ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ในที่สุดกรุงแตกพ่ายศึกต่อน้องน้ำ
  • หลังจากเตรียมตัวเตรียมใจ ตั่งอยู่ในที่มั่น เตรียมรับมือน้องน้ำ

image
    image
    image

สภาพแนวรบ ป้อมปราการพร้อม
    ไฟล์แนบ
    DSC00091.JPG 120K
    DSC00092.JPG 129K
    DSC00093.JPG 122K
  • ทหารเอกตรวจแนวรบ เป็นประจำทุกเช้า
    image

แต่แมร่งฉี่ใส่ทุกวัน ไอ้เวน เหม็นตลบ เพราะถุงทรายมันดูดเอาไว้หมด
    ไฟล์แนบ
    DSC00095.JPG 116K
  • แนวปราการด้านนอก ทำคันดินกั้นรอบทะเลสาปในหมู่บ้าน และใช้ที่นี้เป็นแก้มลิง
    image

เอารถบรรทุกดินเหนียวมาทำคั้น ใช้แบกโฮลทำไว้แข็งแรงพอสมควร
    ไฟล์แนบ
    DSC00094.JPG 95K
  • เปียร์โน ของขวัญวันเกิดลูกสาว โคตรหนักยกไม่ไหว เอาไปคาไว้แค่ตรงบันได แล้วจัดการห่อ แต่ไม่รู้จะรอดหรือเปล่า

image

ไฟล์แนบ
    DSC00098.JPG 109K
  • เรือรบจำเป็น เตรียมไว้กรณีต้องอพยพฉุกเฉิน อาจจะใส่ลูก ใส่เมีย ใส่หมา ใส่ของ
    มันลอยน้ำได้ ทุ่นแรงได้พอสมควร ลากลุยน้ำออกมาคงพอไหว

image

ตอนกรุงยังไม่แตกใช่เป็นที่ตุนน้ำ เพราะมันลอยได้
    ไฟล์แนบ
    DSC00096.JPG 70K
  • ตอนเย็น เด็กๆเคยปั่นจักรยานเล่น ออกกำลังกาย ตีแบด หน้าบ้านผมเองครับ
    image

วันนี้มีคนพายเรือเล่น อิอิ
    ไฟล์แนบ
    DSC00106.JPG 95K
  • ภาพก่อนกรุงแตก จนต้องอพยพ
    image
    image
    image
    ไฟล์แนบ
    DSC00099.JPG 121K
    DSC00103.JPG 107K
    DSC00104.JPG 118K
  • ไอ้เหลือก บอก กรูไม่ต้องออกไปว่ายน้ำที่ไหนไกลแล้ว ว่ายมัน หน้าบ้านนี่แหละ ฮา ๆๆๆ
  • image
    การเข้าออก ลำบากมาก บางครั้งก็ต้องใช้จักรยานเพื่อความรวดเร็ว ติดท้ายรถไว้เลย

image
    เพื่อนบ้านผมเอง ต้องเอารถหนีน้ำไปจอดที่อื่น แล้วเปลี่ยนมาถ่อแพโฟมเข้าออกหมู่บ้าน
    ไฟล์แนบ
    DSC00108.JPG 116K
    DSC00109.JPG 118K
  • สู้ๆครับพี่ ส่วนแถวบ้านผมน้องน้ำมาอาศัยอยู่ด้วย2เดือนกว่าๆแล้วครับพี่ ตอนนี้เลยปรับตัวเข้ากันได้แล้ว...555++
    image
    imageimage
    ไฟล์แนบ
    323229_287616071257325_100000268045988_1123425_368063035_o (Medium).jpg 89K
    310451_296153003736965_100000268045988_1156202_863629922_n.jpg 71K
    318665_296152703736995_100000268045988_1156198_703107053_n.jpg 62K
  • และแล้ว..ป๋าก็อินเทรนด์ :-D :-D :-D
  • โปรดอย่าชะล่าใจ และประมาทนะครับ เก็บของที่จำเป็นเตรียมไว้เลย เพราะมันมาเร็วมาก ท่านอาจเก็บอะไรไม่ทัน ผมตัดสินใจนาทีสุดท้าย จับหมาโยนขึ้นรถได้ก็รีบออกมาเลย หากช้ากลัวน้ำท่วมรถ ของจำเป็นหลายอย่างไม่ได้เอาออกมาเลย ตอนนี้มาอาศัยนอนที่ออฟฟิค ต้องเอาถุงอาหารหมามาเรียงต่อๆกันทำเตียงให้ลูกนอน อันนี้เรื่องจริงนะครับ ไม่ได้โม้

