ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ข่าวหน้า1 จากนสพ.เดลินิวส์วันนี้
  • ข่าวหน้า 1 จากหนังสือพิมพ์เดลินิวส์วันนี้
    http://www.dailynews.co.th/newstartpage/index.cfm?page=content&categoryID=419&contentID=153386

ทารุณสัตว์เปิดบ่อนหมากัดกัน(มีคลิป)
    image
    คนใจบาปลอบเปิดบ่อนพนัน เอาสุนัขอเมริกันพิทบลูเทอร์เรีย มาลงสนามกัดกัน เดิมพันสูงเชียร์กันสนั่น แฉเป็นบ่อนวิ่ง

เมื่อวันที่ 26 ก.ค. ผู้สื่อข่าวเดลินิวส์จากส่วนกลาง ซึ่งได้ติดตามพฤติการณ์ของนักพนันกลุ่มหนึ่งที่จัดการแข่งขันการกัดสุนัขไปทั่วประเทศ จนกระทั่งพบว่าในพื้นที่ ต.เขาดิน อ.เมือง จ.นครสวรรค์ มีการลักลอบเปิดบ่อนกัดสุนัข โดยดัดแปลงมาจากโกดังไม้ มีรั้วรอบขอบชิตตั้งอยู่ใจกลางหมู่บ้าน ซึ่งดัดแปลงเป็นสนามแข่งประลองคมเขี้ยว และมีการวางเดิมพันครั้งละมากๆ โดยนำสุนัขสายพันธุ์อเมริกัน พิทบูลเทอร์เรีย มากัดกันอย่างเอาเป็นเอาตายหลายคู่ พร้อมเปิดให้เล่นการพนันขันต่อกันอย่างโจ๋งครึ่มในวงเงินครั้งละนับแสนบาทท่ามกลางผู้คนยืนห้อมล้อมติดขอบเวทีเชียร์กันอย่างหน้าดำคร่ำเครียด

ส่วนภายในด้านในสนามแข่งขันจะมีชายฉกรรจ์ อายุประมาณ 35 ปี รูปร่างกำยำล่ำสัน 2 คน คนแรกแต่งกายใส่เสื้อยืดคอกลมแขนยาวสีฟ้า กางเกงขาวยาวสีเขียวขี้ม้าคล้ายทหาร สวมรองเท้าแตะ ส่วนอีกคนใส่เสื้อยืดคอกลมแขนสั้นสีครีม กางขาสามส่วนสีเขียวขี้ม้า รองเท้าผ้าใบสีดำ คอยยืนอยู่ กำกับข้างๆ เพื่อให้สุนัขกัดกัน ในลักษณะคล้าย ๆ ทำหน้าที่เป็นกรรมการห้ามอยู่กลางเวทีหรือมีหน้าที่คอยจับสุนัขที่ไม่พยายามต่อสู้ให้หันมากัดกันหรือในกรณีสุนัขสู้ไม่ได้หรืออีกฝ่ายยอมแพ้ จะเป็นผู้จับให้อีกฝ่ายพ่ายแพ้หรือสั่งยกเลิกการแข่งขัน

ขณะที่บริเวณรอบ ๆ สนามแข่งขันจัดให้มีสถานที่นั่งคล้ายอัฒจันทร์ในสนามกีฬาไว้ให้สำหรับผู้ที่เสียค่าบัตรผ่านประตูคนละ 100 บาทเข้ามานั่งชมนั่งลุ้นนั่งเชียร์และวางเดิมพันกันครั้งละจำนวนมาก ที่สำคัญซ้ำร้ายไปกว่านั้น มีเด็กเล็ก ๆ เข้าไปร่วมนั่งชมอย่างใกล้ชิดติดขอบสนามอีกด้วย

