ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

อยากเพาะเลี้ยงครับ
  • เมื่อปลายปี52 ผมได้นำเงินทั้งหมดที่ผมเก็บเล็กประสมน้อย
    มาลงทุนเช่าบ้านเปิดโต๊ะสนุกแห่งหนึ่ง ช่วงปีแลก
    ไม่ค่อยจะดี พอปลายปี53 ลูกค้าเยอะมาก มีขาประจำจำนวนมาก
    จึงทำให้เจ้าของบ้านอิจฉาตาร้อน และอยากจะเป็นเจ้าของเสียเอง
    จึงออกอุบาย (ผมเช่าปีต่อปีครับ) จะไม่ให้ต่อสัญญา สอบถามทราบว่าจะทำเอง
    เราก็ทำไรไม่ได้เพราะมันเป็นที่ของเขา
    ต่อมาผมจึงนำเงินก้อนหนึงที่เก็บมามาเปิดอีกร้าน
    ปรากฎว่าลูกค้าขาประจำมาเล่นร้านผมทั้งหมด
    เจ้าของบ้านเดิมเห็นท่าไม่ดีจึงออก กลอุบายมากลั่นแกล้ง ...
    แจ้งตำรวดว่า เสียงดังบ้าง มั่วสุมบ้าง บ่อยเข้าๆ ตำรวจเข้าร้านบ่อย ลูกค้าหาย
    สุดท้าย เข้ามาแทงสนุ๊กทีร้านผมและพาหลานที่บ้านเค้านั่นแหละมาด้วย
    แล้วแจ้งความว่าให้เด็กอายุต่ำกว่า18เข้า เอ้าซวยสิครับ ถึงกับปิดร้าน
    ***เอ้อผมลืมบอกไปที่ผมตอบโต้ไม่ได้เพราะ เคลือญาติเค้าเป็นตำรวจชั้นผู้ใหญ่พอสมควร
    ผมเบื่อแล้วครับ เบื่อจริงๆ ผมเหนื่อยใจ และไม่อยากทำธุรกิจแบบนี้อีกแล้ว
    ผมเป็นสมาชิกก็นานพอสมควร จึงอยากจะขอความกรุณาแนะนำหน่อยครับผมอยาก
    จะทำฟาร์มพิทบูลครับ ผมอายุ22 ปีเริมทำงานตั้ง13ปี เหนื่อยมาทั้งชีวิต
    หนักแค่ใหนผมก็จะสู้ครับ ขอความกรุณาด้วยครับ
  • น่าสงสารอยู่หรอกนะครับ
    แต่เพิ่งจะอายุ 22 เอง อย่าบอกเลยครับว่าทำงานมาทั้งชีวิตร
    ชีวิตรยังมีอีกเยอะ
    ส่วนใหญ่ถ้าทำฟร์มบลูลี่ไม่รวยจริงไม่มีหมานำเขาไม่มีชื่อเสียงจริง
    ทำไมนานก็เจ๋งครับ
    อย่าเอาเงินทุนเพียงน้อยนิดมาเสี่ยงดีกว่าครับ
    เอาไปเปิดร้านอะไรก็ได้ที่กินได้นานและไม่ผิดกฏหมายดีกว่านะครับ
    อายุแค่นี้เองอย่าเพิ่งท้อสิครับ
    22 เองนะ ทำงานเก็บเงินอีกหนอย ซัก 35 ยังไม่สายเกินหรอกนะครับ
    ที่บอกมีทุน นี่ ถึง ล้านป้ะครับ
    มันมีหลายค่านะครับ
    ****เลี้ยงตัวเดียวเลี้ยงเพราะรักดีกว่าครับ
    อย่ามาหากินกับหมาพิทบลูเลยครับ
  • ขอบคุณครับ ก่อนหน้านี้ผมทดรองมาหลายอย่างครับ ไม่ว่าจะเป็น เลี้ยงปลิงน้ำจืด แมลงดานา โกเด้น ลาบาดอ ยังเลี้ยงอยู่ครับ และยังศึกษาอยู่ลายอย่างครับ ครับ ตอนนี้ผมก็มีร้านอาหารเล็กครับ ที่บ้านต่างจังหวัดพอมีที่อยู่บ้าง จึงมีแนวคิดอยากทำฟาร์มครับ ผมอย่ากรองเลี้ยงดูชักคู่ก่อนนะครับ ไม่กล้ารงทุนทีเดวหรอกครับ หากอันใหนรุ่ง ก็คงจับเป็นอาชีพได้ครับ ขอบคุณมากครับที่แนะนำครับ
  • เอ้อลืมบอกไปครับ ผมไม่ได้เปิดโต๊ะสนุ๊กแบบผิดกฎหมายนะครับ ผมมีใบสมาคมอยู่ครับ ไม่ผิดกฎหมายครับ
  • ลองศึกษาดูดีๆครับ การเป็น Breeder ที่ดี มัน ยากพอสมควรครับ ใช้เวลานาน สายป่านต้องยาวพอ
    ตอนหาซื้อแม่หมามาเลี้ยงนี่ ไม่เท่าไรหรอกครับ แต่ตอนจะผสม จะอนุบาลลูกหมาเนี่ยครับ ใช้ ทรัพยากรมากครับ คน สถานที่ อุปกรณ์ กำลังทรัพย์ เวลา ความรู้ ความอดทน ขากตกบกพร่อง สิ่งใดสิ่งหนึ่งไป ลูกหมาก็ไม่ได้คุณภาพ จากนั้น ก็ต้องดูเรื่อง การตลาด จะขายยังไง ทำเวปไหม ถ่ายรูปยังไง เทคนิคในการนำเสนอ หาตลาดที่ไหน ทำอย่างไรให้ลูกหมาเราดีกว่าลูกหมาคนอื่น ในราคาที่สมเหตุสมผล ขายถูก ขายเร็ว ไม่ได้เงิน ขายแพง ขายไม่ออก ก็ไมไ่ด้เงิน ฯลฯ

