ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

คนที่ขายหมาไม่ลงราคา ลองมาอ่าน
  • เขาผิมถูกแว้ววนะ จะบอกให้ 55555555555555 ขอบคุณป๋ามากเลยคับบบ
    แต่ผมว่าจิพิมผิด ขอให้คิดดีมีจันยาบรรก็พอไม่โก่งราคาเกินจิงหรือต้อนรับหมาถ้าไม่ได้คุณภาพอย่างที่คุยถึอว่าโมคะ ต้องคืนเงินลูกค้าก็เป็นการยุติธรรมแล้วกับทั้งสองฝายคับ
  • มันส์ดีครับตามอ่าน
  • อันนี้ก็ดีคับเป็นจิตรสำนึกของการขับรถ จึงไม่แตกต่างจากจิตรสำนึกขอคนกับหมา
    :024:
    มองต่างมุม
  • ผมก้อไม่รู้นะ แต่ที่แน่ๆ ผมคนนึงอ่ะไม่ติดราคา ผมก้อไม่โทร ไม่รู้เหมือนกันว่าทำไม สงสัยกัวหน้าเเหกถ้าเกิดบอกราคามาสูงเกินมั๊ง หรือว่าคนขายที่ไม่ลงราคา ก้อเพราะกัวหน้าแหกที่ลงราคาไว้สูงเกินเหมือนกัน :-))

อยากให้ออกมาไขข้อข้องใจนี้เหมือนกัน
    :-S
  • ส่วนตัวนะครับ .........

เวลาเลือกดูลูกสุนัข ในบอร์ด ถ้าไม่มีราคา ผม ก้อไม่เคยโทรไป .......
    นอกจากว่า สนใจ จริงๆๆ
  • ผมเคยครั้งนึงนะ ทั้งๆที่ไม่ลงราคา แต่ผมก้อโทรไปนะ เป็นลูกของเจ้า BJ อ่ะ ทนไม่ไหวจริงๆ รีบโทรไปถามเบอร์เจ้าของแม่หมาจากพี่มาร์ค แล้วก้อโทรไปหาเจ้าของ นัดวัดเข้าไปดูแม่หมาทันที เหอะๆ(หมายังไม่คลอด) :-D
  • ครอบครัวเราจะใหญ่ขึ้นเรื่อยๆแล้วน่ะครับ จำเป็นที่จะต้องสร้างกฎระเบียบขึ้นมาครับ เพื่อความสบายใจและตรวจสอบได้ทั้งผู้ซื้อผู้ขายครับ อย่างที่คุณthe_Doorเสนอก็ดีน่ะครับใครตั้งกระทู้ขายก็ให้ลงทะเบียนบอกรายระเอียดไปเลยครับ เบอร์โทรอะไรประมาณนี้ก็ดีน่ะครับ ดูมันเป็นระเบียบแล้วได้มาตราฐานดี
  • กระทืบไลค์ให้ล้านครั้งเลยครับ โดนใจมากกกกกก
  • กดLikeให้ตามจังหวะการเต้นหัวใจครับ 55
  • ขอออกความเห็นนิดนึงนะครับ ผมก็เป็นคนนึงที่ขายหมาไม่ค่อยจะลงราคาอะครับ

เพราะอะไรก็เพราะเรื่องผลประโยชน์อะครับ ยกตัวอย่างก็ในสังคมจะมีอาชีพที่เรียกว่า BROKER นะครับ

ก็นายหน้านี่แหละ BROKER ก็ตามที่รู้ๆกันครับหาของให้ตามที่ลูกค้าต้องการ

แล้วลูกค้าต่างชาติตอนนี้ก็อยากได้หมาพันธ์นี้ก็มาเจอหมาในเวป PITBULLZONE เรานี่แหละ

แต่ติดต่อไม่เป็นมีเยอะครับเหมือนเราเจอของเวปนอกแต่ไม่รู้จะซื้อยังไงก็ต้องติดต่อผ่าน BROKER ครับ

ซึ่งถ้าเราลงราคาไว้ BROKER ก็จะไม่ได้อะไรเลยกลายเป็นมากดราคาเราแทน

ไม่ก็บอกลูกค้าว่าหมาไม่ดีอย่างนู้นอย่างนี้ ไปเชียร์คอกนี้ดีกว่าซึ่งไม่มีราคาระบุไว้เพื่ออะไรก็รู้ๆกันนะครับ

