ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ลืมยายคนนี้รึยัง

• ทุกท่านอาจจะเคยเห็นคุณยายท่านนี้มาบ้างแล้ว เพราะคุณยายท่านนี้เคยออกTVมาแล้วครับ

วันนี้บังเอิญผมไปซื้อแผ่นสแลทมาทำกรง เลยมองไปเห็นแกพอดีก็เข้าไปอุดหนุนแกนิดหน่อยครับ

คุณยายท่านนี้อยู่คนเดียวครับไม่มีลูกหลาน ต้องจ้างรถมอไซค์จากหนองปรือมาส่งที่ตลาดแม่กิมเฮงทุกวัน

เพื่อขายไม้เอาไปทำฟืน มัดละ 1 บาทครับ ค่าจ้างรถมอไซค์วันละ 100 บาท แต่ผมไม่รู้ว่าวันๆนึงแกขาย

ได้เท่าไหร่บ้าง

คุณยายท่านนี้แกจะนั่งขายตรงข้ามป้อมตำรวจข้างย่าโมครับ อยู่ข้างหน้าร้านทอง

รบกวนคนโคราชถ้าผ่านไปแถวนั้นไปอุดหนุนแกหน่อยจะดีมากครับ หรือท่านที่อยู่ต่างจังหวัดผ่านมาโคราชก็

เข้าไปอุดหนุนได้นะครับ

image

image

image

ไฟล์แนบ
    IMG_2649.JPG 277K
    IMG_2651.JPG 255K
    IMG_2652.JPG 249K

• image

ไม้ฟืนมัดละ 1 บาทครับ
    ไฟล์แนบ
    IMG_2650.JPG 278K

• image

ถุงที่คุณยายท่านนี้ต้องถือมาทุกวันครับ
    ไฟล์แนบ
    IMG_2654.JPG 257K
  • เห็นภาพแล้ว ทําให้มีกําลังใจในการดําเนินชีวิต ยังมีคนอื่นที่แย่กว่าเรา ทุกข์เข็ญ เผชิญชะตากรรม อีกมากมาย เช่น ยายคนนี้ สู้ชีวิตกันไปตามวิถีทางของแต่ละคน
  • จัดไปตามน้า ผี คับ

สู้ๆคับ =D>
  • คิดถึงแม่จัง พูดไม่ออกน้ำตาจะไหล :-<
  • ที่บ้านผมอยากได้อะไรพ่อแม่ซื้อให้หมดครับ แต่ถ้ามีลูกค้ามาซื้อน้ำแข็งมือ 1 มือ ราคา 5 บาท กินข้าวอยู่ก็ต้อง

รีบลุกไปขายให้เค้าครับ อย่าให้เค้ารอนาน ถ้าบอกลูกค้าว่ากินข้าวอยู่รอแป๊บนึง โดนพ่อตบแน่ 55+
  • ยอดเยี่ยมครับพี่เอ๊ก
  • ต้องรออ้นเทรนอีกนิดนึง จะเยี่ยมกว่านี้ครับ
  • ไม่ขนาดนนั้นพี่ ฮ่าๆแต่อ้นชอบแววตายายจังดูแล้ว บรรยายไม่ถุก
  • น่าสงสารยายจัง เวลายายช่างมีค่าจริงๆ หากยายรู้ว่าเราทะเลาะกันเพราะหมา ยายคงงงเน๊อะ
  • 55+พี่มาร์คเข้าใจเปียบเทียบ

ถ้าได้พบกันคงคุยเรื่องกล้องกันยาวครับอ้น
  • มอไซค์เอาตั้งร้อยเชียวเหรอ
  • เนอะผี น่าจะลดๆๆให้บ้างฮ่าๆ ยายแกใช้ทุกวัน น่ามี มอไซที่รับประจำรึป่าว
  • ถ้ามีคนสงสารมากขนาดนี้ พี่เอ็กซ์

จัดหาทุนช่วยยายกันดีเปล่าคับพี่ ผมคนนึ่งล่ะพี่ที่จะช่วย

น้อยนิดก็ถือว่าได้ช่วยเหลือคนที่ยากกว่าเรานะพี่

ลองๆออกความคิดเห็นดูคับ ผมสงสาร ยาย มากๆคับ (น้าตาไหลเลยคับที่เห็นตอนแรก)
  • ชีวิตที่พอเพียงครับ
  • เป็นตัวอย่างที่ดีของคนที่ไม่ยอมแพ้กับชีวิต
    และให้ได้ย้อนมองตัว ถึงยามที่เราท้อแท้
  • ใช่ครับแพ้ได้แต่อย่าถอย
  • ยายยังคงเหมือนเดิม นั่งที่เดิม ขายของแบบเดิม ไม่ท้อถอยกับชีวิต
    ไม่เคยเรียกร้องให้ใครต้องมาดูแล
    ผมขอแสดงความเคารพและนับถือยายจากใจจริง ๆ ครับ
  • ซึ้งเลยครับ.......คนเรามัวมองแต่ฟ้าบางทีก้มลงมองดินบ้าง....มองเห็นอะไรอีกเยอะเลย
  • ครับบูม ความคิดดีครับแต่เรื่องเงินๆทองๆบอกตรงๆครับ ไม่อยากเข้าไปยุ่ง ถ้าให้ผมเรี่ยรายเงินทองไม่เอาด้วยครับ