เนื่องจากตอนแรกผมไม่คิดจะทิ้งบ้าน กะสู้ แต่เห็นน้ำมาเร็วมาก มันผุดออกจากทุกที่ หากอยุ่ต่อไปคงลำบาก ตัดสินใจนาทีสุดท้าย นาทีนั้นทำอย่างไรก็ได้ต้องพาคนและหมาออกไปก่อน แล้วจะเอาอะไรผมบุกเดี่ยวเข้าไปเอาได้ แต่หากทั้งคนทั้งหมาหลายชีวิตติดอยู่ในนั้น มันอาจจะลำบาก เพราะตอนนี้เพื่อนบ้านหลายท่านติดอยู่ข้างใน ออกมาไม่ได้แล้ว พรุ่งนี้เช้า ผมจะปั่นจักรยานกลับไป แล้วลุยน้ำไปดูบ้าน และอาจจะเอาของใช้จำเป็นบางอย่างด้วย

ขอเตือน ถึงแม้ท่านไม่คิดจะอพยพ เก็บของที่จำเป็นเตรียมไว้หน่อยก็ดี เผื่อฉุกเฉินคว้าออกมาได้เลย จะได้ไม่ลืมนั่นลืมนี่ ความจริงผมเตรียมของที่จำเป็นพร้อมไว้ทุกอย่าง เพราะตั้งใจไม่อพยพ แต่เอาเข้าจริงๆ ต้องเผ่น และของที่เตรียมติดอยุ่ที่บ้านหมดเลย
  • รับฝาก BJ เน้อป๋า เอาไว้สอนเด็กดอย ลากๆๆๆๆๆๆๆ
  • ยกให้เลยเอาไหม น้ำท่วมครั้งนี้เริ่มรู้สึกว่า การเลี้ยงหมามันคือ ภาระ อิอิ
  • วันนี้เหนื่อยจัง ไม่ได้นอนมาตั้งแต่เมื่อคืน ขอตัวไปนอนก่อนนะพี่น้อง

ฝันดีกันทุกคนเด้อ
  • อ้ายสม ไปรับมาเลยแล้วไม่คืน ดีมั้ยครับ BJ อ่ะ
  • ตอนนี้เหนื่อยมากเลยค่ะ เพราะเอาเวลาว่างมาทำโรงเพาะเห็ด ปลูกผักชีกับต้นหอม หลายแปลง เพราะผักประ

เภทนี้โลเกือบ 200 บาทเลย ที่นี่น้ำไม่ท่วม เลยลองทำดู หารายได้พิเศษ กว่าจะได้กลับมาพักผ่อนก้อมืดทุกวัน

สู้ๆนะคะ ในวิกฤติอาจมีโอกาส ไม่มีอะไรเลวร้ายไปซะหมดทุกอย่าง :033:
  • สู้ๆครับ เป็นกำลังใจให้ครับ
  • เลี้ยงพิทใจต้องสู้ 5555555
    อินเทรนแล้วสิพี่ท่าน
    ปลอดภัยดีนะสู้ๆ
  • สู้ๆพี่มาร์ค ทุกอย่างจะผ่านพ้นไปได้ด้วยดีพี่ :062:
  • น่าสงสารพี่มาร์คครับ อิอิ สู้นะครับพี่imageimage
    ไฟล์แนบ
    374110_288046781216760_100000343214266_1014991_1997728906_n.jpg 48K
    318599_10150365016884275_680299274_8243963_434454830_n.jpg 58K
  • ขอให้แคล้วคลาดปลอดภัยครับ
  • ขอให้ผ่านพ้นวิกฤตนี้ไปให้เร็วที่สุดครับ เป็นกำลังใจให้ครับ
  • สู้ๆๆครับ ป๋ามาร์ค และทุกๆๆท่าน :063:
  • สวัสดียามเช้า เมื่อคืนหนาวโคตรๆ ต้องนอนแบบไม่มีผ้าห่มที่ออฟฟิต เอาอาหารหมามาวางเรียงทำเป็นเตียง
    นึกถึงคนที่ไม่มีที่ไป บางคนที่ติดอยู่บนหลังคา ไม่มีอะไรเหลือเลย เขาจะลำบากแค่ไหน ก็หวังว่าปีหน้าคงไม่มีแบบนี้อีกนะ
  • สู้ๆๆๆๆๆๆๆๆคร้าบ ป๋า
  • ผมก็โดนเหมือนกันครับป๋า
  • ใครไม่มีส่วนร่วมคงจะต้องเสียใจไปอีกนาน เพราะมันเป็นเหตุการณ์ประวัติศาสตร์ที่โด่งดังไปทั่วโลก อิอิ :p
  • เฮียเหลียงหายไปไหนทราบมั้ยครับ ตั้งแต่ไม่มีผีนี่เงียบไปเลย หรือว่าย้ายหนีไปอยู่กับน้องน้ำอีกคนละ แฟนขับคิดถึง ;-)
  • นั่นดิป๋าแถวทุ่งครุ น้องน้ำไม่ยอมมาซักที ตั้งรับมาเดือนเต็มแร่ะ เครียดมากไปไหนไกลไม่ได้เลย
    กลัวจะมาตอนไม่อยู่ ยิ่งคิดยิ่งเครียด เฝ้าบ้านพอๆก่ะหมาที่บ้านแร่ะ
  • ขออินเทรนด์ด้วยคนครับพี่มาร์ค :o008:

