ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

• เพดดีกรีคืออะไร ทำไมเราถึงให้ความสำคัญกับเพดดีกรี

Pedigree คือใบทะเบียนประวัติ ที่ใครๆก็สามารถทำขึ้นมาเองได้ จะเป็นการออกโดยสมาคม
    ชมรม ฟาร์ม หรือใครคนใดคนหนึ่งทำขึ้นมาเองก็ได้ คงไม่มีใครทำใบเพดฯปลอมขึ้นมากันหรอก
    ดังนั้นจึง อย่าสบสนเรื่องใบเพดฯสมาคม กับใบเพดฯที่ไม่ได้ออกโดยสมาคมว่า เป็นเพดฯจริง
    หรือปลอม

Pedigree ที่ออกโดยสมาคม ไม่ใช่หมายความว่า สมาคมเป็นผู้รับผิดชอบในการรับรองความ
    ถูกต้องนะครับ (รับผิดชอบข้อมูลในใบเพดดีกรีตามที่เจ้าของสุนัขแจ้งต่อสมาคมว่าเป็นจริงตามนั้น)
    เพราะสมาคมไม่ได้รับผิดชอบต่อการรับรองอะไรเลย (กรณีที่เกิดการแจ้งข้อมูลเท็จ หรือนำเพด
    ดีกรีไปใช่เพื่อการหลอกหลวง หรือฉ้อฉล ใดๆทั้งสิ้น) แค่รับจ้าง breeder พิมพ์ตามข้อมูลที่ได้
    รับแจ้งไปเท่านั้น

Pedigree ทุกแบบ จะมีความหมายในแง่รับผิดชอบในการรับรอง ก็เฉพาะในความหมายที่
    ผู้ขายรับรองสุนัข (สินค้า) นั้นต่อผู้ซื้อ ในความหมายเสมือนเป็นใบกำกับสินค้าว่า เกิดจากพ่อแม่
    สุนัขตัวไหน และรายละเอียดปลีกย่อยเป็นอย่างไร จะเป็นใบเพดฯของสมาคมระดับโลกรับรองโดย
    UKC FCI หรือ ออกโดยฟาร์มใดๆ ที่ไหนก็ตาม คุณค่าความหมายในแง่การรับผิดชอบ
    ในการรับรองเหมือนๆกัน

การแยกแยะความน่าเชื่อถือของ Pedigree ขึ้นอยู่กับความน่าเชื่อถือของคนขาย ถ้าไม่รู้จัก
    กันเลย หมายถึง การวัดดวง Pedigree เปรียบได้กับ ตั๋วสัญญาใช้เงิน หรือ เช็ค พิมพ์จากธนาคาร
    ที่มีชื่อเสียงที่สุดของโลก หรือ แค่เศษกระดาษใบหนึ่ง ความน่าเชื่อถืออยู่ที่คนเขียนสั่งจ่าย คน
    เขียนสั่งจ่ายเท่านั้นคือผู้ผูกพันรับผิดชอบในการรับรอง คนรับจ้างพิมพ์ไม่เกี่ยว ต้องการซื้อสุนัข
    ที่สามารถสืบสายพันธ์ประวัติ ต้องซื้อจากร้าน หรือฟาร์มที่มีความน่าเชื่อถือไว้วางใจได้เท่านั้น
    ไม่ใช่วัดกันที่แค่เป็นใบเพดฯแบบไหน

• Pedigree กับประโยชน์ในเรื่องหลักการผสมพันธ์ บรีดเดอร์หรือผู้เลี้ยงที่อยากจะ
    ศึกษา สามารถหาข้อสรุปจากตัวอย่างสุนัขที่ประสพความสำเร็จในเวทีการประกวด
    ระดับโลกของสายพันธ์ต่างๆ โดยดูจากใบเพดดีกรี และยังทำให้ทราบทิศทางและ
    แนวทางการพัฒนาสายพันธ์ว่าเขาพัฒนาหลักการผสมพันธ์กันไปถึงไหนอย่างไร

เพื่อนๆลองศึกษาเพดดีกรีของสุนัข์ง่ายๆ โดยดูใน“ Online Pedigree จากเว๊ปนี้”
    ดูนะครับเพื่อใช้ประกอบการตัดสินใจในการวางแผนผสมพันธ์ หรือ เลือกซื้อสุนัข
  • ประโยชน์ของใบทะเบียนประวัติ(pedigree)

