ดูอีกครั้ง ซึ่งยืนยันคำพูดของผมได้ดี

• น้าผีครับ... ผมมิกล้าดีเบท หรอกครับ... ผมก็แค่ พร่ำบ่น ไปตามประสา ไปเห็น ไปอ่านอะไรมา เหอๆ...
  • ขอเอารูปนี้มาให้ชม นะครับ
    ข้อสังเกต :

1. วัวตัวที่ "เด็ก" ที่เป็น Showman หรือ จะเรียกภาษา หมาๆ ว่า Handler จูงอยู่ มีน้ำหนัก มากกว่า Showman ประมาณ 15 เท่า
    2. ทั้งวัว ทั้งเด็ก ต้อง "ผ่าน" การฝึกฝนมาอย่างดี
    3. ขลุม โซ่ Show Stick(ไม้ควบคุมวัว) ไม่มีทางที่จะ กำหลาบ วัวตัวนี้ได้ ถ้ามันไม่เชื่อฟัง

ทั้งหมด อยู่ที่ ทักษะ และ การฝึกฝนครับ

image
    ไฟล์แนบ
    DSC_0145.jpg 266K
  • จ๊ากกกกก นี้มัน cowgirl แท้ๆๆๆๆๆ เลย เข็มขัดใหญ่เกือบเท่าหัว
  • กาแฟยามเช้ากับบรรยากาศฝนตกพร่ำ นั่งอ่านกระทู้ในเช้าวันหยุด เข้มข้นทั้งรสกาแฟ เข้มข้นทั้งสาระ :-D
  • เรื่องจริงน่ะที่พี่ต้นพูดถึง แต่คนบางคนจะยอมเปิดใจยอมรับความจริงกันบ้างหรือเปล่าไม่ใช่พอตัวเองผิดพลาดอะไรเอะอ่ะอะไรก็โทษแต่คนอื่นลงที่โน่นนี่นั่นตลอด ไม่ยอมค้นหาความผิดพลาดที่ตนเอง น่าละอาย :064:
  • เรื่องเล่า เคล้ากลิ่นกาแฟ...

Cowboy เป็นหนึ่งในอาชีพที่ เก่าแก่ที่สุดใน America
    "วิถี แบบ Cowboy" เป็นหนึ่งในวัฒนธรรมเก่าแก่ที่สุดของ America
    การต้อนวัว เลี้ยงวัว ทำปศุสัตว์ ใส่หมวกปีก ใส่บูท กางกางยีนส์ คาดปืน ตอนวัว สูญเขา ตีเบอร์
    นี่ไม่รวมถึง แดกเหล้า เอาผู้หญิง ต่อยกัน ยิงกัน คาบซิการ์ ทำหน้าตากวนตีน...

มาถึงวันนี้ Cowboy พวกนั้น ไม่ได้ ทำงาน บนหลังม้า อีกต่อไปแล้ว
    ขับ GMC กะบะ คันโต การต้อนวัวข้ามทุ่งไปขาย มันหมดสมัยไปแล้ว เค้าส่งกันด้วย รถบรรทุก ข้ามเมือง ข้ามรัฐ

แล้ว "วิถีชีวิต แบบ Cowboy" มันหายไปไหน ???
    มันก็ไม่ได้ หาย ไปไหนหรอกครับ แต่มัน ก็ เปลี่ยนไปตามยุคตามสมัย
    มีพัฒนาการมากขึ้น มีความเป็น อารยะชน มากขึ้น

การประกวดวัว ระบบสากล เกิดขึ้นมาเมื่อไร ผมไม่ทราบได้ มันก็เริ่ม เหมือนที่พวกเราจะเริ่ม นี่ล่ะครับ
    Cowboy จุคเก่าๆ ก็บอกว่า เมิงจะประกวดทำเชี่ย ราย งัง แม่งก็คือ งัง เอาไว้แดรก... เดี๋ยวแม่งก็ตายแระ !!!
    ใครเถียง เด๋ว กรูเยง ส้าย แตรก....
    คนอีกกลุ่มหนึ่ง ก็บอกว่า เรา ควรจะหามาตราฐานสิว่า วัวที่สวย วัวที่ดี ควรจะเป็นอย่างไร