สำหรับผู้ที่เข้าชมการแข่งขันกัดสุนัขเป็นที่นิยมของคนหลายกลุ่ม มีทั้งนักการเมือง ข้าราชการ นักธุรกิจและชาวบ้าน เนื่องจากสุนัขที่จะเข้าร่วมการแข่งขันเป็นสุนัขสายพันธุ์ต่างประเทศ ราคาแพงแต่ละตัวมีราคานับหมื่นนับแสนบาท อีกทั้งมีการวงเงินเดิมพันเป็นหลักแสนเรื่อยๆไปจนถึงหลักนับล้านบาท สำหรับบ่อนกัดสุนัขนั้น เมื่อสอบถามจากผู้จัดทราบว่า เปิดเป็นบ่อนวิ่งจัดตามจังหวัดต่าง ๆ สลับกันไป โดยเฉพาะในพื้นที่ภาคอีสานและภาคเหนือ ส่วนที่ จ.นครสวรรค์ เพิ่งมาจัดการแข่งขันเป็นครั้งแรก.
    ไฟล์แนบ
    dog1[1].gif 87K
  • ไม่รู้ว่าหลังจากข่าวนี้จะเกิดอะไรขึ้นกับอนาคตของสุนัขพิทบูลที่พวกเรารัก ........ ยังไงขอให้สังคมพิทบูลสามารถกลับมารวมตัวกันได้เหนียวแน่นโดยเร็ว เพื่อจะได้เป็นพลังในการต่อรองหากเกิดอะไรขึ้นในอนาคตและสามารถชี้แจงให้สังคมเข้าใจในสุนัขที่เรารักกันได้ต่อไป
  • กีฬาโบราณตกยุคโหดเกินผมไม่สนับสนุนคับต้องให้พวกมันกัดกันเองบ้างเจอแจ้งตำรวจจับเลยพิทบูลพระสมุทร
  • ก็อย่าลืมเปิดรายการเรื่องจริงผ่านจอคืนวันพฤหัสนี้นะครับ มีเรื่องนี้และผมให้สัมภาษณ์อยู่ในนั้นด้วย แต่ไม่รู้ว่ารายการมันมีกี่โมง ใครรู้บ้างครับ
  • หนังช่อง7จบก็มีเลยครับ ผมดูบ่อย>_< เวลา 22.20
  • เริ่งจริงผ่านมาประมาณ 5 ทุ่มได้
  • สงสัยเขามาสัมภาษณ์เพราะงานนี้แหง๋ๆ

