ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

น้ำท่วม ปัญหาซ้ำซาก
  • น้ำท่วม ปัญหาซ้ำซาก ที่บ้านเราแก้ไข ไม่ได้...( เอ...???..หรือแก้กันไม่เป็น )
    ...
    บ่นอีกปีนึงแล้วตู...
    ปีที่แล้วก้อ บ่น...
    ...
    นั่งฟังรายการ... รวมใจช่วยภัยน้ำท่วม...
    ฟังมาหลายปีแล้ว อยากจะฟังรายการ ... ป้องกันภัยน้ำท่วมบ้าง...
    ไม่รู้ว่า ชีวิตนี้จะได้เห็นรายการนี้หรือป่าว...
    ...
    นึกถึงสุภาษิต วัวหายล้อมคอก
    วัวประเทศไทย หายมาหลายครั้งแล้ว
    จากนั้นก้อมาคุยกันเรื่องขโมยที่มาลักวัวไป
    แล้วก้อเร่งกันช่วยหากิ่งไม้มาล้อมกันป้องกันแบบเร่งรีบ
    ไม่เคยกลับมาคิดที่จะทำอะไรที่ถาวร มั่นคง ไว้ป้องกันเลย
    ...

• น้ำท่วมแต่ละครั้ง ต้องเก็บของไว้ที่สูง
    เหนื่อยชิบเป๋ง... ต้นไม้ในสวน ที่ปลูกไว้ คงต้องตายอีกเหมือนเดิม
    ไม่เป็นไร ปลูกใหม่ ...
    รถต้องเอาไปจอดที่ถนนหลังบ้าน โน่น...
    หมาก้อคงต้องย้ายไปอยู่บนถนนด้วยเหมือนกัน
    ดีเลย ออกไปนอนเฝ้ารถ เฝ้าหมา มันด้วยกัน ...55+
  • พี่อ๊อดเอารูปแคร๊อตมาลงให้ดูที่ลิ้งนี้หน่อยครับ
    ส่วนเงินเดี๋ยวขอเลขบัญชีใหม่ด้วยครับ ส่งหมาเลขบัญชีและยอดเงินไปที่เบอร์ 080-5420428 เลยครับ

http://pitbullzone.com/community/discussion/comment/466276#Comment_466276
  • ปี 2527 เรียนหนังสือวิชาสังคมศึกษาประเทศไทยเป็นประเทศกำลังพัฒนาค่ะ และตอนนี้ปี 2554 ประเทศไทศไทยก็กำลังพัฒนาอยู่ เมื่อไหร่เราจะก้าวข้ามจุดนี้ค่ะ จากฟันเฟื่องตัวเล็กๆ ของประเทศไทย :m95:
  • ครูขา ปี2527นี่หนูเพิ่ง 2ขวบเองค่า ^^
  • ตราบใดที่ภัยธรรมชาติยังมี(พายุ-ฝนตกหนัก-น้ำป่าไหลหลาก) ปัญหาแบบนี้ก็จะยังคงอยู่
    ถึงแม้ไม่มีภัยธรรมชาติน้ำก็จะยังคงท่วมอยู่เพราะการระบายน้ำที่ดีนั้นไม่มี
    บางพื้นที่มีการระบายน้ำที่ดี แต่ภูมิศาสตร์ไม่เอื้ออำนวยต่อการแก้ปํญหา อันนี้ต้องทำใจ
    ดังนั้นข้อปฏิบัติขั้นแรกที่ควรทำคือ จงเตรียมพร้อม ที่จะรับมือกับปํญหาน้ำท่วม อย่างมีสติ ครับ

ขณะนี้ในเขตที่กระผมทำงานอยู่นี้ก็ได้รับผลกระทบอยู่ไม่น้อย
    การแก้ปํญหาทำไม่ได้เลย เพราะน้ำที่ไหลเข้าท่วมมาจากแม่น้ำเอ่อล้น+น้ำป่าจากภูเขา
    ต้องรอจนเข้าสู่สภาวะปกติอย่างเดียว ตอนนี้เพียงแค่ช่วยแจกถุงยังชีพให้พี่ น้องประชาชนเท่านั้น
    เรียนท่านเจ้าของกระทู้ มีอีกนับหลายๆท่านที่เดือดร้อนกว่าเรา ขอเพียงเรามีกำลังใจ
    เราจะผ่านมันไปได้ด้วยดีครับ

