ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

เป็นสมาชิก TPC แล้วได้อะไร?
  • นึกว่าไปแล้วไปลับ บ้านใครบ้านมัน ที่แท้ก็แอบแวะเวียนมาตลอดเหมือนเดิม 555
  • Mafia คนกลางมันเป็นผีครับ มันแปลงกายได้หลายภาค มันยอมพลีกายพลีใจรวมถึงขายวิญญาน
    เพียงเพื่อให้ได้มาในสิ่งที่มันต้องการ อยากรู้ว่ามันเป็นใคร เดี๋ยวเอาไว้เล่าให้ฟังหลังไมค์ ฮ่าๆๆ
    ...................................................................................................................
    ใครวะแอบเหน็บแนม มาริสา แหกตาดูให้ถ้วนทั่วหน่อย อย่าหลับหูหลับตา
    หรือสิ่งที่พิมพ์นั้น จงใจเหน็บมาเฟีย 555 ขอบคุณ
  • ส่วนไอ้ตุ๊ด จอมเหน็บ สงสัยจะเหงาก็รู้ทั้งรู้ว่าอยู่ดีๆมันก็ไม่มีอะไร เที่ยวฟาดหางไปโดนคนอื่นมันก็ต้องเป็นเรื่อง ไม่มีผีเหงาเหรอจ๊ะ 555
    แต่ลองสังเกตุดีๆ ตั้งแต่ยกเลิกผีไม่มีใครออกตัวแทนเลยหว่ะ ก็ทำให้นึกได้ว่าผีที่แอบอ้างเป็นFC ก็หาใช่ใครที่ไหน 555 คิดเอาเองนะจ๊ะ จุ๊ปๆ
  • มาแสดงความยินดีกับTPCครับไม่ได้เข้ามาหลายวันแปลกใจและดีใจที่ไม่มีผีแล้ว
    อย่างน้อยก็ได้รู้ว่าใครรักเราจริงนะครับเจ้าของบอร์ดสนับสนุนครับTPC
  • คุณ mugen อย่าทำตัวเป็นขยะบอร์ดเลย คุณแม่ขอร้องงงงงงงง :o002:
  • คนออกตัวชนกะพี่ mugen เพียบ ถ่างตาอ่านมั่ง แต่ผีที่ช่วยพี่ mugen อ่ะ ที่มาเยอะๆอ่ะ หายไปไหน
    ทำไมปล่อยให้โดดเดี่ยวเอกาแบบนี้ สงสัยว่าผีมั่ง ล๊อกอินมั่งใช่มะ ขยันจัง อิอิ อย่างพี่นะใช้นิสัยทะเลาะกับผู้หญิงก้อพอแล้วมั้ง อย่าอาจเอื้อมไปทะเลาะกับผู้ใหญ่เลย คนละราคา ปัญญาอ่อน บางทีพี่ mugen ต้องหัดประเมินตัวเองบ้างนะคะ อย่าคิดเผยอไปทะเลาะกับคนที่สู้ไม่ได้เลย อายเปล่าๆ แค่เป็นผู้ชายที่ปากจัด
    เหมือนตุ๊ดด่าคนอื่นในเงามืด ใครก็ทำได้ แต่ลูกผู้ชายเขาไม่ทำกันค่ะ มาทำสิ่งที่พี่ถนัดคือทะเลาะกับผู้หญิง
    อย่างหนูดีกว่า ยังพอจะสูสี โอมั้ยคะ
  • กัดกันเหมือนหมาิีอีกแระ :018:
  • ขอเป็นแฟนคลับคุณmarisa ครับ อิอิ

รักกันๆๆครับ พี่ๆๆน้องๆๆ
  • ผมพูดกว้างๆไม่ได้ระบุเลยว่าใคร แต่ก็มีคนแสดงอาการทุรนทุรายแปลกไหม จะว่าไปแล้วคนที่โดนหมาหมู่รุมเหน็บมาโดยตลอดก็คือผมครับ ไม่ว่าจะขยับตัวทำอะไรก็โดนจ้องจับมาเป็นประเด็น เขาคงกลัวเพราะผมหากทำอะไรแล้วทำจริงไม่มีมั่ว พวกขี้โกงคงหากินลำบากหลอกขายหมาพิการยาก