1. เป็นการรับรองความเป็นพันธุ์แท้
    2. เป็นหลักฐานประจำตัว และแสดงความเป็นเจ้าของ
    3. เป็นบันทึกช่วยจำข้อมูลประวัติบรรพบุรุษ
    4. ใช้ประเมินคุณค่า และราคาตัวสุนัข
    5. ใช้ประกอบการพิจารณาในการคัดพันธุ์ เลือกคู่ และวิธีผสมพันธุ์ที่เหมาะสม
    6. เป็นหลักฐานสืบสานเทือกเถาเหล่ากอไม่ให้สูญหาย หรือขาดช่วงไป
    7. ใช้บันทึกการยกระดับสถานะที่พัฒนาไปตามระยะเวลา
    เช่น ตำแหน่งประกวดแข่งขัน การได้รับการจัดอันดับ ผลการทดสอบการใช้งาน
    การรับรองข้อสะโพก การรับรองการคัดพันธุ์ ฯลฯ
    8. สร้างแรงจูงใจ ความท้าทาย และความภาคภูมิใจในการพัฒนาสายพันธ์ต่อผู้ผสมพันธุ์
    9. เป็นหลักฐานซื้อขาย และใบกำกับสินค้า
    10. เป็นหลักฐานชี้วัดจรรยาบรรณ และสำนึกรับผิดชอบตัวผู้ผสมพันธุ์
  • เป็นใบอัพราคาหมาให้สูงขึ้น

Petdigree คือ อาหารหมา
  • ขอบคุณครับ :063:
  • เฮ้ย เสียสถาบันผีหมด

• มีประโยชน์มากครับ
  • รับทราบครับพี่มุ !!!
  • 555 หนูว่า ผีตัวแรก ติงต๊อง ปล่อยเถอะค่ะ ขำขำ
  • เป็นบัตรประชาชนสุนัข :-D
  • Pedigree สำหรับ Serious Breeder มีความสำคัญ เทียบเท่าชื่อเสียงของ Breeder ท่านนั้นๆ เลยทีเดียวครับ

ผมเอง ก็ให้ความสำคัญมากๆๆๆๆๆ กับ Pedigree ที่มีชือ่ Munta House (แบบว่า ก็อยากมีชื่อเสียงบ้างอะไรบ้าง)

ลูกหมาที่ ด้อยคุณภาพ ไปจากมาตราฐานที่เราพึงพอใจ เรา" เอาออกหลังบ้าน" ครับ คือ ขายตัวเปล่า ไม่มี Pedigree ให้ และคนที่รับไป ก็จะต้องไม่กล่าวอ้าง หรือ แสดงตน ว่าเป็นลูกหมาของบ้านมันตา

แปลว่า ขายเพด ใบละ สองหมื่นห้า ส่วนลูกหมา ให้ฟรี ทำนองนั้น !!! อิอิ
  • ทราบข่าวมาว่าชมรมบูลเทอร์เรีย หมาตัวไหนไม่มีเพดเขาไม่รับผสมให้เลยนะครับ
  • ไหนๆก็พูดกันถึงเรื่องใบเพดดีกรีแล้ว ก็มีเรื่องหนึ่งที่อยากเสริม เพราะเห็นใจคนที่ยังเป็นมือใหม่ไม่อยากให้เดินผิดทางจนทำให้เสียเวลาไปฟรีๆโดยที่ได้ผลตอบแทนไม่คุ้มค่า ซึ่งก็คือเรื่องการเลือกซื้อลูกหมาครับ

ปัจจุบันหมารุ่นใหม่ๆที่เข้ามาในบ้านเราพัฒนาไปเยอะมาก มากจนหลายท่านตามไม่ทันแล้ว กลายเป็นว่าพ่อพันธ์หลายตัวเริ่มตกเทรนไปแล้ว และตอนนี้พวกเราก็กำลังจะผลักดันการประกวดกันอยู่ด้วย ซึ่งนั่นก็หมายความว่าเรากำลังเดินเข้าไปสู่มาตรฐานอย่างเต็มตัวในที่สุด

