ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

• ทำไม พวก คุณเข้าใจยากจัง ครับ ลดไม่ได้ก็พูด ดีๆ ซิครับ เข้าใจคำว่าน้ำใจ คนไทยไหม
  • อัธยาศัย ไปเปิดพจนานุกรมดูนะครับ เหอะๆ
  • ลืมขอบคุณ emzay4ever เลย ขอบคุณมากค่ะ ที่มาแจกแจงต้นทุน รวมถึงอาหารที่ใช้กับลูกหมาของเจ้าของคอกให้ทราบ ทำให้อ้อกระจ่างทุกเรื่องๆทุกเรื่องจริงๆค่ะ :033:
  • พวกคุณที่เป็น breed ถ้าพวก คุณคิดว่าพวก คุณทำดีแล้ว แล้ว พวก คุณ จะมาพูดนั้นพูดนี้ทำไม ครับ
    นี่คือ breed ที่ผม ไม่ได้ว่า เขาไม่ดี มันเป็น ความในใจผม ทำไม ถ้าไม่อยากขายให้ผม ก็พูดดีๆ กับลูกค้าไม่ได้หรือ ไง ถามหน่อย ถ้าพวก คุณ ไปกิน ก๋วยเตี๋ยว ต่อให้ อร่อยแค่ไหน แต่พ่อค้า พูดไม่ดี อัธยาศัยไม่ดี
    พูดไม่เพราะ 99% ครับ ก็ไม่อยากมี คนไปกิน
  • ถ้าพวก คุณ จะคิดถึงแต่ต้น ทุนที่พวก คุณ breed มาก็อย่ามาใช้ คำ ว่าเลี้ยงหมาเพราะอยากได้เพื่อนเลย ครับ
    ต้องใช้คำว่า เลี้ยงหมาเพราะผม คำณวน มาแล้ว ว่า รายรับเท่าไร รายจ่ายเท่าไร จะดีกว่าไหม อาหารหมาซื้อให้หมาคุณกิน มันก็โต หมาก็หมา คุณไม่ซื้อ ให้กิน แล้วจะซื้อให้ หมาตัวไหน กิน คับ แล้วกรณีที่ พูดออกมาว่าอยากได้เพื่อน ถ้าอยากได้เพื่อน จริงๆ มันเป็นผล พลอยได้ มากว่า ที่เราเลี้ยงหมาตัวนึง แล้ว หมาเรามีลูก เออวะ ใคร ชอบหมาชนิดเดียวแบบเรา เอาไปทำกิจกรรมร่วม กัน ก็ มาเอา นะ เราขายให้ใน ราคาเท่านั้น เท่า นี้
    ถ้าหมาดีหน่อยก็แพงหน่อย หมายถึง แบบนี้ ครับ ที่ว่า เลี้ยงหมาแล้วอยากได้เพื่อน

แต่ที่หลายๆ คนออกมาพูด มัน breed เป็นธุรกิจมากกว่ามั้ย
  • ค่าอาหาร ค่า นั้น ค่า นี่ จะไป + ใส่ให้มัน ยุ่งยาก ทำไม แม่ พันธุ์ ก็เป็นหมา คุณ คุณ ไปเอาหมามาเลี้ยงเพื่อ อะไร ครับ ? เพื่อ จะbreed อย่างเดียวหรอ ???

• ไม่ใช่อยากให้มันโตให้มันสวยหรอ ที่คุณ ใช้ เงินเลี้ยงมัน หรือว่า ต้องการ ขาย ลูกมัน
  • ผม เข้าใจ ชัด แล้วครับ ว่าทำไมคุณ จขกท ซื้อหมาไม่ได้ !!!

;;)
  • จำ เอาไว้ให้ดี นะครับ..

หมาดีๆ ไม่ใช่สินค้า ที่ "ปั๊ม" ออกมาขายได้...

หมา ไม่ใช่ ผลิตผลทางอุตสาหกรรม ที่เมื่อผลิต เป็นแมส ออกมาแล้วจะลดราคาได้...

คุณมาซื้อสินค้า ที่ผม มีขายดิ ... สินค้าในธุรกิจของผม ... มา ฟัดกันเรื่องราคาเลย เอาให้สะใจ อันนั้น ทำได้...

