ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ถามเรื่องการผสมเทียม
  • ถามเรื่องการผสมเทียม สุนัขที่บ้านจับยาก ฮีตที่3แล้วยังไม่ได้ผสมเลย ผสมเทียมมีโอกาสติดเยอะไหม image
    ไฟล์แนบ
    ภาพ0006 (480x640).jpg 77K
  • อยากรู้เหมือนกันครับ ของผมก็ผสมยาก
  • สนใจโทรมาถามได้ครับ ติดต่อ 08 1685 1312
  • มีโอกาศติดเยอะกว่า ผสมจิงๆอีก แต่หาคนทำยาก แต่เดี๋ยวนี้มีคนมาหารายได้ ด้วยการผสมเทียมกันเยอะ ถ้าไม่อยากให้น้องหมาเราติดเชื้อควรทำกับผู้มีใบประกอบการ หรือโรงบาลสัตครับ
  • จ้างคนจับง่่ายกว่า หมาตัวเมียไม่ยอมมีแท่นล็อคตัวเมีย จับมัดปาก หมดปัญญาดิ้นเท่านี้ก็ได้แล้ว

เหมือนจับหมาขึงพืด ข่มขื่นนี่แหละ
  • ผมเคยทำกับหมาบาสเซ่ฮาว คือ จับตัวผู้ชักว่...ให้ลูกหมากแข็งแล้วค้างอยู่ข้างนอกหนังหุ้มช่วงนี้เราต้องกระตุ้นและกระตุกเบาที่จุ๊กกรู๊เพื่อไม่ให้จุ๊กกรู้หมาหด ช่วงนี้ให้หากะละมังกว้างๆรอน้ำเชื้อที่หมาฉีดออกมาเรื่อย มันจะฉีดน้ำเชื้อออกมาแบบ ปริ๊ด ปริ๊ด ไปเรื่อยๆ ให้เราใช้ไซร์ริ้งปล่าๆไม่มีเข็มนะ ดูดน้ำเชื้อที่กะละมัง แล้วนำไปแหย่ใส่
    ชิมิของตัวเมีย ก่อนแหย่เข้าชิมิให้ทาเจลหล่อลื่นก่อนจะได้เข้าได้ง่าย แหย่ใส่ให้สุดตัวด้ามไซร์ริ้งแล้วก็ฉีดน้ำเชื้อเข้าไปก็เป็นอันเสร็จสิ้นภาระกิจสุดระทึก หลังจากนั้นก็เฝ้ารอว่าจะติดหรือไม่ (แต่ที่ผมทำติดได้ลูกมา 7 ตัว แข็งแรงทุกตัว) นี่เป็นประสบการณ์ส่วนตัวผมครับ
  • มีปัญหาเรื่องการจับสัด หรือนับวันผสมรึป่าวคะ ลองตรวจฮอร์โมนเพื่อหาวันตกไข่ดู ถ้าผสมไม่ตรงวันตกไข่ไม่ว่าจะผสมจริงรึผสมเทียมยังไงก็ไม่ติดค่ะ ลองสอบถามคลินิก/รพส.ใกล้บ้านดู
  • นั่งน่ารักจังค่ะ
  • ถ้าถามถึวเรื่องโอกาสผสมติด ทั้งการผสมจริง และผสมเทียม มีโอกาสผสมติดพอๆกันถ้าทำโดยผู้ที่มีความรู้ โอกาศอยู่ประมาณ 75% เพราะเป็นการฉีดน้ำเชื้อที่บริเวณช่องคลอด ไม่ได้ฉีดเข้ามดลูก ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับความพร้อมของพ่อแม่พันธุ์ด้วย

เมื่อสุนัขมีการเป็นสัด อาจจะผสมจริง หรือผสมเทียม หรือไม่ได้ผสม ก็มีโอกาสเสี่ยงเป็นมดลูกอักเสบ และเกิดเป็นมดลูกขังหนองจนต้องผ่าตัดออก เพราะช่วงเป็นสัดปากมดลูกจะเปิด ทำให้มีโอกาสที่เชื้อโรคจะเช้าไปในมดลูกได้ ทั้งนี้ก็อยู่ที่การจัดการด้านสิ่งแวดล้อมและตัวสัตว์เองด้วยครับ