เราต้องทำความเข้าใจถึงความแตกต่างของการบรีดหมาไปขายกับการบรีดหมาไปประกวดก่อน การบรีดหมาไปขายคือเราจะบรีดหมาแบบไหนก็ได้ขอให้เป็นหมาในแบบที่ตลาดต้องการ ลูกหมาออกมาขายได้ จบ แต่การบรีดหมาสำหรับประกวดสิ่งสำคัญที่ต้องพิจารณาก็คือ มันต้องตรงตามมาตรฐาน เราต้องพยายามเลือกเอาหมาที่มีข้อบกพร่องน้อยที่สุดหรือไม่มีเลยมาเป็นพ่อหรือแม่พันธ์ เพื่อลดความเสี่ยงที่จะเกิดขึ้นในอนาคต และในความเป็นจริงวันนี้บ้านเรามีมือใหม่ไฟแรงเยอะ และความที่ยังเป็นมือใหม่จึงฟังเพียงคำโฆษณาเป็นหลัก หากไปเจอกับคอกสุนัขที่ไร้จรรยาบรรณ สนับสนุนให้ซื้อหมาที่มีข้อบกพร่องมาทำพันธ์ มันก็น่าห่วง เพราะนอกจากจะเสียทั้งเงินแล้วยังเสียเวลาอีกด้วย

สมมุติง่ายๆ หากวันนี้เราซื้อลูกหมาอายุ 3 เดือนมาหนึ่งตัว โดยที่หมาตัวนี้มีข้อบกพร่องบางประการ เช่น หางคต ขาตึง หรือว่าฟันอันเดอร์ ข้อบกพร่องเหล่านั้นในวันนี้ มันอาจจะยังไม่ค่อยซีเรียสมากนัก แต่ก็อย่าลืมว่ากว่าหมาตัวนี้จะโตจนกลายมาเป็นพ่อพันธ์ อย่างเร็วก็อีกหนึ่งปีครึ่งถึงสองปี ซึ่งระยะเวลาหนึ่งถึงสองปีข้างหน้า หมาในบ้านเราอาจจะเดินเข้าสู่มาตรฐานกันหมดแล้ว แต่หมาเราดันเป็นหมาที่ผิดมาตรฐานมาตั้งแต่ต้น นั่นก็หมายความว่าเวลาที่เราทุ่มลงไปกลายเป็นศูนย์เลย เมื่อหมาเราโตพร้อมที่จะผสมพันธ์แล้ว แต่ว่ามันได้กลายเป็นหมาที่ตลาดไม่ต้องการไปเสียแล้ว เราก็ต้องมาเริ่มต้นใหม่ เสียเวลาอีกปีหรือสองปี นับว่าเป็นการเสียโอกาสเป็นอยากมาก ก็อยากฝากไว้ให้คิดกันเยอะๆ ก่อนตัดสินใจซื้อหมาเข้าบ้านสักตัว โดยเฉพาะท่านที่ต้องการจะบรีดหมาต่อไปในอนาคตครับ

ยินดีต้อนรับบรีดเดอร์รุ่นใหม่ทุกท่านๆ และขอให้ประสบความสำเร็จได้หมาที่ดีมีคุณภาพกันทุกคนนะครับ
  • คุณต้องใช้เวลาในพิสูจน์การเป็น Breeder ที่ดี นานมาก

แต่ชื่อเสียงจากการบรีด หรือกรกระทำ ที่ผิดพลาด จะทำลายชื่อเสียงทั้งหมดได้ จากความผิดพลาด เพียงครั้งเดียว

คิดให้ดีก่อนทำครับ สังคมจะเป็นคนตัดสิน เลือกทางเดินที่ถูกต้อง เพื่อ "จุดหมายปลายทาง" ที่สวยงาม
  • ผสมผิดผู้ผิดเมีย คิดจนตัวตาย หมาอยู่กับเราไปตลอดอายุไขของมัน
    ขายก็ไม่ได้ เก็บไว้ก็ประกวดไม่ได้ เลี้ยงเก็บขี่อย่างเดียวล่ะคร๊าบคราวนี้
  • มันเป็นเรื่องที่สับสนมากในตอนนี้สำหรับผู้เลี้ยงที่ผู้รู้ทั้งหลายในวงการยังสรุปไม่ได้ว่ารูปทรงพิทบูลควรจะเป็นมารตฐานเช่นใด สายกัด สายโชว์ หมาแดง ก็พอจะมองเห็นเป็นรูปร่างมารตฐาน แต่ไอ้บูลลี่นี่สิเห็นแหวกแนวหรือออกไปทางหมาแปลกๆหรือไง ทำไปทำมามันมิกลายเป็น ม้านิลมังกรของสุดสาครหรือ
    ที่ดูๆอยากได้หน้าหักๆเหมือนบูลด็อก เตี้ยๆเหมือนดัชชุน ไม่รู้ตอนนี้มีใครอุตริผสมออกมาให้มีขนหยิกเหมือนพุดเดิลหรือยัง เออเลี้ยงหมาตัวเดียวแต่ได้หลายพันธุ์ เข้าใจคิดนะ
  • ต่อไปเลี้ยงเป็นเหมือน ชิสุ เลยคับ รูปร่างน่าตาน่ารักดี เตี้ย ล่ำ สั้น ตัน เรากลายเป็นคนรับไช้ส่วนตัวหมาคับดูแลดีจนเกินไป สู้ พวกแนวๆแบบนี้ไม่ได้คับ มันชอบดมขี้ เราไม่ชอบดมคับimageimage
    ไครมีรูปฟันอันเดอร์ ลงให้ดูทีคับอยากรุ้คับ
    ไฟล์แนบ
    DSC08000-2.JPG 176K
    221220[1].jpg 205K
  • มีอีกข้อที่อยากฝากไว้ หมาที่มีลักษณะบางประการที่เราไม่พึงประสงค์และเราต้องการกำจัดออก ถ้าไม่จำเป็นจริงๆห้ามทำไลน์บรีด หรืออินบรีดอย่างเด็ดขาด เพราะมันจะกลายเป็นการดับเบิ้ลลักษณะนั้นเข้าไปอีกสองเท่า เพราะว่าลูกที่ได้มาจะมียีนส์แฝงตัวนั้นอยู่ และแก้ยากมากๆ

