ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

The Strongest Pitbull in Thailand
  • พี่กรจัดเต็มจริงๆ
  • GHOST กรกฎาคม 19 Permalink แก้ไขลบ

"อยากจะเป็นโคตรเซียนบรีดหมาแต่กลัวแฮนเลอร์ ไอ้หัวขวดเอ๊ย บรีดเดอร์ส้นตินไรว่ะ เก่งแต่จับหมาปี้กันแล้วขายลูกหมาแดก แต่อะไรที่เหนื่อยยากลำบากหน่อยแมร่งร้องเป็นควายโดนเชือดเลย"

ดูคำพูดของคนที่อยากสร้างความสงบสุข และไม่อยากมีเรื่อง

น้าผีครับ
    ผมแสดงความเห็นตามความรู้สึกจริง และอย่างตรงไปตรงมา และผมก็ลงชื่อด้วย ผมพร้อมรับผิดชอบในคำพูดของผม ผมไม่ได้แสดงความเห็นแบบผีด้วยครับ

คนที่ประกาศตนเป็นบรีดเดอร์ มันต้องทำตัวให้สมกับการเป็นบรีดเดอร์จริงๆ ต้องให้ความสำคัญกับการประกวด มาตรฐาน การจูง การโพ๊สหมา เพราะถ้าไม่รู้มาตรฐาน จูงหมาไม่เป็น โพ๊สหมาไม่เป็น เขาจะรู้ได้อย่างไรว่าหมาแต่ละตัวมันมีปัญหาอะไร การพัฒนาหมาตั้องพัฒนาทั้วโครงสร้าง การเคลื่อนไหว ลักษณะนิสัย การจับหมาปี้กันแล้วขายลูกไม่ใช่การเป็นบรีดเดอร์ที่ดี และคนประเภทนี้ก็ไม่สมควรที่จะกีดกันคนอื่นครับ ผมเห็นบางคอกตั้งท่ารังเกียจแฮนเลอร์ ทั้งที่แฮนด์เลอร์ก็เป็นส่วนหนึ่งของการประกวด เขาช่วยยกระดับการประกวดหมาให้ดีขึ้น การลงสนามประกวดหากจูงหมาไม่ได้แล้วจะประกวดได้อย่างไร ประกวดภาพถ่ายเลยดีไหมครับ

โปรดอย่าอคติกับผมนักเลยครับ ผมพูดแบบตรงๆ พูดแบบแสดงตน มันดีกว่าการลักลอบด่านะครับ
    ผมไม่ชอบอะไรก็แสดงออกมาเลย ดีกว่าการสวมหน้ากากนะครับ

ขอบคุณหากจะมองในมุมที่เป็นบวกบ้าง และถ้าไม่ชอบขี้หน้าผม ง่ายที่สุดก็คืออย่ามาเล่นเว็บนี้ครับ
  • ชอบพี่มาร์คพูดมากครับ
    ชอบจริงๆครับ.....พิตบูลเเมน หมาเเข็งเเรง ไม่ใช่หมาหอเเต๋วเเตก....
    ชอบมากๆ......บรีดเดอร์ไม่ใช่เเค่จับหมามาขี่กัน
    ความคิดผมผมว่า... คนเป็นบรีดเดอร์นั้นต้องคำนึงว่าอยากได้หมาเเบบไหนที่ต้องการเเล้วดูโครงสร้างลักษณะนิสัยหมา หลายๆช่วงอายุ เเล้วต้องคิดคำนวนว่าหมาสายไหนเเบบไหน เหมาะที่จะเข้ากับหมาสายไหนเเบบไหน คนที่เป็นบรีดเดอร์จะรู้ดี จะคำนวนได้ถ้าหมาออกมาตามที่ต้องการถือว่าโอเค..
    เเต่ถ้าหมาออกมาไม่เป็นตามที่ต้องการ เขาต้องกำจัดทิ้งครับ...ย้ำเลยว่าถ้าไม่ใช่หมาในอุดมคติของเขาเขาต้องกำจัดทิ้ง คือ ทำให้มันตายซะ ไม่ใช่เอาไปขายจำหน่าย หรือให้ใครต่อไป โดยเฉพาะหมาพิการ เขาไม่เอาไว้หรอก ไม่ใช่หมาพิการบอกว่ามันดี มันเเปลก
    การเป็นบรีดเดอร์น่ะ ถ้าใจไม่เเข็งพอยากมากที่จะเป็น...โดยเฉพาะ คนที่เห็นเงินเป็นหลักน่ะเป็นไม่ได้หรอก กลัวเเต่จะขาดทุน คิดเเต่เรื่องเงิน บรีดเดอร์ของเเท้..เขาคิดเเค่ว่า หมาที่ออกมาจะเป็นยังไง เเล้วถ้าไม่เป็นตามที่ต้องการจะต้องทำยัง
    พี่มาร์น่ะเเฟร์ที่สุดเเล้ว....ใครไม่เห็นช่างมัน เเต่ผมเห็นว่าพี่มาร์คน่ะเป็นคนดี คนจริงใจ ตรงไปตรงมา.....
    ปล่อยผีมันบ้าปัญญาอ่อนไปเหอะครับ พี่มาร์ค อย่าเสียเวลากะมันเลย...
    พวกเรามาร่วมกิจกรรมดีๆสนุกๆดีกว่าครับ..
    พิตบูลโซน....สู้ๆ