ถ้าการพยามผลักดันการประกวดให้มีการใช้มาตรฐานอย่างจริงจังแล้วทำให้ใครเดือดร้อนต้องขอโทษด้วย ไม่แน่วันหนึ่งผมจะลองหาหมาที่ตรงตามมาตรฐานมาเลี้ยงเป็นตัวอย่างดูสักตัว มาดูกันว่าคนหมาแดงและหมากิจกรรมอย่างผม จะรู้เรื่องบูลลี่มากน้อยแค่ไหน และก็ไม่ต้องห่วงผมยังยืนยันว่าไม่มีความประสงค์จะเป็นบรีดเดอร์ ไม่ต้องกลัวผมจะกลายเป็นคู่แข่ง ผมอยากจะทำให้ดูเป็นตัวอย่างว่ามีหมาดีเพียงตัวเดียวก็เป็นเทพได้ และแค่ต้องการลบคำสบประมาทพวกเซียนบูลลี่ของปลอมเท่านั้น
  • ขอบคุณน้องมาริสาที่ออกหน้าแทนโดยตลอดครับ พี่ยืนยันว่าอุดมการณ์จะไม่มีเปลี่ยน ขอเป็นคนขวางโลกแบบนี้ต่อไป

และผมเชื่อว่าสิ่งที่ผมทำไม่ได้รบกวนคนที่ทำมาหากินโดยสุจริตแต่มันทำให้พวกหลอกลวงหาแดกลำบากขึ้นเท่านั้น
  • วันนี้คนบางกลุ่มคัดค้านในสิ่งที่ผมกำลังผลักดัน แต่เชื่อผมเถอะว่า มันฝืนกระแสไปได้ไม่นานหรอกอีกหน่อยก็ต้องเดินตามแนวทางนี้อยู่ดี ที่ยังค้านเพราะยังปล่อยของไม่หมด
  • สัตว์พิการ ตัวประหลาด ดูแรกๆ ก็แปลกดี
    แต่สุดท้าย ก็มาจบลงที่ความสวยงามแบบ เป็นสากล

เมื่อวาน ก็คุยกับพี่มุ กับ Bird Ultradog เรื่องนี้ (ขอบคุณทั้ง 2 ท่าน ที่ให้เกียรติแวะมาเที่วยบ้านมันตาครับ)

20-30 ปีก่อน ปลามังกร ในตู้ มีแต่ปลาป่า สุดท้าย เดี๋ยวนี้ ปลาป่าคนแทบไม่อยากได้ ต้องมีใบ Cer ต้องมาจากฟาร์มที่ดี มีมาตราฐาน เพราะมั่นใจได้ว่า ปลาจะสวยจริง
    มันคือการ พัฒนา และ ผมเชื่อว่า นี่คือ จุดแรกของการเริ่มต้นการพัฒนา

The is The End of the Beginning !!!

Happy Tuesday ครับทุกท่าน :)
  • เห็นด้วยกับพี่ต้นครับ

• ตากล้า พรุ่งนี้พวกผมจะไปเผาปราสาทสายฟ้าของพี่ห้อย เนวิน ออกจากชลบุรีเที่ยง เด๋วไปแวะชม parkway korat หน่อย บอลเตะ 6 โมงเลิก 2 ทุ่ม ขากลับจากบุรีรัมย์จะแวะกินร้านข้าวต้มชื่อดัง ส. ข้าวต้มกุ๊ย แกเลี้ยงรับรองด้วยนะ ไปกันไม่กี่คนเอง ตามรูป.....คนยืนใส่หมวกอยู่ป้าย air asia.com นี่หล่อจิงๆ 555

