ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

เวย์คนให้สุนัขกินได้มั๊ยครับ
  • เวย์คนให้สุนัขกินได้มั๊ยครับ เพราะผมเล่นเพาะกายเลยมีอาหารเสริมหลายตัว
    เลยสงสัยว่าสุนัขจะสามารถกินเวย์กับเราได้มั๊ยครับ เพราะในเวย์ของคน80-90%มีแต่โปรตีน
  • น่าจะได้ มั้ง? ครับ แต่อาจจะต้องดูปริมาณเมื่อเทียบกับน้ำหนักตัวด้วย ส่วนกินแล้วเป็นยังไง แจ้งผลให้ทราบด้วย ครับ
  • เวย์ ก็คือโปรตีนจากหางนม ที่เหลือมาจากการผลิตเนยครับ การผลิตเนยจะมีหางนมเหลือเป็นจำนวนมาก มันเป็นแหล่งโปรตีนที่มีราคาถูก จึงถูกนำมาใช้ประโยชน์ ใช้ทำอาหารเสริมโปรตีนครับ มันก็คล้ายๆกับการผลิตน้ำนมถัวเหลือง แล้วเหลือกกากถั่วเหลืองเอามาผลิตอาหารสัตว์นี่ละครับ
  • แล้วเราจะสามารถคำนวณปริมาณโปรตีนที่เหมาะกับสุนัขได้อย่างไรครับ. เพราะอย่างผมเล่นเวทก็ต้องการโปรตีน2-2.5กรัมต่อน้ำหนัก1กก.
  • อันนี้ก็ไม่รู้จริงครับ ต้องขออภัยด้วยครับ :005:
  • ขอบคุณมากๆครับผมมือใหม่พึ่งได้เจ้าบลลูลี่มา
    ต่อไปคงมีข้อสงสัยมาถามพี่ๆในนี้อีกแน่นอนครับ
  • ปริมาณโปรตีนต่อวัน / ของคน
    " การทานโปรตีนขึ้นอยู่กับจุดประสงค์ของการสร้างกล้ามเนื้อหากต้องการให้มีหุ่นสวยงาม น้อง ๆ เคน ธีระเดช
    ควรทานโปรตีนเป็น 2 เท่าของน้ำหนักตัว (68 x 2)เพราะฉะนั้นต้องทานโปรตีนประมาณ 136 กรัมต่อวัน
    ควรทาน 6 มื้อต่อวัน เพื่อให้ร่างกายเผาผลาญหมดสำหรับผมเฉลี่ยทานโปรตีนมื้อละ 23 กรัมต่อวัน "

ถ้าค่าความต้องการโปรตีนของคนทั่วไปจะอยู่ที่ 1 กรัม ต่อน้ำหนักตัว 1 กก. แต่ถ้าพวกนักเพาะกายก็ต้องมากกว่านี้ 2-4 เท่าครับเมื่อคุณต้องการสร้างกล้ามเนื้อต้องทานอาหารดังนี้

1.ควรทานโปรตีนที่ประมาณ 2.2 กรัม-3 กรัม ต่อน้ำหนักตัว1กก.(ไม่รวมไขมันนะครับ) เช่นหากคุณหนัก84กก. ไขมัน15% น้ำหนักตัวจริงลบไขมันจะเหลือเพียง71.4กก. ดังนั้น คุณต้องการโปรตีนวันละ71.4x2.2กรัม/วัน=157กรัม/วัน (เนื้อสัตว์ให้โปรตีนประมาณ20%เช่นเนื้อ100กรัมหรือ1ขีดจะให้โปรตีนประมาณ20กรัม บวกลบเล็กน้อยแล้วแต่ชนิดของเนื้อสัตว์นะครับ..ไข่ขาว1ฟองใหญ่ให้3กรัม..WPI90%ของน้ำหนัก..WPC80%ของน้ำหนัก) เมื่อแบ่งเป็นมื้อย่อยๆ6มื้อ ก็จะต้องทานมื้อละ26-27กรัม ครับ

โดยสุนัขต้องการปริมาณโปรตีนมากกว่าคนเราถึง 6 เท่า
    ปริมาณโปรตีนต่อวัน / ของสุนัข
    สุนัขหนัก 30 ก.ก.-ไขมัน 15 % = 25.5 x 2.2 กรัม = 56.1 กรัม / วัน

สามบรรทัดสุดท้ายใช่ไหมครับที่คุณต้องการ :-D

• สุดยอดครับท่านคิม
  • ขอบคุณครับ ตอนนี้ผมมีเวย์อยู่หาลยกิโลเลยครับ(ของคนนะครับ)เดี๋ยวจะลองเอาให้กินดูครับ
  • พี่ผมก็อ่านมาจากในบอร์ดนี้แหละครับ กระทู้เก่าๆอ่ะครับผมชอบรื้อมาอ่านแก้เซงตอนไม่มีกระทู้ใหม่ๆให้อ่านแหละครับ ผมไม่ใช่กูรูกูรู้มาจากไหนหลอกครับ ฮ่าาาา.....

คุณ rachata29 ครับ กินแล้วพาออกกำลังกายบ้างก็ดีนะครับจะได้ไม่เสียของ :-D
  • เวย์คนแพงไหมครับ
  • ขอบคุณคุณsuperkimมากครับ. ผมก็รู้แต่ทางเพาะกายของคนครับส่วนเรื่องเจ้าตูบก็พยายามศึกษาจากในบอร์ดนี้แหละครับ
    คุณKEN_ES_BKKครับ เวย์มีหลายราคาครับwpcมีตั้งแต่ กก.ละ700ของไทย
    wpiก็5ปอนด์ประมาณ2000+ครับแล้วแต่แบรนด์

• ขอแสดงความสงสัยหน่อยนะครับ เวย์คนนี่ส่วนใหญ่มันรสช็อคโกแล็ต หรือผสมช็อคโกแล็ตหริอเปล่าครับ พอดีเคยเห็นในหนังสือแว้บๆ แล้วหมาเนี่ยมันห้ามกินช็อคโกแล็ตหรือเปล่า ไม่รู้ผมเข้าใจถูกหรือผิดนะครับ ยังไงผู้รู้รบกวนให้คำแนะนำด้วยหากผิดพลาด ขอบคุณครับ
  • มีหลายรสครับ แบบไม่แต่งกลิ่นก็มีครับ จะรสชาติคล้ายๆนมจืด
    ถ้าแบบwpiจะสกัดแลคโตสออก ส่วนwpcจะมีแลคโตสอยู่บ้างครับ
  • rachata29 ซื้อ HWP ให้กินเลยท่านน...อิอิ
    ล้อเล่นนร้าาา @_@