ฝากถึงพี่ด้านบนด้วยครับว่า เมื่อ พศ.2527 ผมเพิ่ง 3 ขวบเอง :)
  • ปัญหามีไว้ให้แก้
    แต่ไม่มีการแก้ปัญหา มีแต่การโทษธรรมชาติ
    อ้างธรรมชาติเสมอ ถนนที่สร้างก้อไม่มีทางให้น้ำใหลผ่าน
    สร้างขวางทางเดินน้ำ สร้างโดยไม่คำนึงถึงทางเดินของน้ำ
    สมัยก่อนผมเห็นถนนมีท่อให้น้ำผ่าน เยอะมาก
    แต่เด่วนี้ มีน้อยมาก แต่ละช่วงห่างเป็นกิโลๆ
    การกักเก็บ การจัดสรร การกระจายน้ำ ???
    ตกลง บ้านเรามีกรมชลประทานไว้เพื่ออะไร...
    ฝนมากเป็นท่วม ฝนน้อยเป็นแล้ง ...
    แล้วก้อบอกว่า เป็นเพราะธรรมชาติ
    เออ...ง่ายดีนิ...
    การกระจายน้ำ หน้าเขื่อน หลังเขื่อน ???
    กลัวแต่น้ำจะท่วมตัวเมือง ที่มีแต่ท่านผู้มีอันจะกิน
    กลับผันน้ำไปให้ท่วมชาวนา ชาวสวน ชาวบ้านจนๆ ...
  • ปี 2527 เรียนหนังสือวิชาสังคมศึกษาประเทศไทยเป็นประเทศกำลังพัฒนาค่ะ และตอนนี้ปี 2554 ประเทศไทศไทยก็กำลังพัฒนาอยู่
    ...
    หนังสือ ที่สอนเด็กไทย ...???
    ประวัติศาสตร์ไทย...???
    วิชาคณิตศาสตร์ไทย ...???
    ภาษาอังกฤษ...???
    การพัฒนามันน้อยมาก จนล้าหลังไปแล้ว
    ระบบไม่มีการมองข้ามไปข้างหน้า
    มีแต่มองที่ผ่านมาแล้วค่อยแก้ไขปรับปรุง...???
    โอ...
    ความคิดริเริ่มสร้างสรรค์เด็กไทย หายไปหมดแล้ว
    มีแต่กรอบให้ทำตาม ต้องทำตาม ห้ามออกนอกกรอบ
    แล้วบ้านเราจะพัฒนาได้ยังงัย
  • แม้คุณ kim อ่านได้ขาดจริงๆ ค่ะ ยังไงพวกเราก็คงต้องช่วยกันคนละไม้ คนละมืออบรม สั่งสอนลูกหลานเราให้เป็นคนที่มีคุณภาพก็แล้วกันค่ะ การเรียนไม่ได้มีเฉพาะในระบบ เราสามารถศึกษาตามอัธยาศัย และที่สำคัญนำหลักปรัชญาพอเพียงของพระเจ้าแผ่นดินอันเป็นที่รักของเรา มาใช้ในการดำรงชีวิตของเราด้วย ประเทศของเราจะได้พัฒนาเพื่อให้ทัดเทียมกับต่างประเทศเขา ซึ่งดิฉันเชื่อว่าถ้าเราถ้าเราทำได้ พระเจ้าแผ่นดินของเราพระองค์คงจะพอพระราชหฤทัยบ้าง มากแน่ๆค่ะ :)
  • ประเทศไทยเรามีประชากรฉลาดๆๆตั้ง15ล้านคนนะครับคุณkim จะมาหาว่าประเทศไทยล้าหลังไปได้ไง :p