แต่กับหมา... จะบอกว่า... เอ่อ... เงิน แค่นั้น ในกระเป๋าคนบางคน มัน โค ตะ ระ เยอะเลย... กรูจะซื้อหมาตัวสี่ห้าหมื่นนี่ คิดว่า ใหญ่ ยังกะพระเจ้า... คนขาย ต้องมากราบตรีนขายให้กรู

ขอบอกว่า คิดผิดเหลือหลาย... นอนกอดเงินของคุณไปเถอะครับ...
    เพราะชาตินี้ คุณไม่มีวันได้นอนกอดหมา ดีๆ แบบผมหรอก...

หมาดีๆ จากบรีดเดอร์ ดีๆ ไม่ได้ซื้อ มาด้วยเงินหรอกครับ...

นอกจาก จะต้องมีเงินมากพอแล้ว... ยังจะต้องมี
    1. มีปัญญา เลี้ยง
    2. มีเวลาเลี้ยง
    3. มีสถานที่เลี้ยง
    4. มีความรู้
    5. มีเวลาเทรน
    6. มีความสนใจ อยากจะประกวด
    7. มีความสามารถ ที่จะจ่ายได้ ใน "กิจกรรม" ต่างๆ ที่จะเกิดขึ้นมา
    8. มีความยินดี เต็มใจ ที่จะจ่าย ค่าใช้จ่ายประดามี ในอนาคต ที่ไม่ใช่แค่ ค่าอาหาร ค่าขนม...

ผมขายลูกหมา ดูหน้าคนซื้อ ถ้าหมอนี่ ไม่มีปัญญาเลี้ยงหมาผมให้ดี... หรือ แม้แต่ แค่ ไม่ถูกชะตา กำเงินมา เท่าไร ก็ไม่ได้หมาไป...

หมา คือ ความรัก ความชอบ ไม่ใช่ อาชีพ...
    ถ้าใคร มองเรื่องง่ายๆ แค่นี้ ไม่ออก
    แยกระหว่าง บรีดเดอร์ กับ คนเพาะหมาขาย ไม่ออก
    ก็จนใจ...

และใครคนนั้น ... ก็ไม่มีวันได้หมา ดีๆ ...ไปเลี้ยง...
    เพราะ คน "รวยกว่า" "พร้อมกว่า" "จ่ายได้มากกว่า" และรักหมา...มากกว่าคุณ

มันมีอยู่จริง !!!!!

ไม่อยากจะบอกว่า... ตลาดเมืองไทย มันเล็ก คนไทย มีไม่มากคนที่รู้ "คุณค่า" ของ "พันธุกรรม"
    ยิ่งถ้าไม่ใช่ Breeder แล้วล่ะก็ ... ใบเพด ก็มีเอาไว้ ดูเล่นเท่านั้นเอง...
    ยิ่งถ้าไม่ได้ประกวดจริงๆ แล้วล่ะก็... หมาสวยไม่สวย แยกไม่ออก... ขอให้เป็นหมาตัวเอง สวยหมด... ไม่เคยอ่าน ไม่เคยรู้ มาตราฐานสายพันธุ์หมา...
  • หมาดีๆไม่จำเป็นต้องมีราคา พอใจซื้อก็พอ คนขายไม่มีมนุษยสัมพันธ์ หยิ่ง ดูถูกคน คิดว่าของตัวเองเทพ ก็ไม่ต้องไปซื้อมัน คนที่เต็มใจขายและจิตใจดีมีมากมาย อย่าไปซีเรียสเลยค่ะคุณ tongtae55 ดูรูปของคนอื่นสิคะ
    หมาหลักพัน สวยงาม ฉลาดๆ เยอะแยะ อย่าเพิ่งท้อใจนะคะ :033:
  • ขอบ คุณ ครับ marisa ผมดู ข้อ ความ คุณตลอด อันี้เราพูดถึงเรื่อง คำพูด ที่ดีหรือไม่ดี แต่คน ที่ไม่รู้เรื่องก็รามปามไปเรื่องนั้น เรื่องนี้เห้อ อย่าง นี้ละ ว้า ที่เขาว่าร้อน ตัว
  • พูดถึงเรื่อง มารยาทในการพูด
  • คุณ ควรจะต้องเข้าใจนะครับ...

