ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

• อยากทราบว่ามีใครให้บ้างครับพอดีว่าจะให้ลูกหมาที่บ้านกินดีหรือป่าว พี่ผมอยู่ที่ usa มันบอกว่าที่นั่น 80% จะให้ barf 20% ให้อาหารเม็ดเพราะไม่ว่าง
  • ไม่ว่างเลยใช่ บัฟ เหรอ ..?? ผมว่าอาหารเม็ดมันสะดวกกว่านะ จะว่าไปแล้วอ่ะ
  • 80% จะให้ barf ครับ
  • ไม่ใช่ พี่บิว เค้าบอกว่างี้ครับ ที่ US จะให้ Barf 80% ***แต่ทีเหลือ อีก 20% จะให้อารเม็ด เพราะว่า ไม่ว่าง***

ผมก็มีประสบการณ์อยู่บ้างทุกวันนี้ก็ให้ บารฟ อยู่ครับแต่เป็นบางมื้อเท่านั้น เริ่มให้ ตอน 3 เดือนอ่ะครับของผม

ไม่มีปัญหาอะไรแข็งแรงสมบูรณ์ ตอนนั้นให้โครงไก่อยู๋ ต่อมาคิดได้ว่าโครงไก่มันกระดูกเยอะกว่าเนื้อมาก หลังๆ

มาก็เลยให้กับ ปีกล่าง+โครง อะไรประมาณนี้ ถ้าผมเลี้ยงตัวเดียวจะให้บารฟทุกมื้อเลยแต่เลี้ยง 2 ตัวนี่ไม่ไหว 555+

ก็เลยบางมื้อ คาวมจริงถ้าให้ โครงไก่อย่างเดียวจะถูกกว่าอาหารเม็ด แต่ว่ากระดูกมันเยอะกว่าเนื้อ แล้วมันก็คง

ไม่สามารถดูดซึมแคลเซี่ยมได้มากขนาดนั้น ถึงแม้จะมีฟอสฟอรัสเท่ากัน ผมก็เลยว่า มันต้องมีเนื้อมากขึ้น แต่ว่าราคา

ก็แพงขึ้น มากด้วย เลยเอาเป็นว่าให้เป็นบางมื้อดีกว่า แต่ว่ากินแล้วดีครับ ขนเป็นมันเงา ฟันแข็งแรงไม่มีหินปูน

ได้ความสดของอาหารแสดงว่าไม่มีสารอารใดๆ ที่ถูกทำลายโดน ความร้อน แล้วมันก็ค่อนข้างชอบด้วย บางตัวไม่เคย

กินมาก่อนก็อาจจะไม่กินเลยก็มีนะครับ ของผมบางทีมันทำหน้าเบื่อๆ ก็เอานํ้ามันหอยราดด้วย นิดหน่อย มันก็กิน

อย่างอร่อยไม่มีปัญหาครับ อย่าลืม ถ่ายพยาธิตามโปรแกรมด้วยล่ะครับ
  • อยากจะขอคำแนะนำในการเลี้ยงอาหารสดที่ครับ มือใหม่ ขอบคุณล่วงหน้านะครับ
  • เมื่อก่อนก้อให้ครับ แต่ เดี๊ยวนี้ ให้ F1 ผสมข้าวบ้าง ไข่ไก่บ้าง โครงไก่สับละเอียดบ้าง แล้วแต่ อารมณ์ว่าเราสะดวกไหม พอแล้วครับ ผมว่าให้ barf เสียเวลามากกว่า แล้ว ก้อเสียตังมากกว่า แต่หมาผม ก้อตัวเท่าเดิม อยู่ดี ครับ อิอิ
  • ลองดูในนี้ครับ http://thai-barf-club.pantown.com/
  • ขอบคุณมากๆครับ คุณหยก
  • เมืองนอกเค้าให้กินเป็น เนื้อวัว ถ้าให้ตามมันคงจน ฮ่าๆ

เวลาที่ผมให้ โครงไก่สด ผมแค่สับตูดไก่ ออก แล้วก็สับให้เป็นชิ้น ๆ ไม่ต้องสับละเอียด จะได้ขัดฟันไปในตัว

*** ถ้ากินผสมอาหารเม็ด หรือผสมอย่างอื่น ไม่น่าจะเรียกว่าเป็นการให้ บราฟ ครับ
  • :o001:บราฟนะดีมากครับ
  • คงเป็น อย่างที่ ศิษย์พี่โ อ๊คบอกแหละ แต่หยกให้ บารฟ เพรียวๆ เนี่ย คงไม่ไหว ประเดี๋ยวคนจะได้กินอาหารเม็ดแทน เอิ้กๆๆ
  • ให้กินได้ตามสะดวกครับ ของผมจะให้สลับๆกันแล้วแต่ หลักๆแล้วจะเลี้ยงอาหารเม็ด ให้โครงไก่บ้าง เนื้อวัวบ้าง เป็นบางช่วง อีกอย่างนึง ผมชอบให้มันกิน ปลาไข่ โดยเฉพาะหมากำลังท้อง ให้แบบเสริมๆครับ เพราะมันแพง กินได้หมด แต่อย่าเยอะตามใจปากมันเกินเดี๋ยวอ้วนแล้วสุขภาพไม่ดี หุ่นพอดีมีกล้ามเป็นมัดๆ สวยครับ