ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ใครมีนกเหยี่ยวขายมั้ง
  • ตัวเท่าไรอยู่ที่ไหนคับ
  • ,มีพี่ที่รู้จักกัน มีเหยี่ยวแดง ครับ ตัวละ 1000 ต้นๆ ขนเต็มแล้ว..กินเนื้อเองได้ สนใจพรุ่งนี้ จะมาลงข้มูลให้ครับ
    ลืม บอก อยู่พิดโลก ครับ:o060:
  • bombe อยู่ตรงไหนของพิโลก เหยี่ยวแดงตัวที่ว่า แดงใบตาลใช่ปล่าว ตัวที่ "ต้อง" เอามาใช่ปล่าว
    ขอเบอร์ bombe หน่อย / ส่วน kainan ต้องการเหยี่ยว นี่เลยของเพื่อนกัน

" ขายเหยี่ยวดำเชื่องๆครับ เล่นได้ปล่อยได้ เรียกมาหาได้ ไม่ดุ ติดคนสุดๆ ขาย 15000 รับประกันไม่มีหนี สนใจติดต่อทิ้งเบอร์ไว้ที่ bmw1234@hotmail.co.th " (http://www.pantipmarket.com/items/10314547)

ส่วนของเพื่อนผมมีอีก นกออก ขาย 20,000 ถ้าสนใจ 0855077511
    ไฟล์แนบ
    ดำ น๊อต.jpg 74K
  • รู้สึกว่ามันผิดกฎหมายนะครับ
  • สนใจเหยี่ยวดำ-นกออก สวน bombe เพื่อนผมเอง.....[ Tae.พิโลก ]
    080-01-02-03-3
  • นกไทยแทบทุกชนิดผิดกฏหมายทั้งนั้น แม้แต่นกกรงหัวจุก ประเทศไทยถึงไม่เจริญไง ต่างประเทศเค้าไปถึงไหนแล้ว
  • 085-2992864 ครับ:o068:
  • จะเลี้ยงอาไร นึกถึงระบบนิเวศน์วิทยา ด้วยนะ
    สัตว์ทุกชนิดมันมีวงจรวิถีชีวิตของมัน
  • อย่าเลี้ยงเลยครับ มันทรมานสัตว์ สมัยเด็กๆผมเคยซื้อมาเลี้ยงแล้ว และท้ายสุดก็ปล่อยไป
    ให้มันอยู่อย่างอิสระดีกว่า
  • ฝากให้ K'bombe / carweekly555@gmail.com / ถ้าผ่านไปตลาดแถวนั้นจะขอแว๊ะไปชมpitbullหน่อย ครับ
  • ด้วยความยินดี ครับ พี่:o030:
  • ตอนนี้ เหยี่ยวแ ดง พี่เค้า ขายไป ละครับ เมื่อไม่นานมานี่เอง
    ขออภัยด้วยครับ:o030:
  • ผมอยู่กทมอะคับ ไว้ยังไงลงรูปให้ดูหน่อยได้ไหมคับ
    แล้วถ้าเอาจะส่งได้ไหม พี่ bombe ขอบคุนมากคับ
  • นกหัวจุกเค้าเพาะได้ตั้งนานแล้ว ยังงมโข่งอยู่อีก แม่งประเทศไทย จะอณุรักษ์ส้นตรีนไรกันหนักหนา กลัวนกจะสูญพันธ์ ระบบนิเวศวิทยาจะเสีย หาย ไอ้ ควายยยย ....เอ้ยย ............. ที่โลกร้อนจนคนตาย คลื่นยักษ์ทำลายชีวิตคนครั้งละเป็นแสนๆ แผ่นดินถล่ม ไฟป่า ภูเขาไฟระเบิด พายุทอร์นาโด คงไม่ใช่เพราะ กุเเล้ยงนกหัวจุก5 ตัวเนี่ยนะ............ก่อนจะมาห่วงเรื่องโน้นเรื่องนี้ให้ห่วงตัวเองก่อนเถอะ คิดง่ายๆ เลยนะ ตอนนี้อุณภูมิบ้านเราร้อนๆก็มี 40 องศาแล้ว ตามสถิติ ร้อนเพิ่มขึ้นปีละ 1 องศา อีก 60 ปี ก็คงถึง 100 องศาค่อนข้างแน่นอน 100 องศาน้ำเดือดต้มไข่สุกแล้ว ถึงวันนั้น คงตายกันครึ่งโลกแล้วล่ะ พูดเรื่องนกแล้วของขึ้น ไป ซื้อกล้วยให้นกดีกว่า
  • ใจเย็นๆ ครับ คุณUzi นักวิชาการก็แบบนี้ ดีแต่ ปาก ออกความคิด นั่งในห้องแอร์ ใช้แต่ความคิดตัวเองแล้วก็ออกมาพูด ไม่เคยลงมาสัมผัสด้วยตัวเอง "ระบบนิเวศวิทยา" ถ้ามันพัง พังไปนานแล้ว ต่างประเทศเค้าเสรีมากกว่านี้ ไม่เห็นแม่งมันพังเลย เพาะก็เพาะได้ ส่งออกได้ ไอ้ที่พัง พังในน้ำมือ นักวิชาการ นักการเมือง ทั้งนั้น รุกป่า สร้างเขื่อน ทำถนน คนพวกไหนล่ะที่ทำได้ แล้วพวกสัตว์มันจะไปหา ที่อยู่ ที่กินที่ไหน แล้วเสือกออกมีกฎหมาย ห้ามล่า ห้ามจำหน่าย ห้ามเพาะขยายพันธุ์ ห้ามครอบครองอีก เวรกรรมมเลยคนไทยตาดำๆ สัตว์มันถึงต้องสูญพันธุ์ไง
  • ความคิดของผมนะครับ ขอย้ำว่าส่วนตัว
    ...หากเปิดให้คน สามารถ ครอบครองสัตว์ได้อย่างเสรี
    ผมว่าโอกาสที่มันจะสูญพันธุ์ คงยาก...
    .เพราะวิวัฒนาการ ในการผสม และขยายพันธุ์ มนุษย์ สามารถทำได้
    ไอ้ที่มันสูญพันธุ์ และกำลังจะสูญพันธุ์..ก็เพราะว่ามัวแต่สงวนนี่แหละ ครับ

