ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

" หัวใจวีรบุรุษ ของ ตัน อิชิตัน "
  • สืบเนื่องจากไม่ได้เข้ากระทู้นานมาก ไหนจะเรื่องงาน เรื่องน้ำท่วม ยังไงก็ขอเอาใจช่วยพี่น้องชาวไทยทุกๆท่านที่ประสบปัญหาอุทกภัยในครั้งนี้ วันนี้เปิดไปเห็นความมีน้ำใจของ คน คนหนึ่ง เค้าคือ ตัน ภาสกรนที หรือคุณ ตัน โออิชิ ผู้ยอมเสียสละทั้งบริจาคและช่วยเหลือ จนสุดท้ายต้องมาเจอกับโรงงานตัวเอง
    ยังไงก็ขอเป็นกำลังใจให้คุณ ตัน ครับ ชีวิตไม่ตันแน่นอน !!!

คุณรู้มั้ยครับว่าระหว่างตอนที่น้ำทะลักเข้ามา เครื่องยังไม่ได้ผลิตอิชิตัน ก่อนที่เครื่องมันจะดับไป สิ่งสุดท้ายที่มันเดินเครื่องอยู่คือ น้ำดื่ม คุณตันสั่งให้โรงงานนี้ผลิตน้ำเปล่าเพื่อแจกให้ผู้ประสบภัย และมันก็ได้ทำหน้าที่ของมันจนวาระสุดท้าย

• นับถือจากใจครับ
  • นี่แหละลูกผู้ชายตัวจริง
    ไหนล่ะหัวโจกเสื้อแดงดีแต่โวยวาย เอาเงินมาบริจาค ออกมาช่วยน้ำท่วมบ้างไหม
    ไหนไอ้พวกเสื้อเหลืองอ้างประชาธิปไตย ออกมาช่วยบ้างไหมเวลาบ้านเมืองวิกฤต
    นักการเมืองที่ดีแต่ใช้ปากพูดและไม่เอามือทำ ก็แค่ขยะของประชาชน ดูดกินภาษีของพวกเรา

นี่แหละความคิดดีทำดีสู้ชีวิตของคุณตัน นับถือ สู้สู้ เอาใจช่วยครับ
  • เป็นกำลังใจให้ครับ สู้ๆครับ
  • นับถือน้ำใจ ของคุณตัน และเป็นกำลังใจให้ สู้สู้ครับ คุณตัน
  • ผมคนหนึ่งล่ะที่ไม่สงสารคนอย่าง ตัน ภาสกรนที และเชื่อว่าคนอย่างเขาก็คงไม่ต้องการให้ใครมาสงสารเป็นแน่ แต่ขอให้กำลังใจและขอนับถือ ในความเป็นนักสู้และความเป็นลูกผู้ชายของเขา

รับรองว่าอีกไม่นานเขาจะกลับมาผงาดอีกครั้ง
  • อยากได้คนแบบนี้เยอะๆๆในประเทศ
  • นักบุญสมัยนี้หาได้ยาก แต่ถ้ามองดูดีๆ ก็ยังมีอยู่เหมือนกันครับ... :063:
  • เป็นกำลังใจให้นะครับ สู้ๆๆๆ
  • น้ำตาที่ไหลไม่ได้แปลว่าหมดหวัง.. โรงงานที่พังไม่ได้แปลว่าจบสิ้น..
    ก้อแค่เหนื่อยท้อน้ำตาเลยไหลริน..แต่ตราบลมหายใจไม่สิ้น..
    ชีวิตไม่มีวันตัน

คุณตันโรงงานได้รับความเสียหาย 3500 ล้านบอกว่า.. ขอเพียงแต่
    ไม่เสียชีวิตและเสียกำลังใจ เราสามารถอยู่ได้... ไม่ท้อที่จะเริ่มนับหนึ่งใหม่

สู้ สู้

แชร์มาจาก FB ครับ
  • =D> สุดยอดครับ
  • คุณตัน คุณคือฮีโร่จริงๆขอเป็นกำลังใจให้ผ่านวิกฤตเลวร้ายนี้ไปให้เร็วที่สุดครับ O:) :062:
  • น้ำใจงามมาก ๆ ครับ
  • :063: :063: :063: สุดยอดครับคนผู้นี้" อิชิตัน " :062:
  • งั้นพวกเราชาวพิทบูลต้องช่วยกันอุดหนุน "อิชิตัน" ให้เยอะ ๆ นะคับ เพื่อเป็นกำลังใจให้เฮียตันอีกทางนึงนะค๊าบบ................
  • สุดตรีนจริงๆ น้ำใจคุณตัน ผมอยากให้ไอพวกนักการเมืองทั้งหลายได้ดูตัวอย่างไว้ ให้มีน้ำใจช่วยเหลือคนไทยแบบนี้ ไม่ใช่วันๆคิดแต่จะคอรัปชั่นยังไงไม่ให้คนอื่นจับได้ สุดบรรยายจริงๆ