• วันนี้ลุยน้ำเข้าไปเอาเครื่องนอนให้ลูก เพิ่งกลับมาถึงออฟฟิต เฮ้อเห็นสภาพบ้านแล้วเศร้าโคตร
  • พี่มีเพื่อนร่วมประสบการณ์ครั้งนี้เป็นล้านครับ.. ไม่มีเหงา
  • เปนกำลังใจให้ครับคุณมาร์คคับผม
    ....พรุ่งนี้ย่อมดีกว่าครับ....ผมก้อพึ่งมาเจอครับ..ตั้งแต่โตมาจะอายุ 31 ปี
    พึ่งเหนลอยกระทงปีนี้ที่กรุงเทพน้ำท่วม...แต่ตอนนี้ที่เชียงใหม่เริ่มหนาวแล้วครับ....ขอให้น้ำลดไวๆๆนะครับ
    แล้วมาชาร์ตแบตเตอร์รี่รับลมหนาวที่เชียงใหม่นะครับผม....อดทนต่อความเจ็บใจ...อย่าหวั่นไหวต่อความยาก
    ลำบากครับผม.....เพราะชีวิตคือชีวิตครับ......สู้ๆๆๆๆๆครับ
  • ทำใจรับกับธรรมชาติได้นานแล้ว แต่ที่ผิดหวังก็คือรัฐบาลครับ
    ไม่รู้ห่าอะไรสักเรื่อง พูดผิดพูดถูก ข้อมูลไม่ชัวร์สักอย่าง
    แมร่งรู้อยู่อย่างเดียว ต้องกู้เงิน 8 แปดแสนล้านมาหลังน้ำลด

คนมีเงินน้ำลดก็ไม่เดือดร้อน อะไรเสียหายก็จับจ่ายซื้อหามาได้
    แต่คนจนน้ำลดยังไม่รู้จะทำอย่างไรกับชีวิตต่อไป หลายคนกำลังจะตกงาน
    หลายคนคงเริ่มกังวลกับอนาคตของครอบครัว

แต่คนในคณะรัฐบาลหลายคนคงกำลังฝันหวาน
    กับเงินงบประมาณก้อนมหาศาลที่กำลังจะกู้มา

• เอามาให้ชมแก้เครียด
  • ต้องนี้ของเพ่เป็นขาลงแล้ว ส่วนของผมกำลังอยู่ในช่วงขาขึ้น :m89:
  • มีคนบอกมาว่า คนเลี้ยงพิทใจต้องสู้
    ผมก็กำลังเตรียมตั้งรับอยู่เหมือนกัน ขอสู้ซักตั้ง เห็นหลายบ้านมาออกทีวีน้ำไม่เข้าบ้าน
    แต่วันนี้ หลายบ้านในซอย เข้าห้องน้ำกันไม่ได้แล้ว ไม่รู้จะรอดมั้ยเนี่ยเรา
  • ขาลงที่ไหนเพ่ เมื่อวานลุยน้ำเข้าไปเอาของ แมร่งสูงขึ้นตลอด ไม่มีวี่แววว่าจะลด พี่ว่ามันเพิ่มเริ่มต้นมากกว่า

ช่วงน้ำท่วมใครไม่มีหมาเป็นลาภอันประเสริฐครับ เพราะหมามันไม่รู้เรืองหรอกว่าน้ำท่วมต้องทำตัวอย่างไร มันก็ทำตัวเหมือนเดิม ไม่ได้สงบเสงี่ยมเจียมตัวหรือแบ่งเบาภาระเลย มีแต่สร้างภารมากขึ้น