image
    ไฟล์แนบ
    IMG_1127a.jpg 150K
  • มาไม่กลัว กลัวไม่มาโว๊ยตาบี 55555555 บ้านชั้นไม่มีอะไรโชว์นะโว๊ย (ต้องแอบเอาไปซ่อนก่อนเดี๋ยวแมร่งรู้ความลับหมด)
  • แกตายแน่ไปหมดนั้นเลย
  • เห็นพัฒนาการของวงการฟุตบอลไทยแล้วดีใจ
  • Mafia 7:46AM "และก็ไม่ต้องห่วงผมยังยืนยันว่าไม่มีความประสงค์จะเป็นบรีดเดอร์ ไม่ต้องกลัวผมจะกลายเป็นคู่แข่ง ผมอยากจะทำให้ดูเป็นตัวอย่างว่ามีหมาดีเพียงตัวเดียวก็เป็นเทพได้"
    ...................................................................................................................................
    ไม่มีใครห่วงและกังวลเรื่องในเรื่องที่คุณจะลุกขึ้นมาเป็นบรีดเดอร์ และไม่เคยมีอยู่ในหัวว่าคุณจะมาเป็นคู่แข่ง ไม่มีความน่ากลัวอะไรแม้แต่น้อย อย่างหลงตัวเองมากไปใครๆเค้าจะขำกันจนไม่เป็นการทำงานทำการ 5555

Mafia 7:46AM "มีหมาดีเพียงตัวเดียวก็เป็นเทพได้" มันจบไปแล้วอย่าเพ้อเจ้อ เป็นเทพเพราะปล่อยผีมาอวยน่ะเหรอ ฮิ้ววว ฮ่าๆๆๆ พอไม่มีผีแล้วเป็นยังไง มีมั๊ยใครที่ออกมาเสนอหน้าป้องคุณ ดูซะมีมั๊ยในตอนนี้ อุปโลกขึ้นมาเองทั้งนั้น มันเป็นเพียงแค่ภาพแห่งผีที่ไม่สามารถจับต้องได้ ถ้าเป็นเมื่อก่อนผี(คุณ)จะเพียบตอนนี้เป็นยังไงแหกตาดูและรับสภาพได้แล้ว

ส่วนคุณต้น มันตา คุณอย่าลืมว่า บูลด๊อกก็คือการจับเอาสุนัขที่มีความพิการมาบรีดซ้ำไปซ้ำมา เอาความพิการเหล่านั้นมาเป็นจุดเด่น สิ่งที่คุณเล่นอยู่ทุกวันนี้ก็คือหมาพิการในร้อยปีที่แล้ว อย่าลืมว่า บูลด๊อกคือสัตว์พิการที่สังคมนิยม

• ฺBulldog ถิ่นกำเนิดที่ประเทศอังกฤษ จัดอยู่ในกลุ่มมาสติฟ (Mastiff) โดยเชื่อกันว่าบูลด็อกเป็นสุนัขกลายพันธุ์มาจากสุนัขพันธุ์
    Tibetan Mastiff ที่ดูโครงสร้างภายนอกไม่สมประกอบ มีตำราบางเล่มระบุว่าบูลด็อก สุนัขที่เกิดจากการถูกผู้เลี้ยงดูอย่างทรมาน
    เพื่อให้ได้มาซึ่งสุนัขที่มีรูปร่างหน้าตาไม่สมประกอบ เช่น การนำวัสดุแข็งๆมาทำเป็นหน้ากากคลุมหัวบูลด็อกไว้ เพื่อให้มีใบหน้า
    สั้นผิดปรกติไปจากสุนัขตัวอื่นๆ หรือการยับยั้งการเจริญเติบโตของสุนัขด้วยการขังไว้ในที่แคบๆจนแทบไม่สามารถกระดิกตัวได้
    เพื่อให้สุนัขมีรูปร่างแคระแกร็น
  • ที่เขาต้องเป็นผีมาป้องผม ผมเขาไม่อยากมีปัญหากับเศษสวะสังคมอย่างคุณไงครับ
    เพราะถ้าเขาเปิดเผยตัวก็คงไม่พ้นโดนตามกัดตามจิกแบบที่ผมเจอ ขนาดมาริสาเป็นผู้หญิงคุณยังถ่อยใส่เลย
  • Bulldog มีอะไรพิการคร๊าบ Mugen

ไปตามดูนะครับ ว่า Bulldog ทุกวันนี้ เค้าพัฒนาไปถึงไหนแล้ว !!!
    ไอ๊ยะ ... หรือ จะทำได้แค่ค้น บทความเมื่อ 20 ปีที่แล้วมาโพส... แม๋ ๆ ...