ทั้งหมดทั้งสิ้น ไม่มีอะไร ยากเกินเรียนครับ ก่อนจะเป็น Breeder mี่ดี คุณต้องเป็น ผู้เลี้ยงที่ดีก่อน ดูหมาให้เป็น ศึกษามาตราฐานสายพันธุ์ให้เข้าใจถ่องแท้ หาความรู้ให้มากๆ ที่สำครับที่สุด

*** ต้องทำด้วยความรัก เต็มหัวใจ ***

ขอรับเจ้านาย...
    image
    ไฟล์แนบ
    Goolgle bw @ 350.jpg 55K
  • อันความรู้ รู้กระจ่าง เพียงอย่างเดียว
    แต่ให้เชี่ยว ชาญเถิด คงเกิดผล..

เป็นกำลังใจให้คนสู้ชีวิต..

เรื่องทำฟาร์มพิทบูล.. คิดให้ดีก่อนตัดสินใจลงทุน..
    สังคมพิทบูลไม่ต้องการหมาเยอะ.. แต่ต้องการหมาคุณภาพ..

ขอบคุณครับ
  • ลองดูครับ ล้มแล้วลุก มีบ้านที่ ตจว ก็ดีครับ มีเนื้อที่หน่อย เพาะเลี้ยงสักคู่ ทําอาชีพอย่างอื่นเสริม อยู่แบบชิวๆสบายใจ ตจว สถาบันผี ขอสนับสนุนคนสู้ชีวิต
  • ตามประสปการณ์ที่เคยเพาะขายนะครับ พิทบูลมันขายยากครับเพราะคนซื้อไม่ได้มากอย่างที่เราคิด
    ถ้าสายที่เราจับมามันธรรมดาใครๆก็มีอันนี้จบเลยครับ ถ้าอยากเพาะหมาขายจริงๆไม่ลองพันธุ์เล็กๆหมาตลาดดูน่ารักใครๆก็เลี้ยงได้ แถวบ้านผม(ทางเหนือ)มีพ่อค้าจากสวนจตุจักรมารับซื้อทุกอาทิตย์ครับ แถวบ้านท่านก็น่าจะมีลองหาๆดูครับ เป็นกำลังใจให้
  • เลี้ยงกุ้ง เลี้ยงปลากระพงปลาเก๋า แบบแถวบ้านผมสิคับ 3 เดือนจับ ลูกกุ้ง 2 แสนตัว1หมื่นบาทของcpไซ้ประมานเกือบๆเซน 3เดือนจับได้70-80ตัวโลโลละ130-150จับทีมีถึง7-8ตันค่าอาหารวันละประมาน2พันบาท่าไฟเดือนละ3-4หมื่นบาท มีบริษัทมารับชื้อหลายที่มากๆต้องประมูลกันหน้าบอให้ไครราคาดี ก็ได้ชื้อคับ แถวบ้านผมรวยกันเยอะคับเลี้ยงกุ้งอะ แต่ถ้าเลี้ยงปลาจับช้าน่อยแต่ก็รวยไม่แพ้กันคับ
  • ผม ทำไร่มาตั้งแต่เด็ก ปลูกมันปลูกอ้อย เหนื่อยมาก เดินตั้งแต่6โมงเช้าจน6โมงเย็น เหนื่อยมาก
    ผมเลยอยากจะมีอย่างเค้าบ้าง ผมไม่อยากลำบากเหมือนก่อน ครับ ทุกวันนี้ยังคิดไม่ออกว่าจะทำไงดี อาชีพใหนพอจะดีดตัวที่ไม่ต้องลำบากเหมือนเมื่อก่อน จะได้สบายอย่างเค้าบ้าง ทุกวันนี้เหนื่อยพอสมควรครับ (แต่ได้กำลังใจจากชาวพิทบูลสู้ไม่ถอยอยู่แล้วครับ ขอบคุณพี่ๆครับ) ใครมีอาชีพดีๆช่วยแนะหน่อยนะคัฟ
  • Now I know what you want.... :-W
  • ทำฟาร์มพิตบูล เจ๊งแน่ๆอย่าทำเลย เชื่อผมเถอะ เตือนด้วยความเป็นห่วงครับ