ว่า หมา แพง ไม่ใช่ว่าจะดีเสมอไป... แต่หมาดีๆ แพงแน่...

อยู่ที่ ใครจะซื้อหา ราคาเท่าไร เหมาะสมไหม ..

มันก็ ง่ายๆเท่านั้นเอง...

หมา มันอยู่ที่การเลี้ยงดู จริง อย่างที่คุณว่า แต่ "คุณค่าทางพันธุกรรม" คือ ตัวกำหนดราคา ของหมา...

อันนี้ ก็ ปฏิเสธ ไม่ได้ครับ...

หมา ดีๆ คุณว่า ใครเค้าให้กันฟรีๆ เหรอครับ ???

ถ้ามันไม่มีคุณค่าจริงๆ หมาตัวละล้าน เกินล้าน หลายล้าน มันจะมีคนซื้อ เหรอครับ ??? เค้า โง่ หรือ เค้า บ้า หรือครับ ???

คือ พูดไป ก็ไม่เข้าใจ แนวคิด ของคนเลี้ยงหมา กับ คนเพาะหมา ก็ แบบหนึ่ง

แนวคิดของคนที่พัฒนา กับ บรีดเดอร์ ก็ แบบหนึ่ง...

ถ้าคุณไม่เข้าใจตรงนี้ ก็ เหมือนอ่านหนังสือคนละเล่ม...
  • ไมใช่ ว่า ผม ซื้อหมา ไม่ได้นะ ทำไม ผม จะซื้อไม่ได้ ถ้า คนที่จะขายหมาให้เรา พูดดีๆ กับเรา ทำไม ละ ครับ ไม่ลดให้ผม ก็ไม่ได้ว่า อะไร
  • ผมว่าคุณต้น คิดถึงเรื่องผลประโยชน์สะเยอะน๊ะ ครับ เค๊าแค่ต่อราคาหมา ไม่เห็นต้องลากนู่นลากนี่มาเกี่ยวเลยครับ ความหมายของ จขกท. เค๊าแค่จะบอกว่าต่อไม่ได้ก้อไม่น่าจะพูดจาดูถูกกันขนาดนี้ แค่นั้นเอง ขอโทดน๊ะครับถ้าคิดว่าผมพูดไม่ดี ผมแค่พูดในสิ่งที่เห็นก้อเ่ท่านั้นเอง !!!
  • คุณ catpit เข้าใจอะไร ผิดหรือ เปล่า ครับ
    นี่กำสื่อ ถึง มนุษสัมพันธ์ ในการ ซื้อขาย และ มารยาทในการพูดคุยกับลูกค้า แล้ว มัน เกี่ยวอะไร นั้น ที่ คุณพูดมา
  • ใครว่าผม จะไปเอามันมาฟรีๆ ละ นั้น
  • เอ้อ .. ผมพูดให้มาริสาฟังอ่ะครับ พยายามยกตัวอย่างแต่ก็ยังไม่เข้าใจกันอยู่ดี
  • อ้าว ตกลงซื้อได้แล้วเหรอครับ ?

ดิวจบด้วยเหรอครับ งั้น ไอ้ Breeder มันก็โกหกผมดิ...

เดี๋ยวโทรฯไปด่ามันก่อนนะครับ !!! :016:
  • มัน คือเรื่องจริง ครับ คุณ asscess มันเกี่ยวอะไร ผม แค่บอกว่า คำพูดอยากให้ใช้คำพูดให้ดีกว่านั้น
    อันนี้มันตัดไฟ ตั้งแต่ต้น ลม แค่ผม ขอลด ราคาหมา เห้อ ลดไม่ได้ ก็ น่าจะใช้คำพูดที่มันน่าฟังกว่านั้น
  • คุณ catpit ครับผม ขอโทษ ครับ
    ผมเข้าใจครับ จะเลี้ยง หมาก็ต้องใช้ ต้น ทุน ด้ว