• MakotoHIN29 แล้วคนที่มีพ่อหมาเปิดผสม โดยไม่ดูสายเลือดอะไรเลย ใครมายื่นเงินให้ ก็ผสม ๆ ๆ ๆ คนอย่างนี้ในความคิดคุณคืออย่างไรครับ
  • วันแข่งขอเช็คกับสถานทีและอุปกรณ์ก่อนนะครับ เดี๋ยวจะรีบแจ้งให้ทราบโดยด่วนจะได้เตรียมตัวกันทัน
  • ลืมบอกไป รายการผมได้น้าติง(คนพากษ์มวยปล้ำ)มาเป็นพิธีกรครับ..
  • ว้าว...น้าติงพากษ์มวยปล้ำ ขวัญใจผมเลย :013:
  • โทดทีออกช่องไหนครับ ลืมแระ
  • astv กับ ทรูวิชั่น
  • พี่มาร์ค จัดใหญ่เลยพี่ วันเวลาให้ชัดเจน ......

เผื่อได้ ลาพักร้อน ขึ้น ไป แจมบ้าง โอกาสดีเลยนะคับเนี่ย :006:
  • ช่วงนี้ฝนตกตลอด หนักใจจริงๆ จัดกลางสายฝนเลยดีไหม ตกก็ตกไม่ตกก็โชคดีไป
    กติกาใหม่ไม่ยุ่งยาก สนุกสนานกว่า และใช้เวลาแข่งไม่น่าจะนาน ไม่ทราบว่าเห็นด้วยไหมครับ
  • ยิ่งมันส์ใหญ่!!
  • มีเต้นท์ สักหน่อยดีไหมครับพี่ แต่ถ้าจัดเช้าน่าจะรอดครับพี่ งานนี้พิตบลูบ้านเราดังใหญ่แล้วครับ
  • กลางฝน เด่วล้มทั้งคนทั้งหมานะพี่ ฮ่าๆๆๆ
  • หาสาวบริสุทธิ์มาปักตะไคร้ก่อนงานเริ่มด่วน!!!!~ :m26:
  • หมาเราสะเทิ้นน้ำสะเทิ้นบกอยู่แล้ว ขอเช็คกับศูนย์ดีวันก่อนนะว่าพร้อมไหม
  • เยี่ยมครับ คุณ Kornpote เห็นด้วยแต่ไม่อยากให้เร่งรีบ
    อยากให้วางแผนการจัดงาน เซ็ทวันเวลา สถานที่ กฏกติกา
    การแข่งขัน ให้ชัดเจน แต่งานพวกนี้ทำคนเดียวสำเร็จยาก
    ต้องมีเพื่อนๆช่วยกัน ไม่ว่าจะเป็นฟิตหมานักกีฬา ประสาน
    งานสถานที่และอุปกรณ์ การประชุมเพื่อให้งานไปในทิศทาง
    เดียวกัน สิ่งเหล่านี้ต้องการคนที่เสียสละไม่ว่าจะเป็นเวลา
    และเงินทอง ถ้าอยากจะให้เกมส์กีฬานี้เกิด