เสียชื่อ Mugen โม๊ดดดดดดด...

:-))
  • ตอนนี้ก็ยังหลับหูหลับตาเข้ากันเป็นปี่
    ก็ดูเธอซิครับเบาที่ไหน คุณก็ยังเคยถึงขนาดให้ ควย ผู้หญิงไม่ใช่เหรอหรือตอนพิมพ์ไม่ได้คิดว่าจะเข้าต้ว ฮ่ชิบหาย
  • อ่านให้ดีครับคุณต้น ผมพิมพ์ว่าอะไร
  • ส่วนคุณต้น มันตา คุณอย่าลืมว่า บูลด๊อกก็คือการจับเอาสุนัขที่มีความพิการมาบรีดซ้ำไปซ้ำมา เอาความพิการเหล่านั้นมาเป็นจุดเด่น สิ่งที่คุณเล่นอยู่ทุกวันนี้ก็คือหมาพิการในร้อยปีที่แล้ว อย่าลืมว่า บูลด๊อกคือสัตว์พิการที่สังคมนิยม

บูลด๊อกก็คือการจับเอาสุนัขที่มีความพิการมาบรีดซ้ำไปซ้ำมา // Bulldog มีตั้งหลายสาย UK, USA ผมเอง ยังไขว้สายเลยพี่ ไม่ ซ้ำไปซ้ำมาหรอก แต่ก็ไม่ได้ ข้ามไปปั๊ก ไม่ข้ามไปเฟรนซ์ นะ

เอาความพิการเหล่านั้นมาเป็นจุดเด่น // ต้องดูครับ ว่า อะไร คือ "ความพิการ" อ่ะ อย่าง หางของ Bulldog ถึงแม้ Breed Standard จะเขียนไว้ว่า หาง ม้วน ยอมรับได้ แต่ Breeder สมัยนี้ ก็ไม่ทำแล้วครับ เพราะเค้ารู้ว่ามันไม่พึงปรารถนา ในมาตราฐานสายพันธุ์ ของ English Bulldog ไม่ได้เขียนตำหนิ หางม้วน หัก เอาไว้ครับ มันแตกต่างกับการพยายามยอมรับสิ่งที่ Breed Standard ได้เขียนเป็นข้อบกพร่องเอาไว้ครับ

สิ่งที่คุณเล่นอยู่ทุกวันนี้ก็คือหมาพิการในร้อยปีที่แล้ว // Bulldog สมัยนี้ แตกต่างจาก Bulldog ในสัมยก่อนอย่างมากแล้วครับล ขา โก่งๆ กร่างๆ เค้าเลิกบรีดกันหมดแล้วครับ พี่ต้องลองดูอะไรที่มัน "ทันสมัย" กับเค้าบ้าง
    หมาบ้านผม ไม่มีแล้ว พวกขาโก่งอ่ะ...