• คุณ จขกท ผมมีคำถามต่อครับ ตอบเป็นข้อๆเลยนะครับ
    1. คุณได้เคยขอลดราคา ลูกหมาตัวแรก ที่คุณดูไว้หรือไม่
    2. คนขาย เค้ายอมลดราคาให้คุณหรือไม่ ?
    3. คุณเกิดเปลี่ยนใจอยากได้ลูกหมาอีกตัว ที่ดีกว่า ใช่หรือไม่ ?
    4. คุณได้มีการ เพิ่งงบของคุณ จากงบของหมาตัวแรกใช่หรือไม่ ?
    5. คุณได้ขอให้มีการช่วยจัดส่งให้ด้วยหรือไม่ ?
    6. ราคา สำหรับตัว First Pick คือ 23000 ซึ่ง "สูงกว่า" ตัวแรกที่คุณดูไว้ ใช่หรือไม่ ?
    7. ราคานั้น รวมถึงการส่งสุนัขที่ ตจว ใช่หรือไม่ ?
    8. คุณ ได้ซื้อลูกหมาตัวแรก ตามที่ตกลง หรือตัวที่ 2 ที่คุณเปลี่ยนใจมาอยากได้หรือไม่

ถ้าคุณตอบคำถามเหล่านี้มาครบถ้วน และไม่เป็นไปตามที่ คนขายบอกผม
    ผมจะขอโทษคุณเอง
  • 1 ใช่
    2 ลด
    3 ไม่
    4 ไม่
    5 ใช่
    6 ใช่
    7 ใช่
    8 ไม่

อยากทราบ ว่าคอกไหน ครับ
  • แต่ความในใจของผม รู้สึกว่า ผม ไม่ได้ มีอะไร ผิดใจกับคอกนี้เนี่ย ครับ
  • 8. คุณ ได้ซื้อลูกหมาตัวแรก ตามที่ตกลง หรือตัวที่ 2 ที่คุณเปลี่ยนใจมาอยากได้หรือไม่
    ผมรู้สึกว่า ไม่ได้ ตก ลง นะครับ ผม บอกว่าเด๋วขอปรึกษากับทางผู้ใหญ่ก่อนแล้ว ตอนเย็นๆ ผมจะให้ คำ ตอบ
    และ ผมก็ ส่งข้อ ความไปบอก ทาง เขาแล้ว ว่า พี่ ครับ ผมยังมี ปัญหากับทางผู้ ใหญ่อยู่ ผม คงไม่ได้ ซื้อหมาพี่นะครับ อย่างนี้ รึเปล่า ครับ
  • ผมขอคำตอบ ด้วย ครับ คุณ Tony_Munta
  • ฮามากค่ะ :-))
  • สรุปว่า คุณ ต่อราคาเค้า เค้าลดให้แล้ว แล้วคุณก็อยากได้อีกตัว ซึ่งราคาสูงกว่า
    คุณต่อราคา แล้วสุดท้าย คุณก็ซื้อไม่ได้ ...

คุณขอ แล้วไม่ได้อย่างที่อยากได้ คุณก็มาตั้งกระทู้ว่า คนขายเฮงซวย กูจะมาซื้อของมึง เสือกพูดจาไม่เข้าหู

ฟาก คนขาย ก็บอกว่า มึงจะเอาไงวะ ตัวแรก กูก็ลดให้แล้ว แล้วยังไม่พอใจอีก จะเปลี่ยนตัวอีก จะมาเอาตัวหลังนี่ แถมให้ไปส่ง หักลบค่ารถแล้ว หมาดีๆ เหลือเท่าตัวรอง กูจะต้องขายทำไม