เอาไว้ให้พี่น้องพิทบูลของเราที่ผ่านมาพบเจอช่วยเหลือดีกว่าครับ จะสะดวกกว่าครับ ส่วนผมวันไหนมีเงินมาก

ขายของได้มากก็จะช่วยอุดหนุนยายแกมากครับ วันไหนมีเงินน้อยก็ช่วยน้อยครับ ช่วยเท่าที่กำลังผมจะมีดีกว่าครับ
  • ยายสุโค่ยมาก ครับ
  • คุณเอ็กซ์...เยี่ยมไปเลยครับ ^:)^
  • มอไซ น่าจะลดราคาหน่อย

• ครับคุณต้น เผอิญไปเจอพอดีครับ

เห็นด้วยกับน้าผีครับ :)
  • ชอบเว็บนี้ที่มีกระทู้แบบนี้มาลงเรื่อยๆครับ ทำให้ได้ฉุกคิดอะไรหลายอย่าง แล้วมักจะมีคำดีๆตามมาจากหลายท่าน
  • สมัยนี้พึ่งเห็นเงิน 1 บาทมีค่าก็วันนี้หล่ะ
  • ดีคับช่วยกันน
  • ขอเป้นกำลังใจให้คนที่ท้อแท้ชีวิตกลับมาสู้ใหม่ครับ
  • ป๋าจัดสมทบทุนบริจาคเงินช่วยยายเลยคับ ใครจะเปนตัวกลางผมยินดีคับ คนละนิดคนละหน่อย เสียค่าเหล้าวันเปงพันยังไม่เสียดาย ยายขายของอันละ1บาท ใครจะเปนตัวกลางแจ้งด้วยนะคับ ไม่ได้มีเจตนาดูถูกยายนะคับแต่คิดถึงคนอายุขนาดนี้แล้วควรจะมีชีวิตตอนปลายที่สบายกว่านี้เวลาเจ็บป่วยจะได้มีทุนสำรองไว้กินไว้จ่ายค่ายา
  • ขอให้ ยายสุขภาพแข็งแรง คับๆ สู้ๆ ครับ ยาย
  • สำหรับพี่ได้เสมอครับ เรื่องช่วยคนแก่ที่กำลังลำบากนี่พี่ชอบมาก ใครลองไปหาข้อมูลดูซิว่ายายต้องการให้เราช่วยเหลือหรือเปล่า อย่าเพิ่งมองว่ายายแกแก่แล้วแกจะยอมรับเงินจากเราง่ายๆ ถ้าแกต้องการความช่วยเหลือ ลงข้อมูลให้ทราบโดยด่วน พี่ว่าได้เป็นหมื่นแน่ๆ

แต่ เราจะไม่ให้แกทีเดียวทั้งหมด มันอันตราย เดียวขี้ยาไปปล้นแกกลายเป็นนำความทุกข์ไปให้ยาย
    เราจ่ายเป็นรายสัปดาห์ดีกว่า เพื่อความปลอดภัยของยายเอง ใครเห็นด้วย ยกมือขึ้น
  • พวกเราช่วยหมา เลี้ยงหมายังทำได้ แล้วทำไมยายแก่ๆท่านนี้เราจะช่วยไม่ได้ หากพวกเราทุกคนที่เล่นในบอร์ดนี้ บริจาคกันเพียงแค่คนละบาทต่อสัปดาห์ แค่คนละบาทเท่านั้น ผมมั่นใจว่ายายแกมีเงินพอเลี้ยงตัวได้อย่างสบาย

ขอบคุณใครก็ได้ที่จะเป็นธุระในเรื่องนี้
  • เรื่องของคุณยาย ผมได้ข่าวมานานแล้ว ทั้งในเมล์และตามที่ต่างๆ
    ตอนนี้คุณยายยังขายฟืนอยู่ที่เดิมใช่ไหมครับคุณเอ็กซ์?
  • เห็นด้วยครับ
  • ขอบคุณมากครับพี่มาร์คที่ปักหมุดให้ครับพี่ เดี๋ยววันนี้ผมจะเป็นธุระเรื่องต่างๆให้ครับพี่ ได้ข้อมูลยังไงแล้วผมจะ