บูลด๊อกคือสัตว์พิการที่สังคมนิยม // ขอบคุณครับ ที่ชี้ Point นี้ออกมา ที่คน นิยม เพราะ มันคือ สุนัข ที่มี breed Standard mี่ถูกต้อง และยังจะพัฒนาต่อไปเรื่อยๆ ในแนวทางที่ถูกต้อง และ โดยเฉพาะอย่างยิ่ง เป็นแนวทางที่ลด ความพิการ ที่อาจจะยังมีอยู่ในสุนัข บางตัว ครับ ไม่ใช่ยอมรับมันไปหมด...
  • ผมให้เกียรติผู้หญิงเสมอ แต่คนที่โดนผมด่าขนาดนั้นแสดงว่ามันต้องสุดๆแล้ว
    ไปเช็คดูดีๆว่าทำไมถึงโดนแบบนั้น
  • จากที่ผมอ่านจากคุณ mugen เค้าบอกว่าบูลด๊อกมันเกิดมาจากการ......เมื่อร้อยปีที่แล้วคับ
    ส่วนปัจจุบันเค้ายังไม่ได้พูดถึงอะไรนิคับ พี่ต้น
  • คุณต้น คนที่ไม่มีตัวต้นมันจะพูดอะไรก็พูดได้ เพราะพูดแล้วไม่ต้องรับผิดชอบ และผมมั่นใจว่าตอนนี้เขาอาจจะกำลังบรีดหมาพิการอยู่ก็ได้จึงไม่กล้าเปิดเผยตัว
  • คำพูดคำไหนที่ผมถ่อยใส่ มาริสา ไปหามาให้ดูหน่อย เต็มที่ก็กล่าวถึงแค่เพียงสรีระทางรางกาย เช่นล่ำ ร่ายกายบึกบึน ผมไม่เคยให้ ควย ผู้หญิงเพศแม่ครับจำไว้ และไม่เคยทำมาก่อน
    ในการที่คุณให้ควยผู้หญิงครั้งนั้นมัน แมน มากๆ(คนข้างกายยังรับไม่ไหว)

และการที่คุณพิมพ์ว่า ผมให้เกียรติผู้หญิงเสมอ แต่คนที่โดนผมด่าขนาดนั้นแสดงว่ามันต้องสุดๆแล้ว
    ไปเช็คดูดีๆว่าทำไมถึงโดนแบบนั้น..............นี้หรือคือคำตอบที่ถึงขนาดที่ว่า ต้องให้ ควย เพศแม่
  • ผมกำลังพูดกับคุณ ต้น ฉะนั้นคนที่ไม่เกี่ยวอย่า ส. ใส่เกือก
    อย่ามาเสี้ยมให้บุคคลอื่นเข้าใจผมผิด มีตาก็อ่านแล้วพินิจอย่าเดียวก็พอ เพราะการพิมพ์ของคุณมันเข้าข่ายเสี้ยม
  • ตลกมากเอาหน้ากากใส่หัวหมาเพื่อให้หมาหน้าสั้น ไร้สาระปัญญาอ่อน ข้อมูลนี้ไม่เคยได้ยินจริงๆ

และถ้าใครเชื่อแบบนี้ต้องไปกินหญ้าด้วยครับ เพราะโดเบอร์แบนโดนตัดหางมาเป็นร้อยปี ทุกวันนี้มันก็ยังมีหาง ฮ่าๆๆ
  • ถ้าไม่เคยได้ยินจริงๆก็จงโง่ต่อไป เพราะบทความนี้เขียนโดยผู้รู้ในฝั่งอังกฤษ แค่เพียงขี้ข้าบราเทนเดอร์คงจะยากในด้านการศึกษา Bulldog ฮ่าๆๆ
  • เขียนโดยผู้รู้หรือผู้ไม่รู้กันแน่ ฮิ้วๆๆๆ
    คิดจะเป็นผู้รู้ก็จงรู้ให้มันจริงๆ ไม่ใช่มั่ว
  • เรื่องหมาลากก็รู้ให้มันจริงๆนะอย่ามั่ว ตอนนี้ไม่ใช้ของล่อแล้วนี่(เห็นในภาพ) เริ่มรู้จริงแล้วใช่มั๊ยหล่ะครับว่าโลกเค้าไปถึงไหนกันแล้ว ผู้รู้จริงเพิ่งจะเริ่มต้น ไอ๊ย๊ะ เวรแท้
  • อ้าว โง่เรื่องบูลด๊อกแล้วยังมาโชว์โง่หมาลากอีก ฮ่าๆๆๆ
    ตกลงหมาลากน้ำหนักใช้ของล่อได้หรือไม่ได้ ตอบหน่อยซิ