ละไอ้ที่สงวน นี่แหละ เห็นอยู่บ้านนักการเมือง นายตำรวจ ผู้ที่มีอำนาจรัฐ ผู้มีอิทธิพล...
    ผมไม่เห็นมีหมา ตัวไหนไปจับเลย ครับ

ละไอ้ระบบนิเวศ อีก...ถ้าอยากจะรักษา นัก แล้ว ไอ้พวกป่าไม้ พวกกรมอุทยานต่างๆ
    มรึงจะไปสร้างบ้านพักในป่าทำ .....หอก....อะไร
    ....ด้วยความเคารพ..........:o030:
  • เห้นด้วยค้าบบบบบบบบบบบ..................
  • เออคร๊าบ ผมเห็นด้วย พูดถูกใจ ชิ หาย เยย ขอบคุณ โดนว่ะ
  • ระบบนิเวศห่าไรคับ โดนยิงมากินจนในป่าจะไม่มีอยู่แล้ว ในเมื่อมีตลาดต้องการขนาดนี้ทำไมไม่ส่งเสริมกันไปเลยล่ะ ทำให้มีฟาร์มที่สามารถเพาะพันธุ์ได้ มีตลาดสามารถส่งออกได้สิถึงจะดี มีฟาร์มนกแล้วเค้าคงไม่ไปจับมาจากป่าให้เมื่อยหรอก คนไทยจะเลี้ยงเหยี่ยวต้องเลี้ยงนกนำเข้า แพงชิบหาย เงินทองก็รั่วไหล นักวิชาการ คิดถึงข้อนี้มั่งป่ะ มีแต่ห้ามๆๆๆ ลองไปห้ามคนรักหมารักแมว ว่าอย่าเลี้ยงมั่งดิทำได้มะ ฟายยย
  • ต่างมุมมอง

แต่คิดดีดี
  • เอาเค้ามาเลี้ยงคิดดีๆก่อนน่ะครับ
    ต้องมีเวลาเยอะมาก มากก่าหมาอีกครับ เวลา ลูกป้อน คุณต้องเวลาให้ทุกๆ 3-4 ชั่วโมง ใน 1วัน
    พอโตมามันจะเชื่อง แล้วโตใช่จะหมดปัญหา เพราะเรื่องการขับถ่ายของมัน เยอะและเหม็นมาก
    แถม ขี้พุ่ง อีก แล้วถ้าจะเลี้ยงตามแฟชั่น แบบ เกาะไล่เดินโชว์ ไม่มีใครเค้าหาว่าเท่ หรอกน่ะครับ
    มีแต่บอกว่า ไอตัวประหลาด ไม่พร้อม อย่าเลี้ยง พูดตรงๆๆ เพราะเหยี่ยวมันไม่ได้ กินแค่เนื้อหมู เนื้อไก่
    คุณ ต้องให้มันกิน ลูกหนูแดง ลูกนกกระทาเป็นๆ มันถึงจะได้ สารอาหาร ให้แค่เนื้อหมู เนื้อไก่ เดวก้อตายครับ

แล้วอีกอย่าง เหยี่ยวทุกชนิด ติด CITES1 สัตว์ป่าคุมครอง ห้ามซื้อ-ขาย ภาระปาวๆๆครับ อย่าเลี้ยงเลย
  • เลี้ยงยากกกกกมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกๆๆๆimageimageimage ที่ สวนขาย 4000 ลูกป้อน นกโตฝึกแล้วก็แพงน่อยคับมันฝึกยาก
    ไฟล์แนบ
    DSC08027-2.JPG 172K
    DSC08083-2.JPG 166K
    DSC08076-2.JPG 155K
  • สนใจป่าว ชิคราฝึกแล้ว ล่าได้ นั่งรถยนต์ หรือ มอเตอร์ไซร์ ก็ล่าได้
  • ไม่เห็นมีอะไรยากเลยครับเหยี่ยวดำตระกูล Kite ทำน้ำหนักสุดแล้วทำลง แค่ 50-70 g ก็บินแล้ว :)