เหมือนตลาดที่ดินอะครับ ป้ายขายที่ดินแปลงนี้โทร xxx แต่ไม่ลงราคาไว้ลงแต่เบอร์

ร้อยละ 95 ป้ายที่ดินไม่มีราคาลงหรอกครับ สาเหตุเพราะเหลือทางให้พวก BROKER ครับ

ถามว่าก็แบ่งเปอร์เซ็นต์ให้แล้วนิ ใช่ครับแต่ถ้ามีที่แถวนั้นแล้ว BROKER พร้อมที่จะบวกได้เค้าจะไม่เอาเหรอครับ

เพราะที่ดินราคามันไม่เท่ากันหรอกครับก็เหมือนหมาเรานี่แหละครับ นึกง่ายๆก็มีที่ดินขนาดเท่ากันอยู่ติดกันเลย

สองผืน ผืนนึงหน้ากว้างกว่าทำเลดีกว่า ราคาก็ต่างกันหลายเท่าแล้วครับทั้งที่อยู่ติดกันขนาดเท่ากันเลย

ของแบบนี้แหละที่ BROKER ชอบครับเพราะกำไรดีซึ่งถ้า BROKER ชอบแน่นอนพวกผมก็ชอบครับ

เพราะพวกนี้เวลาเอาเอาเยอะครับ ออเดอร์ต่อด้วยพูดตรงๆหมาผมก็ไปจบกับ BROKER ซะส่วนใหญ่ครับ

เพราะตลาดเค้ากว้างกว่าไทยมากจริงๆครับ ยิ่งปีนี้ BROKER ต่างชาติมาไทยเยอะครับน่าจะ 20 คนได้

แล้วเกือบทุกคนจะบอกหมดครับว่าอย่าลงราคาเลย ถามว่าเพราะอะไร ก็ตามที่พูดมาครับถ้าเราเห็นหมา 30000

แต่ราคาจบถึงมือเราซะ 85000 ส่วนใหญ่จะคิดว่าทำไม BROKER บวกเยอะจังหมดแหละครับ

แต่ถ้าโผล่มา 85000 เลยก็ไม่คิดไรมากครับความพอใจล้วนๆเพราะไม่รู้ต้นทุนไรมาเลยครับ แต่ทั้งนี้แล้วหมดนี่

ผู้ขายได้ครับผู้ซื้อไม่มีได้เลยครับนี่คือเรื่องจริงครับ

ยังไงนี่ก็แค่ความเห็นส่วน(แก่)ตัวของผู้ขายนะครับ ถ้าถึงเวลามีกฏต้องลงราคาตลอดจริงๆก็พร้อมจะปฏิบัติครับผม
  • ฮ่าๆๆๆ เยี่ยมครับ ตั้งแต่อ่านมา ความเห็นของท่านยีนส์ มีน้ำหนักมากที่สุดเรื่องเหตุผลที่ไม่ลงราคา
  • พออ่านไปอ่านมา มีเหตุผล ทั้งสองฝ่าย ที่ดู ดี จริงๆๆ
  • ชัดเจนดี่ คับเจ้าของกะทู้ :063:
  • (ราคาอยู่ที่ปาก) ไม่มีอะไรมาวัดว่าหมาสวยหรือไม่สวยอยู่ที่ความพอใจของคนซื้อและคนขาย :m75:
  • ผมว่าโทรถามก็ไม่มีใครว่าอะไรถ้าจะไม่เอานะ ถามเพื่อเป็นขอมูล
  • GuPao สุดยอดความตรง :063:
  • พอจะเข้าใจคนขายขึ้นมาบ้างแล้ว
  • ชอบคุนบอยครับชัดเจนแน่นอนครับ
  • มีเหตุผลทั้งสองฝ่ายดีครับ ชอบกระทู้แนวนี้จังครับ (ไม่มีแถ)
  • เห็นด้วยว่าควรจะมีกฏระเบียบในเรื่องการให้ข้อมูลครบถ้วน และรูปภาพในการขายนะครับ