พวกคุณพร้อมหรือเปล่า!!!
  • งานนี้ผมส่งรายละเอียดให้โต็กีฬ้าเสร็จ ผมฉิ่งเลย ให้เขาเป็นคนตัดสินใจเองทุกอย่าง ผมไม่ได้เป็นคนทำ

ขอดีของการไปออกที่astvคือ วันออนแอร์ มันมีลิ้งนำมาแปะที่pitbullzoneได้เลย ใครเล่นเว็บpitbullzoneก็สามารถดูรายการได้เลย ส่วนทางทรูต้องรอออนแอร์เสร็จ จากนั้นต้องอัพลงยูทูบถึงดูได้(ในกรณีบ้านใครไม่มีจาน)ส่วนทางช่องtsport กับลังติดต่อไม่รู้เขาจะเอาด้วยหรือเปล่า
    ส่วนเรื่องเวลาออนแอร์ส่วนตัวผมว่าลงตัวดี เพราะช่วงเวลาดังกล่าว มีคนรอชมดูฟุตบอลกันเยอะบางทีเป็นตัวขั้นเวลาให้กับผู้ชมกลุ่มนี้ได้ แต่เรื่องรูปแบบรายการผมไม่ทราบเหมือนกันว่าพวกเขาจะผลิตในแนวไหน ผมเป็นแค่คนกลางเท่านั้น...
  • ตอบคุณผี ข้างล่างผมนะครับ ที่ถามผมว่า...

MakotoHIN29 แล้วคนที่มีพ่อหมาเปิดผสม โดยไม่ดูสายเลือดอะไรเลย ใครมายื่นเงินให้ ก็ผสม ๆ ๆ ๆ คนอย่างนี้ในความคิดคุณคืออย่างไรครับ

ตอบ นะครับ...ในความคิดผมคือ....ถ้าไม่ดูสายเลือด หรือไม่รู้จริงๆ เเต่ว่าหมาตัวนั้น ไม่หูหนวก ตาไม่บอด จิตประสาทไม่เสีย พูดง่ายๆคือ ไม่บกพร่องทางร่างกายเเละจิตใจ เราก็สามารถที่จะผสมพันธ์ได้ครับ...ตามความคิดผม ถ้าเราไม่รู้สายเลือดหมา เเต่หมาไม่พิการไม่มีข้อบกพร่องทางร่างกายเเละจิตใจ เราสามารถที่จะพัฒนาต่อขึ้นไปได้อีกเเน่นอนครับ....
    เเต่กลับกัน...ต่อให้คนที่รู้สายเลือดหมาอย่างดี...เเต่เอาหมาที่มีข้อบกพร่อง มาผสมกัน เเบบนี้สำหรับผมผมไม่ถือว่าเป็นการพัฒนาเหมือนกันครับ.. การพัฒนาสำหรับผมเเล้วคือทำยังไงก็ได้ให้ดีขึ้นครับ..