ขายของที่เหลือแล้วไม่เป็นภาระดีกว่าครับ ลูกหมาพิตบูลถ้าเหลือนี่งานงอกเลยนะครับ
  • การเพาะพันธุ์หมาขายในเชิงพานิชย์ มันไม่คุ้มหรอกครับถ้าคุณเลี้ยงด้วยใจรัก
    แต่ถ้าคุณจะเพาะมันแบบสัตว์เศรษฐกิจ คุณจะต้องเน้นปริมาณ ลดต้นทุน ใช้พื้นที่ให้คุ้ม
    หมามันต้องออกกำลังกายไม่เหมือน ไก่ เป็ด แพะ แกะ วัว ปลา กุ้ง ฯลฯ ซึ่งการเลี้ยงดูต่างกันมากครับ
    เชื่อผมเถอะ ผมเคยเพาะพันธุ์ ปอมเมอร์เรเนี่ยน ซึ่งคิดว่ามันตัวเล็ก ใช้พื้นที่น้อย
    การจัดการไม่ยากเหมือนหมาใหญ่ ไม่ต้องพาไปออกกำลังกายมาก ฯลฯ
    เวลาที่ลูกหมาออกมา คุณต้องพยายามทำให้มันรอดให้มากที่สุด เหมือนลูกกระต่าย 1 ครอก ถ้ารอดหมด
    รายได้คุณคือ ราคาต่อตัว x จำนวนตัว แต่ถ้าเป็นหมา ตัวที่มีลักษณะไม่พึงประสงค์
    ตัวที่กำลังจะตาย ทะล่อทะแล่ ตัวที่มีลักษณะไม่ดีร้ายแรงที่ถ่ายทอดทางพันธุกรรมได้
    คุณก็จะไม่กล้าทำลาย คุณจะต้องพยายามทำทุกวิถีทางเพื่อให้มันรอด ให้มันไม่ตาย
    ขนาดหยุดหายใจแล้วยังจะปั๊มให้มันฟื้น เพราะว่ามันคือกำไรที่ลดลงไป ที่ขาดหายไป ถ้ามันตาย
    แต่ถ้ามันเป็นเป็ด ฟักออกมาแล้วมันไม่เวิร์ค ยังไงซะมันก็จะถูกนำไปกิน ไม่ได้ไปเพาะพันธุ์ต่อ
    เชื่อผมเถอะครับ เลิกคิดเพาะหมาขายเถอะ จากผมผู้เคยมีประสบการณ์ แต่ปัจจุบันสบายเพราะเลิกเพาะหมา
    ถ้าอยากหาอะไรทำจริงๆ พอจะบอกได้ไหมว่าว่าคุณอยู่ที่ไหน มีเบอร์โทรศัพท์หรือเปล่า ลงไว้แล้วจะโทรกลับไป
  • ทำหมาเป็นงานอดิเรกดีกว่าครับ สนุก มันเป็นศิลปะอย่างนึงเลยนะผมว่า
    แต่ต้องอย่าไปซีเรียสกับเงินที่ได้มานะ มันไม่คุ้มหรอกครับ
    ถ้าจะมองเป็นธุรกิจจิงๆจังแบบหากำไรได้ด้วย และมีผลงานที่ดีด้วย มันไม่ใช่ธุรกิจที่ทำได้ง่ายๆเลยครับ