มาแจ้งให้ทราบอีกทีครับ

ครับคุณอ้วนยายท่านนี้ยังนั่งขายอยู่ที่เดิมครับ

ขอบคุณน้ำใจทุกท่านมากๆที่เข้ามาดูและเข้ามาแสดงความเห็นครับ ขอบคุณน้ำใจจากพี่มาร์คมากๆครับ

ขอบคุณครับ
  • เห็นด้วยกับ ป๋า เป็นอย่างยิ่งคับ

พี่เอ็กซ์ ลองไปสอบถามดูก็ได้คับ ผมเห็นแล้วผมคิดถึงยายผมมากๆคับ

อยากเข้าไปช่วยเหลือจิงๆคับ ผมพร้อมเต็มที่คับ

ช่วยหน่อยนะ พี่เอ็กซ์
  • น้ำใจของบ้านหลังนี้ดีที่สุดเลย :063:
  • ผมเอาด้วยอีกคนครับ +111111111111
  • ช่วยเหลือกันครับ
  • ขอให้โครงการนี้ดำเนินการไว้ๆนะค่ะ และประสบผลสำเร็จดั่งตั้งใจเอาไว้

โยเห็นยายแล้ว โยคิดถึงยายตัวเองค่ะ เกิดมายังไม่เคยเห็นหน้ายายเลย(ยายโยเสียตั้งแต่ยังไม่เกิดค่ะ)

โยเชื่อว่าทุกคน ทุกฝ่าย จะต้องช่วยเหลือค่ะ โยเนี๊ยแหละค่ะคนหนึ่ง ที่จะช่วยสุดความสามารถที่ผู้หญิงอย่างโยจะทำได้

ดีกว่าเอาเงินไปซื้อชุดใหม่ ซื้อรองเท้าใหม่ทุกเดือน

ช่วยๆกันนะค่ะ ขอให้ผลบุญตรงนี้จงประสบแกทุกๆคนที่มีน้ำใจให้แกยายคนนี้ ได้มีความสุขความเจริญก้าวหน้าด้านการงาน การเงิน ความรัก ทั้งชาตินี้ และชาติหน้าด้วยเถิด สาธุ สาธุ สาธุ
  • ทุกวันนี้โยยังเดินไปที่วัดทุกวันเพื่อเอาข้าวไปให้หมาวัดกินเงินเดือนออกก็ซื้ออาหารอร่อยๆไปให้หมาวัดกิน

ถ้าทุกคนเห็นเห็นหมาข้างทาง หรือไปเดินงานวัด ช่วยเสียสละเงินในกระเป๋าซัก 5 บาท 10 บาท และเดินอีกไม่กี่ก้าวเพื่อไปซื้อลูกชิ้นปิ้ง หรือ ไก่อย่าง หรืออะไรซักอยากที่เค้าสามารถกินได้

ให้เค้าเถอะนะค่ะ เพราะเค้าไม่มีเงิน ไม่สามารถที่จะเดินไปซื้ออะไรที่เค้าอยากกินได้ เค้าพูดไม่ได้

ถ้าแถวนั้นไม่มีอะไรขาย โยจะเดินไปเซ่เว่นเพื่อซื้อ สโม้กกี้ไบร์ ให้เค้ากินค่ะ
  • น้องโยนี่หน้าตาดีแล้วยังน้ำใจงามอีกด้วย
  • ฮาฮาๆๆ ชมแล้วอย่าลืมนำไปใช้บ้างนะค่ะพี่มาร์ค

อย่ารักแต่ของตัวเองมากเกินไป จงเห็นใจพวกเค้าที่อยู่รอบข้างบ้าง

• พี่สนับสนุนหมาจรอยู่หลายแห่งครับ แต่ขี้เกียจเล่า
  • น่ารักที่สุดค่ะ
    โยก็เพิ่งไปให้อาหารน้องหมาที่บ้านครูน้อยกับเพื่อนมา
    เชื่อเลยอ่ะแค่ค่าอารหารหมาตั้งวันละ สองหมื่น!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!
  • ทุกคนน่ารักเป็นที่สุดสนับสนุน ++++++
  • สงสารคับ...พูดไม่ออก
  • ร่วมด้วยช่วยกันเริ่มเมื่อไร

• ขอบคุณน้ำใจและความเห็นทุกๆท่านครับ

ข้อมูลเบื้องต้นของยายครับ

ชื่อ ทอง ขอปล้องกลาง

อายุ 88 ปี

ที่อยู่ บ้านเลขที่ 342 ซอย 11 หลัง ร.ร บุญวัฒนา ต.ในเมือง อ.เมือง จ.นครราชสีมา