ส่วนคนที่มายื่นเงินให้ เเล้วผสมๆๆๆ อย่างที่น้าผีว่า อันนั้นก็เเล้วเเต่เขาครับ...เเต่ถ้าเขาดูโครงสร้างนิสัย ของพ่อพันธุ์เเละเเม่พันธุ์ ตามที่เขาคิดไว้ก็โอเค... ต้องบอกตรงๆก่อนครับว่า สิ่งเเรกคือความคิดของบรีดเดอร์ครับว่าเขาจะบรีดสุนัขมาเพื่ออะไร เพื่อความสวยงาม เพื่อใช้งาน หรือ เพื่อขาย ถ้าเพื่อความสวยงาม ก็คัดเอาเเค่ตัว..
    เเจ่มๆสวยๆ ตัวไหนไม่สวยก็กำจัดทิ้งซะ จะได้ไม่เป็นภาระเเละจะได้ไม่ต้องสืบพันธุ์ต่อไป เพราะเราเน้นที่ความสวย
    ถ้าเพาะเพื่อใช้งาน ก็ดูที่ความสามารถของมันครับ..ตัวไหนต๊องๆเอ๋อๆ หรือไม่มีความสามารถตามที่บรีดเดอร์ต้องการก็กำจัดทิ้งซะ เพราะ เพาะเพื่อใช้งานต้องดูความสามารถเป็นหลักเเต่ถ้าตัวไหน ความสามารถดีเเล้วมีความสวยด้วย..ถือว่าคุณได้ของเเถมไป
    ถ้าเพาะเพื่อขาย ไม่ต้องดูอะไรเลยครับ...จับหมาปี้กัน ลูกเต้าเหล่าใครก็ช่าง โครงสร้างเเบบไหนก็เชิญ ตาบอด หูหนวก หางคต ไม่สน ขอให้มีลูกหมาเยอะๆ เพื่อที่จะได้เงินมาจากการขายหมาเป็นหลัก ไม่ใช่ความสวย หรือความสามารถ ตัวไหนสวยก็เเพงหน่อย ตัวไหนไม่สวยก็ถูกหน่อย ขอให้ขายหมดเร็วๆ ขายเเม้กระทั่งหน้าใหม่ที่ไม่เคยศึกษา เขาถามก็บอกว่าดีหมดทุกอย่าง ถ้าเเบบนี้ผมไม่ถือว่าเป็นบรีดเดอร์ครับ... ทั้งหมดนี้คือความคิดส่วนตัวนะครับ.. ใครไม่เห็นด้วยผมก็ไม่ได้ว่าอะไรครับ....
    สุดท้ายนี้ก็ต้องขอบคุณน้าผี....ที่ถามผมเเบบดีๆ ผมคิดว่าใครมีเเนวคิดที่เหมือนผม หรือคล้ายๆกับผมก็คงจะคุยกันได้นาน เเต่ถ้าไม่เหมือนก็ต่างคนต่างอยู่ครับ...
    ด้วยความเคารพครับ...

• ตอบในส่วนของนักกีฬาครับ
    1. เรื่องการแข่งกันกลางสายฝน มันส์คนดูแต่สำหรับนักกีฬาไม่มันส์แน่/และไม่ใช่เรื่องดีแน่สำหรับนักกีฬาและคนเรียก ช่วงแรกๆอาจจะพอได้ แต่ถ้าต้องลากหลายๆเที่ยว ยิ่งโดนฝนด้วยหนาวทั้งคนทั้งหมา/ไม่เห็นด้วยครับ/หรือขอแนะนำให้จัดเตรียมเต็นท์ในส่วนของพื้นที่สำหรับแข่งขันและสำหรับจุดพักนักกีฬา เพื่อป้องกันฝนไว้ก่อน อันนี้เห็นด้วย ลงทุนก็ไม่มากด้วยครับ
    2.ผมว่าอยากให้กำหนดเวลาเลื่อนออกไปเพื่อให้นักกีฬาได้มีเวลาเตรียมตัวอย่างน้อยสัก 1 เดือนครับเพราะถ้าเร่งไปการขับเคียวกันมันอาจจะน้อยลงเนื่องจาก ลากนน.ได้ไม่เต็มที่ที่เคยทำครับ อีกอย่างฝนตกแทบทุกวันเลยช่วงนี้เวลาซ้อมอาจจะได้ไม่เต็มที่เช่นกันครับ
    3.อย่างไรซะเรื่องกฏกติกาก็ยังถือว่าเป็นส่วนสำคัญ ในการที่จะให้สิงห์นักลากทั้งหลายได้ออกมาแสดงพลังกันอีกครั้ง อยากให้ชัดเจนก่อนครับพี่เพื่อความสบายใจหลายๆฝ่ายและอนาคตของวงการครับ
    สุดท้าย รถและสนามแข่งอยากให้ใช้ระบบรางแบบ SLOPE UP ครับ ผมว่าเรื่องนี้สำคัญมากครับ

.. ด้วยความเคารพ

• รูปหมุดชุดแรกครับ ฝากพี่ยุธ เดี่ยวจะทำให้ครับimage
    ไฟล์แนบ
    m.jpg 49K
  • สวยครับจัดมา 2 อันครับพี่/แต่ขอให้หัวพิตบลูต่ำลงมาหน่อยครับเผื่อเจอดินแข็งจะได้ตอกได้ครับ :)
  • ส่วนคนที่มายื่นเงินให้ เเล้วผสมๆๆๆ อย่างที่น้าผีว่า อันนั้นก็เเล้วเเต่เขาครับ
    ------------------------------------------------
    อย่างนี้เค้าเรียก ปั๊มหมาของแท้ เห็นแก่เงินจนลืมไปว่า มันคือสัตว์
  • หลักล่ามสวยครับ ขอทราบราคาด้วยเผื่อสั่งหลายอัน
  • หลักสวยมากครับ....เท่าไรครับ ส่งป่าวครับ.
  • ประมาณ 1200 บาทไม่เิกินนี้ครับ