เกร็ดความรู้เล็กๆน้อยๆสำหรับการจะเป็นบรีดเดอร์ พัฒนาหมาเข้าสนามประกวดครับ
  • ฟันอันเดอร์ดูง่ายมากครับ หากฟันล่างยื่นล้ำเกินกว่าฟันบน เขาเรียกว่าอันเดอร์ แต่ถ้าฟันบนยื่นออกมาเกินกว่าฟันล่างและทำให้เกิดช่องว่างเวลาฟันสบกัน เขาเรียกโอเว่อร์

ฟันสบปกติคือ ฟันบนสบฟันล่างและไม่มีช่องว่างระหว่างฟันเวลาหมาหุบปาก ลักษณะคล้ายการสบกันของกรรไกรครับ
  • ไฟล์แนบ
    Bite.jpg 49K
  • ok ขอบคุณคับ หมาผมรอด อิอิ
  • อันนี้ขอเสริมพี่มาร์คครับ เพราะหลายคนยังแยกไม่ออกระหว่างมาดังและหมาประกวด หมาดังหมาฟรีกจัดๆ หัวสวยโคตรๆ บอดี้กล้ามเนื้อแม่งสุดๆ แต่เดินไม่ได้ ไปไม่เป็นมีหลายตัวครับ แต่แม่งดังมาก ค่าทับแพงมาก
    แล้วผมชอบไหม ผมก็ชอบซะด้วย เพราะมันดังและมันเจ๋งมากกกกก แต่สำหรับการประกวด พวกนี้อย่ามายุ่ง
    และเจ้าของเองก็ไม่เคยคิดเอาหมาเค้ามายุ่งด้วย ส่วนหมาประกวดจบแชมป์กันไปหลายตัว แต่ละตัวคือข้อบกพร่องน้อยที่สุด แต่บางตัวดูแล้วก็แบบว่าไม่โดนก็มีแต่ต้องยอมรับว่า สวยและข้อบกพร่องน้อยจริงๆ หลายตัวดังที่เมกา หลายตัวจบแชมป์คนยังไม่รู้จักเลย ค่าทับก็ธรรมดา แต่ตัวที่จบแชมป์แล้วเสือกดังพลุแตกด้วยนี่แหละคือหมาเทพที่คนต้องการที่สุดและต้องการลูกหมาที่เป็นหมาเทพตามพ่อของมัน เช่น DAX มันคือบูลลี่ที่เรียกว่าฝันและเพอร์เฟค มันเอ็กตรีมสุดและคอลเลคสุดๆ มันเลยกลายเป็นเทพเจ้าในตอนนี้ ค่าทับและลูกของมันราคาไม่ต้องพูดถึงและยังมีอีกหลายตัวที่ดังที่ตัวมันเองแล้วดันดังในการประกวดด้วย เช่น cashpot denzel และอีกหลายๆตัวๆ แต่หมาพวกนี้ต้องยอมรับว่า มันก็เกิดจากหมาที่มีข้อพิดพลาดแต่เค้าพยามยามเลี่ยงเอาข้อพิดพลาดมาใส่กันพยายามเอาส่วนดีมาใส่กัน สายเลือดที่เข้ากันมาใส่กัน และบางตัวก็ดังเพราะการจ่ายลูกที่แม่นยำและลูกทำให้พ่อดังก็มี และต้องยอมรับว่าเมืองไทยเราตัวเลือกยังน้อยครับ ของเมกากว่าจะได้ตัวเทพๆมา มันก็ได้ตัวเก้งหม้อมาเพียบครับ มันก็เอาแต่ตัวเทพๆมาโชว์ตัวเก้งหม้ออยู่ในดอยไป ตัวดังกลบหมด เราก็เลยต้องเพื่อใจไว้ก่อนครับ ว่าหมาเทพมันไม่ใช่จับพ่อสวยใส่แม่สวยแล้วจะออกมาเทพเลย แต่โอกาสสูงกว่าแค่นั้น เพราะตัวเลือกตัวลองเรายังน้อยครับ แต่อนาคตผมว่าบ้านเราตามทันแน่ครับ เพราะหลายๆคอกก็ได้นำเอาพ่อพันธ์ุดีๆหลากหลายเข้ามาครับ แต่แม่พันธ์ุพูดตรงๆนะครับ บ้านเรามีน้อยมาก