• เข้าไปแหกตาดูเอาแล้วกัน ว่าชาวโลกเค้าใช้ หรือ ไม่ใช้ของล่อดูด้วยภาพขี้เกลียดตอบควายดึกดำบรรพ์
    นี่ดีนะที่เป็นผู้ชาย ถ้าผมเป็นผู้หญิงคงให้ ควย ไปแล้วแหงๆ ห้า หะ ห้าหะ หะ
  • ไม่รู้อะไม่ได้เล่นหมาลาก แต่เห็นสากลเค้ามีกฎไม่ใช้ของล่อ
    ซึ่งตอนที่กลุ่มลากน้ำหนักของไทยใช้กฎนี้ มีคนดิ้นกระแด่วๆ เลยอ้าค๊าบ
  • อยากเชิญ ผู้รู้ของบอร์ดนี้มาร่วมแสดงความคิดเห็นด้วยอะค๊าบ มีกี่คน
    มาริสา เห็นปากเก่งๆ เรื่องความรู้หมาๆ เก่งด้วยป่าว แสดงกึ๋นบ้างก็ดีนะ
    คุณต้น ก็เกือบดีแล้ว แต่อย่าทำเพื่อเอาชนะมากนักนะ ต้นกำเหนิด กับการพัฒนา มันคนละประเด็นกันนะค๊าบ
  • ขอให้ความรู้เพื่อเป็นวิทยาทานแก่สัมภเวสีชื่อ Mugen เผื่อจะพ้นตรมกับเขาบ้าง
    ในความเป็นจริง ปัจจุบันการแข่งลากก็ยังมีทั้งใช้ของล่อและไม่ใช้ของล่อครับ
    แต่ระยะหลังเริ่มมีแนวโน้มที่จะไม่ใช่ของล่อเพื่อลดกระแสต่อต้านจากกลุ่มคนที่มองว่ามันทรมานสุนัข

ส่วนกิจกรรมการลากน้ำหนักในเมืองไทย มันก็มีพัฒนาการของมันเช่นเดียวกัน คือผมกับเพื่อนๆได้ริ่เริ่มกิจกรรมนี้เป็นครั้งแรกเมื่อประมาณสิบปีที่แล้ว โดยเป็นการจัดกันเล่นๆในกลุ่มกันเองโดยเน้นความบันเทิงเป็นหลัก และระยะแรกกิจกรรมนี้ยังเป็นของใหม่ เรายังไม่มีความประสบการณ์ ทั้งหมาและคนก็ยังไม่พร้อม จึงยังอนุญาติให้มีการใช้ของล่อได้ ซึ่งจะเห็นได้ว่ามีทั้งการใช้น้ำฉีด ใช้ลูกบอล มะพร้าวแห้ง เชือก สายยาง สายจูง ตะกร้อ มาล่อเพื่อให้สุนัขลาก ซึ่งสมาชิกต่างก็ได้รับความสนุกสนาน มีทั้งลากได้ลากไม่ได้ปนๆกันไป และบรรยากาศการระหว่างการแข่งขันมีทั้งการหยอกล้อเยาะเย้ย แซวกันเป็นที่สนุกสนาน ไม่มีใครซีเรียสเรื่องน้ำหนักที่ทำได้มากนัก

