ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ถึงพี่มาร์คกับพี่ๆในเวปคัฟ
  • คืออยากให้มีกระทู้เเจ้ง อะไรซักซักอย่างหน่อยอ่ะคัฟ อย่างเช่น การตั้งกระทู้พร่ำเพรื่ออ่ะ รู้สึกหงุดหงิดมากไปหน่อยกับพวกกระทู้ที่ซ้ำซ้อน เอาตัวอย่างของจริงเลยเเล้วกัน(อาจจะทำให้เกิดความไม่พอใจได้ขออภัยล่วงหน้าเลยเเล้วกัน)
    http://pitbullzone.com/community/profile/discussions/12464/aon979
    ท่านคนนี้ตั้งกระทู้ วันที่ 18 โชวืหมาของตัวเอง เเต่พอมาวันที่ 19 เข้ามาตั้งกระทู้โชว์หมาอีก 2 กระทู้ ทั้งๆที่วันที่18 ตั้งกระทู้นึงโชว์หมา อีกกระทู้ ชื่อกิจกรรมวันว่าง เเต่ก้อคล้ายๆกับว่าโชว์หมาอีก กับกลายเป็นว่า วันที่ 18 19 ตั้งกระทู้คลายกันถึง4 กระทู้ ผมเข้ามาอ่านเเล้วก้อมึนคัฟ ไม่รู้จะเห่อไปถึงไหน

มาต่อตรงการเเจ้ง ผมอยากให้มีกระทู้ปักหมุด เเจ้งเรื่องเเบบนี้บ้าง อะไรที่มันดูไม่เข้าท่าในบรอด ให้มาเเจ้ง เเล้วพี่มาร์คก้อคิดเอาว่าจะจัดการอย่างไร หรือไม่ก้อ ทำไอคอนใน บรอด ให้มีปุ่มเเจ้งลบเลยก้อได้ ง่ายดี กดเสร็จ ก้อจะส่งไปให้ modหรือพี่มาร์ค ลบเลย เฮ้อ ผมว่าเวปมันใหญ่ จนคิดว่า ควรจะต้องมี กฎ กติกา มารยาท แล้วก้อmod คอยดูเล้วเเล้วมั้งคัฟ???
  • ใจเย็นๆครับ สังคมเราต้องใช้เวลาเรียนรู้เพื่อการอยู่ร่วมกันอย่างสันติ เขาอาจจะยังใหม่กับเว็บนี้หรืออาจจะยังเห่อจนเกินงามไปนิด แต่เชื่อว่าอีกสักพักก็จะปรับตัวได้ ถ้าไม่ได้ก็คงหายไปครับ

เชื่อผมเถอะ กฏที่ดีที่สุดก็คือไม่มีกฏ แต่อาศัยสามัญสำนึกเป็นตัวควบคุมครับ

องค์กรที่ออกกฏเยอะแยะไปหมด แสดงให้เห็นว่าองค์กรนั้นกำลังมีปัญหา จึงต้องออกกฏใหม่อยู่บ่อยๆ
    หากเป็นองค์กรที่มีประสิทธิภาพ กฏจะมีน้อยมาก จนแทบจะไม่มี เพราะคนของเขาเป็นคนที่รู้ด้วยตัวเองว่า อะไรเหมาะสม อะไรไม่เหมาะสมื ปัญหาที่เราเจอมันเป็นแค่เรื่อง ความพอดีครับ

ผมเคยไปบริหารให้บริษัทฯ ๆหนึ่ง ฝ่ายบุคคล จะขยันออกกฏมากๆ ออกมาแทบจะรายวันแล้วส่งมาให้ผมเซ็นอนุมัติ ผมเลยเรียกมาคุย ว่าถ้ากฏเยอะแบบนี้แสดงว่า องค์กรเรากำลังมีปัญหา ดังนั้นเราต้องแก้ที่คน ไม่ใช่ออกกฏมาบังคับเพราะมันเป็นการวิ่งตามปัญหาไม่ได้แก้ที่ต้นเหตุ และคนแรกที่ผมจะพิจารณาก็คือ ผู้อำนวยการฝ่ายบุคคล เพราะผมคิดว่าคุณคือตัวปัญหา ดังนั้นเปลี่ยนวิธีการคิด เปลี่ยนวิธีการทำงานดูบ้าง ผมมั่นใจว่าจะดีขึ้น

ท้ายสุด องค์กรก็ประกาศยกเลิกกฏที่มีอยู่มากมายขนจำไม่ไหวเป็นเหลือเพียงไม่เกิน 10 ข้อครับ :-D
  • ต้องรอดูครับว่าตอนหมาเขาโตขึ้น กัดของ แทะรองเท้า รื้อสวน กัดหมาชาวบ้าน หรือแม้แต่ไม่สวยอย่างที่หวังไว้ จะยังรับมือได้ หรือยังเห่อแบบตอนมันน่ารักแบบลูกหมาอยู่หรือเปล่า . . .