ก็เท่านั้น !!!!!
  • ครับ ผม ต่อ ราคาจริง แล้ว ผมถามว่าพี่ครับ อีกตัว ราคาเท่าไร ครับแล้ว ถ้าผม จะเอาตัวเนี่ย พี่จะลด ให้เท่าไร ครับ ก็แค่นั้น เอง ครับ
    และผม ก็คุยกันเรื่อง ราคา ก็ไม่ได้ผิดใจอะไร กับพี่คนนั้น นิครับ ถ้าผมพูดไม่จริง พี่ ให้พี่คนนั้น มาพูดดิ ครับ ว่าผม จะยืน ยันจะเอาตัวนั้น
    พี่เขาก็บอกว่า 23000 ผมก็บอกว่า ขอคิดดูก่อน นะครับ
    หรือผมพูดไม่จริง ครับ และผมไม่ได้ผิดใจอะไร กับพี่เขานิ ครับ หรือ ผม ผิดใจอะไร กับพี่เขา
    แล้ว คุณจะดีงเรื่องนี้มาเกี่ยว เพื่ออะไร ครับ เจตนา ของคุณนะครับ มันไม่เกี่ยวกับเรื่องนี้เลย เหอะๆ
    ผมพูดคุยดีมาก ครับกับพี่คนนี้
  • ผมปรึกษาแม่ กับ พ่อ และกับ พี่ๆ พี่เขาก็บอกว่า เนี่ย หมาตัวนี้เนี่ย สวย นะ แต่ มันไม่มี ukc มีแต่ใบสมาคม ถ้าราคา นะ หมานะสวย จริง แต่เสียอย่างเดียวไม่มี ใบukc ราคาก็ ค่อนข้าง สูง นะ แต่ก็ ประมาณนี้ละ พี่เขาก็ให้ คำปรึกษาแบบนี้ พี่เขาก็เลย บอกว่า รอก่อน ใจเย็นๆ นี่คือ คำแนะนำของพี่ผม ครับ
    และผมผิด ยังไง ครับ ทุกๆ คน
  • สรุปว่าคอกไหนคะ ไม่ใช่คอกที่คุณต้นขายอาหารลูกหมาให้ใช่มั้ยคะ คุณต้นจะได้สบายใจซะที :033:
  • ผมก็ว่างั้น
  • อย่าโยงให้ผม กับพี่ เขา ทะเลาะกันเลย มันบาป ครับ
  • @มาริสา อย่าเพิ่งอยากมีส่วนร่วม อ่านเฉยๆไปก่อน นิ่งๆไว้ ไม่อยากใช้คำแรงๆ
    ถ้าคุณยังไม่รู้ คอกหมา หลายๆ คอก ที่เค้าใช้สินค้าผม และผมก็ไม่เคยออกมาพูดเคสนี้ เพราะเค้าใช้ หรือไม่ใช้สินค้าผม

อยากรู้ หลังไมค์ไปถามกันเอง ว่าใครคือคนขาย แล้วเค้าใช้ หรือไม่ใช้มันตาโกลด์

แยกให้ออกหน่อยเถอะ อย่าคิดแต่ว่าคนอื่นจะทำอะไร "เพื่อเงิน" หรือ บูชาเงิน เหมือน....
    (ปล. ถ้าผมขาย มันตาโกลด์ หีบละ สองหมื่น ป่านนี้ ผมตั้งทนายฟ้องคุณไปแล้ว)
    ******************************************************************************************

เอาล่ะ ... ทีนี้ ความจริงของเรื่องนี้คือ

คุณขอลด เค้าลดให้ คุณสนใจอีกตัว แล้วเค้าไม่ให้ ตามที่คุณต้องการ

แล้วคุณก็ออกมาโพสแบบนี้

นี่คือการ "คุยดีๆ" ในมาตราฐานของคุณเหรอ ?

ถ้าอำนาจการตัดสินใจซื้อ ไม่ใช่ของคุณโดยตรง ไม่ใช่คนกำเงินเอง ไปเอาผู้ใหญ่มาคุยเลยดีกว่า เพราะคุณดิวไป ก็เท่านั้น เค้าก็ไม่ให้คุณซื้ออยู่ดี
    ถูกไหม ?
  • งะ นี่ มันไม่ใช้ เคส พี่เขา นะครับ คุณ@Tony_Munta
  • ถ้างั้นก็ เอา คน ที่ คุณพูดมา ซิครับ จะยากอะไร
  • ใช้คำแรงๆก้ได้พี่ ไม่มีปัญหา แรงมาแรงไปได้อยู่แล้ว

อย่าได้แต่สั่งให้คนอื่นเค้าอ่านของพี่ พี่ก็หัดอ่านของคนอื่นบ้าง พี่ออกตัวมาทั้งๆที่เจ้าของกระทู้ไม่ได้มีปัญหากับคอกนั้น
  • ถูกไง ถึงบอก อย่าเพิ่งอยากมีส่วนร่วม