    แล้วไอ้เมกา แม่พันธ์ุดีๆมันจะปล่อยมาก็ต่อเมื่อมันมีตัวแม่พันธ์ุใหม่มาทดแทน แต่บ้านเราเองก็มีแม่พันธ์ุที่สวยๆเยอะเหมือนกันแต่มันไม่เพียงพอ หมาฟรีกดังสุดขีดผมว่ามันฟลุ้คมากกว่าครับ ก็หมาแม่งเสือกเกิดมาหัวเป็นหม้อสี่เหลี่ยมเลย หน้าสุดๆกล้ามเนื้อสุดๆ มันฟลุ้คครับ โชคดีด้วย แต่หมาประกวดนี่ผมว่าแม่งฝีมือครับ แต่หมาเทพก็ต้องฝีมือบวกโชคด้วยครับ หมาฟรีกสุดขีดและดันคอลเลคอีกยังไงๆก็ต้องมีโชคด้วยครับ555
    อันนี้ก็ขอให้แยกแยะให้ออกนะครับ ว่าหมาดังกับหมาประกวดเป็นยังไงครับ แล้วแต่สไตล์ใครชอบแบบไหนครับ
    ส่วนผม ผมชอบทั้ง2แนวครับ ขอแบบกระดูกโคตรๆตัวสุดขีดหน้ามันๆซักตัวแบบเจ๊งๆเลยนะ จะเดินไม่ดีประกวดไม่ได้ช่างมันแต่ขอมันๆซักตัว แล้วก็ขอแบบประกวดได้ extreme ด้วย ซักตัวโอ้ชีวิตมันล่ะครับพี่น้อง555
  • คุณ pae "เจ๊ง" หรือ "เจ๋ง" ครับ ความหมาย 2 คำนี้มันไม่ใกล้เคียงกันเลยนะ ผมอ่านแล้วงงๆ ว่าหมายถึง
  • โทษทีครับ ผมก็นั่งสะกดอยู่ เจ๋งๆๆๆๆ ครับ เดี๋ยวแก้ครับ ขอบคุณมากครับ :-D
  • ตัวนี้คือบูลลี่ที่ต้องบอกว่าบูลลี่สุดๆ และคอลเลคด้วย ดูมุมขาหลังสิ ดูการวิ่งสิ ชอบๆ แต่ของผมต้องเอ็กตรีมกว่านี้ แต่ไม่รู้จะทำได้รึปล่าว โลภซะ5555

• รอนใส่เสื้อ PATRIOT นี่หว่า 555
    คราวหน้าเด๋วฝากเสื้อ SCUBAPIT ไปโปรโมทสักตัวimage
    ไฟล์แนบ
    IMG_7474.jpg 77K
  • โหแผนการตลาดชั้นเลิศ555
  • คุณ pae อธิบายได้ดีมากครับอย่างนี้ก็พอจะเข้าใจเกี่ยวกับสายบูลลี่ที่เถียงกันไม่ลงตัวสักที ทำให้ผมที่เป็นผู้เลี้ยงพอจะเข้าใจลักษณะของมันบ้างเพื่อที่จะใช้เป็นแนวทางในการเลือกลูกหมามาเลี้ยง
  • ขอบคุณหมวดเข้าใจแล้วที่พี่โฟคว่าตัวนี้หมาไว้ประกวด ตัวโน้นเป็นพ่อพัน ตัวนี้กูชอบมันต้องแยกกันแบบนี้
  • หมาพ่อพันธุ์ บางตัว ไม่ประสบความสำเร็จมากนักในสนามประกวด แต่ให้ลูกได้ดี ก็มีให้เห็นครับ
    หมาบางตัว สวยสวด ๆ แต่จ่ายลูกเป็นน้อยหน่า มังคุด ไม่เป็นสัปปะรดเลยก็มีครับ
    หมาบางตัว ไม่สวยสุดๆ แต่กรูรักของกรู ก็เห็นเยอะครับ

