ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

รบกวนพี่ๆด้วยครับ
  • คือที่บ้านมี ผู้หญิงและก็คนแก่ อะครับแต่อยากเลี้ยงพิทบูลสักตัว อยากทราบว่าถ้า มันโตขึ้น มันจะกัดคนในบ้านป่ะครับ เพราะ เป็นห่วงแม่กับยายอะครับ กลัวว่ามันจะกัดเค้า ขอคำแนะนำหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ
  • ผมว่าลองศึกษาจากกระทู้เก่าๆ ก่อน แล้วถ้าเราพร้อมจะเลี้ยงจริงๆ แล้วค่อยเลี้ยงดีกว่านะครับผม
  • เลี้ยแล้วมันผูกพันมันรับรู้ถึงความรักที่ให้มัน ยังไง มันก็ไม่ทำหรอกคับ
  • ถ้าหมาตัวนั้นที่เอาเข้าบ้านมา มันไม่ได้เป็นโรคประสาท หรือโดนกระทำทารุณจน นิสัยผิดปกติ ผมว่า มันไม่กัดคนท่มันเห็นว่าเป็นเจ้านายมันหรอกคัฟ ยิ่งคนในครอบครัว มันเเยกเเยะได้คัฟ ว่าใครมาดีใครมาร้าย
  • ขึ้นอยู่กับเรามีความเป็นจ่าฝูงมากแค่ไหน
    อย่างที่ทุกท่านบอกค่ะ ศึกษาเยอะ ๆ ของจริงหนักหนากว่าอีก
    แต่เลี้ยงแล้วรัก แถมผูกพัน ที่บ้านคุณแม่ก็ขาไม่ค่อยดี เป็นข้อกระดูกเสื่อม
    แต่ถ้ามันอยู่กับคุณแม่ มันก็จะนอนอย่างเดียวเลย ไม่เล่นไม่ซน
    เหมือนหมาซึม ตอนทำงานคุณแม่กับน้องชอบโทรมาแซวว่าไม่รีบกลับบ้านเหรอ
    หมาแกป่วยอะ พอถามเป็นไร มันก็บอกว่าอาการหนักนะ
    อาเจียนด้วย ทำเราต้องรีบกลับบ้านเลย พอกลับเข้าบ้าน
    กระโดดดีใจ วิ่งเป็นวงกลม วิ่งไปวิ่งมา หันไปเห็นแม่กับน้อง หัวเราะกันคิก ๆๆ
    โดนหรอกอีกแล้วเรา พอถามว่าทำไมโกหก กลับบอกเราว่าจริง ๆ มันป่วย
    อาเจียนด้วย แล้วก็นอนอย่างเดียวเลย จนมันเห็นหน้าแกอะ มันก็ดีนะ
    เหมือนมีสิ่ง ๆ นึง ที่คอยให้กำลังใจเรา ว่าอย่างน้อย ก็ยังมีเพื่อนที่ดี ที่คอยเรากลับบ้าน
    คอยเราเสมอ อยู่เป็นเพื่อนเราเสมอ เวลาเรายุ่งก็จะนอนคอย แต่พอเห็นเราว่างก็ชวน
    เราเล่น แถมทำให้เราได้เพื่อนใหม่ ๆ จากคนที่รักและชอบในสิ่งเดียวกัน อย่างพิทบูลอีกด้วย