หัวแสตนเลส เลเซอร์ (มีออฟชั่นฝังพลอยที่ลูกตา,จมูก ได้ครับ )

หลักเหล็ก S50C หัวที่ใช้ตอกชุบแข็ง รับรองไม่มีบี้ครับ

• ขอสนับสนุนให้ทำขายครับ มันเป็นอุปกรณ์ที่มีประโยชน์สำหรับคนเลี้ยงพิตบูลมากๆครับ
  • ถือเป็นอุปกรณ์ที่ควรมีติดไว้ตัวครับ/วันเสาร์น่ะพี่ WEERA อยากไปสัมผัสบรรยากกาศแบบนี้ / ไปซ้อมออกตัวกันimage
    .
    ขออนุญาตเจ้าของรูปด้วยครับ
    ไฟล์แนบ
    IMG_1085.gif 125K
  • ถ้าหลังฝนตกหนักก็จะได้บรรยากาศแบบนี้แหละimageimageimage
    ไฟล์แนบ
    pitbull-1244480933-124-122-184-228.jpg 94K
    A31601.jpg 38K
    pitbull-1245392108-203-155-234-12.jpg 122K
  • ขอแบบนี้พี่
    100,900 lbs สุดเหยียดจริงๆ

image
    .
    ถ้า BARLEY สัก 50 กก.คงจะดี 555 ฝันๆๆ
    ไฟล์แนบ
    w5.jpg 175K
  • ใครที่ฟิตไว้แล้ว เตรียมตัวไว้แล้ว ขอเสียงหน่อย อยากรู้ว่าคนที่สนใจมีมากน้อยแค่ไหน
  • WeightPull
    รุปที่สามพี่สวยดีแฮะ ดุธรรมชาติดีแท้ มีสายรุ้ง ขั้น งามแท้
    เด็กน้อยเสื้อดำ ยืนนักเลงได้ใจ :065:
    เอาไปปรับแสงให้ใหม่
    image
    ไฟล์แนบ
    219715[1].jpg 70K
  • มาปั่นกระทู้นี้ดีกว่า รอบต่อรอบ ไม่มีกฏหยุมหยิม ลากได้คือได้ ลากไม่ได้ก็รับสภาพ
    สรุปถ้าจัดงานลากด้วยกติกาใหม่นี้ มีคนสนใจกี่คนครับ ก้าวออกมายืนข้างหน้าเลย
  • เพื่อให้การแข่งขันตื่นเต้นเร้าใจ