ลองนึกภาพดู จากวัวเปรียวๆ ขวิดแม่งทุกคน เอาเชือกล่าม เอาสามคนดึง อีก สามลาก ลงสนาม ไม่ก็ ขังแม่งไว้ในคอก เพราะออกมาได้ล่ะก็ สนามแหกแน่นอน แล้วให้กรรมการไปตัดสิน

มาจนปัจจุบันนี้ อย่างในภาพที่ผมโพสไว้

วัว American Brahman มีถิ่นกำเนิด ถูกพัฒนาพันธุ์ขึ้นใน USA น่าจะใกล้เคียง 200 ปีแล้ว
    จาก ที่เป็นวัวฝูง กลางทุ่ง เดี๋ยวนี้ เค้ามีการประกวด ที่เป็นมาตราฐานสากล มีการฝึกวัว ฝึกคนฝึกวัว มีมาตราฐานของการประกวด และ !!!!!

และ ในงานประกวด ก็ยังมี วิถีชีวิต แบบ Cowboy ให้เห็น เกือบ จะทุกคน แต่งตัวแบบ Cowboy มาพบปะ พูดคุยกับเพื่อนฝูง มาชื่นชม กับวัวสวยๆ มาดู "อนาคต" ของเพื่อน ของลูกหลาน มาเฟ้นหา สุดยอดพ่อวัว ที่เค้าจะใช้ในการพัฒนาสายพันธุ์

ดื่มกินกัน ตาม อัธยาศัย แต่ !!! ผมกล้าเอาหัวเป็นประกันว่า เค้าไม่ดื่มกัน จนเมามาย เลอะเทอะ จนงานประกวด ต้องพังลง

คนแก่ ก็มาดูลูกหลานที่เติบโตขึ้นมา ลงสนาม จูงวัวที่เค้าบรีด เพื่อแสดงว่า เค้า มีดีอะไร อนาคตของเค้า คืออะไร มาให้กำลังใจเพื่อน วัวของเพื่อน ลูกหลานของเพื่อน

วันนี้ั Bully ของเรา กำลังเดินตามรอยเค้าไป และผมว่าเราก็คงพัฒนาไปในแบบของเราได้เช่นกัน
  • เห้ย!!!!! พี่ต้นโหเว้ยมาเล่นพิทโซนกะเค้าแล้วหรือนี้โหๆ เอาใหญ่เลย

เห็นด้วยตามนั้น ส่วนความเห็นผมที่ต้องมี Handler คือ

1. ปัญหาเลยคือ กุลงหลายตัวจูงไม่ทันครับพี่น้อง

2. เวลาไปงานอยากยืนโม้ยืนวิจารหมาข้างสนามกะเพื่อนๆมั้งก็แค่นั้นครับ

3. ด้วยอะ เวลาแพ้จะได้ไม่อายคนมาดูเค้าจะได้ไม่รู้่ว่าหมาใคร (ล้อเล่นนะครับ)

พี่ต้นโทษทีพี่ไม่ได้เข้าไปหาตามนัดลูกร้องให้พาไปเที่ยวอะไม่ว่ากันะพี่ :o036:
  • อ่ะ ไอ้กอล์ฟ !!! หลอกใช้แรงงานผม นี่ หว่า !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

ไม่ว่า ไม่ได้แล้วงี้ อิอิ
  • กอล์ฟ คืนนี้ที่บ้าน มี ดนตรีสด สุนทราภรณ์ มาไม๊ ? เห็นว่าเหมาะกับวัยของกอล์ฟดี เลยชวนนะเนี่ย .... :-))
  • โฮ ท่านต้นพูดแบบนี้ทำเอาโปรเจคใหญ่พี่พังเลยนะ
    กำลังว่าจะร่วมอนุรักษ์วัฒนธรรมสานต่อประเพณีบูลลี่อยู่พอดี เปลี่ยนใจดีกว่า

เมื่อนอนคิดทั้งคืนว่าทำไงหนอตูจะได้รับการยอมรับว่าเป็นบูลลี่แมนตัวจริงเสียที
    เกือบไปแล้ว ดีนะอ่านกระทู้นี้ก่อน ไม่งั้นคงโกนหัว แต่งตัวฮิปฮอป ไปงานคอนถมแล้ว ฮา.....
  • ทำไม่ได้ หรือไม่อยากทำ เจตนาต่างกันแต่ให้ผลที่เหมือนกัน เย้ๆๆๆๆๆ
  • ถ้าพี่มาร์คตั้งใจเยี่ยงนั้นจริงๆ เดี๋ยวผม ลบ เมนต์ผมก็ได้พี่มาร์ค !!!