สาธุขออ่ย่าเพิ่งให้มีเหตุการณ์อะไรมากระตุกวงการเลย ตอนนี้เรากำลังจะไปได้สวย
    แค่ศึกในก็แย่พอแล้ว หากมีศึกนอกเข้ามาอีกพวกเราคงแย่ :022:
  • สิ่งที่ผมกลัวมากกว่าคนในวงการทะเลาะกัน เป็นข่าวจนได้
  • เข้ากันกับสุภาษิตโบราณ " สังคมเลว เพราะคนดี(ท้อ)แท้ๆ "
  • หมากัดกันดูธรรมดา แต่คนกัดกันดูไม่ธรรมดา ;-)
  • สังคมทุกสังคม ย่อมมีคนดี คนเล้ว คนขี้อิจฉา คนเฉยๆ มีหลายเเบบครับ....
    เเต่ทำไมต้องเอาข่าวเเบบนี้มาออกด้วยนะ....บอกตรงๆ เซ็งมากๆ คนที่เสื่อมเสียไม่ใช่เเค่พวกกัดหมา..
    เเต่รวมถึงคนเลี้ยงหมาพิตบูลทั้งหมด เเล้วก็ตัวหมาพิตบูลด้วย ทุกวันนี้ยังดังไม่พออีกหรอวะ....
    ยังเสือกไปถ่ายวีดีโอมาอีก....จะบอกว่ากรูเป็นนักข่าวรึไง ระวังโดนจับได้เถอะมึง โดนพวกสายกัดกระทืบเเน่..
    เขากัดกันเป็นเเสน เขาก็มีตัง..ไง หมาเขาก็เลี้ยงมาดี เข้าใจว่ามันทรมาณสัตว์เเต่คนสมัยก่อนเขาก็ทำมาตั้งเเต่ไหนเเต่ไร...เพื่อใคร เพื่อให้คนที่ชอบสุนัขหรือสัตว์เลี้ยง เเนวนี้ได้มีไว้เลี้ยงกัน ส่วนคุณจะเอาไปกัดไม่กัดมันก็เเล้วเเต่คุณ เพราะมันเป็นหมาคุณ เเต่ถ้าคุณเอามาออกข่าวเเบบนี้....ต่อไป คงไม่มีพิตบูลให้เลี้ยงเเล้ว..
    ทำไมไม่เข้าใจรึไงวะ.... ว่าพิตบูลมันชอบการต่อสู้ มันเกิดมาเพื่อต่อสู้ ไม่เคยคิดรึไง ว่าทำไมพิตบูลกัดกันที 1 234 ชั่วโมง.... เพราะมันชอบไง มันไม่กลัวเจ็บ ถ้ามันกลัวมันคงวิ่งหนีหรือร้องเเหกปากยอมเเพ้ไปเเล้ว
    ผมถามหน่อยเถอะ มีหมาพันธุ์ไหนที่กัดกันนานเท่าหมาพิตบูลบ้าง....มันไม่มีเลย เพราะมันไม่ชอบการต่อสู้ไง
    เข้าใจว่าอาจมองเป็นการณ์ทรมาณสัตว์ผมเข้าใจดี พวกคนดีทั้งหลายๆๆๆ ถ้าเขาไม่ได้ทำความเดือดร้อนให้คุณ เเล้วคุณจะไปเดือดร้อนทำไม เป็นพวกปากเปราะหรอ... อยากให้วงการพิตบูลมันร่มจมรึไงวะ....
    ถ้าเป็นคนดีมากๆ ธรรมมะมากๆ ก็ไปบวชอยู่ในวัดเลย..... ขนาดคนเกิดมามีสมองมีความรู้เเม่งยังกัดกันเลย.
    เกลียดจริงๆ ไอ้คนถ่ายเเล้วเอามาเป็นข่าวเนี่ย.. ไอ้เหี้ย ทุกวันนี้กูยังเห็นมียาบ้าขายให้เกลื่อน เด็กไทยติดยาเสพย์ติด มั่วกามอายุ 16-17 เอากันเเล้ว เเก๊งเด็กเเว๊นป่วนเมือง คนโกงบ้านกินเมือง พวกอันฑพาล อาชญากร เรื่องพวกนี้มากมาย ทำไมไม่ให้ความสำคัญ กับเรื่องพวกนี้ก่อนล่ะ เเล้วถ้ามึงจะบอกว่ามันเป็นการพนันนะ เเล้วกัดปลา ตีไก่ ชนวัว น้ำเต้าไฮโล เหี้ยอะไรทั้งหลายอะ...เเม่ง...ไม่จับไปให้หมดล่ะ ตามงานศพกูเห็นมีทุกงาน กูว่าจะพูดดีๆเเล้วนะ ทำไปทำมาของขึ้น...
    ขอโทษเจ้าของบอร์ดด้วยนะครับ...ผมไม่ได้ว่าใครเลย.....นอกจากไอ้คนถ่ายคลิปนั่นเเหละครับ มันน่าจะเป็นนักข่าว สุดท้ายเเล้ว ใครจะด่าจะว่าผมยังไงก็ได้ครับ เชิญเลย...ผมเเค่อึดอัด ถ้าไม่ได้ระบายบ้าง...
    ก็ที่มีหมาเลี้ยง สวยๆ เก่งๆทุกวันนี้ มันไม่ได้มาจากหมาในสังเวียนนั่นหรอกหรือ.... ฝากไปให้ไอ้คนทำข่าวมาอ่านด้วยนะครับ.
  • สู้สู้นะเฮียมาร์ค
  • การกัดหมา เป็นสิ่งหนึ่งที่ทำให้หลายประเทศห้ามเลี้ยงพิทบูล

อย่าให้จุดนี้ เป็นเหตุให้ห้ามเลี้ยงพิทบูลในไทยเลยครับ..
  • บอกได้คำเดียว ว่าเครียด..ครับ. ไม่ได้เครียดเรื่องคนกัดหมาเลย...
    เเต่กลัวจะไม่ได้เลี้ยงพิตบูล.......กระเเสเเรงทุกปีจริงๆ