ถ้าให้ดีก็ควรเป็นคุณมาร์คเป็นคนตั้งกฏขึ้นมาเลยนะครับ

ไม่งั้นสิ่งที่เขียนมาก็หายไปกับสายลม ไม่มีข้อสรุป ไม่มีการพัฒนา
  • :o034: เนื้อกำลังเข้มข้นน่าติดตาม ตอนจบอยากให้มีข้อสรุปที่เป็นรูปธรรมจับต้องได้จริงๆ หวังว่าคงจะไม่ใช่ "ทางใครทางมัน" เหมือนที่ผ่านๆ มา และการพัฒนาวงการฯ คงไม่ใช่แค่ขายหมาไปเมืองนอกหรือขายได้ราคาแพงขึ้นเท่านั้นนะครับ ผมเชื่อว่าไม่มีอะไรเป็นไปไม่ได้ เว้นแต่ว่าคนเราหาเรื่องจะไม่ทำมากกว่า ถึงพูดอย่างนั้น
  • ผมบอกตรงๆนะคับคนที่เขาซื้อหมาเราไปถ้าไม่ได้คุณภาพอย่างที่เราโม้ไวคนขายนั้นและที่จะมีเสียกับเสีย ผมไม่เชื่อหลอกว่าคนเล่นหมาจะซื้อหมาแค่ตัวเดียว ถ้าไม่ได้แบบที่โม้ก็เหมือนทุบม้อข้าวตัวเองคงอยู่ได้แต่อยู่ได้ไม่นานมันจะคอยๆกัดเซาะความเป็นตัวตนของคุณออกมาในไม่ช้าทุกคนก็จะเห็น ความเป็นตัวคุณ แล้วทุกอย่างที่ทำมาหรือเพื่อนที่เคยคบกันมันก็จะคอยหายไปจนคนต้องอยู่กับตัวเอง เพราะสังคมนี้รับไม่ได้กับการหากินกับหมา แต่ก็ไม่ว่ากัน แต่ยังมาทำกับคนรักหมาด้วยกันแล้ว คนขายคนนั้นๆก็จะทุกสังคมนี้สัดสินเอง (BADBOY) ผมไม่ได้ว่าใครแต่มันป็นสัตรย์ธรรมในการอยู่ในสังคมนี้จิงๆๆ
  • ถูกทุกข้อครับ มันมีที่มาและที่ไป ทุกสิ่งทุกอย่างมีเหตุและผลของตัวมันเองเสมอครับ ขอบคุณครับ =D> =D> =D>
  • ผมอยากให้สมาชิกเป็นคนช่วยกันวางกฏ แต่ไม่ใช่ให้ผมเป็นคนออกกฏครับ

โปรดเชื่อผมเถอะครับ กฏที่ออกมาโดยความเห็นของคนส่วนมาก มักจะได้รับการยอมรับและปฏิบัติตามมากกว่ากฏที่ออกมาจากคนๆเดียวครับ
  • !!!!!!!!!!!...กฎ...!!!!!!!!!! คำนี้ฟังไม่คอยเข้าหูเท่าไรอะคับ มันสวนทางกับคำว่าเสรี และ คำว่าความพอใจของทั้งสองฝ่าย คับผมว่าอย่ามีเลย(ในความคิดของผมนะ) เราจะตั้งกดรองรนณรงก่อนใหม่ กฎ คำนี้มันจะเป็นการบังคับกันมากเกินไปในเสรีของการกระทำนะต้องแบบคนการศึกษาน้อยนะคับอย่าคิดมาก แต่ทางที่ดีเีราควรรณารงก่อน แน่นำและธิบาย ว่ามีผลเสียอย่าไงต้องใครบ้างแล้วมีผลดีต้องทั้งสองฝายอย่างไร เนอๆๆๆๆๆๆ ;-) image

คุณแม่ขอร้องงงงงง อิๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
    ไฟล์แนบ
    241661_158033520930322_100001710259206_360022_6196120_o.jpg 128K
    281398_1846041874679_1349626538_31492631_668159_n.jpg 66K
  • หล่อมากน้องชาย
  • ผมอะหล่อสู้ป๋าบ๋อได้หลอกกาบบบบimage
    ไฟล์แนบ
    186042.jpg 53K
    185949.jpg 133K
  • งั้นอย่าเรียกว่า "กฏ" แต่เรียกว่า "สัญญาลูกผู้ชาย" ดีกว่าครับ น่าจะถูกใจคุณ bad191 และชาวพิตบูลโซนแมนๆ ทั้งหลาย จริงๆ ผมว่าไม่ต้องถึงกับลงทะเบียนหรือเอาแบบเป๊ะๆ ก็ได้ แค่ให้มันดูมืออาชีพและทิศทางกว่านี้ทุกคนที่ขายน่าจะดีกว่า ส่วนเรื่องคุณมาเฟียเป็นคนตั้งผมก็แค่อยากให้เป็นคนกลางแค่นั้นเองครับ (ผมเข้าเว็บนี้มาเป็นปีๆ รู้อยู่แล้วครับคุณไม่ใช่คนแบบนั้น ถึงจะไม่ได้รู้จักกัน)

