ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ข้อบ่งชี้ มะเร็งลำใส้ใหญ่ ในคน
  • ปวดท้อง ท้องอืด จุกแน่นท้องเป็นประจำ
    ท้องผูกเป็นประจำ หรือท้องผูกสลับท้องเสียเป็นประจำ
    มีประวัติโรคมะเร็งในครอบครัวimage
    ไฟล์แนบ
    IMG1745A.jpg 74K
  • คุณมนต์ชัย เป็นอย่างไรบ้าง แวะมาบ่อยๆนะครับ พวกเราทุกคนเป็นห่วงอยู่เสมอนะครับ

ขอให้หายเร็วๆ หากเหงา ต้องการกำลังใจเมื่อไร แวะมาที่นี่ได้เลยครับ :-D
  • สวัสดีครับพี่มนต์ชัย สบายดีน่ะครับพี่ดูแลสุขภาพด้วยน่ะครับ
  • รูปปั้นสวยจังครับ มีแบ่งให้สะสมบ้างรึเปล่าครับพี่ ขอให้หายไวๆนะครับ พิทบูลสายกัดของพี่ยังอยู่รึเปล่าครับ
  • หลังจากพาเจ้าตุ๊บตั๊บไปว่ายน้ำที่สระส่วนตัวมาครับ

• หวัดดีทุกๆท่านครับ ได้กำลังใจจากเพื่อนๆในบอร์ดพิทบูลอย่างมากมาย ตัวผมเองแรกๆก็นึกว่าเป็นโรคกระเพราะกินยาอยู่ไม่นาน รู้สึกไม่แน่ใจไปหาหมอบอกอาการอย่างละเอียดอีกทีหนึ่งที่โรงพยาบาล ทั้งสามโรงบาล
    หมอทั้งสามโรงบาลแนะนำว่าควรส่องกล้องเหมือนกันหมดเลย หลังจากนั้นก็ตัดสินใจเข้าโรงบาลที่ใกล้บ้านที่สุด
    ทางโรงบาลจัดการส่องกล้องตรวจวินิจฉัยทางเดินอาหารส่วนต้น และส่องกล้องลำใส้ใหญ่
    เอ็กซ์เรย์ ตรวจเลือดพักอยู่โรงบาลสามคืนสี่วัน ถึงได้รู้ว่าเป็นเนื้อร้าย แต่ยังไม่รู้ขนาดของมะเร็งว่าขนาดเล็กใหญ่แค่ไหน
    เมื่อวันที่10 สค ที่ผ่านมานี้ก็ไปตามหมอนัดอีกครั้ง คราวนี้ทำการฉีดสารทึบรังษีเข้าเส้นเลือดใหญ่ ฉีดได้แป๊ปเดียวมันร้อนไปทั่วทั้งตัวเลย พอฉีดเสร็จก็เข้าเครื่องเอ็กซ์เรย์คอมพิวเตอร์CT.Scan เสร็จแล้วก็กลับบ้านได้ แล้วไปเข้าโรงบาลตามหมอนัดอีกครั้งหนึ่งวันที่ 19 สคนี้แหละ อีกไม่กี่วันก็ถึงแล้วเตรียมผ่าตัดก้อนเนื้อร้ายทิ้งคราวนี้คงอยู่หลายวันหน่อย หลังผ่าตัดเสร็จก็ยังไม่จบการรักษา ยังต้องโดนฉายรังษี และให้คีโมอีก
    นับว่าเป็นประสบการณ์ชีวิตอีกแบบหนึ่งเพลินดีเหมือนกันครับ ผมเองไม่กังวล ไม่กลัวมะเร็ง ไม่กลัวตาย เลยไม่เครียด กินได้นอนหลับ ยกเว้นเวลาเกิดอการปวดท้องมากๆ ก็ทรามานหน่อย มันเดี๋ยวปวดเดี๋ยวหาย
    เราเป็นคนไข้เราเชื่อใจหมอฝากตัวไว้กับหมอบายใจที่สุด ช่วงผ่าตัด ก็บอกครอบครัวเพื่อนฝูงไม่ต้องไปเยี่ยมไม่อยากเห็นหน้าคนเยี่ยมอมทุกข์ เห็นแล้วพาลเซ็งไปด้วย ได้รูจักโรคมะเร็งมาพอสมควร ในครอบครัวผมผมเองเป็นรุ่นที่สาม รุ่นที่จะไม่พ่ายแพ้แน่นอน
  • ดูแลสุขภาพดีๆนะครับพี่
  • เอาภาพพงามๆมาให้เพื่อนๆดูสบายตาดีกว่า :-D มีรูปพ่อของไอ้เจ้าตุ๊บตั๊บด้วยนะ และแถมด้วยรูปเด็ดของลูกชายที่แข็งแรงของผมเองimageimageimageimage
    ไฟล์แนบ
    DSCF8696.JPG 65K
    DSCF8692.JPG 60K
    DSCF8697.JPG 59K
    DSCF8694.JPG 68K
    DSCF52133.jpg 58K
    b3.jpg 63K
  • แวะมาให้กำลังใจครับคุณมนต์ชัยนะครับ เข้มแข็งสู้ๆครับรักษาสุขภาพด้วยนะครับ
  • สู้ๆครับ ผมยังหนุ่มอยู่แต่ก็ยังเสียวๆและเตรียมใจเผื่อด้วยครับ เพราะญาติทางพ่อและแม่เป็นกันเยอะครับ อาจจะได้เป็นมรดก :)

• หายไวไวนะ...ครับ....จำได้ไหมที่เคยคุยเรื่องหมาชิวาว่าผ่าน msn กับคุณ....สู้ๆๆๆๆนะครับเป็นกำลังใจให้...

• แล้วหมอบอกไหมครับว่าเกิดมาจากสาเหตุอะไร...เพื่อนๆๆจะได้ป้องกันถูก....
  • -รูปปั้นพิทบูลที่มีจำนวนจำกัด ได้จำหน่ายหมดไปเกลี้ยงแล้วครับ พิทบูลตอนนี้ก็ไม่ได้เลี้ยงแม้แต่ตัวเดียว
    มีเพียงชิวาวาสองตัวที่เลี้ยงไว้ แล้วก็ดินปั้นต้นแบบหน้ากากพิทบูล 2 อัน กับดินปั้นชิวาวา 1 ตัว
    -เจ้าตุ๊บตั๊บ โชคดีมากๆ ที่ได้น้องนัทรับอุปการระเลี้ยงดูอย่างดี ดูมันสดชื่น มีความสุขดี ขอบคุณน้องนัทมาก
    ครับ
    -เซลล์ในร่างกายคนเราเกิดการแบ่งตัวผิดปกติ กลายเป็นเซลล์มะเร็ง ในขณะที่ร่างกายเรามีเซลล์มะเร็งอยู่
    เซลล์มะเร็งก็จะเจริญเติบโตไปเรื่อยๆ แถมยังขยายลามไปส่วนอื่นในร่างกายได้อีก
    -มะเร็งลำใส้คนเป็นกันมาก จัดได้ว่าเป็นอันดับสอง รองจากมะเร็งปอด
    -คนที่มีพันธุกรรม หรือกรรมพันธ์ โอกาสเป็นสูงมากกว่าคนทั่วไป หากมีโอกาสตรวจบ้างก็ดี โดยเฉพาะ คนที่มีอายุ 40 ปีขึ้นไป แม้นยังไม่มีอาการผิดปกติไดๆ ก็สามารถตรวจหาเซลล์มะเร็งได้ เพื่อความปลอดภัยแต่เนิ่นๆ