ควรแยกแข่ง หมาเล็ก กับหมาใหญ่ ออกเป็น 2 ชุดครับ

เอาชุดเล็กมาบี้กันก่อ โหลดน้ำหนักเพิ่ม ครั้งละ 100 กก ลากทุกรอบห้ามข้าม

แพ้ชนะรับรางวัลกันเลย ไม่ต้องรอจนจบงาน

ต่อด้วยหมาใหญ่ โหลดน้ำหนักเพิ่ม ครั้งละ 200 กก.เลย ลากทุกรอบห้ามข้าม

็แพ้ชนะรับรางวัลกันเลย แจก BIS , MAX จบงาน

ส่วนการแบ่งรุ่นน้ำหนักยังคงเดิม

จะเหนื่อยก็แค่คนโหลดน้ำหนักเท่านั้น โหลด 2 รอบ

มีงานลากที่ไหนมีทองพูลที่นั่นครับ

image
    ไฟล์แนบ
    wall-2.JPG 22K
  • แล้วแยกอย่างไร ระหว่างหมาเล็กกับหมาใหญ่ละท่าน
  • ท่านวีระ พี่ขอเสนอแบบนี้เพื่อให้มันจัดได้บ่อยๆ และไม่ต้องเตรียมถ้วยมากด้วย
    หมาใครเล็กลุ้นเบสอินโชว์ หมาใครใหญ่ลุ้นแม๊กเวท ไปก่อนดีกว่าไหม
    ที่กำหนดกติกาแบบนี้เนื่องจากว่าหมามันยังน้อย ตอนนี้มันแบ่งรุ่นลำบาก
    ถึงหมาเราจะไม่ได้รางวัล แต่เราก็ได้สถิติที่หมาเราทำได้ เอามาโชว์นะครับ
  • เกิน 30 กก. ก็เป็นหมาใหญ่
  • เดี๋ยวมาต่อไปธุระก่อน
  • เออ อีกอย่างที่ให้ข้ามได้เท่าที่อยากข้าม ก็เพื่อไม่ให้คนดูว่าเราทรมานสัตว์ครับ
    หากต้องลากทุกรอบพี่ว่ามันเยอะไป สงสารมันด้วย สู้เราเตรียมตัวมาแบบเจ๋งๆดีกว่า
    เรารู้กำลังหมาเราดีอยุ่แล้วว่าน่าจะเริ่มที่น้ำหนักไหน และควรจะลงตรงไหนบ้าง
    พี่ว่าลงลากอย่างมากแค่คนละห้ารอบ ให้เจ้าของหมาวางแผนดีๆ เอาแบบเนื้อๆเน้นๆดีกว่าครับ
    การแข่งก็ไม่ยืดเยื้อ คนดูก็มัน การแข่งมันจะมันตอนลุ้นว่าผ่านหรือไม่ผ่านนี่ละครับ
  • ถ้าหมาไม่เยอะเสนอ เอาถ้วยแค่ 6 ใบ ไม่ต้องแยกรุ่นน้ำหนัก
    BIS รอง 1 รอง 2 เท่า 3 ใบ +เงินรางวัลตามลำดับ
    MAX รอง 1 รอง 2 เท่า 3 ใบ +เงินรางวัลตามลำดับ

แบบนี้ก็มันดีนะครับ วัดกันไปเลย
  • เรื่องข้ามนี่ผมไม่เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ

ไหนๆมาลงแข่งลากแล้วก็ต้องลาก ไม่ได้มาแข่งข้าม

เสียเวลาต้องมานั่งถามข้ามหรือเปล่าไอ้คนไม่ข้ามยังไม่ทันเตรียมตัวเลย

เราใช้ปรับโหลดน้ำหนักดีกว่า ถ้า 200 ไม่พอจะเอา 300 - 500 ก็ได้ ถ้าคิดว่าแน่ ผมจะเป็นคนโหลดให้เองเลย

คนดูก็จะได้ดูทุกตัวทุกรอบ ใครจะจับใครก็จับรอบต่อรอบเลย

ผมว่ามันกว่า

ถ้าราง SLOPE UP เชื่อเถอะ หมาใหญ่โหลดเพิ่ม ทีละ 200 หมาใหญ่ก็ใหญ่เถอะ ร่วงอย่างเร็วนะจะบอกให้
  • WeightPull 7:15PM Permalink
    ถ้าหมาไม่เยอะเสนอ เอาถ้วยแค่ 6 ใบ ไม่ต้องแยกรุ่นน้ำหนัก
    BIS รอง 1 รอง 2 เท่า 3 ใบ +เงินรางวัลตามลำดับ
    MAX รอง 1 รอง 2 เท่า 3 ใบ +เงินรางวัลตามลำดับ

แบบนี้ก็มันดีนะครับ วัดกันไปเลย
    ................................................................................
    ใช่เลยพี่ วีระ
    ถ้วย BIS อย่างน้อยหมาที่ นน ตัวน้อยก็มีโอกาสที่จะได้ถ้วยกับเขาและมีโอกาสที่จะไปลุ้นถ้วย MAX ถ้าแน่จริงเห็นด้วยครับ ยุติธรรมดีครับ :063:
    .
    ในส่วนของการข้ามผมก็ไม่เห็นด้วยครับเพราะถ้าข้ามมากๆอาจจะน่าเบื่อจริงๆมันไม่ได้ลุ้นและทดสอบ พละกำลังหมาและการฟิตซ้อมครับ แต่ถ้าขอเพิ่มอย่างพี่วีระน่าจะดีกว่าครับ ให้ได้ครั้งล่ะไม่เกิน 500 kgสำหรับแบบ ธรรมดาไม่เกิน 300 kgสำหรับ slope upและผมว่าแค่นี้ก็สุดแล้วครับ
  • ไม่ลองแบบ"เรียกน้ำหนัก"มาลองใช้หรือครับ? ถ้ากลัวลากหลายรอบแล้วหมาจะเหนื่อย