ผมว่า บางคนที่มีหมาหลายๆตัว น่าจะเริ่มแยออกว่า อ่ะ ... กรรมการคนนี้ ไทป์นี้ มันชอบแน่ มันดูอะไร เราก็ ทำการบ้านให้ถูก เอาหมาแบบนั้นไปลง ก็ คว้าถ้วย !!!
  • เจ้าตัวในวิดีโอคลิป ชื่อเจ้า Porky เป็นหมาของ Ron Ramos มันเป็นสแตนดาร์ดบูลลี่ ที่เปอร์เฟคมากๆ
    รอนเคยส่งมาให้ดูเป็นตัวอย่าง ว่าหมา Corect Bully มันควรจะมีลักษณะอย่างไร รวมถึงการก้าวย่าง การเคลื่อนไหว
    เราจะเห็นว่า ขาหลังบูลลี่ก็สามารถมีมุมสวยงามได้ เพราะมันคือส่วนประกอบที่สำคัญทำให้มันเคลื่อนไหวสวยงาม
    ขาบูลลี่ไม่จำเป็นต้องตึง เพราะว่าหมาขาตึงไม่มีทางที่จะวิ่งได้สวย มันจึงอาจจะไม่เหมาะสำหรับสนามประกวด
  • ผู้รู้หรือผู้เพาะหมาขายควรแนะนำลูกค้าด้วยนะครับว่าสายบูลลี่กับพวกสายเดิมๆน่ะมันทำกิจกรรมได้ไม่เหมือนกันคนที่ไม่รู้ก็ไม่รู้จริงๆว่าสายใหนมันควรจะเลี้ยงแบบใหน เพราะเคยเห็นบูลลี่มันร้อนตับแตกตายแล้วสงสารมันเพราะมันพูดไม่ได้
    จับปี้กันก็ต้องเตรียมน้ำแข็งเอาไว้ถังเบ้อเริ่ม เห้อเลี้ยงเอาไว้ทำพ่อจริงๆ
  • ผู้จะเลี้ยงก็ควรพิจารณาและศึกษาให้ดีก่อนนำมาเลี้ยงด้วยครับ ^ ^
  • ดีใจจังยังมีคนเข้าใจ เดี๋ยวมีสัมนาผมเตรียมทำเป็น วีดีโอนำเสนอเลยครับ รอสัมนากันเสร็จจะขอเปิดให้ดูครับ

ผมก็ไม่อาจฟันธงในความคิดของผมได้ว่าถูกหรือผิด แต่สิ่งที่ผมเขียนผมมองจากภาพจริงๆ การมีตัวตนจริงๆของ

หมา การกระทำของเจ้าของหมา มองแบบไม่มีเอียงเข้าข้างตัวเอง ผมก็เลยคิดว่าสิ่งที่ผมเอามาเสนอไม่น่าจะผิด

อะไร และอาจทำให้คนที่กำลังสับสนหาจุดยืนไม่ได้งงๆอยู่ จะได้รู้ว่าตัวเองชอบอะไรและจะเลือกแบบไหนครับ

ผมจะยกให้ดู ผมมีลูกBIZ อยู่ ขอบอกว่ากระดูกดีมาก บอดี้สุดๆ แต่หางคิ้งนิดนึง ผมก็จะเอาหมาผมลงประกวด

extreme แต่ถ้าประกวดแล้ว แพ้หมาตัวอื่นเพราะหมาผมหางคิ้ง งานหน้าผมก็ไม่ประกวดแล้ว และผมก็ไม่กังวล

อะไรเลย เพราะหมาผม ผมเก็บเค้าไว้เพื่อจ่ายบอดี้ กระดูก หัว และการหวังลูกในช่วงต่อไป แต่ผมชอบการ

ประกวด และก็ต้องเลือกรุ่นประกวดให้ตรงกับหมาตัวเอง ถ้าเลือกคอเลคละก็คนหัวเราะตายเลย555 และผมก็

ต้องยอมรับผลในการประกวดครับ มันก็จะสนุกกับการประกวด เพราะสังคมเราแยกแยะออกครับ หมาเราไม่