• คุณตันบริจาคไปเกือบร้อยล้านบาท โดยมีทั้ง เรือ เสื้อชูชีพ ชุดยังชีพ รวมอีกเป็นล้าน
    มาร์คบริจาคไป 4 ล้านบาท
    ไม่ต้องเขียนชื่อ ไม่ต้องออกสื่อ
    แม้วบริจาค 1 แสนบาท ลงหนังสือพิมพ์หน้าหนึ่ง
    บริจาคเรือ 8 ลำ (ลำละ 4000กว่าบาท)
    ออกสื่อข่าวดัง
    ทุกถุง ทุกเรือ ต้องเขียนชื่อ ทั้งคนทั้งพรรค
    สวดยอดเลยครับ
  • ดูถ่ายทอดประชุมสภาแล้วเศร้าใจ บรรดาท่านผู้ทรงเกือกทั้งหลาย เรื่องขี้ตีนแมร่งก็ยังประท้วง เถียงกันในเรื่องไร้สาระ เปลืองน้ำเปลืองไฟ เปลืองงบประมาณ
  • คนในวงการนักการตลาด เคยมีข้อสงสัย ในการกระทำของคุณตัน ว่าเหตุใด จึงได้ "ทรยศ" ต่อแบรนด์ ที่ตัวเองสร้างเหมือนเขียนด้วยมือ ลบด้วยเท้า
    ผมเอง ก็เคยสงสัยลึกๆ
    แต่หลังจากรู้ข้อมูลลึกๆว่าเพราะอะไร เราก็เข้าใจได้ ใน "ความยิ่งใหญ่" ของ" หัวใจนักสู้ ของคุณตัน
    การสร้าง อิชิตัน มันเป็น "สัญลักษ์" เชิงการต่อสู้มากมาย
    แรงผลักดันที่ทำให้คุณตันสร้างโรงงานผลิตเครื่องดื่มที่ดีที่สุด ทันสมัยที่สุด ด้วยวงเงินลงทุนมหาศาลในครั้งนี้
    ต้องบอกว่า หัวใจคุณมันน่ากราบ

ผมเคยบ่นเบื่อ กับ Talk Show ของคุณตัน ว่ามันไม่ตลกเลย
    แต่วันนี้ ผมเข้าใจแล้วว่า คุณตัน มีมิติของความเป็น นักบริหาร ที่สุดโต่ง ด้วยพลังสมอง และความคิด คุณเลยไม่ค่อยตลก ถึงจะตั้งใจจริงก็เถอะ!!!

วันนี้ ผมเห็น แววตาที่เจ็บปวด ของคุณ มันไม่ใช่แววตาของความสูญเสีย แต่มันคือ น้ำตาของความเหนื่อยล้า ที่หากเพียงแต่ได้พัก สักพักหนึ่ง แววตานี้จะเปลี่ยนไปเป็น แววตาแห่งความมุ่งมั่นและความสำเร็จ

ผมจะเป็นลูกค้าของคุณตัน ในทุกโอกาส ครับ..... และตลอดไป
    เรื่องราวของคุณตัน ผมจะจำไว้สอนตัวเอง สอนลูกสอนหลาน สอนพี่สอนน้อง ให้เป็นแบบอย่างคน
    คนที่น่านับถือที่สุด คนหนึ่ง

ถึงเราจะไม่รู้จักกันเลย คุณตัน จะเป็นคนหนึ่งที่ผมอยากจะยกมือไหว้ ด้วยความจริงใจ

image
    ไฟล์แนบ
    ichitan.jpg 30K
  • พวกเราเลี้ยงพิตบูล ใจมันต้องสู้เหมือนพิตบูลครับ
    ปัญหามีไว้แก้ไข พลังสมองมีไว้เพื่อสู้กับปัญหา เอาชนะอุปสรรค

นักการเมืองไทยส่วนใหญ่นิสัยเหมือนไฮยีน่า
    มีโอกาสแมร่งจ้องรุมทึ้งงบประมาณกันอย่างเดียว เรื่องที่จะทำเพื่อบ้านเมืองแทบไม่มีอยู่ในหัว
    ส่วนนักการเมืองน้ำดีมันก็เหมือนกัน แต่ว่ามันมีน้อยเหลือเกิน และยิ่งไปอยู่ปนกับพวกน้ำเน่า

ท้ายสุดก็เน่าไปด้วยกัน ถ้าไม่เล่นเกมส์การเมืองประเทศเจริญกว่านี้
    งบประมาณมหาศาลใช้เพื่ออุ้มคนรวยทั้งนั้น แต่พอบ้านเมืองมีปัญหาใช้วิธีตั้งโต๊ะรับบริจาค