โปรดยืนยัน อีกครั้งหนึ่ง !??!??!
  • ไม่เอาแล้ว พี่ตัดสินใจไปแล้ว เดินหน้าไม่มีถอยหลัง ฮ่าๆๆๆ
  • ถ้าจะโกนหัว แต่งตัวฮิบฮ๊อบ มันต้องเลี้ยงพุงให้อ้วนๆ
    อย่างพี่มันพวก cowboy รุ่นเก๋า หรือไม่ก็ต้องไปเป็น
    พวก rock&roll ว่ะ 5555
  • ขอกลับมาแนว เฮฟวี่โส ตามเดิมดีก่า ฮ่าๆๆ
  • เฮีย .... ผมว่าชวนพี่ต้น เปิดฝึกจูงหมาสักชุดไหม ค่าอบรมเบียร์ตัวละถาด แบบว่าจะหาเรื่องหนีเมียเที่ยวอะ เฮียว่ายังไง
  • เคยได้ฟังพี่ต้นแนะนำเทคนิคและสาธิตที่ Dogfunpark แล้วเป็นประโยชน์มากครับ บางเรื่องเราคิดไม่ถึงจริงๆว่ามันมีเทคนิคแบบนี้ด้วยและมันก็ใช้ได้ผลจริงๆ หวังว่าจะมีสาธิตกันอีกซักรอบนะครับ
  • เด็ดจริงๆพี่ต้น
  • ไม่มี หมากากๆ ตัวไหนหรอกครับ ที่จะชนะเพราะ Handler!!!
    แต่ Handler กากๆ ทำหมาแพ้ได้ครับ อันนี้เรื่องจริง !!!!! ++ชอบมากกกกกกกกกกก
  • เจอกระทู้พี่กระทู้นี้เงียบไปเลย รีบหาประเด็นเด็ดมาใหม่ครับ ฮ่าๆๆ
  • เจอกระทู้พี่มาร์ค กระทู้นี้หลบ ไปเลยครับ...

บอก ตรงๆ เห็นแล้ว เหนื่อยแทน...

หรือ ผมจะอยู่เฉยๆ เลี้ยงแต่ Bulldog ของผมดีกว่า เหอๆ...
  • พี่ต้นสุดยอดมากคับ ผมนับถือเลย
  • เฮ้ยๆๆๆๆ อะไรกันแค่นี้มันสิวๆ อย่าเพิ่งถอดใจดิ ฮ่าๆๆๆ

เจอข้อกล่าวหาขโมยไอเดียในวงเหล้า กูไปไม่เป็นเลยว่ะ โปรเจคพันล้าน
  • วันนี้ไม่อยู่ บอร์ด เดือดเลย @-)
  • Handler คือการพยายามเสนอด้านดีของสุนัขใช่มั้ยคะ แล้วไม่ดีตรงไหน ไม่ได้บอกให้จ้าง แต่ให้ฝึกใช่ปะคะ
    เห็นมีแต่ข้อดี ข้อเสียมันอยู่ตรงไหน กลัวคนประกวดใหม่ๆเคือง ไม่ใช่เรื่องเลย คนที่ประกวดใหม่ก็ต้องฝึกฝนการจูง หมาสวยมาก กล้ามเยอะ หุ่นดี แต่ไม่ยอมเดิน หรือโพสไม่ได้เรื่อง ก็ตกม้าตาย เจอมืออาชีพก็ไปไม่เป็นนะคะ
  • ก็ไม่จูงไงกูจะประกวดเอาขำๆเอาฮาไง
  • เอาชนะตนเองและเอาชนะน้องหมา ใครทำได้มันคือความภาคภูมิใจ อย่างที่ไม่เคยรู้สึกมาก่อน
    (ไม่ได้โฆษณาวิสเปอร์นะคร๊าบ555)
    ไฟล์แนบ
    203404.jpg 190K
    203410.jpg 209K
    203399.jpg 203K