ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

อัพเดทลูกสาว BIZ MARKIE (ฺBizzy)
  • สมาชิกใหม่ที่บ้านครับ..image
    ไฟล์แนบ
    DSC01718.JPG 235K
  • ยินดีกับสมาชิกใหม่ด้วยครับ
  • เดินทางเมื่อยเลยถึงบ้านมืด..ช่วงขากลับเกิดอุบัติเหตุเล็กน้อยรถไปเฉียวเขาที่พระราม 2 ใกล้ๆ ซอย 69image
    ไฟล์แนบ
    DSC01710.JPG 212K
  • สถานที่ชั่วคราวครับ กำลังเตรียมสถานที่ให้ใหม่image
    ไฟล์แนบ
    DSC01713.JPG 229K
  • ให้มันเล่นเยอะๆ เชื่อผมเถอะครับ มันจะช่วยพัฒนาโครงสร้างและกระดูก มันผอมหน่อยช่างมัน
    รู้สึกเสียดาย หมาสวยๆเสียหมาเพราะอัดอาหาร กินแล้วก็นอน อ้วนเป็นหมูแต่ขาเสียแทบทุกตัว

ลูกหมาเล็กๆสวยไปก็เท่านั้นครับ มันคือภาพลวงตาให้เรามีความสุขในช่วงสั้นๆ
    การอัดอาหารให้ลูกหมาอ้วน มันเป็นวิชามารเพื่อปั่นราคาของคอกไร้จรรยาบรรณครับ
    หมาที่สวยจริงๆมันต้องดูตอนโตครับ เพราะเห็นมาเยอะแล้ว สามสี่เดือนเทพๆทั้งนั้น
    แต่โตมามีครบเลย หัวหลิม ปากแหลม หลังแอ่น ตูดโด่ง ขาหน้าแป ขาหลังตึง :-D
  • image
    ไฟล์แนบ
    DSC01704.JPG 218K
  • ขอบคุณ Mafia ครับ...สำหรับคำแนะนำข้อคิดดีดี image
    ไฟล์แนบ
    DSC01709.JPG 200K
  • อยากให้ดูหมาตัวนี้เป็นตัวอย่างนะครับ

image
    อันนี้เป็นภาพตอนเด็ก

image
    อันนี้เป็นภาพตอนโต
  • ผมจะรอดูพัฒนาการ และขอให้มีความสุขกับสมาชิกใหม่ครับ :-D :063:
  • อัพเดทให้ดูเรื่อยๆครับสวยครับชอบ ชอบ ผมอยู่หัวหินเพื่อมีโอกาศจะขอแวะไปดูตัวจริงซักหน่อย :m69:
    ถ้ากรุณา ^:)^ ^:)^ imageimageimage
    ไฟล์แนบ
    8ed363b05d522d1365fd3add734ad6.jpg 73K
    310427_308844889129996_100000134632093_1434334_1880671432_n.jpg 81K
    312412_287216784626140_100000134632093_1336078_115559252_n.jpg 64K
  • ถามผู้รู้ "ข้อเท้าหน้าแป" เกิดจากอะไร มีโอกาสหายมัย
    ทำยังไงถึงหาย และถ้าไม่หายการที่เท้าหน้าแปมีผลเสีย
    ต่อสุนัขหรือไม่ นอกเหนือจากการยืนที่ดูไม่สวยไม่สง่า
    (ความเห็นส่วนตัว)

ผมเห็นหมาหลายตัวเท้าหน้าแปครับ

ขอบคุณครับ
  • เท้าแป เกิดได้จากหลายสาเหตุ เช่น เกิดจากกรรมพันธ์ การเลี้ยงดู การอยู่บนพื้นลื่น