  • นี้แหละครับสิ่งที่หลายๆคนอยากเห็นในเวปที่เรารัก ให้กำลังใจ ให้คำปรึกษาซึ้งกันและกัน อ่านกระทู้นี้แล้วมีความสุขครับ น้าผีหลายๆคนขอตบมือให้ดังๆเลยครับ =D> =D> =D>ที่ให้คำปรึกษาดี่กะน้องเค้า แล้วก็ทุกๆคอมเม้นด้วย :063: :063: :063:
  • ขอบคุณพี่ๆมากครับ ได้ความรู้เยอะเลย ผมจะจำใว้เป็นครูครับ หากผมทำโดยไม่ปรึกษาใครคงเจ้งแน่ๆ ตอนนี้ผมคงเปิดร้านอาหารเล็กไปก่อน อีกอย่างบ่อเพาะพันธุ์ปลิงของผมกำลังจะออกไข่ครับ หากรุ่งก็okเลยครับ ปลิงนี่ขายกิโลละหนึ่งพันบาทนะครับ ขอบคุณทุกคนมากครับ
  • รักอะไรชอบอะไร ก็ทำไปเถอะครับ เราไม่จำเป็นต้องเริ่มต้นใหญ่โตอย่างคนอื่นครับมีน้อยก็เริ่มน้อยมีมากก็เริ่มมาก ถ้ารักจริงก็จงลงมือทำเลยครับ อย่างน้อย ๆ ถ้าล้มเหลวก็ล้มเหลวท่ามกลางสิ่งที่เรารักครับ มันเหมือนล้มบนฟูกครับมันไม่เจ็บหลอกครับแค่จุกนิดหน่อยเดี๋ยวก็มีกำลังใจลุกขึ้นต่อครับลูกผู้ชายล้ม 10 คับลุก100ครับ แต่จริง ๆ แล้วถ้าจะให้แนะนำนะครับถ้าจะทำขายทำหมาเล็กดีกว่านะครับ ดูแลงายจัดการงาย ไม่เปลืองอาหารครับ ทั้งที่ลูกออกมาราคาพอ ๆ กันครับ สรุปคือต้นทุนน้อยกว่า พิทบลูเลี้ยงไว้เป็นเพื่อนแค่คู่เดียวก็พอครับ ผสมบ้างบางโอกาศเพื่องลองทดสอบตลาดดูก็ไม่เสียหายครับ
  • พิทบูลเเค่เลี้ยงก้อยากละคัฟ ถ้าหากจะต้องไปเพาะมันอีก รายละเอียดมันเยอะมากๆ

ไหนจะพ่อพันธุ์ เเม่พันธุ์ สวยๆตัวนึงก้อคงเเพง
    ไหนจะการรักษามาตรฐานสายพันธุ์
    ไหนสถานที่เพาะพันธุ์ คงไม่เอาโซ่ล่ามมันเป็นสิบๆตัวนะคัฟ
    ให้ดีก้อคงต้องมีกรงหมาเยอะๆ 10กรงขั้นต่ำ(ถ้าทำเป็นอาชีพเลยอะนะ)
    ค่าอาหาร ที่กระสอบนึงราคาคงไม่เบาตัวหนึ่ง กินเป็นสูบเลย อิอิ
    เอ่อมีไรอีกอ่ะ เเค่ที่กล่าวมาต้นทุนก้อคงไม่น้อยไปกว่าทำโต๊ะสนุ๊กเเล้วล่ะคัฟ