และต่อมาเมื่อกิจกรรมนี้ได้รับความนิยมมากขึ้น เริ่มมีการซีเรียสจริงจังกับผลการแข่งขันมากขึ้น เราก็ได้ยกเลิกการใช้ของล่อไปในที่สุด
  • งานมิตติ้งขำๆ มือสมัครเล่น ใช้ของล่อได้ เป็นขั้นพื้นฐานในการฝึก
    แต่สำหรับ การลากมืออาชีพ เค้าไม่ใช้ของล่อกันแล้วนิค๊าบ
    งานที่ D1 ก็เป็นงานที่มือสมัครเล่น เดินตามมืออาชีพ
    น่ารักดีนะ มีแอบใช้สายจูงล่อด้วยอะค๊าบ เนียนมากๆเลย
  • คู่ไหนครับใช้สายจูง บอกหน่อยครับ ผมจะได้นำกลับไปแก้ไข และบอกกับเจ้าของเค้าโดยตรง
    งานD-1 มันมือสมัครเล่นทั้งนั้นแหละ แต่มากันจริงจังทุกคน แหละครับ
  • โอ้โหโม้ซะขี้ฟันกระจาย ตัวไหนมืออาชีพบ้างช่วยบอกหน่อย อยากเจอจริงๆ ฮ่าๆๆๆ
    ยิ่งถ้าเป็นหมาของคุณ Zaka เองก็ยิ่งอยากเห็น เอามาโชว์เป็นบุญตาหน่อยเถอะครับ
  • เนื่องจากผมเป็นเด็กรุ่นใหม่ ยังไม่เคยเห็นหมาลากอาชีพเลยครับ รบกวนพี่ นำหมา มาลงแข่งให้เป็นบุญตาเด็กแบบผมมหน่อยครับ
  • รูปที่น้องลงไว้ในกระทู้ความทรงจำนั้นแหละค๊าบ
    สายจูง คามือ อยู่ตั้งหลายรูป เนียนดีนะ
    อย่างคุณมาร์ค คงไม่ได้ดูเป็นบุญตาหลอกค๊าบ ว่ามืออาชีพเค้าแข่งกันแบบไหน เพราะเข้างานเค้าไม่ได้ 5 5 5
    และคงจะไม่ได้ร่วมงานดีๆ ของคนพิตบลูอีกหลายงาน เพราะเข้างานเค้าไม่ได้อีกเช่นกัน 5 5 5
  • ผมคงบุญน้อยด้อยวาสนาจริงๆ ทำดีกับคนบางจำพวกไม่ขึ้น คงมิกล้าเสนอหน้าไปร่วมงานของมืออาชีพแน่ๆ
    แต่ทว่ากรรมดีก็คงยังพอมีอยู่บ้าง เพราะตอนนี้ผมมีน้องๆทีมงานรุ่นใหม่ไฟแรงมาช่วยสานต่อเรียบร้อยแล้ว ฮ่าๆๆ
  • มันก็เป็นวงจรอุบาทต์ในชีวิตคุณอยู่แบบนี้ จนพวกผมก็ชินชากันแล้วเหมือนกันอะค๊าบ 5 5 5
    ตายจากเพื่อนสนิท คนเก่าคนแก่ ที่เค้ารู้จักตัวตนของคุณไปทีละคนๆ อีกหน่อยคนพวกนี้ ก็จะเข้าใจ
    จากบุญน้อยด้อยวาสนา จนสิ้นบุญไปจิงๆ กลายเป็นตำนานที่คนอยากจะลืม แต่ลืมไม่ลง
    เพราะทุกครั้งที่ขุดมาพูดกัน ก็กลายเป็นเรื่องขำขันเรียกเสียงฮาได้ตลอดเลยทีเดียว
  • แต่อย่างน้อยผมก็ได้ ริเริ่มสิ่งใหม่ๆที่เป็นประโยชน์แก่สังคมแห่งนี้อยู่บ้าง ดีกว่าพวกขยะสังคมที่วันๆมือไม่พายราน้ำอย่างเดียว วงจรชีวิตผมไม่เคยอุบาทว์ มีแต่คุณนั่นแหละที่มีความคิดอุบาทว์ แทนที่จะช่วยกันสร้างสรรค์ในสิ่งที่เป็นประโยชน์ แต่กลับกลายเป็นจ้องจับผิดแต่คนอื่น

ผมยอมรับว่ามีหลายคนที่เดินจากไป และก็มีอีกหลายคนที่เดินเข้ามา แต่มันก็เป็นเรื่องธรรมดาของคนที่ความคิดไม่ตรงกัน ผมก็แปลกใจว่าทำไมคุณไม่คิดบ้างละว่าคนที่จากไปหลายคนเพราะเขาทำตัวเองจนอยู่ที่นี่ไม่ได้ และบางคนที่จากไปมันก็ช่วยทำให้ที่นี่ดีขึ้น