• ถ้ามองในแง่ดี เล่นเว็บนี้ จะมีอะไรให้เราเรียนรู้ทุกวันครับ ฮ่าๆๆๆ
  • ผมเองคิดว่าเค้าคงมีความสุขในการเลี้ยงพิท เลยอยากให้เพื่อนๆได้รับรู้

เวปนี้ผมว่ามันสอนคนให้รู้จักหมาดีขึ้นน่ะ และบางทีเลี้ยงหมาไปกลับเป็นหมาเองที่สอนคนด้วยซ้ำ

ผมเองก็เล่นเวปนี้ตั้งเเต่เริ่มอยากจะเลี้ยงพิท เลยเข้ามาศึกษาก็เข้ามาได้ประมาณ 3-4 ปีแล้ว

แรกๆน้าผีก็เหี้ยนแต่ก็ให้แง่คิดเยอะ ส่วนที่เค้าลงหลายกระทู้ผมคิดว่าเค้าคงจะรู้สิกดีๆที่ได้เลี้ยงพิทบลู

เลยอยากให้เพื่อนๆพี่ๆได้รับรู้บ้าง
  • โดยเฉพาะกระทู้ของวันที่ 19 ผมตอบกระทู้แรกยังไม่ทันเสร็จ ผมออกมากดรีเฟรช หน้ารวมกระทู้. ผมเจอหัวข้อใหม่ตั้งเสร็จแล้ว ผมยิ่งคิดในใจเลย. "นี่กุคิดตอบกระทู้เค้าช้าไปรึป่าวเนี่ย" :-S
  • emo5 10:09AM Permalink
    ผมเองคิดว่าเค้าคงมีความสุขในการเลี้ยงพิท เลยอยากให้เพื่อนๆได้รับรู้

เวปนี้ผมว่ามันสอนคนให้รู้จักหมาดีขึ้นน่ะ และบางทีเลี้ยงหมาไปกลับเป็นหมาเองที่สอนคนด้วยซ้ำ

ผมเองก็เล่นเวปนี้ตั้งเเต่เริ่มอยากจะเลี้ยงพิท เลยเข้ามาศึกษาก็เข้ามาได้ประมาณ 3-4 ปีแล้ว

แรกๆน้าผีก็เหี้ยนแต่ก็ให้แง่คิดเยอะ ส่วนที่เค้าลงหลายกระทู้ผมคิดว่าเค้าคงจะรู้สิกดีๆที่ได้เลี้ยงพิทบลู

เลยอยากให้เพื่อนๆพี่ๆได้รับรู้บ้าง
    ----------------------

ความสุขของเค้ามันเกินคำว่าพอดีไปเยอะเลยคัฟ !!!
  • เหอะๆ นิดๆหน่อยๆก็ปล่อยวางครับ

" คนเราต้องให้โอกาสเค้าเป็นครั้งที่สองแต่อย่าให้เป็นครั้งที่สาม"
  • เราจะเรียนรู็ไปพร้อมๆกันครับ ให้โอกาสเพื่อน หนักนิดเบาหน่อยก็บอกๆเตือนๆกันไป ผมเองก็ได้เรียนรู้อะไรเยอะจากเว็บนี้ครับ เมื่อก่อนใจร้อนกว่านี้เป็นสิบเท่า ด่ากับเขาทุกวัน ตอนนี้เย็นลงเยอะแล้ว และก็เอาประสบการณ์ในการสู้รบกับผีๆ ไปใช้ในที่ทำงาน ผีมันก็เหมือนลูกน้องที่ต่อต้านเงียบ แอบนินทา เราไม่มีทางรู้ว่าพนักงานเราแต่ละคนเป็นอย่างไร ที่ฟังเราตาแป๋วอยู่นี่มันเชื่อหรือมันต่อต้าน เราจึงไม่เครียดครับ :-D
  • แต่สิ่งหนึ่งที่ผมค้นพบและมั่นใจว่ามันคือสัจธรรมสำหรับเว็บแห่งนี้คือ

ใครที่ทำตัวเป็นคนเลี้ยงหมาจริงๆมักจะเลี้ยงหมาด้วยความสนุก แต่ใครที่ทำตัวเป็นคนหมาเลี้ยงก็มักจะมีปัญหามาให้ปวดหัวตลอดครับ :p
  • พูดแบบนี้ไม่ได้หมายถึง คนที่เพาะหมาขายนะครับ การเพาะหมาขายมันก็เป็นอาชีพที่สุจริตและมีเกียรติอาชีพหนึ่ง หากเราทำอย่าง ถูกต้อง รับผิดชอบ และมีจรรยาบรรณครับ

ที่ผมไม่สนับสนุนก็คือ พวกทำตัวเป็นโรงงานปั๊มลูกสุนัข ปั๊มแหลก ขายแหลก ขอเพียงให้ได้เงินมาเท่านั้น ตัวละห้าร้อยหรือแลกอาหารหนึ่งถุงก็เอา :002:
  • =D> เมื่อไหร่ที่สังคมมีการให้อภัยกันเมื่อนั้นแหละความสุขที่เเท้จริงจะมา...(เหมื่อนจะมีหลักการ 555++X
  • การให้อภัยเป็นสิ่งดี เพราะมันคือการให้โอกาสคนครับ

ถ้าถ้าให้อภัยซ้ำๆในเรื่องเดิม มันก็คือการสนับสนุน ดังนั้นการให้อภัยก็ไร้คุณค่า
    และคนที่ทำผิดซ้ำๆในเรื่องเดิม มันไม่ใช่ผิดพลาด แต่มันคือ สันดาน เย้ๆๆๆๆๆ
  • ผมว่าที่เค้าเอามาลงให้ดู ยังน่าลำคาญน้อยกว่าพวก ถาม-ตอบ แบบปัญญาอ่อนอีกนะครับ แต่ถ้าลงที4-5กะทู้ติดๆก็ไม่ไหวเหมือนกัน 55+
  • คนไทยใจต้องกว้างครับผม
  • โอเค... มากเลยพี่มาร์ค กับข้อความที่ว่าเรื่องกฎโดนใจมากกับบริษัทฯผมที่กฎออกมารายวัน...