ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

เพิ่งหัดเลี้ยงลูกพิทบูลค่ะ
  • วันนี้เพิ่งซื้อมาวันแรกค่ะ อายุ 32 วันเอง มันไม่ยอมกินนมค่ะ ต้องทำยังไงค่ะ ช่วยแนะนำหน่อย
  • image
    ไฟล์แนบ
    รวม.jpg 150K
  • ลองเป็น munta gold ดูไหมครับ หมาเด็กๆชอบนะ^^
  • มันคือ ยี่ห้อ นมหรอค่ะ แต่ตอนนี้ก็ซื้อนมแพะ มาให้กินแต่มันไม่กินเลยค่ะ
  • อาหารกระป๋องของpedigreeรสเนื้อบด
    รับลองกินไม่เหลือ หรือผสมกับอาหารเม็ด
  • เจ้าของที่ซื้อต่อมา เค้าบอกว่ามันยังกินอาหารเองไม่เป็นค่ะ ตอนนี้ก็เลยเอานมแพะที่ซื้อมาใส่ขวดนมให้ใันลองกินดูแต่มันก็ยังไม่กินหรือมันจะยังไม่ชินค่ะ
  • ลองซื้ออาหารกระป๋องของpedigreeรสเนื้อบด
    มันกินได้แล้ว
    ไฟล์แนบ
    ggg1.jpg 17K
  • ค่ะ เดียวพรุ่งนี้จะลองไปซื้อให้มันกินดูนะค่ะ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำค่ะ :*
  • อายุของลูกสุนัขทุกสายพันธุ์ที่แนะนำให้นำมาเลี้ยงคือควรมีอายุ 60 วันขึ้นไป เพราะลูกสุนัขได้ทานนมแม่อย่างเต็มที่ได้ภูมิคุ้มจากนมแม่มาพอสมควรและลูกสุนัขเริ่มทานอาหารปกติได้แล้ว อายุ 60 วันลูกสุนัขจะได้รับการฉีดวัคซีนเข็มแรกแล้วอุ่นใจได้นิดๆ สำหรับตัวนี้อายุ 32 วันถือว่าแบเบาะพอสมควร ท่านพี่ต้องดูแลใกล้ชิดสักหน่อยครับควรปรึกษาสัตวแพทย์ด่วนเพื่อวางตารางวัคซีน ขอให้มีความสุขกับการดูแลเจ้าหมาน้อยครับ อิอิ
  • ยังไม่น่าเอามาเลย จะเอามาเลี้ยงควร2เดือนขึ้น
  • ค่อยเป็นค่อยไป หิวก็กินเองหล่ะครับ
    ชงนมใส่ถ้วย แล้วเอานิ้วจุ่มนม ให้เลียก่อน หลาย ๆ รอบหน่อย ค่อย ๆ ลดระดับนิ้วลงมาที่ถ้วยนมเรื่อย ๆ แล้วก็ลองให้เขากินในถ้วยดู
  • ยังอ่อนๆอยู่เลยน่ะค่ะ
  • ตอนนี้เริ่มกินนมแพะเองแล้วสงสัยคงหิวจัดค่ะ แต่ตอนกลางคืนร้องทั้งคืนเลยค่ะ ต้องลงไปนั่งไกล้ถึงหยุดร้องและก็หลับไปเองค่ะ
  • ยังไม่ถึงเวลาแยก แม่-ลูก นะครับ สมควร 50-60 วันถึงจะนำมาเลี้ยง แค่จองไว้ก็น่าจะ โอเค.นะครับ ตอนนี้อันตรายมาก กินอะไรผิดนิดเดี่ยวแล้วอันตรายเลย ห้ามปล่อยกินน้ำไม่สะอาด หรืออาหารที่ไม่เหมาะ เดี่ยวท้องร่วง ท้องเสียแล้วจะเสียใจ เพราะเคยโดนมา 2-3 ครั้งแล้ว สมควรเอามาก็ต้องฉีดยาเข็มแรกแล้วเท่านั้น
  • วันอาทิตย์จะพาไปฉีดแล้วค่ะ ตอนนี้ก็ให้กินแต่นมแพะอย่างเดียวใช่ไหมค่ะ