ผมจึงอยากเตือน ใครที่กำลังจะหาหมามาเลี้ยง คิดหลายๆรอบว่าเราพร้อมที่จะรับภาระที่เกิดจากหมาหรือเปล่า

ด้วยความปราถนาดีครับ
  • ขออนุญาติปักหมุดกระทู้นี้นะครับ

อยากเอาไว้เขียนเกี่ยวกับเรื่องน้ำท่วมในมุมมองของตัวเอง แต่ทุกท่านก็ยังเข้าร่วมแสดงความเห็นได้นะครับ กระทู้นี้เราไม่พูดกันเรื่องสี เราไม่มีพรรค มีแต่อะไรควร อะไรไม่ควร เราจะแบ่งเฉพาะ สิ่งดีที่ควรทำ กับสิ่งไม่ดีที่ควรหลีกเลี่ยง หากใครจะหาว่าผมสร้างความแตกแยกก็ยอมรับครับ

แต่มันเป็นการแตกแยกระหว่าง สิ่งที่สมควรทำ สิ่งที่ควรสนับสนุน กับสิ่งที่ไม่สมควรทำและต้องช่วยกันต่อต้านครับผม :-D
  • วิกฤษจริงๆด้วย yetpet กูล่ะเซ็งโคตร งงไปหมด
  • ผมไม่อยากให้เราทะเลาะกันเพียงเพราะว่าเราชอบไม่เหมือนกัน และเรื่องไม่ให้โอกาสนายกฯ ก็ขอยืนยันว่ายังให้โอกาสเสมอครับ ทุกวันนี้ก็ยังให้โอกาสอยู่ เพียงแต่อยากให้นายกฯ ควรทำตัวเป็นผู้นำและมีความกล้ามากกว่านี้ รู้ว่าตัวเองมือไม่ถึงก็ควรเอาคนที่มือถึงมาช่วย ไม่ใช่เอาคนไม่รู้เรื่องแต่ได้ดีเพราะระบบโค้วต้า แล้วดึงพวกนี้มาช่วยงาน ตอนนี้ประชาชนลำบากจะตายห่าอยู่แล้ว เลิกเล่นเกมส์การเมืองกันเสียที เรื่องแก้กฏหมายเพื่อจัดแถวทหาร แก้กฏหมายกระลาโหมรอก่อนได้ไหม เรื่องการนิติราษฎ์ที่จะเอาทักษิณกลับไทยโดยไม่มีความผิดรอก่อนได้ไหม แล้วเอาเวลาทั้งหมดมาทุ่มเทแก้ปัญหาประเทศชาติ

เมื่อเช้าฟังนายกฯ พูด ยิ่งฟังยิ่งเศร้า ไม่ต้องมารายงานหรอกว่าตอนนี้น้ำท่วมถึงไหนแล้ว ประชาชนเขารู้กันหมดแล้ว เผลอๆรู้ดีกว่านายกอีก เพราะข่าวมันออกทุกช่อง ตอนนี้ที่ประชาชนอยากฟังก็คือ จะจัดการกับชีวิตอย่างไรต่อไป รัฐบาลจะมีมาตรการแก้ปัญหาเฉพาะหน้าอย่างไร หลังน้ำลดจะทำอะไรต่อไป ไม่ใช่พูดแต่เรื่องกู้เงิน ที่คนเขากลัวก็คือ หากเงินไปอยู่ในมือโจรประเทศมันจะยิ่งบรรลัย มีข่างลือว่านายกฯ ยิ่งลักษณ์สมัยเป็นผู้บริหารก็ทำงานไม่เป็น ผมชักเชื่อแล้วว่าอาจจะเป็นความจริง เพราะคนที่เคยเป็นถึง CEO องค์กรใหญ่ๆของเอกชน การตัดสินใจเลือกใช้คนจะเฉียบขาดกว่านี้ การเลือกใช้ข้อมูลจะแน่นอนแม่นยำกว่านี้ แต่นี่สะเปะสะปะ เหมือนคนไม่เป็นมวย พูดผิดพูดถูก ไม่มีความมั่นใจในตัวเองเอาเสียเลย