ยังไงสุดท้ายก็แล้วแต่พวกท่านๆ เจ้าของเว็บและผู้ขายทั้งหลายอยู่แล้ว เพราะผมแค่เห็นว่ามีคนบอกอยากให้ช่วยเสนออะไรที่สร้างสรรค์ ผมก็เลยขอลองเสนอมั่งเท่านั้น แต่ไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสียกับฝ่ายใดๆ เพราะหมาเองก็ยังไม่เคยซื้อหรือเลี้ยงพิตบูลซักตัว เลี้ยงแต่หมาไทยๆ ตามข้างถนนกับตัวที่เก็บมาจากวัดนี่แหละ (แต่ดุกับคนแปลกหน้ามากกว่าหมาพิตบูลบางตัวอีก) หากมีโอกาส เร็วๆ นี้ก็อยากจะเป็นผู้ซื้อดูมั่งเลยเสนอตามสิ่งที่ตัวเองอยากจะเห็น และคิดว่ามันน่าจะดีเท่านั้นเองครับ

ขอบคุณครับ :o067:
  • แค่ความคิดที่เสนอมา มันก็เป็นการเริ่มต้นที่ดีแล้วละครับ
    เรื่องนี้ผมเชื่อว่ามีคนเห็นด้วยเป็นจำนวนมาก แต่คงกลัวเปลืองตัวจึงไม่กล้านำเสนอครับ

ต่อไปก็อยู่ที่พวกเราจะสานต่อแล้วละครับ :063:
  • BROKER สุดยอดเลย คุณPitbullcomcom รักสายไหนครับ ขออีเมลด้วยครับ
  • ผมว่าน่าจะลงราคาประมาณนะ หรือราคาระหว่างสมมุติ 3 หมื่น-4หมื่นห้า อะไรประมาณนี้ ดีไหม เพื่อลูกค้าจะได้เตรียมตัว เตรียมใจได้ หรือจะได้เตรียมเงินถูก ดีไหมครับ ไม่ต้องโทรเช็ค ทุกค่าย ทุกคอก เสียเงินและเสียเวลา ถึงแม้จะไม่ใช้ราคามาตราฐานก็พอดูได้ ลูกค้าจะได้เตรียมตัว ดีกว่าไม่ลงอะไรไว้เลย บ้างคนลูกค้าเห็นฟอร์มหมาเห็นงามมาก ก็เลยไม่กล้าโทษไปเพราะคิดว่าราคาคงหนัก แต่บ้างที่ราคาไม่ถึงขนาดนั้น แต่บ้างที่ลูกหมาดูแล้วก็พื้นๆ แต่พอโทรสอบถามราคา แทบลมจับ แพงหูฉี่ ก็มี ฉะนั้นเพื่อความสบายใจ ทั้งสองฝ่ายผมว่าลงคร่าวๆไว้น่าจะดีที่สุดนะครับ ขอบคุณ
  • ถ้าไม่ลงราคาก็ให้ลงmailไว้เพื่อ่ให้สอบถามผมก็ว่าดีน๊ะครับ โทรไปบางทีทำให้เสียอารมณ์กันทั้งสองฝ่ายได้ แต่คนขายต้องขยันตอบด้วยน๊ะครับ
  • ขอบคุนมากครับป๋า ที่พิมพ์ไปนี่ก็ตามความรู้สึกล้วนๆครับ

ส่วนตัวสำหรับยีน ถ้าอยากได้อะไรถึงเค้าไม่ลงเบอร์ก็จะขวนขวายหาให้ได้ครับ

แต่นั่นสำหรับของที่หายากนะครับไม่ใช่ของที่มีเยอะแยะแบบหมานี่

เพราะงั้นในฐานะคนขายก็ต้องตามความเห็นสถานที่ครับ แต่ในฐานะยีนแล้วอะไรที่มีราคาระบุย่อมดีกว่าอยู่แล้ว

แต่หมดนี่ก็แค่ความเห็นยีนคนเดียวยังมีพ่อค้าอีกหลายคนในเวปนี้ครับ หนึ่งคนหนึ่งความเห็น

อาจจะมีปัจจัยอื่นที่เราข้ามไปอีกก็ได้ครับแต่ก็คงไม่พ้นประโยชน์ของผู้ขายแหละครับ เพราะถ้าแค่ความเห็นยีน