เหมือนพันธ์ุอื่น ตรงที่เค้าต้องฟาดฟันกันเพราะหมาเค้าเหมือนกันต้องวัดกันในการประกวดล้วนๆ แต่ของเราไม่

ครับ อย่างที่ผมเขียนไว้ด้านบน เราอยากได้หมาแบบไหนก็เลือกเอาครับ ตัวเลือกเยอะตัวลุ้นก็เยอะ ทั้งสี ทั้งหุ่น

ทั้งหน้า มันครับหมาที่เราเลี้ยงกันอยู่ เช่น อยากทำหมาเอ็กตรีมประกวด แต่หมาเรามันคอเลค เราก็ต้องหาหมา

เอ็กตรีมมาใส่ อย่างเช่น หมาเราแม่งหัวไม่ใหญ่ หน้าไม่สั้น แต่บอดี้มาดีคอลเลค เราก็เลือก สมมุติว่ามองและว่า

ต้องใส่กับMIAGI เพราะจ่ายหน้ากับหัวดีมาก (เจ้าของMIAGI มันยังโคตรภูมิใจเลยที่หมามันหน้าสั้นแต่ฟันไม่

อันเดอร์ มันถึงกับเอาภาพแหกปากMIAGI มาโชว์ และหมามันกล้ามเนื้อดีแต่ขาหน้าไม่ได้ ไม่งั้นมันคงไม่เป็น

แค่หมาดังมันต้องกลายเป็นหมาเทพไปแล้ว 555) ก็รอลุ้นลูกออกมาว่าหน้าออกมาแบบmiagi และบอดี้เอ็กตรี

มและไม่มีข้อบกพร่องหรือข้อบกพร่องน้อยที่สุด ถ้าออกมาดังหวังก็ดังระเบิดครับพี่น้อง แต่ถ้าออกมาไม่ดีก็

ทำใจ ทำใหม่ครับ เมกากว่ามันจะได้เทพ มันก็ใช้ทรัพยากรเยอะ ผิดพลาดหลายครั้งครับ ผมสนับสนุนหมาทุก

รูปแบบครับ เพราะหมาหลายๆตัวในเมกามีข้อบกพร่องแต่จ่ายลูกดีมาก ข้อบกพร่องหายไปในรุ่นลูก และขอบอก

ว่าเค้าไม่จับหมามีข้อผิดพลาดมาใส่กับหมามีข้อพิดพลาดครับ เพราะโอกาสที่ลูกออกมามีข้อผิดพลาดเยอะ

จะยกตัวอย่าง เลยนะครับ ใครชอบมันอยู่ก็เชิญนะครับ เช่น ฟรีกโชว์ มันเป็นหมาที่ต้องบอกว่าข้อบกพร่องชัด

มาก ขาหน้าโก่งมาก หน้าสั้นแต่ฟันอันเดอร์ แต่มันสีแดงและแปลกครับ มันดังครับแต่ดังแบบวูบเดียวจบ ไม่เชื่อ

ไปลองเปิดดูเว็บนอกครับ คนเมกาเองมันยังเลือกเป็นเลย มันเลือกหมาเทพกับหมาฟรีกที่ข้อบกพร่องน้อยมาเป็น

พ่อพันธ์ุดีกว่า เพราะมันไม่หลงการโปรโมท มันดูที่ตัวหมากันหมดแล้วครับ ผมก็ได้เคยบอกกับลูกค้าผมที่เล่น

ใหม่ๆ ว่าอย่าเพิ่งใจร้อน หาจุดยืนตัวเองก่อนว่าชอบแบบไหน อย่ารีบซื้อหมาเพราะความดังอย่างเดียว แล้วผมก็