อันนี้มันเป็นมุมมองส่วนตัวของผมนะครับ ผมก็ห่วงประเทศชาติเหมือนกัน พวกเราอาจจะคิดต่าง แต่เราจะไม่ทะเลาะกันเพราะความคิดต่างนะครับ
  • กระทู้นี้อยากได้มุมมองในเชิงวิเคราะห์ แต่ไม่ต้องการให้ใครมาด่าคนที่คิดไม่เหมือนตัวเอง โปรดเอาเหตุผล ข้อมูลมาหักล้าง แต่ไม่ใช่เถียงสู้ไม่ได้แล้วหันมาด่ากันเองไม่เอานะครับ ขอความกรุณา :-D

• เอาความรู้มาแบ่งๆกันครับ พี่น้องบางคนอาจเคยดูมาบ้างแล้ว
    คลิปนี้ทำมาน่ารักมากและให้ความรู้แบบเข้าใจง่ายเด็กๆก็ดูได้ มี4ตอนครับ ไล่กดดูในยูทูบได้เลยครับ
  • เมื่อก่อน ป้าพรโดนด่าว่ากระต่ายตื่นตูม ใจไม่พิทแม่งคิดหนีหยั่งเดียว

http://www.pantip.com/cafe/news/topic/NE11238279/NE11238279.html

การเตรียมตัว รับมือน้ำท่วมของคนมีภาระกับหมาพันธุ์ที่คน(หาว่า) ดุ สองตัว

พอนวนคร แตก

เฮ้ย ใกล้ กทม. แล้วนี่หว่า ไม่ได้การ

ทะยอยแพ็ค ของ ชั้นล่าง จัดหมวดหมู่ ใส่ถุงดำ ยกเก็บไว้ชั้นสอง

ทำนั่งร้าน ยกตู้ ที่ย้ายขึ้นชั้นสองไม่ได้

เริ่ม กักตุนเสบียง เขียนรายการของใช้ที่จำเป็นกรณี ต้องติดเกาะประมาณ 1 เดือน (มีประสบการณ์จากน้ำท่วมที่โรงงานปุ๋ยที่อำเภอบ้านหมี่ลพบุรี)

ของใช้ที่จำเป็นยามต้องอยู่รายล้อมด้วยน้ำ และบางทีอาจโดนตัดน้ำ+ไฟฟ้า
    1 โลชั่นทากันยุง
    2 ยาแก้ไข้ ปวดหัว ตัวร้อน ยาแก้ท้องเสีย ยาแก้น้ำกัดเท้า
    3 รองเท้าบู๊ท ใส่ลุยน้ำ
    4 แก๊สทำกับข้าวสั่งถังใหม่ สำรองไว้
    5 ผ้าเย็น ชนิดที่เป็นผ้าขนหนู ใช้เช็ดตัวแทนการอาบน้ำ
    6 ถุงก๊อบแก๊บ สำหรับเก็บขี้หมา กระดาษทิชชู (ยกแพ็คใหญ่)
    7 ไฟฉาย ถ่านไฟฉาย เทียนเล่มใหญ่ (ขนาดเท่าเทียนที่เอาไปถวายพระตอนเข้าพรรษา)
    8 สำรองน้ำกิน และน้ำใช้ให้มากที่สุด
    9 ซื้ออีเอ็ม กากน้ำตาล เตรียมไว้ทำน้ำหมักสำหรับป้องกันน้ำเน่าเสีย

ซื้อทรายเป็นคิว มาลงที่บ้าน เย็บกระสอบเองจากเศษผ้าม่าน เพราะมันจะคงทน ทำที่กันน้ำ กระสอบทราย 3 ชั้น ประมาณ 40 ซม.

หนึ่งสัปดาห์ผ่านไป ทางการแจ้งว่า เขตคลองสามวา ให้ยกของขึ้นสู่ที่สูง เพราะจะเป็นพื้นที่รับน้ำ

ไอ้กระสอบทราย สามชั้นคงเอาไม่อยู่ซะแล้ว วางแผนใหม่

ไปซื้อแผ่นวีว่าบอร์ดหนา 20 มม. มาตีปิด ประตูทางเข้าหน้าบ้าน ทุกบาน ซีลด้วยซิลีโคนกันน้ำ

น้ำเลือกไปทางบางบัวทอง และจังหวัดนนท์ เห็นภาพมวลน้ำมหาศาล เริ่มคิดวางแผนใหม่

ต้องยกรถให้พ้นน้ำ เท่าที่จะทำได้

โทรให้เพื่อนที่ชลบุรี หาบ้านเช่าที่เลี้ยงหมาได้ (พิทบูล) ได้บ้านเรียบร้อยในราคาไม่แพง เพราะให้คนท้องถิ่นหาให้