เอาจริงมันก็แก้ง่ายๆครับแค่ลงราคาแบบ สาม - สี่หมื่นก็จบแล้วยกเว้นเค้าจะอ่านออกอีกนะป๋า 5 5 5 :o046:
  • ผมกำลังจะบอกเหมือนท่านยีนเลยว่า ให้ใส่ราคาเป็น ภาษาเขียน ส่วน การขายถ้าเน้นขายให้Broker ให้นำเสนอเป็นภาษาอังกฤษ เพื่อจะได้เป็นสากล อาจจะลงราคาสำหรับคนต่างชาติ เป็นเลขอาราบิค แล้วมาคอมเม้นนิสนึงสำหรับคนไทยด้วยราคาภาษาเขียน ผมว่าแก้ง่ายๆเเค่นี้ อย่างเป็นชาวต่างชาติต่อให้เค้าอ่านออก เค้าน่าจะเข้าใจนะว่า ราคาคนไทย กับราคาคนต่างชาติมันย่อมไม่เท่ากันอยู่เเล้ว
  • ส่วน ถ้าจะไม่บอกราคาคนต่างชาติหรือ Broker ก้ออาจจะไม่ลงราคาตามใจผู้ขายเลย แต่ก้อยังมีราคาภาษาเขียน สำหรับคนไทยด้วย อาจจะ บอกคร่าวๆก้อยังดีครับ มีความคิดเห็นเเค่นี้เเหล่ะ :*
  • ใช่ครับแต่เรื่องทั้งหมดมันจะไม่ลำบากถ้าแค่เราไม่บอกราคาไงครับ

ผู้ขายส่วนใหญ่เลยให้โทรไปดีกว่าครับ เพราะถ้าสามารถเพิ่มโอกาสค้าขายได้ย่อมดีกว่าอยู่แล้วครับ

เหมือนเลือกทำเลจะขายของอะครับ ของเหมือนกันแต่ทำเลสู้ไม่ได้ก็ต้องงัดการตลาดอื่นมาแทน

ขายให้ถูกกว่า มีของแถมประมาณนี้ครับ เทียบกับหมาก็พ่อแม่หมาดังไม่เท่าเค้าแต่ตัวหมาสวยเหมือนกัน

ถ้าขายเท่ากันคนก็ต้องเลือกของดีกว่าใช่ไหมครับ แต่ถ้าลดราคาลงมาก็จะมีคนติว่าขายไม่ออกเหรอลดทำไม

อาจจะคิดในใจก็ได้ครับเพราะเวปนี้คนอ่านเยอะกว่าคนเล่นมากครับ งั้นสู้ไม่บอกราคาแต่ให้โทรไปจะดีที่สุดครับ

เพราะสามารถปรับเปลี่ยนการตลาดได้โดยไม่มีข้อผูกมัดใดๆครับ นี่ก็เป็นอีกสาเหตุของการไม่ลงราคาอะครับ

ทั้งนี้ก็ต้องเห็นใจคนขาย(ผมเอง)กันหน่อยละครับ เพราะยังไงตัวคนขายก็ต้องทำตามมติสถานที่อยู่แล้วครับ

วันสองวันนี้อาจจะพิมพ์เยอะไปหน่อยก็ขอโทดคนอ่านด้วยนะครับ กลัวจะไม่เข้าใจกัน :o009:
  • สำหรับผมนะ เนื่องจากราคาหมามันไม่มีราคากลาง คนขายเองก็ไม่รู้ว่าราคาเท่าไรจึงจะเหมาะสมกับสถานการณ์นะเวลานั้น ดังนั้นการไม่ลงราคามีข้อดีอยู่สองอย่างคือ กรณีหมาฮีอตก็โก่งราคาขึ้นอีกได้ และเวลาหมาขายไม่ออก ก็เลหลังได้เต็มที่ไม่ต้องกลัวโดนด่า แต่ถ้าลงราคาไว้แต่แรกมันก็คือข้อผูกมัด จะเพิ่มก็ไม่ได้ จะลดก็ไม่ได้ แค่นั่นเอง ฮ่าๆๆ
  • KOMPOK พฤศจิกายน 13 Permalink น่าจะเป็นผลดี ของผู้ขาย มากกว่าผู้ซื้อครับ กรณีบอกขาย ราคาอาจจะบอกไม่เท่ากันในแต่ละคนครับ

และเวลาลดราคา ก็อาจจะลดราคาให้ไม่เท่ากันในแต่ละคนเหมือนกันครับ

ถ้าลงราคาแน่นอน ตายตัว ชัดเจน เผื่อเวลาขายไม่ออกจะมาปรับราคาลดลง อาจจะอายที่ลูกหมาติดมือ

