ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ถามผู้รู้ช้วยตอบหน่อยครับ
  • เรื่องก็คือเวลาพาลูกชายไปเดินเล่นมันจะชอบไปกินใบหญ้าไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไรคับบางที่กินเข้าไปแล้วมันก็จะอาเจียนออกมาเป็นใบหญ้าหรือไม่เวลาถ่ายออกมาก็จะมีใบหญ้าติดออกมาด้วย แต่มีคนเคยบอกว่ามันกินหญ้าเพราะไม่สบาย มันจริงหรือปล่าวครับ และมันจะมีผลเสียอะไรต่อสุนัขรึปล่าวครับ รบกวนพี่ๆช่วยให้คำตอบที่ครับ
  • ไม่เป็นไรครับเวลามันกินก็ดุมัน ของผมก็กินเหมือนกันชอบกินทั้งหญ้าและใบไผ่กินเหมือนวัวเลยและก็มาและก็มาอวกที่บ้าน แต่อย่าให้กินนะครับเดี๋ยวไม่สบาย :)
  • กินหญ้าไม่เป็นไรครับ หมาของผมก็กินทุกวัน
    ตอนนี้ผมจะให้มันกินหญ้าแทนอาหารอยู่แล้วครับ ชอบกินกันจัง
  • ใช้ครับ หมากินหญ้าเพราะมันป่วย แต่ก็ไม่ใช้ทุกครั้งไปที่หมาป่วยแล้วต้องกินหญ้า
    เข้าใจว่าการอ้วกของหมาคุณคือการตั้งใจของตัวสุนัขเอง อาจจะกินอะไรที่สำแดงเข้าไป (ตรงนี้เดาเอาเพราะคุณไม่ได้ให้ข้อมูลเรื่องการกินอาหารอย่างอื่นมา)
    บางบ้านขนาดปลูกหญ้าปักกิ่งกับตระไคร้ไว้ในบ้านเพื่อให้หมากิน เวลาไม่สบายเบื้องต้นหมาจะได้รักษาตัวมันเอง
  • มันเป็นยา
  • เคยอ่านหนังสือมานานแล้วจำไม่ได้ว่าเล่มใหน
    เค้าบอกว่า หญ้าเนี่ยะ เป็นประโชยน์มากกับสุนัขนะ
    เพราะมันเข้าไปช่วยย่อย อาหาร และ ช่วยล้างลำไส้อะไรทำนองนี้
    จะสังเกตว่า มันจะกินเฉพาะยาขนเท่านั้น หลังจากกินแล้ว
    มันจะอาเจียน หรือไม่ก็เวลาถ่าย จะมีหญ้าออกมาด้วย
    หมาผมก็เป็น ผมว่ามันเป็นเรื่องปกตินะ และผมก็ให้เค้ากิน
    หมาซึ่งเป็นสัตว์ เค้าจะรู้ว่า อันใหนเป็นยา สำหรับเค้า
    และเค้าจะหาวิธีรักษาตามสัญชาตญาน
  • อีกกรณีนึงที่น่าสนใจคือ หมาผมพยายามเอาตัวเองไปเกลือกกลั้วกับสิ่งเหม็น ๆ เช่น ซากคางคกตาย มีหลายครั้งที่พาออกไปวิ่งหรือเดินเล่น มันจะไปนอนกลิ้งทับซากคางคกอย่างมีความสุข ใอ้เราก็งงว่า มันต้องการอะไรวะ ......
    5555 หรือว่าเรามอบกลิ่น ลาเวนเดอร์ให้มัน แล้วมันไม่ชอบ
  • หมาผมกินทุกวันคับใบไผ่ด้วย ไม่เห็นเป็นไร หรือมันมีอะไรป่าว คนรู้เรื่องจิง มาพูดน่อยคับ แต่คงห้ามยากคับ บ้านผมไม่ล่ามหมาสักตัว หมาชอบเหม็นคับ
  • มันกินทุกตัวคับ
  • หมาผมก็กินครับ หญ้าขน ยอดหญ้าอ่อนๆ ตอนพาออกไปเ้ดินเล่นข้างนอก เล็มทุกวันเลย ^^ 555+
  • ออกตัวก่อนไม่ใช่ผู้รู้นะครับ หมาของผมมีอยู่ช่วงหนึ่งมันไม่กินอาหาร มีอาการซึมๆ พอมันไปกินหญ้ามาคืนนั้น
    ได้เรื่องเลย อวกออกมามีเศษหญ้าพร้อมเศษกล่องนมวัวแดง เช้าวันต่อมากินข่าวกระจาย
  • ที่มันกินก้อเพราะมานอาจจากินอารายผิดสำแดงเข้าไป
    หรือมานต้องการจาอ้วกออกมา กินหญ้าไม่เปนอันตรายค่ะ :-D

หมาที่บ้านถ้าปล่อยไปหลังบ้านทีไร กินหญ้าอย่างก่าวัวเรยค่ะ
  • กินแล้วดีครับ...

• ขอบคุณพี่ๆทุกคนที่ให้ความรู้ครับ
  • มันเพราะลระบบพายในมันผิดปกติเช่นอาหารย่อยไม่ดีเขาจึงกินหญ้าเพื่อให้อาเจียนไม่เป็นไรหลอกครับมันเป็นธรรมชาติของสุนัขครับ