ผมว่านะคัฟลองถ้าหากเรามีทุนที่จำกัด ควรจะหาอะไรที่เราถนัดทำนะคัฟ เเล้วค่อยๆบุกทำไปเรื่อยๆ
    บ้านผมเค้าจะสอนเสมอนะคัฟ ให้ทำงานอะไรก้อได้ที่ ไม่ผิด กฎหมาย หรือไม่ก้อต้องไปพึ่งตำรวจ
    เพราะวันนี้เราอาจจะไม่ถูกจับ เเต่วันหนึ่ง คุณตำรวจ มันกะอาจจะมาเเว้งกัดเรากะได้(ไม่ใช่ทุกคนหรอกนะ)
    ถ้ายังไม่รู้ว่าเราถนัดอะไร ก้อลองทำมันไปเรื่อยๆ หลายๆอย่าง เท่าที่เราทำเเล้วคิดว่ามันพอทำกำไรได้ เวลาจะเป็นตัวบอกเราเองว่าเราถนัดหรือไม่

ข้อคิดอีกอย่างนะคัฟ

งานที่เราถนัด กับงานที่เราชอบมันมีความต่างของตัวมันเองอยู่
    ดังนั้นเราต้องเลือกคัฟ ว่าเราจะทำงานที่เราถนัด หรือทำงานที่เราชอบ
    ส่วนผม ผมเลือกงานที่ผมถนัดคัฟ
  • แนะนำเจ้าของกระทู้ ลองตั้งกระทู้ อีกซักกระทู้ว่า "มี Breeder คนไหน ร่ำรวยจากการบรีดสุนัขบ้างไหมครับ" ดูครับ

น่าจะพอได้คำตอบที่ ชัดเจน.....
  • ชอบครับ....คนไทยหัวใจนักสู้

ผมรักพวกคุณครับ.
  • Tony_Munta 10:43AM Permalink แนะนำเจ้าของกระทู้ ลองตั้งกระทู้ อีกซักกระทู้ว่า "มี Breeder คนไหน ร่ำรวยจากการบรีดสุนัขบ้างไหมครับ" ดูครับ

น่าจะพอได้คำตอบที่ ชัดเจน.....

มีคับเสี่ย หนึ่ง NEWLINE ไงคับขายไปได้หลายล้านแล้วคับ

คารมพี่แกดีคับ หมาสภาพ 8000 พี่แกขาย 35000-40000 แถมขายได้ซะด้วย

ใครลองได้ฟังพี่แกกล่อมล่ะเสียเงินทุกคน และหมาพี่แกหลายตัวเลย

เจ้าของมาขายเลหลังเยอะมาก เพราะโตมาออกทะเลแทบทุกตัว

• แล้วมันยั่งยืนไม้ล่ะคับ ?
    กระทู้นี้เค้าคุยกัน ไม่ได้ประชดประชันกัน
    เลือกทะเลาะกันเป็นกระทู้ๆ ไปสิครับ
  • ลองศึกษาดูนานๆครับเพราะตลาดพิทบูลแคบครับมีเฉพาะกลุ่มเท่านั้นที่เลี้ยงเพราะต้องรักและมีเวลาให้ด้วยประกอบกับเป็นข่าวอยู่บ่อยๆอาจจะทำให้คนไม่อยากเลี้ยงนอกจากคนที่พร้อมจริงๆ
  • ต้องขอขอบคุณพี่ๆชาวพิทบูลทุกคนครับ พื้นที่เล็กๆแห่งนี้เปลียบเหมือนครอบครัวใหญ่ครับ
    ขอบคุณพีๆมากจริงๆครับ
  • อะไรก็เกิดขึ้นได้ครับ ไม่แน่ในอนาคตเราอาจมี บรีดเดอร์ ดีๆ
    กับเค้าบ้าง หรือไม่ก็อาชีพอื่น ที่อย่างน้อยก็มีใจรักพิตบูล เจ๋งดีนะครับ
  • ยาวๆ ทั้ง ผีทั้งคน ครับ อิอิ