ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ช่วยด้วยคัฟ ลูกสุนัขถ่ายเหลวทำไงดี
  • คือลูกสุนัขเกิดวันที่ 1-8-54 เพิ่งจะเอามาอยู่ด้วยเมื่อวันที่ 31-8-54 ที่ต้องย้ายบ้านไวเพราะว่า ผมอยู่ไกลกับเจ้าของหมาคนเก่ามาก ตอนผ่านไปเเถวนั้นเลยเเวะรับมาเลย

ตอนรับมาวันเเรกเค้าได้กินอาหารมาจากบ้านเเล้ว(เจ้าของให้กิน อาหารสำหรับลูกสุนัขยี่ห้อ คานูบ้าแช่น้ำผสมกับไข่ต้มปั่นรวมกับนมโฟโมสรสหวาน(ไม่ทราบอัตรส่วน) )พอวันรุ่งขึ้นจึงถ่ายเเข็ง แต่ตอนที่อยู่กับผม ผมให้กินอาหารเม็ดยี่ห้อคานูบ้าเหมือนของเค้า ผสมกับอาหารลูกสุนัขยี่ห้อ คานิน เอามาเเช่น้ำปั่นรวมกับไข่ต้ม อัตราส่วน อาหารเม็ด 2กำ ไข่1ฟอง ปั่นกับนมแพะสำหรับลูกสุนัขให้พอเเฉะ แฉะ (ไม่ถึงกับเหลว) ตั้งเเต่วันที่1-9-54 จนถึงวันนี้ก้อยังถ่ายเหลว แต่ก้อมีเป็นก้อนผสมกับอุจจาระเหลวออกมา
    กลุ้มใจมากเลยไม่รู้ว่าจะเเก้ยังไงคัฟ ผู้รู้ช่วยเเนะนำที
  • ผมว่าน่าจะเกี่ยวกับการที่เราเปลี่ยนอาหารมากกว่านะครับ ถ้าหมาไม่มีอาการซึม ไม่กินอาหารก้ไม่น่ามีอะไรนะครับ ผมว่าลูกหมาปรับสภาพได้แล้วก็คงดีขึ้นนะครับ ในความคิดผมนะครับ เดี๋ยวรอกูรูมาตอบอีกที่นะครับ
  • คัฟคุณเก่ง น้องหมาก้อไม่ได้มีอาการซึมอะไร กินดี ท้องป่องทุกวันคัฟ มีเเต่เรื่องถ่ายเหลวเนี่ย กังวลเอามากๆเลย
  • ลองเพดดีกรี แช่น้ำสิ หาย ไหม ของผมหายนะ
    สู้ๆๆ ครับ หายไวๆ
  • ช่วงนี้ลองงดนมดู อ้อ ถ่ายพยาธิด้วยครับมีส่วนทำให้ถ่ายเหลว
  • ผมกัวว่าถ้าไม่ใส่นม น้องหมาจะไม่ยอมกินน่ะสิคัฟ เพราะมันยังเคี้ยวมะค่อยไหวอ่ะคัฟ
  • แช่น้ำอุ่นแทนสิครับ ให้นิ่มๆ
  • เดี๊ยวก็ดีครับ ลูกหมามันตื่นเต้น
  • ของผมตอนนี้ก็เป็นครับอายุเดือนครึ่งเเต่เป็นบางครั้งเวลาให้กินเยอะจะเหลว
  • การเปลี่ยนสภาพแวดล้อม สุนัขอาจจะเกิดความเครียดทำให้ภูมิคุ้มกันตกได้ และพยาธิ์ก็มีส่วนทำให้ถ่ายเหลวได้เช่นกัน

หมาบางตัวถ่ายเหลวตลอด ทำอย่างไรก็ไม่หาย พอถ่ายพยาธิ์เท่านั้น ออกมาเป็นก้อนเลย ทั้งพยาธิ์และทั้งขี้ ฮ่าๆๆ
  • ขอบคุณทุกๆท่านมากนะคัฟ ที่เข้ามาช่วยแนะนำ ณ วันนี้เจ้าตัวเล็กอาการดีขึ้นแล้วคัฟ ถ่ายเป็นก้อน แต่ก้อยังเป็นก้อนแฉะ แฉะ คาดว่าอาจจะใส่นมแพะเยอะเกินไป กรือไม่ก้อ ให้กินน้ำ มากไป
  • ของผมได้มาก็ถ่ายเหลวเหมือนกัน เพราะเปลี่ยนอาหาร เลยไปหายี่ห้อเดิมมาให้กิน ก็หายครับ ตอนนี้ผสมยี่ห้อใหม่ให้กิน ก็ไม่เหลวแล้ว อ้อ ให้นมเยอะก็มีส่วนนะครับ ที่สำคัญที่สุด พอมันกินแล้วเหลือ ให้เก็บทันที อย่าให้เหลือไว้ในชาม เผื่อมันมากินที่หลัง อาหารที่ผสมนมมันเสียง่ายครับ จุลินทรีย์มาเร็ว

ลองลดนม ดูก่อนครับ พอลูกหมาปรับสภาพได้ค่อยๆ เพื่ม ตอนนี้เค้าเป็นเด็กทารกอยู่เลย ก็ต้องดูแลพิเศษหน่อยครับ :-D
  • อ่าคัฟ ขอบคุณมากคัฟ