สมมุติ ตัวแรกเรียก1,500 ลากได้ ตัวที่สองเคยลากได้มากกว่า เรียกมากขึ้นแบบนี้ พอได้ไหมครับ?
    แบบการประมูลซื้อของ

ถ้าลากไม่ผ่าน ให้พักแล้วลากอีกครั้ง เพื่อเรียกน้ำหนักเพิ่มในครั้งต่อไป ถ้าไม่เพิ่มอีก ถือว่าแพ้

หรือไม่ น้ำหนักลากครั้งแรกเป็นมาตรฐานว่า ควรเริ่มที่เท่าไหร่แล้ว ให้เพิ่มน้ำหนักตามที่เจ้าของหมาเรียก

ไม่ยืดเยื้อ จบเร็ว.. ตัวไหนลากได้มากกว่าก็ชนะไป.. แบบนี้หมาเทรนมาดี ก็ถือว่าได้เปรียบแน่นอน สามารถรับสมัครได้เยอะด้วย
  • ที่ผมอยากให้ข้ามก็เพราะไม่ต้องการให้หมาที่เตรียมตัวมาดีต้องลงลากทุกรอบ โดยเฉพาะในช่วงน้ำหนักน้อยๆ มันเสียเวลาและสงสารหมาด้วย และผมก็อยากสนับสนุนให้มีการฟิตซ้อมหมามาให้ดีก่อนการลงแข่ง แต่ช่วงน้ำหนักเยอะผมก็เชื่อว่าจะไม่มีใครกล้าข้ามครับเพราะข้ามไปแล้วลากไม่ผ่านก็เสร็จเลยตกรอบทันทีเพราะน้ำหนักที่ทำไว้ตามเขาไม่ทันแล้ว และอีกอย่างคนที่ฟิตซ้อมหมามาดีก็ควรรู้ว่าหมาตัวเองลากได้ประมาณเท่าไร
    ผมว่าหมาแต่ละตัวลงลากประมาณ 10 ก็น่าจะเหมาะสม แต่ถ้าเกิน 20 รอบผมว่ามันเริ่มเป็นการทำลายหมาแล้วครับ อย่าลืมหมามันลากเพราะมันสนุก แต่ถ้าเยอะไปหมามันก็อาจจะเบื่อ แทนที่จะทำน้ำหนักได้เยอะๆก็กลายเป็นว่าทำได้น้อยลงจากความเบื่อของตัวหมาเอง

เรื่องเวลาในการแข่งเราก็ควรคำนึงด้วย ผมไม่อยากให้ยืดเยื้อจนเกินไป จากความสนุกมันจะกลายเป็นน่าเบื่อครับ
    ยกตัวอย่างนะครับ สมมุติว่ามีหมาลงแข่ง 10 ตัว ในการลงลากรวมการเตรียมตัวแต่ละครั้งใช้เวลาประมาณ 3 นาที ถ้าลากครบ10 ตัวหนึ่งรอบจะใช้เวลา 30 นาที
    ถ้าการแข่งต้องลากถึง 20 รอบ (งานที่แล้วลากไป 23 รอบ) ก็จะใช้เวลา 600 นาที แต่ถ้ามีหมามากกว่านั้นเวลาก็จะยิ่งยาวออกไปครับ ผมสังเกตุดูคนดูจะมาลุ้นตอนผ่านหรือไม่ผ่านมากกว่าตอนลากได้แบบง่ายๆด้วยครับ