และตอนนี้ผมก็รอว่าเมื่อไรคุณจะจากไป เพราะเข้ามาไม่ได้สร้างประโยชน์อะไร นอกจากสร้างความรำคาญแต่พอคิดอีกทีเออความจริงคุณก็มีประโยชน์อยู่บ้าง มาช่วยสร้างความคึกคักให้บอร์ด ฮ่าๆๆๆ
  • ผมมั่นใจว่าทุกคนไม่ใช่เฉพาะแค่ผมคนเดียว ที่ในช่วงระยะเวลาการดำเนินชีวิตประจำวัน ที่ได้เพื่อนใหม่เพิ่มขึ้น และก็มีเพื่อนเก่าที่เลิกคบกันไป แต่มันไม่จำเป็นว่าคนที่เดินจากไปจะต้องเป็นฝ่ายถูกเสมอครับ

และที่น่าแปลกใจก็คือ ทั้งๆที่พวกเขาก็ไม่ชอบผม รู้ว่าเข้ามาก็ต้องเจอ แต่ก็ยังแวะเวียนเข้ามาหาตลอด ไม่เข้าใจเลยจริงๆ
  • บอร์ดนี้ยังเป็นกลางอยู่ไม่ เป็นความสงสัยที่หลายคนต้องกลับไปคิด
    คนที่ไม่เห็นด้วยกับเจ้าของบอร์ด...ที่บอกว่าเป็นกลาง... โดนห้ามเข้ามาเล่นด้วยการบล๊อคยูสเซอร์นั้นออก
    และผมในฐานะที่ไม่ค่อยจะเห็นด้วยในความคิดเจ้าของบอร์ดก็อาจจะถูกบล๊อคไปในที่สุด

คนเล่นเวปนี้พยายามเห็นด้วยและช่วยคล้อยตามกับเจ้าของบอร์ดนะครับ เพื่อจะได้อยู่ต่อ
    ส่วนคนที่ไม่เห็นด้วยก็เปลี่ยนบอร์ดเล่นซะ เพราะต่อไปมันจะทำให้คุณเสียความรู้สึก

ผมเริ่มเข้าใจแล้วว่าทำไมใครต่อใครจึงกระโดดหนีคุณ
    BB.เพื่อนแท้ที่ช่วยสร้างสีสรรในบอร์ดแห่งนี้ และเคารพนับถือคุณที่สุด
    และกับอีกบางท่านทั้งๆที่ส่วนใหญ่เป็นคณะกรรมการในผังผู้บริหารชมรม
    Mr.Squires ก็หนีไปเป็นผู้ประสานงานของทางฝั่ง ABA
    แมท (กลุ่มตะพานหิน)ซึ่งกระโดดออกเพราะเข้าอยู่ไม่ได้จึงเข้าร่วมกับ ABA
    และยังมีอีกหลายท่านที่หนีไปเปิดบูท(ต้องใช้คำว่าหนี) โดยคนที่หนีไปถูกตราหน้าว่าเป็น ไอ้เรื้อน2ราง
    และก็ยังมีหลายคอกที่อยากจะไปแต่ยังโดนกีดกัน ปิดกั้น โดยการฉุดรั้ง

ถ้าคุณดีจริง ทำไมคนดีๆถึงหนีคุณไปกันหมด ที่ยังเหลือก็คือ Gen ใหม่ๆซึ่งยังไม่รู้อะไรมากนัก
    ผมว่ามันหมดเวลาของคุณจริงเสียแล้ว มาร์ค มาเฟีย

ครั้งนี้คงจะเป็นโพสสุดท้ายของผม เชิญบล๊อคได้ตามสบายครับ
  • :m56: บ๊ายบายครับ
  • "คุณอย่าลืมว่า บูลด๊อกก็คือการจับเอาสุนัขที่มีความพิการมาบรีดซ้ำไปซ้ำมา เอาความพิการเหล่านั้นมาเป็นจุดเด่น สิ่งที่คุณเล่นอยู่ทุกวันนี้ก็คือหมาพิการในร้อยปีที่แล้ว อย่าลืมว่า บูลด๊อกคือสัตว์พิการที่สังคมนิยม"

ตามนั้นครับ .. ด้วยความเคารพ งั้นไอ้พวกบรีดหมาพิการอยู่ตอนนี้ ก็คง ล้าหลังไปประมาณ 100 ปีที่แล้วถูกมั้ยครับน่ะ