ส่วนเรื่องของคุณ ก็ ตามนั้น ที่ผมสรุปไปแล้ว คุณว่า มีตรงไหนไม่จริง ?
  • ที่ผม ออกมาโพส ก็คือ ข้างบนหัวข้อ แล้ว มันเกี่ยวอะไร กับเรื่องที่คุณพูด หรอ ??????????????????
  • แล้วที่จะฟ้อง ฟ้องอะไร ไม่ได้พูดอะไรให้เสียชื่อเสียงอาหารพี่นะคะ อย่าเวอร์มากเลยพี่
  • ผมไม่ได้ ออกมาต่อว่า อะไร breed คนที่ คุณพูดเลย ครับ มีข้อความส่วน ไหน หรอ ที่ไปกระทบกับ พี่คนนั้น
    ???? ออกตัวมาทั้งๆที่เจ้าของกระทู้ไม่ได้มีปัญหากับคอกนั้น credit marisa
    marisa พูดถูก ครับเพื่ออะไร

อ่อผมเห็นพี่เขา เลี้ยงลูกหมาเขาด้วย Munta_Gold ด้วย อ้วน มาก ครับ
  • แล้วยังจะไปต่อราคาเค้าอีก

ไอ๊ยะ !!!!!!!!! :-))
  • ประเด็นกระทู้ ไม่ได้มีปัญหากับคอกที่คุณออกโรงมาปกป้องอยู่ คำสนทนาของคุณกับเจ้าของคอกนั้น
    มันไม่มีความหมาย พี่พิมพมาเนี่ยไม่เกี่ยวกับคอกนั้นเลย เค้าหมายถึงคอกอื่นค่ะ เดามั่วเองแล้วก็มาพูดเรื่อยเปื่อย
  • ถ้าผม มีลูกหมา ผมก็จะซื้อ Munta gold ให้ลูกหมากินเหมือนกัน จะได้อ้วนๆ แบบหมาพี่เขา น่ารักอีกต่างหาก

ถ้าอำนาจการตัดสินใจซื้อ ไม่ใช่ของคุณโดยตรง ไม่ใช่คนกำเงินเอง ไปเอาผู้ใหญ่มาคุยเลยดีกว่า เพราะคุณดิวไป ก็เท่านั้น credit Tony_Munta

จะทำอะไร ก็ต้องปรึกษาผู้ใหญ่ในบ้านด้วย นิครับ ส่วนเรื่อง โทรไปคุยกัน มันก็ไม่ใช่เรื่องเสียหายนิครับ
  • ต่อราคาแล้วมันเสียหายตรงไหน พี่เขาก็บอกจะลดให้นิครับ
  • แล้วกระทู้นี้เกี่ยวกับพี่เขาไหม แล้ว ผมไปถาม อีกตัว พี่เขาว่า 23000
    ผมบอกว่าแล้ว ตัวนี้มันลดได้ ไหม อะครับ พี่
    พี่เขาก็บอกว่าไม่ได้ครับ ตัวนี้มันราคาพร้อม ส่ง ครับ

นี่ไง ครับ คำพูดที่พี่เขาบอกมามันดีไหม ครับ
    มันฟังได้ ดีมากครับ
    แล้วคุณ Tony จะต้อง มาเดือด ร้อนอะไรด้วยละ เนี่ย
    ประเด็น ไม่ได้อยู่ที่นี่ เลยแล้ว จะมา พูดคุยอะไร ให้มันลามปาม ครับ
  • @มาริสา อย่าเพิ่งอยากมีส่วนร่วม อ่านเฉยๆไปก่อน นิ่งๆไว้ ไม่อยากใช้คำแรงๆ
    ถ้าคุณยังไม่รู้ คอกหมา หลายๆ คอก ที่เค้าใช้สินค้าผม และผมก็ไม่เคยออกมาพูดเคสนี้ เพราะเค้าใช้ หรือไม่ใช้สินค้าผม

อยากรู้ หลังไมค์ไปถามกันเอง ว่าใครคือคนขาย แล้วเค้าใช้ หรือไม่ใช้มันตาโกลด์

แยกให้ออกหน่อยเถอะ อย่าคิดแต่ว่าคนอื่นจะทำอะไร "เพื่อเงิน" หรือ บูชาเงิน เหมือน....
    (ปล. ถ้าผมขาย มันตาโกลด์ หีบละ สองหมื่น ป่านนี้ ผมตั้งทนายฟ้องคุณไปแล้ว) credit Tony_Munta