พิตบูลจงเจริญ
  • รับทราบข่าวแล้ว รู้สึกแย่ เป็นกำลังใจให้ครับทุกๆคน
  • กลัวเหมือนกันครับ กลัวเขาออกกฎหมายเหมือนเมืองนอก :022:
  • คนใจสัตรย์ ขอให้แม่งชาติหน้าเกิดเป็นเห็บหมา(เรื่องดีแม่งของพวกกูไม่คอยเอามาลงหลอกนักข่าว กัวขายข่าวไม่ได้เรื่อง เรื่องเหี้ยนะชอบนัก)
  • รวมตัวกันไว้นะพี่น้อง จับมือกันไว้ให้แน่นๆ รู้สึกว่าข่าวนี้แรงมาก หนักใจจริงๆ
    กลัวโดนใครเอาข่าวนี้จับมาเล่น งานเข้าแน่ ดีนะช่วงนี้ยังตั้งรัฐาบาลไม่เสร็จ เหนื่อยใจว่ะ
  • งานเข้าแล้วค่ะ พี่น้อง
  • ทำไมคนเรามันจะต้องมี 2 ประเภทเสมอ

ยังไงพี่มาร์คก็เป็นกำลังสำคัญของวงการนี้

ไม่ว่าจะเกิดอะไรขึ้น โยคนหนึ่งนี่แหละที่เป็นกำลังใจให้ตลอด
  • เรื่องจริงผ่านจอมาหลังจากข่าวประเด็นเด็ดเจ็ดสีจบค่ะประมาณ 5ทุ่มกว่าๆ เฮ้อเซ็ง...
  • ก็เพราะพวกนี้แหละถึงได้มีพิทมาให้พวกเมิงเลี้ยง
  • คุณน้าผี่ แรงส์มากกกกกกกก
  • นักข่าวหาข่าวใหม่ๆแรงๆมาลงก็เพราะอาชีพเขา มันไม่มาสนหัวพวกเราหรอกครับ มันไม่คิดเรื่องผลกระทบต่อคนเลี้ยงพิทบูลหรอก ข่าวคอรัปชั่น ข่าวอาชญากรรม ข่าวการพนันอื่นๆกัดปลาอยู่สวนจตุจักร ชนวัวภาคใต้ ตีไก้ตามชานเมือง ทั่วไป การพนันหลายรูปแบบตามงานศพ(ทุกงาน) แม่งไม่เอามาลงคงเพราะกลัวโดนตีนถ้าโดนจับได้ FUAX YOU!! ,พวกกัดหมาเป็นสังคมเล็กมาก ผมเห็นข่าวนี้ตามบอร์ดอื่นนี่โดนด่าโดนแช่งเละเลย มันดูเป็นการโยนภาพเหี้ยให้พวกdogman อเมริกันพิทบูลหมาที่น่าภูมิใจของพวกไอ้กันเพราะอะไร?????? เพราะการกัดไง อย่าปฎิเสธเลย
    อีกหน่อยก็คงห้ามเลี้ยงล่ะโดยพวกนักการเมืองปัญญาอ่อน มันไม่มาทำความรู้จักพิทบูลประเภทไหนๆหรอก มันรู้จักแต่กีฬากอล์ฟ
  • ก็เพราะบรรพบุรุษของเราสามัคคีกันจึงทำให้มีประเทศไทย ขออ้างมั่ง ดังนั้นคุยกันดีๆเป็นไหมว่ะ
  • ข้างบนภาพคลิปครับผม
  • ด่าคนก็ไม่ว่า แต่อย่าออกมาตรการอะไรมารังแกหมาก็แล้วกัน
  • ถูกค่ะ พี่มาร์ค