และอาจจะถูกผู้ที่ซื้อไปก่อนหน้าตัวแรกๆในราคาเต็ม ที่แพงกว่า เสียอารมณ์ได้ครับ

และเมื่อราคาอยู่ในใจผู้ขาย ไม่มีใครรู้ สามารถขึ้นลงได้ตาม ความอยากได้ของผู้ซื้อครับ ถ้าโทรเข้ามาถามกัน

เยอะ อาจจะเก็งราคาสูงไว้ก่อน แต่ถ้าขายอืด ก็ลดได้เยอะแบบไม่อายใคร เพราะไม่ได้ลงราคาไว้เป็นหลักฐานครับ
    ---------------------------------------------------------------------------------

สุดท้าย ก็กลับมาหาจุดเริ่มต้นครับ เอาหน้าแรกมาให้ดู เห็นด้วยกับ BADBOY191 ครับ นำเสนอได้ ว่าควรมี
    มาตรฐานการขาย ใช้คำว่า "น่าควรจะ.." แต่ใครจะสะดวกให้ความร่วมมือมากน้อยแค่ไหน แล้วแต่ครับ

แต่ถ้าเป็นการกำหนดกฏเกณฑ์แบบตายตัว บังคับให้ผู้ขายต้องทำอย่างนั้น อย่างนี้ทุกคน เชื่อว่า คงไม่น่าจะมีคนทำตามทุกคนหรอกครับ เอาเป็นว่า ความพอใจของผู้ซื้อ กับผู้ขายคลิ๊กตรงกันตรงไหน การซื้อขายก็เกิดขึ้น บนความพอใจของทั้ง 2 ฝ่ายครับ

(ผมมีคอกสุนัข ขายมากว่า 20 ปี แจ้งราคาตั้งแต่ยังไม่มีเวปไซดื พอมีเวปไซด์ ก็ลงราคาตลอด แต่ก็ไม่ได้มองว่าคนที่ไม่ลงราคา ผิดตรงไหนนะครับ)ฝากลองเข้าไปดูครับ พิทบูลเลี้ยงเพราะชอบ บางแก้วเลี้ยงเพราะชอบ อนุรักษ์ และธุรกิจครับ www.kamolchaibangkaew.com
  • ยินดีและดีใจที่คนเลี้ยงบางแก้วในเชิงอนุรักษ์มาเล่นที่เว็บนี้ด้วยครับ :063: :-D

ผมดีใจจริงๆนะที่ได้เห็นคนเลี้ยงบางแก้วและไทยหลังอาน ยังมีอยู่ ขอบคุณจริงๆครับ
  • ยินดีเช่นกันครับป๋า จริงๆแล้วเลี้ยงหลายพันธุ์ครับ ปั๊ก ชิวาวา พิทบูล บางแก้ว เรื่องราวพิทบูลนี่ก็อ่านตั้งแต่"บิ๊กหมาน"
    เขียนใน สวนจตุจักร ตั้งแต่เฮียวิลลี่ ยังไม่เปลี่ยนชื่อ เรื่องพิทบูลที่ป๋ามาร์คเขียน ผมก็อ่านหมดครับ เห็นพัฒนาการของพิทบูลมาตั้งแต่ ปี 33-34 แล้วครับ ตอนนี่กำลังลองใช้ F1 ทดลองเลี้ยงบางแก้วอยู่ เบื้องต้นใช้ดีครับ ในระยะยาวเป็นยังไง เดี๋ยวมารายงานให้ทราบครับ
  • ผมว่าเรื่องราคามันเป็นสิ่งที่ผู้ขายควรมีให้กับผู้ซื้ออยู่เเล้ว ไม่งั้นเขาจะให้ติดราคาสินค้าทำไม ผมว่าพวกคุณทุกคนก็เคยเวลาไปซื้อของเเล้วเจอสินค้าที่ไม่ติดราคาเเพงกว่าปกติ มันก็อารมณ์เดียวกัน ส่วนตัว..ผมคิดว่าที่ขายหมาเเล้วไม่ติดราคาคุณกำลังเอาเปรียบลูกค้าอยู่......
  • อ่านข้อเขียนของคุณ Gupao ทำให้ได้คิดว่าด้วยกลไกราคาทางการตลาดทำให้ต่างชาติต้องได้หมาแพงเกินจริงแล้วที่เราไปสั่งหมาจากต่างประเทศมาอาจจะราคาเกินจริงไป 4-5 เท่าตัวเป็นอย่างต่ำก็ได้ ที่(ขี้)คุยว่าสั่งมาตัวละ 4-5 แสนก็อาจเป็นแค่หมาหลัก หมื่นจากต่างประเทศก็ได้ แล้วมาถอนทุน(ค่าโง่)คืนตอนขายลูกก็ได้จริงไหมหนี่ผมก็มองต่างมุมเหมือนกันนะอย่าโกรธกันเลย
  • ผมอยากถามคนขายหมาทุกคนเลยนะคัฟ. ในความเป็นจริงแล้ว จริงอยู่ที่ท่าน เป็นผู้ขายนะคัฟ. แต่ถ้าวันใดที่ท่านต้อง การจะไปซื้อหมาตัวอื่น พวกท่านทั้งหลายจะต้องการให้เค้าติดป้ายราคารึป่าวคัฟ หรืออย่างน้อย ราคาคร่าวๆก้อยังดีใช่มั๊ยคัฟ. แค่อยากให้มองมุมกลับแค่นั้นเอง.
  • พิตบูต ที่ผมเลี้ยงอยู่ทุกวันนี้ ก็ซื้อมาจากผู้ขายที่ไม่ใช่คอก,ฟาร์มซึ่งลงราคาบอกไว้อย่างชัดเจน และทุกวันนี้ก็ยังเป็นทั้งพี่ทั้งเพื่อนเฮฮาสนุกสนาน มิตรภาพที่แท้จริง