ทำไม ต้องใช้ คำพูดแรงๆ ด้วย ครับ การพูดคุยในกระทู้นี้ ก็อาจจะเร่าร้อน แต่ก็สื่อออกมาเป็นตัวหนังสือ ด้วย ความประณี ประนอม นิครับ
  • ไม่รีบไม่จำเป็น ก็ยังไม่ต้องซื้อก็ได้ครับ ไว้จำเป็นจริงๆก็กำเงินไปซื้อครับ
    สินค้ามีคุณภาพ เขาขายในห้าง คุณอย่าไปต่อราคาเลยครับ เขาคงลดไม่ได้ต้องเข้าใจครับ คุณอยากได้ราคาพิเศษ ก็รอโปรโมชั่นจากทางห้างอีกทีครับ ถ้าของคุณภาพล้นสต๊อก เดี๋ยวก็เซลล์ครับ แต่ถ้าของเขาดีจริง คุณก็อดไป แค่นั้นครับ ไม่ยาก
  • นั่น อ่ะดิ ผม มะเดือดร้อนแล้วล่ะ

คุณออกมาบอกแล้ว ว่า แท้จริงแล้ว เค้าก็ลดราคาให้คุณแล้ว แล้วคุณเปลี่ยนใจเอง
    ไม่ใช่อย่างที่คุณว่าไว้แต่แรก ไม่ใช่เค้าจะพูดไม่ดีแต่แรก เค้าก็พูดดีกับคุณ คุณก็พูดเอง

กระทู้นี้ มีมุมมองให้คิด แต่ไม่มีเรื่องให้ติดตามแล้วล่ะ
    น้องเค้า อึดอัด เค้าก็โทรฯมาหาผม แล้วผมก็เสนอมุมมองของผม
    พอดีวันนี้ ว่างๆ เลยได้เป็น นักเลงหน้าคีย์บอร์ด

จบลงด้วยดี ก็ดีครับ

ไม่ต้องทะเลาะเบาะแว้ง หมาดีๆ ผมเชื่อว่าเค้าก็ขายไม่ยากหรอก หาคนซื้อที่พร้อม
    ส่วนเงินคุณ ก็เก็บเอาไว้ซื้อลูกหมาตัวที่เค้าลดได้ ตามราคาที่คุณพอใจ

ส่วนมาริสา... อย่ามาวุ่นวือกับผมเลย มุมมองเราต่างกันมากไป
    แยกแยะอะไรได้มากกว่านี้ ค่อยมาสนทนากันใหม่
  • สรุป .. ผมอ่านความเห็นแรก กับ ความเห็นท้ายๆ ใจความเดียวกันมั้ยครับนี่

คห. 1 "ผมเงินยังไม่ถึงเท่าไรก็ เลย ขอต่อ ว่า พี่ ครับ ลดให้ผม หน่อยได้ไหม ครับ และคำแรกที่ ได้ยิน คือ
    ไม่ได้ ครับ ลดไม่ได้จริงๆ ที่จริง ลูกหมาพี่ ราคาแพง กว่านี้ พี่ ดรั้ม ราคาลงมาให้แล้ว นะ
    ถ้าน้องเงินยังไม่ถึง ก็ไปหาดูคอกอื่น ครับ หรือถ้า พร้อมแล้ว ค่อยโทร มานะครับ"

คห. ท้ายๆ "ต่อราคาแล้วมันเสียหายตรงไหน พี่เขาก็บอกจะลดให้นิครับ"

คห. 1 "ผมรู้ ครับ เงิน ผมไม่ถึง จริงๆ ไม่ถึงแค่ 1000 - 2000 แต่ ทำไม ครับ ไหนบอกว่า เลี้ยง เพราะอยากได้เพือน และ อยากมีสังคม ไม่ได้ เพื่อขาย หรือเพื่อ เงิน
    คำพูด ของหลายๆ คนมันต่างจากการกระทำมากเลย ครับ"

คห. ท้ายๆ "อย่าโยงให้ผม กับพี่ เขา ทะเลาะกันเลย มันบาป ครับ"

เวรของกรรม ผมไม่เข้าใจจริง ๆ ครับ อ่าน ๆ แล้วมึน