ความจริงรัฐบาลควรบอกความจริงแก่ประชนชนได้แล้วว่าต้องเตรียมรับมือกันอย่างไร
    ไม่ใช่ประวิงเวลาจนนาทีสุดท้าย เพราะมันจะกลายเป็นการแก้ปัญหาเฉพาะหน้า จนรับมือไม่ไหว
  • ขอเป็นกำลังใจให้คุณตันได้ลุกขึ้นสู้และผ่านพ้นวิกฤตกลับมายิ่งใหญ่เหมือนเดิมครับ
  • ระดับมันสมองของบุรุษผู้นี้สุดยอดครับ แม้จะล้มลุก คลุกคลานแค่ไหน ก็ไม่กี่วันรับรองได้เลย พื้นทันที่ เป็นนักสู้ระดับมันสมองเยี่ยมยอด ผมคนหนึ่งที่ชอบอัธยาศรัยของแก่ เป็นคนที่กินอยู่แบบง่ายๆ ไม่เวอร์ เป็นคนที่กินอยู่แบบพอเพียง มีเงินเยอะก็ช่วยเหลือเจือจุน คนยาก เป็นคนที่เยี่ยมยอดเลย ดีกว่านักการเมืองไทยมากมาย ถึงมีอย่างไร ก็ยังคิดเข้าไปกอบโกยอยู่ตลอด รวยแล้วก็ยากให้รวยอีก มีแล้วเยอะแยะก็จะเอาอีก ไม่รู้เอาไปไหน ตายแล้วไม่รู้จะเอาไปใช้ที่ใดอีก ดูแล้วมันขัดอก ขัดใจจริงๆ สำหรับนักการเมือง เข้าไปในสภาก็ไปเทลาะกัน ทั้งๆที่คนไทยอยู่แบบลำบาก ยากเข็น ไม่สงสารกันเลย น่าเบื่อ
  • อยากให้ทุกคนที่อยู่ริมฝั่งแม่น้ำเจ้าพระยา คิดไว้ได้แล้วว่า
    ท่วมแน่ ๆ เพียงแต่จะท่วมแค่ไหนเท่าั้นั้น
    ตนเป็นที่พึ่งแห่งตนนะค่ะ
    เลี้ยงพิทบูล ใจต้องสู้เหมือนพิทบูล
    หมาพยศ เรายังมีวิธีให้เชื่องได้
    เราต้องผ่านช่วงเวลานี้ไปให้ได้เช่นกัน สู้...สู้นะค่ะทุกคน
  • ผมเคยอ่านหนังสือ " ชีวิตนี้ไม่มีทางตัน ตัน โออิชิ " เป็นหนังสือโปรดสำหรับผมเลย สำหรับคนที่ต้องการที่คิดจะทำอะไรซักอย่าง อ่านแล้วได้นำมาคิด มาปรับปรุง กับการทำธุรกิจ ถึงแม้ว่าเพียงแค่คิดแค่เริ่ม หนังสือดีๆแบบนี้ อยากให้ลองอ่านดูครับ

ยังไงก็ขอเป็นกำลังใจให้ ลุง ตัน เหมือนเดิม :006: image

" การทำงานต้องทำ “เต็มที่” และต้องสร้างสมจนเคยชินเป็นนิสัย ถ้าไม่เต็มที่ตอนที่เป็นลูกจ้าง วันที่เป็นนายจ้าง ก็จะไม่อาจรู้ได้ว่าการทำงานเต็มที่เป็นอย่างไร " ส่วนหนึ่งในเล่มค๊าฟ
    ไฟล์แนบ
    book_other1245155245.jpg 110K
  • เห็นด้วยกับ Mafia ครับ พิตบูล สู้ด้วยใจด้วยพละกำลังแบบตัวต่อตัวแบบนักมวย แต่นักการเมืองมันสู้แบบมวยหมู่ เปรียบเหมือน ฮายีน่า ฮ่ะฮ่า
  • น่าจะให้คุณตันเป็นนายกไปเลย เพราะตอนนี้นายกของประเทศดีแต่ตอแหลไปวันๆ
  • คนอย่างนี้เมืองไทยหายาก
    ขอเป็นกำลังใจให้คุณตัน สู้ต่อไป
    ผมสัญญาว่าจะช่วยอุดหนุนสินค้าของคุณตันเพิ่มขึ้น
    ถือว่าช่วยแกได้อีกทาง
    ขอบคุณน้ำใจผู้ชายคนนี้จริงๆๆ
  • ศรษฐ๊เมืองไทย เป็นเหมือน คุณตัน เยอะๆๆ .......
    ...บริจาค 100 ล้าน ให้ที่จอดรถ 1500 คัน
    รวมพลแพคของ 7000 คน เรือ 130 ลำ
    และกำลังจะเสียโรงงานมูลค่า 3500 ล้านบาทที่กำลังผลิตน้ำเปล่าเพื่อนำไปบริจาค และขอออกจากโรงงานเป็นคนสุดท้าย คุณตัน คุณสุดยอดมากๆ คุณคือ "ฮีโร่" ของคนไทยทั้งประเทศจริงๆ ขอให้พระคุ้มครองคุณและครอบครัว ของคุณนะครับ

image
    image
    ไฟล์แนบ
    305855_.jpg 145K
    31445.jpg 153K
  • สู้ๆนะครับ เป็นกำลังใจให้ครับ