ขอบคุณท่าน Pitcomcom คุณเป็นปากให้ผู้เลี้ยงมือใหม่จริงๆ ครับ...
  • ขออุณญาติต้อบแทนผู้ขายบ้างท่านโดยเฉพาะผมนี้และ :-D คนที่เขาจะซื้อจิงๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ #:-s ถ้าเป็นไปได้เขาก็จะไปดูตัวจิงด้วยตัวเองคับเพราะตัดปัญหาเรื่องสุนัขไม่เป็นไปตามข้อตกลงหรือต้องเชื่อใจคอกหรือคนนั้นๆๆจิงๆๆ คุณภาพและราคาคอกหรือคนนั้นๆๆไม่ตั้งราคาค่าเกินจิง ผมคนหนึ่งระที่เป็นผู้บริโภกมาก่อนที่จะมาเป็นผู้ผริต ก็พอจะรู้ความรู้สึกของผู้บริโภกบ้างไม่มากก็น้อย แต่ที่สำคันหนือสิ่งอื่นได้ไม่ว่าคุณจะตั้ง!!!!!กฎ!!!!!มาเท่าได้หรือระเบียบที่แข็งแค่ใหนคุณก็จะไม่ได้รับความเป็นทำจากผู้ผริตแน่นอนตราบได้ที่ผู้ผริตคอกหรือคนนั้นๆๆๆๆ(ขาดสามันสำนึกทีดีและคนธรรมทีเหมาะสม แต่ผมก็ไม่ได้ว่าผมดีกว่าคนอื่นนะคับ ผมอย่ากให้ผู้บริโภกเป็นคนตัดสินดีกว่า) ในส่วนตัวแล้วมันเป็นความพอใจของคน 2 คนมากกว่ามันประเมินราค่าไม่ได้หรอกคับกับชีวีดๆหนึ่งที่จะมากะเกนราคากันแต่คนที่เป็นเจ้าของคอกหรือคนนั้นๆควานจะเลี้ยงเขาให้ดีที่สุดก่อนที่จะมีคนที่มีคุณภาพมาเอาไปเลี้ยงต่อจากคุณ โม้มาซะนานสรุปง่านแบบ BADBOY เลยนะคอกหรือคนนั้นๆอาจจะตั้งราคามาแพงแสนแพงแต่สุนัขไม่มีคุณภาพแล้วจะมีคนซื้อใหม่ถ้าคุณภาพมันไม่สมกับราคา (คนที่ซื้อไปก็โง่ตายห่าแล้วคับไม่รืมหูรืมตาซื้อไปได้) ไม่ได้ว่าใครแต่มันเป็นแบบนั้นจิงๆๆ แต่ถ้าคุณภาพสุนัขถุกแสนถูกแต่หมาไม่สวยหรือตรงซะเป๊กหรือค้านิยมของคุณ ที่คุณต้องการคุณจะซื้อใหม่ (และมีอีกมากมายสำหรับผู้ซื้อกับผู้ผริตที่มี.....) คงจะยากทีเราจะทำให้มันสมดุณกันได้!!!!!!!!!!!!!!!ผมว่าลูกค่านั้นและที่จะเป็นคนเลือกที่จะบริภาคและเป็นผู้ตัดสิ่นใจมากกว่าโทรไปเถาะผมเชื่อว่าไม่มีใครว่าคุณแน่นอนสำหรับคนขายถ้าคุณไม่เอา เพราะไม่ได้มีใครหรือคอกใหนๆๆบังคับคุณให้คุณควักเงินจากกระเป๋าเอามาให้เขาได้หรอกถ้าคุณไม่ต้องการที่จะทำ :020: image
    ไฟล์แนบ
    150072_112507478816260_100001710259206_78147_3381799_n.jpg 64K
  • พี่บอย ..สิ่งที่พี่พูด มันเป็นเรื่องของกลไกความคิดส่วนบุคคล