สำหรับการประกวด ค่อนข้างมีผลต่อคะแนนเป็นอย่างมากครับ ถ้าเลือกได้ควรเลือกอุ้งเท้ากลม ตรง ข้อขามีมุมเล็กน้อย การออกกำลังกาย การอยู่บนพื้นที่เหมาะสม ช่วยลดปัญหาได้ครับ
  • คุณ Locky_123 อยู่แถวไหนของหัวหินครับ..image
    ไฟล์แนบ
    DSC01729.JPG 217K
  • ผมอยู่ตรงแถวโรงเรียนหัวหิน ก่อนถึงตาลเดี่ยวครับ ที่หัวหินมีคนเลี้ยงพิทบูลเยอะอยู่เหมือนกันน่ะครับ :m33:
  • โครงสร้างที่เสียของสุนัข ส่วนใหญ่เกิดจากการที่เราเร่งการเจริญเติบโตของสุนัข น้ำหนักตัวที่มากในลูกสุนัข ถ้าไม่สมดุลกับการพัฒนาทางด้านกระดูกโครงสร้างก็จะผิดไปจากที่ควรจะเป็น
    ถ้าน้ำหนักตัวลูกสุนัขมาก ลูกสุนัขก็จะพยายามยืนในท่าที่มั่นคงที่สุด แล้วท่าที่มั่นคงที่สุดก็ดันเป็นท่าที่สุนัขแบะขาหน้าออกเล็กน้อย ยิ่งนานวันเข้าก็ยิ่งแบะมาก ถ้าพื้นลื้นด้วยก็ยิ่งไปกันใหญ่ แล้วถ้ายืนนาน สุนัขก็จะเมื่อย สังเกตในสุนัขที่อ้วน หรือ บูลลี่ จะมีท่าประจำอีก ท่านึงคือ นั่งผับเพียบ ซึ่งเป็นท่าที่สุนัขสบายที่สุด แล้วก็จะติดนิสัยไปจนโต แก้ไขลำบากเพราะติดเป็นนิสัยไปแล้ว
    ถ้าต้องการให้สุนัขกินอาหารมากๆ ควรที่จะปริมาณน้อยๆ แต่หลายมื้อ ไม่ควรให้กินจนท้องป่องในแต่ละมื้อ ถ้าต้องให้เยอะขอให้เป็นมื้อกลางคืนที่สุนัขกินแล้วเข้านอนเลยจะได้ไม่ต้องแบกภาระน้ำหนักอาหารที่กินเข้าไป
  • การจูงให้สุนัขลาก และให้สุนัขวิ่งควบ ช่วยได้ครับ เพราะท่าที่สุนัขลากเราเวลาตะกุย สุนัขจะไม่แบะเท้าออก เพราะเป็นท่าที่ฝีนธรรมขาติ ส่วนการวิ่งควบ เวลาสุนัขควบ จะรวบขาคู่หน้าเข้าข้างใน และในส่วนของอู้งเท้าจะได้รับการบริหารเต็มที่
    และใช้การล่ามสุนัขจากแนวสูงในเวลาปกติ ดิดตัวช่วยยืดหยุ่น ให้สุนัขดึงยืดได้ ไม่ควรล่ามแบบโซ่ลากอยู่กับพื้น
  • ใช่แล้วท่าน เห็นด้วยครับ หมาทุกตัวสวยในสายตาเจ้าของเสมอ
    แต่หมามีคุณค่ามันขึ้นว่าอยุ่ในมือใครมากกว่า เย้ๆๆๆ
    .........................................................................
    ขออนุญาตคุณมาร์คน่ะครับ

ผมชอบคำของคุณมาร์ค คำนี้จัง

(ความเห็นส่วนตัว)
  • ดีมากครับเป็นประโยชน์สำหรับมือใหม่ครับ
  • ขอบคุณครับคุณก๊อกเป็นเป็นคำตอบที่โดนมั่กๆๆๆ
    ตอนนี้หมาที่บ้านตัวหนึ่งกลัวเครื่องวิ่ง สาเหตุืคือ
    มันวิ่งแล้วขาพลิก เลยรีบเอาลง ต่อมาเวลาพาขึ้น
    เครื่องวิ่งที่ไหนมันจะยืนเฉยๆ ไม่ค่อยกล้าเคลื่อน
    ไหวตัวเลย แ้ล้วน้ำลายก็ไหลย้อย ทำไงดีอ่ะ