  • ผมเคยเลี้ยงหมาอายุเด็กเท่าคุณมาก่อนเหมือนกันไม่เป็นไรครับ แต่ต้องเอาใจใส่เป็นพิเศษเรื่องอาหารดูฟันเค้าก่อนถ้าฟันยังไม่ขึ้นเยอะก็ให้กินนมไปก่อนสักระยะแล้วค่อยเป็นอาหารบดต่อไปจนกว่าฟันแข็งจะขึ้นมากินอาหารเม็ดได้
    เรื่องอาหารกระป๋องเป็นห่วงเรื่องท้องเสีย ให้กินทีละช้อนพอไม่ต้องเยอะหมาอายุแค่นั้นกินน้อยแต่กินบ่อย
    เรื่องวัคซีนควรเข้มงวด
  • สู้ๆ นะ ผมก็เคยเจอเหมือนกันปัญหานี้ ทำตามคำแนะนำของพี่ๆเค้า เดี๋ยวก็ดีเองครับ
  • ความคืบหน้า ตอนนี้มันเริ่มกินข้าวนิ่มๆกับฉีกหมูชิ้นเล็กให้กินแล้วค่ะ กินจุมากเลยอยู่ท้องมากกว่านมแพะอีก คืนนี้คงไม่กวนแน่ๆ
  • คงอึกระจายอ่ะครับ 555 ที่บ้านผม ตอนเอามาแรกๆให้กินกล้วย อึราดเลย สนุกดีครับเลี้ยงหมาเด็ก น่ารักไปอีกแบบฮะ ตอนโตมาพละกำลัง มันเปลี่ยนไปมาก บ้าพลังสุดๆ
  • สำคัญที่สุดก็คือเรื่องวัคซีนครับ หากวัคซีนยังไม่ครบ ให้ระวัง และในกรณีวัคซีนยังไม่ครบถ้าเป็นไปได้ ก็พยายามอย่าพาหมาออกไปเที่ยวเล่น เดินเล่นนอกบ้าน เพราะอาจติดโรค จำพวกพาโว และหัด สำคัญก็คือ โรคหัดสุนัข เพราะรักษากันไม่หาย (ไม่รู้ว่าเดี๋ยวนี้รักษากันหายหรือยัง 555) แต่ก่อนผมมีพิทบูลตัวนึงเป็นหัด รักษาไม่หายและตายไปตั้งแต่ยังไม่กี่เดือน จึงอยากให้ระวังและเน้นเรื่องวัคซีนให้ครบครับ
  • อ่อ ลูกสุนัขสามารถกินอาหารเม็ดแช่นมแพะ หรืออาหารเม็ดแช่น้ำได้ครับ ทำให้นิ่มหน่อยเพราะเรื่องฟันอย่างที่พี่ one_pit บอกหล่ะครับ แต่พยายามอย่าเพิ่งให้กินอาหารดิบ เพราะวัคซีนก็ยังไม่ครบ และอาจมีเรื่องพยาธิได้ครับ ...ลืมไประวังอีกเรื่องก็คือ ยุงครับ ตอนนี้วัคซีนยังไม่ครบเมื่อโดนยุงกัดมาก ๆ ก็อาจทำให้เกิดพยาธิหนอนหัวใจได้ครับ ยังไงก็ขอให้มีความสุขกับการเลี้ยงพิทบูล และเน้นเรื่องวัคซีนให้ครบก็แล้วกันครับ image
    ไฟล์แนบ
    1111.JPG 15K
  • ถูกอย่างที่ fixedpitbull บอกเลยค่ะ อึตั้ง 3ครั้ง แต่ไม่กวนตอนดึกเลยค่ะ ช่วยแนะนำเรื่องอาหารเม็ดว่าต้องกินยี่ห้ออะไรแบบไหนถึงจะดีค่ะ
  • อัสมาเครียดเหรอ ถามพี่ก็ได้ ถามมาเป็นชุดเลยเดี๋ยวพี่ตอบหมดเปลือก
  • ก็รู้สึกเครียดๆค่ะพี่ มันท้องเสียแล้วก็ดูซึมๆแต่ตอนเช้าคงดีขึ้นเพราะพี่ชายมาป้อนยาให้แล้วค่ะ image
    ไฟล์แนบ
    ภาพถ่าย0077.jpg 107K
  • วันนี้ถ้าไม่ดีขึ้นพาหาหมอแล้วค่ะ เมื่อคืนอึออกมาแต่มีเลือดปนมาด้วยแต่อึน้อยลง
  • ไรเฟิล หายแล้วค่ะโดนฉีดยาฆ่าเชื้อกับถ่ายพยาธิ ตอนนี้กินเก่งมากเลยดื้อและซน มากค่ะ ขอบคุณคำแนะนำดีๆของพี่ๆชาวพิทบูลโซน ทุกท่านนะค่ะ