อย่ามารังแกหมา!!!!!!
  • ธรรมดาคนแถวบ้านก้อกลัวหมาผมอยู่แล้ว ต่อไปนี้จะเอาออกจากบ้านได้อีกมั้ยเน่ย
  • ...มนุษย์ที่คิดว่าตัวเองเป็นสัตว์ประเสริฐกว่าสัตว์บนโลกใบนี้ทุกชนิดแต่การกระทำของไอ้สัตว์ประเสริฐนี่ร่ะต่ำยิ่งกว่าอะมีบาที่ลอยตามอากาศสะอีก...
  • อนาถใจเกลียดพวกรังแกสัตว์จัง
  • แมร่งโคตรเหี้ย ใจบาป ต้องจับแมร่งมาต่อยกันถึงจะรู้สึก ไอสาดดด

โทดทีนะครับพูดไม่สุภาพ
  • โทษทีนะครับ คนเลี้ยงไก่ชนเลี้ยงปลากัดมากัดกัน คงไม่ต่างกับพวกที่นำหมามากัดกันแต่ในวงการไก่ชนมีแยกเป็นประเภทสวยงามและการต่อสู้ ปลากัดก็เช่นเดียวกันแถมเป็นสินค้าส่งออกที่ดีเสียด้วย แนวความคิดของผมถ้าจะจัดการต้องจัดการที่คนไม่ใช่หมา หมาไม่รู้เรื่องการกัดของมันก็แค่ทำตามสัญชาติญาณความเป็นนักสู้และการที่ถูกฝึกมา ในที่นี้คนส่วนใหญ่ที่เข้ามาส่วนใหญ่ก็เป็นคนรักสุนัข ความเห็นที่ไม่ตรงกันส่วนมากก็แค่หมาใครสวยกว่ากันกระแนะกระแหนความคิดผู้อื่นที่ไม่ตรงกัมความคิดของตัวเองเท่านั้น แต่ที่เหมือนกันทั้งหมดคือรักสุนัขด้วยกันทั้งนั้น แต่ละคนมีหน้าที่ที่ต้องทำต่างกันไม่ว่ามาตราการอะไรจะเกิดขึ้นผมว่าไม่สามารถหยุดความตั้งใจที่แน่วแน่ของพวกเราได้หรอกครับ เห็นคุณมาร์คพูดถึงบรรพบุรุษผมก็เอามั่ง ทำอย่างค่ายบางระจันซิรวมตัวสามัคคีเป็นปึกแผ่นสู้จนได้เป็นตำนาน เขาเอาหมามากัดกันเป็นเรื่องของเขา เราทำเพื่อพัฒนาเป็นเรื่องของเรา เราไม่ต้องกลัวว่าผลกระทบจะมาตกที่พวกเรา ในวงการของสัตว์ประเภทอื่นเขาก็มีมาตราการแบ่งแยกค่อนข้างชัดเจนเราก็ช่วยกันทำให้ชัดเจนไปเลยจะได้ไม่ต้องสะดุ้งเวลามีข่าวประเภทนี้...ป.ล.เป็นแค่อีกหนึ่งความคิดนะครับ555+
  • ปลากัด ไก่ มันออกไปทำร้ายคนไม่ได้เหมือนหมาครับ
    เมื่อก่อนถ้ายังจำได้ ร็อตไวเลอร์ ออกมาทำร้ายเด็ก จนเป็นจำเลยของสังคมไปแล้ว
    อย่าให้ความคิดแบบนั้น มาใส่กับพิทบูลเลย
    อีกอย่าง ผมเข้าใจกว่า กัดหมา เป็นแค่คนบางกลุ่มเท่านั้น
    ถ้าถือว่าเป็นการทารุณกรรมสัตว์ กัดปลา ตีไก่ ชนวัว ชนแพะ ก็คงไม่ต่างกัน
    ในความคิดผม พวกที่กินหมา ภาพลักษณ์มันดูแย่กว่านี้อีก ในสายตาคนที่รักหมา

ผมเข้าใจ พิทบูล มันมีกรรม เกิดมาจากคาวเลือดและการต่อสู้
    มันยากที่จะลบภาพเหล่านั้นจากค่านิยมของสังคมไปได้
    ถ้าเกิดมีผลกระทบต่อผู้เลี้ยงพิทบูลจริงๆ อยากให้ร่วมมือกันมากกว่า
    ร่วมมือหาวิธีการและแนวทางแก้ไข ให้สังคมมองพิทบูลในด้านอื่น มากกว่าแค่กีฬากัดหมา
  • สู้ๆคับพี่ ๆ ผมยังไม่มีพิทบูลหรอก แต่ผมรักมันด้วยใจคับ เหนแล้ว เศร้า