และที่สำคัญที่สุด ผมอยากให้มองในเรื่องของการเซฟหมาด้วย คนที่ไม่ได้เตรียมตัวหมามา แล้วมาลุ้นวัดดวงหน้างาน อ่านน้ำหนักที่หมาตัวเองลากได้ไม่ออก แล้วให้หมาลงทุกรอบผมว่ามันโหดเกินไปครับ อย่าลืมเรากำลังก้าวออกมาเป็นเป้าสายตาคนนอก ผมก็อยากให้แคร์สายตาคนนอกที่เขาจับตาดูเราอยู่ด้วยครับ
  • แล้วเรื่องรุ่น ละพี่ตามนี้ไหมครับ
    .
    ถ้าหมาไม่เยอะเสนอ เอาถ้วยแค่ 6 ใบ ไม่ต้องแยกรุ่นน้ำหนัก
    MAX รอง 1 รอง 2 เท่า 3 ใบ +เงินรางวัลตามลำดับ (ถ้ามีเงินรางวัลแบบนี้หมาเยอะแน่ครับพี่ เฉลี่ยๆกันไป)
    .
    พี่วีระ พรุ่งนี้จะเอานักกีฬาตัวใหม่ไปซ้อมด้วยครับ
    image
    ไฟล์แนบ
    KHOH-WEIGHT-PULL.jpg 109K
    KHOH-WEIGHT-PULL.jpg 112K
  • เราต้องเอ็นเตอร์เทนคนดูด้วย เกมต้องมันเร้าใจ

ปัญหาที่พี่มาร์คกล่าวมา ทุกอย่างก็จะจบถ้ารางเป็นแบบ SLOPE UP ซัก 8 เซ็นติเมตร

อย่างที่บอกแยกหมาเล็ก หมาใหญ่ ออกเป็น 2 กลุ่ม

เฉพาะหมาเล็ก ต่ำกว่า 30 กก.

ถ้าจะให้ลากน้อยๆรอบก็เริ่มที่น้ำหนัก สูงขึ้นมา START 700 KG. UP 200 KG. รับรองไม่เกิน 6 รอบ

ใครลากได้เกิน 6 รอบ ผมให้พิเศษ 2,000 บาท ยกเว้นไอ้เบียร์สด พี่ยุธ

หมาใหญ่ เกิน 30.1 กก.

ถ้าจะให้ลากน้อยๆรอบก็เริ่มที่น้ำหนัก สูงขึ้นมา START 1400 KG. UP 200 KG. แจมกับหมาเล็กรอบท้ายๆ

รับรองไม่เกิน 6 รอบ

ใครลากได้เกิน 6 รอบ ผมให้พิเศษ 2,000 บาท (แต่ผมคิดว่าเจ้าของหมาใหญ่จะหัวหดก่อนนะซิครับ)

รางวัล

แล้วแต่ท่านผู้จัดงานจะพิจารณา*** ถ้ากล้าจัดผมก็กล้าแจกครับ

ด้วยความเคารพ

วีระครับ

• ได้ครับ ประมาณ 3-4 โมงเย็นครับ

มันสวยดีครับ
  • WeightPull 9:49AM Permalink
    ใครลากได้เกิน 6 รอบ ผมให้พิเศษ 2,000 บาท ยกเว้นไอ้เบียร์สด พี่ยุธ
    .
    555 ไม่ยุติธรรมพี่ ขอค้าน
    .
    เจอกัน 3โมงดีกว่าครับ จะได้มีเวลานานๆ
  • ก็จะพยายามทำรางลากแบบถอดประกอบได้ เพื่อที่จะได้ย้ายไปจัดตามสถานที่ต่างๆได้ มุมก็จะปรับตามความเหมาะสม และจะหามุมที่เป็นมาตรฐาน ตอนนี้ไม่แน่ใจว่ามุมเท่าไรถึงจะสมควร

เรื่องรางวัล 6 รางวัลไม่มีปัญหา แต่แยกรุ่นเล็กรุ่นใหญ่ขออนุญาติไม่แยกนะครับ มันไม่สะดวกตอนจัดการ ลงสนามร่วมกันไปเลย น้ำหนักก็ขึ้นทีละร้อย ใครอยากข้ามก็ข้ามไปเลย ใครไม่ข้ามก็ลงมาลาก ไม่บังคับ แต่ผมมั่นใจว่าช่วงนี้หนักเป็นพันไม่มีใครกล้าข้ามหรอกครับ

ความสนุกมันอยู่ที่ตอนลุ้นว่าผ่านไม่ผ่านมากกว่า ตอนลากง่ายๆข้ามไปเถอะ เก็บความสดหมาไว้ลุ้นตอนน้ำหนักเยอะดีกว่า