หวัง พี่ๆน้องๆเราจะได้ช่วยกันพัฒนาหมาเทพให้เกิดที่ไทยไวๆครับ :-D
  • Hello big brother Ron, If you're here , Don't forget to say hi to all Pitbull lover in Thailand too
  • Hello Mr.Ron nice to have you with us here.
  • คนส่วนมากจะอ่านคู่มือการใช้หลังจากซื้อสินค้าเข้าบ้านมาแล้วเสียส่วนใหญ่ ไม่ว่าจะรถยนต์หรือเครื่องใช้ไฟฟ้าการหาหมามาเลี้ยงก็คงจะเป็นลักษณะนี้เสียส่วนมากคือได้หมามาแล้วค่อยหาข้อมูลหรือพอมีปัญหาก็เข้ามาสอบถามผู้รู้ ผมในฐานะผู้เลี้ยงก็อยากจะได้ผู้ที่ผลิตหมาขายรับผิดชอบดูแลให้ข้อมูลที่เป็นจริงแก่ผู้เลี้ยงในการเลี้ยงดูพิตแต่ละสายให้เหมาะสมกับความสามารถของหมา เพราะไอ้หมาพิตนี่ดูแล้วมันเป็นหมาบ้ายอถ้านายสั่งหรือเชียร์นี่มันทำลืมตายเชียว
    ก็แค่คุยกันเล่นๆนะครับไม่ต้องจริงจัง แค่อยากสื่อถึงผู้ที่เลี้ยงขายแนะนำลูกค้าเรื่องการดูแลหมาให้เหมาะกับสายมันเท่านั้นครับ
  • หมาตัวที่อยู่ใน vdo เป็นหมาของ รอน หรือของ patriot ครับคลอเลคดีพอดีชอบแนวนี้ ดู ดี มีมตราฐาน ทั้งเส้นหลังมุมขาและคอที่สวย
  • กระทู้นี้เราก็พูดถึงเรื่องใบเพดฯ และมีเพื่อนๆ หลายคนได้
    พูดสิ่งที่ชอบกับสิ่งที่เป็นมาตรฐาน แต่สำหรับผู้ที่สนใจทำ
    หมาสำหรับการประกวด เราก็ควรจะศึกษาสิ่งที่เป็นมาตรฐาน
    กันไปเลยล่ะกันนะครับ

ตอนนี้กระแสหมาที่ถูกมาตรฐานกำลังมาแรง เลยพยามหา
    ข้อมูลมาให้เพื่อนๆ ได้อ่านได้ศึกษากัน หลายๆคนเข้าใจผิด
    เห็นขาหมาตรงก็บอกว่าหมาตัวเองถูกมาตรฐานแล้ว แต่สิ่งที่
    กำลังจะนำเสนอให้ดูคือ ข้่อเท้าต่างหาก เพราะหมาก็ขาตรง
    ทุกตัวแหละ ถ้าไม่ใช้หมาพิการขาโก่ง ขาก่าง ขาง่อ

หมาที่ขาตรงและยืนได้สง่าจะต้องมีลักษณะแบบนี้

image

คือมันจะต้องตรงตั้งแต่หัวไหล่จนถึงปลายเท้า
  • ไม่ใช่ข้อเท้าหันซ้ายหันขวา (easty westy) แบบนี้

image
  • ที่นี้เรามาดูภาพเปรียบเทียบกันชัดๆ นะครับ

image

หมาตัวที่อยู่ภาพที่แรก (ซ้ายมือ) จะเห็นว่า ขาตรงก็จริงแต่ข้อเท้า
    บานออกไปทางซ้ายกับทางขวา อย่างนี้ถือว่าขาบิดนะครับ

หมาตัวที่อยู่ภาพที่สอง(ขวามือ) จะเห็นว่าขาตรงจากหัวไหล่ถึงปลายเท้า
    ซึ่งถือว่าถูกต้องตามมาตรฐานครับ
  • ถ้าเป็นตามที่ว่าเวลาเลือกหมาเราก็เลือกแบบcorrectเข้าไว้ก่อนเลย
  • หมาเด็กเลือกยากมากครับ บอกยากว่าจะโตมาแบบไหนครับ ดูที่พ่อแม่ก่อนดีกว่าครับ ถ้าพ่อแม่คอลเลคลูกก็โอกาสคอลเลคสูงครับ แต่การเลือกหมาผมว่าตามสไตล์เลยครับ บางตัวคอลเลคแต่รวมๆแล้วมันไม่มา มันดูเล็กๆ กระดูก หัวเหอไม่มา ก็อย่าไปลุ้นครับ บางตัวดูมีข้อบกพร่องนิดหน่อยแต่มันดูแล้วมาตามสไตล์ที่เราต้องการก็ว่ากันไปครับ แต่เป็นผมก็จะเลือกตัวที่คอลเลคแล้วดูทรงว่าโตมาน่าจะมันครับ ดูโลภดีครับ555
  • สุนัขที่ตรงตามมาตรฐานของสายพันธุ์
    เป็นที่ปรารถนาของบรีดเดอร์และผู้เลี้ยงสุนัขทุกคน
    มีเงิน มีเวลา มีความรับผิดชอบ ควรหาความรู้เกี่ยวกับสุนัขพันธุ์นั้นๆให้ดีก่อน
    สนับสนุนให้พิจารณาและไตร่ตรองให้ดีก่อนนำสุนัขมาเลี้ยง