ผมว่าคนดังในวงการเราต้องโดนสัมพาด แน่เลย

• ผมรักพิทบลูครับ อยากให้มองด้านดีๆๆของมันบ้าง สู้ๆๆครับทุกท่านimage
    ไฟล์แนบ
    2.jpg 221K
  • คืนนี้ใครมีเวลาก็ช่วยเช็คข่างช่องเจ็ดให้หน่อยนะครับ เขาสัมภาษณ์ไปแล้ว แต่ก็ไม่รู้ว่าจะออกกี่โมง ผมก็พยายามอธิบายแบบกลางๆ เป้าหมายเพื่อปกป้องหมา ก็หวังว่าเราจะโดนกระแสต่อต้านน้อยลง งานนี้ บีเจ สร้างความประทับใจให้แก่นักข่าวมากเลย
  • และคืนวันพฤหัสก็อย่าลืมชมรายการเรื่องจริงผ่านจอ เป็นเจาะประเด็นกัดหมาอีกเหมือนกัน ผมก็ยังไม่รู้ว่าเขาจะเจาะออกมาในมุมไหน แต่ผมก็พยายามทุกวิธีที่จะโชว์ให้เห็นว่าพิตบูลมันไม่ได้เลวร้ายอย่าที่คิดครับ
  • อ่าน นสพ. ตกใจมาก .............. กัดหมาไม่ตกใจหรอกคับ
    แต่ที่ ตกใจ มือดี ดัน เสือก คับ

พูดได้คำเดียวว่า เสือก ข่าวสารอื่นๆๆมีเยอะแยะ ไม่ทำข่าวกัน (ขอโทษทีใช้คำหยาบคับ)

.............................
  • คนเหี้ยโทษนักข่าว คนอัปรีย์เอาหมามากัดกันเสือกไม่ตกใจเห็นว่าเป็นเรื่องปกติ
  • ไอ้ตูตี่มึงเห็นคนเอาหมามากัดกันมึงไม่รู้สึกสังเวชใจบ้างหรือ
    กูว่ามึงควรลาออกจากความคนเหมือนไอ้พวกอัปปรีย์นั้นเถิด
  • ที่ทำงาน ส่วนใหญ่รู้ จัก พิทบูล เพราะผม ....
    รูปลักษณ์ที่ เห็นก้อคือการฝึก ...........

แต่วันนี้ คนกับ ถาม ถึงข่าวนี้มาก มาย ผมเซ็งเลย ......
    ไอ้คนทำข่าวนี้แหละตัวดี
  • นักข่าวเขาเอาเรื่องคนอัปปรีย์เอาหมามากัดกันเพื่อการพนันมาตีแผ่ให้สังคมรับรู้ก้อถูกแล้ว
  • น้าผี ผม ไม่ได้ เลี้ยงไว้ในการนั่น
    แต่ ผมก็ไม่ได้เบรค อะไร เขา ....... เขาเลี้ยงกัด มันเรื่องของเขา

ใครเลี้ยงฝึก หรือ ประกวด มันก็ เรื่องส่วนตัวของแต่ ล่ะคน ....

แต่ผม พูดถึงการ นำข่าวประเภทนี้มาลง มันทำให้ ภาพ คนอื่น เขามอง ว่า
    คนเลี้ยงพิท เป็นยังไงบ้าง ................

• ผมรักหมา หมาใครๆๆๆก็ไม่มีทางที่จะทำรายความรักหมาของผมไปได้หรอกครับถึงจะมีกฎหมายอะไรออกมาเหมือนเมืองนอกก็เหอะ พวกเราก้จะเลี้ยงกันต่อไปมันคือสวน1ของครอบครัวเราครับ
  • ....... เขาเลี้ยงกัด มันเรื่องของเขา

ควยเถอะครับไอ้เลวยิ่งกว่าเดราฉาน จิตใจมึงทำด้วยเหี้ยอะไร