โพสในพิทบูลโซน หาคนไปดูแลสองแสบด้วย ที่สุด ได้ เสี่ยกล้าปาร์คเวย์โคราชรับฝากให้

เอารายการของที่ต้องย้ายออกมากาง แล้วลำเลียงใส่ท้ายรถ น้ำใกล้มาเมื่อไหร่ ล้อหมุนทันที

ยกของทุกอย่างขึ้นชั้นสอง
    image

กั้นกำแพงสูง 1.2 เมตร
    image

สองแสบขึ้นลง เป็นที่น่าสงสารโดยเฉพาะอีโกลเด้น
    image

ส่งสองแสบำปโคราช
    image
    image

ล้อหมุนอพยพไปอยู่ลาดกระบัง
    image
    ไฟล์แนบ
    ยกย้ายขึ้นที่สูง.jpg 58K
    ปราการ.jpg 76K
    ขึ้นลง.jpg 48K
    ส่งไปโคราช.jpg 96K
    กล้า.jpg 7K
    เตรียมล้อหมุน.jpg 61K
  • ฮ่าๆๆ ป้าพรได้โอกาส เอาคืน ฮิ้วๆๆ ถ้าหมาตัวเดียวและเป็นแบบไทเกอร์จะไม่หนีเลย
    แต่ไอ้สองตัวที่บ้าน มันมึนมากๆ มันทำให้ทุกอย่างลำบากขึ้นเป็นสิบเท่า
    ถ้าเป็นไทเกอร์มันพูดรู้เรื่อง เราก็ไม่ต้องวุ่นวาย เรื่องกิน เรื่องนอน เรื่องขี้ เรื่องเยี่ยว
  • ยืนยันหมาป้าพร จี๊ดสุดๆๆเลยแต่เวลาเข้าสายจูงนิ่งมาก เหมาะมากสำหรับการประกวด
  • การเลือกผู้นำมันไม่ใช่เรื่องล้อเล่นจริงๆ เพราะว่าเขาคือผู้กุมชะตาชีวิตทั้งผู้คน ทั้งองค์กร แต่วันนี้ประเทศไทย ผู้นำของเราเป็นเพียงหุ่นกระบอก ตลกฝืดครับพี่น้อง

บางคนอาจจะมองเป็นเรื่องธรรมดา เพราะมองแค่ในมุมที่แคบๆ มองเฉพาะสิ่งใกล้ตัว แต่ถ้าถอยออกมาไกลๆแล้วมองกลับเข้าไปใหม่ มองให้กว้างขึ้น มองสิ่งที่ไกลจากตัวเราบ้าง นึกถึงชีวิตคนอื่นๆ มีคนอีกเป็นล้าน มีธุรกิจมูลค่ามหาศาลกำลังได้รับผลกระทบ นั่นก็หมายถึงว่า การเลือกผู้นำมันไม่ใช่เรื่องที่ล้อเล่น หรือทำกันแบบมักง่าย มันไม่ใช่เวทีฝึกงานสำหรับใคร ผมดูข่าวแค่ซาฟารีเวิลด์ ธุรกิจของเอกชน ที่กำลังได้รับผลกระทบอย่างหนัก มีสัตว์เป็นแสนชีวิตในนั้น ไม่รวมโรงงานอุตสาหกรรมที่จมน้ำไปแล้ว เหตุการณ์นี้เป็นภัยธรรมชาติจริงๆหรือ

ถ้าเป็นองค์กรทางธุรกิจ การตัดสินใจพลาดเพียงครั้งเดียว มันอาจจะหมายถึงการล่มสลายของธุรกิจ แต่ถ้าเกิดขึ้นกับประเทศชาติ อะไรจะเกิดขึ้นครับ ธุรกิจล้มเราตั้งใหม่ได้ แต่ถ้าประเทศชาติล้ม ... ?
  • บริหารแบบ "ไม่บริหาร" ยิ่งจัดการก็ "ยิ่งมั่ว"

http://www.thairath.co.th/column/tech/socialmediathink/213842

ผมว่าเป็นบทความที่เป็นกลางที่สุด ..จากไทยรัฐ
  • สู้มันพี่ ส่งแรงใจให้ครับimage
    ไฟล์แนบ
    DSC06265.jpg 59K
  • หมาใครว่ะ สวยโคตร หัวมันบวมหรือเอากาละมังครอบครับท่าน