ของดีมีคุณภาพ ราคาแพง ก็สาเหตุสมผล
    ของดีมีคุณภาพ ราคาถูก เพราะอยากให้แบ่งๆกันไปเลี้ยง

มันเป็นเรื่องการตั้งราคา

แต่เรากำลังพูดถึง การลงราคาในเว็ปนะครับ..
    คนที่ติดจะซื้อหมามาเลี้ยง .. ถ้าไม่รวย+ชอบสุดๆ คงไม่มีใครอยากซื้อหมาตัวเป็นหมื่น เป็นแสนมาเลี้ยง
    และคนที่ซื้อหมาราคาขนาดนี้ มีหรือจะไม่หวังอะไรจากหมา
    (ถ้ามีก็ช่วยบอกนะครับ หมาแชมเปี้ยนระดับประเทศ ระดับโลก เลี้ยงด้วยความรักใจแลกใจ พร้อมเพด ขายหมื่นบาทขาดตัว)

:o067:

คนเรามันต่างจิตต่างใจนะครับ .. จะขายหมาราคาเท่าไหร่ ไม่มีใครว่าอะไรหรอกครับ มันเป็นความพอใจส่วนบุคคล
    แต่แค่บอก"ราคา"เท่านั้น มันเป็นเรื่องหนักหนามากนักหรือ??..

คุณบอกซื้อที่ ไม่มีใครติดราคา
    คุณไม่ลองซื้อบ้านบ้างล่ะ ผมเห็นติดราคาทุกป้าย

ถ้ารักจริงใจ ก็อย่าแนวนักธุรกิจเลยครับ.. มันเป็นกำแพงสูงเกินที่จะเข้าถึง "ก้นบึ้งของหัวใจ" กันและกัน
  • มีต่อ
    หลังจากที่ขายหมาไปแล้ว เคยติดต่อคนซื้อไปหรือไม่ว่า
    คนรวยซื้อหมาแบบคนขายได้กำไรเต็มๆ เอาหมาไปเลี้ยงแบบทิ้งๆขว้างๆ
    กับคนพอมีกะตังค์ ยอมขายขาดทุน แต่ซื้อไปเลี้ยงแบบทะนุถนอม
    คุณชอบแบบไหนมากกว่า?
    ในเว็ปมีคนเอาหมามาขายต่อเยอะแยะ หรือรู้สึกเฉยๆดีล่ะ :o006:

ปล.หมาพี่บอยสวยครับ..สมเหตุสมผลกับราคา..
    ขอโทษพี่ๆน้องๆบางคนด้วยนะครับ ถ้าผมแสดงความคิดเห็นแล้วอาจไม่สบอารมณ์บ้าง
  • ผมไปนั่งคิดๆนะคัฟถึงความเป็นจริงในชีวิตประจำวันมีสินค้าแบบใดบ้าง ประเภทใดบ้าง ที่คนจะติดราคา และไม่ติดราคา. จึงได้พบว่า สินค้าที่ติดราคาในประเทศส่วนใหญ่ตามห้าง ตามถนน ในเซเว่น ตลาดนัด สวนจตุจักร แทบหาร้านที่ไม่ติดป้ายรลคาแทบไม่ได้เลย. ผมเลยลองนึกไปถึงเมื่อสมัยผมอยู่เมืองจีน ว่ามีไหม ร้านค้าที่ไม่ติดป้ายราคา. ปรากฎว่ามีเยอะคัฟ แต่ไม่ใช่ว่าไม่มีคนติดป้ายราคาหรือติดกันน้อยนะ มันพอๆกัน หมายถึงจำนวนคนที่ไม่ติดป้ายราคา ยังเปนคนส่วนน้อยอยู่ เลยลองสังเกตว่าสินค้าพวกนี้เป็นอะไร และอยู่ในสถานที่แบบไหนบ้างเด๋วมาต่อ