ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

หมู ขอ มันส์ อู๊ดดดด
  • ถึงสรีระ ไม่ให้ แต่ใจรักที่จะมันส์

• กลมๆน่ารักครับ อิอิ
  • กว่า เทพ อย่าง tret จะทำได้ ก้อมีพลาดบ้างเหมือนกัน :-D

• ผมเชื่อว่า หลายๆท่าน ที่ ฝึก สุนัข ไม่ว่าแนวไหน ทุกคน ต้องอดทน และ พยายาม ทั้งคนทั้งสุนัข
    และ อุบัติเหตุ เป็นสิ่งที่ตาม มา และสุด สิ่ง เหล่า พาซึ่ง ความสำเร็จ [-O<

• เย็นวันนี้ ตั้งใจ จะพา หมา ไปฝึก และ ถ่าย vdo ลูกชาย ผมซะหน่อย
    ว่า มี คิบหน้าไปถึงไหนแล้ว .............
    แต่ฝนดันตกวะก่อน ............ เซ็งเลย :022:

• ขอพูดเรื่อง การเดินให้หมาลาก..... :067:

แรกๆๆ เรื่องการเดินให้ จุง แบบให้ หมาลาก หรือ ถ้าเรียก อีกอย่าง คือ เดินแบบ (tracking)
    ผมแย้ง ในใจ ตลอดเวลา ว่าการเดินลักษณะแบบ นี้ เป็นการส่งเสริม ให้สุนัข
    ผิดวินัยในการเดิน ตาม พุดอีกอย่าง ทำให้ การพาเดิน ทำให้เราเหนื่อยยิ่งขึ้น
    เพราะหมามันลากเรา .............. :-?
  • แต่แล้ว ผม ได้เข้า ไป รุ้จัก กับกลุ่ม ผู้เลี้ยง หมาอารักขา
    แต่ไงกับ มี บท ของ tracking ซึ่งมัน ขัดแย้ง กับการ ฝึก ระเบียบวินัย
    มากมาย ......
    แต่ความเป็นจริงมันคือ บทนึง ของการแข่งขัน ...... :067:
  • เข้าเรื่อง เลยนะครับ ..... :-D

เมื่อ สองสามวัน ก่อน ผม ได้ โทรไปคุย กับตั้ว (redzone)
    เกี่ยวกับการฝึกสุนัข และ ได้พุดถึงเรื่องการทำกล้าม สุนัข ......

"ตลอดเวลา ที่ผม สุนัข พิทบุล สายใช้งาน หลายๆๆตัว เกิดคำถามว่า ทำไม .....
    กล้ามเนื้อมันคม และดุดี ขนาดนี้" .............

หลังจากทีผมคุย กับ ตั้ว เรื่องการ ทำกล้าม สุนัข ........

ตั้วได้พุดถึง เรื่องการ เดินลาก หรือ เดิน แบบ tracking มัน ทำให้ มีส่วน การเกิดของกล้ามเนื้อ
    บวกด้วยการ วิ่ง และเล่นกิจกรรมอย่างอื่น บวกด้วยเรื่องของอาหารเสริม (สุตรใครสุตรมันว่ากันไป)

ผมเลยกลับมาลอง และ ได้ไขก็อก กับ สิ่งที่ ผมแย้งอยุ่ในใจ ตลอดเวลา ว่า การเดินให้หมาลาก

image
    ไฟล์แนบ
    100_3013.JPG 70K
  • แต่ผมขอฝาก นิดนึง

สำหรับท่านใด ต้องการให้ สุนัขมีวินัย เช่น ง่ายต่อการเดิน เวลาพาไปเดินสุนัข ไปลาก เรา
    ให้เหนื่อย หรือ สุภาพสตรี ก้อจุงหมาได้แบบไม่เหนื่อย

ผมแนะว่า ควรฝึกเรื่องการเดิน ตามตั้งแต่ยังเป็นลูกหมา ก่อน เป็นดีที่สุด เพื่อให้สุนัขเข้าใจ
    คำสั่งคำว่า (ตาม) ส่วน เรื่องการ เดิน เรา ค่อยมาบอกที หลัง เพราะ ให้หมาเดินลากเรามันง่ายมาก
    ครับ ................

ท้ายสุด ก้ออยาก สื่อว่า สุนัขควร มี คำสั่ง อย่างน้อยสัก สองคำสั่งในการพาเดิน

เช่น คำสั่งเดินตาม (เดินไม่ลากเรา) และคำสั่ง free (ที่ผมเลือกใช้) เดิน แบบสะกดรอย หรือลากนั่นเอง
    แต่ ถ้าจะสุดติ่ง ก้อ มีคำสั่งชิด ไปด้วยเลย ...........

คำสั่งชิด เป็นสูตร ที่ จัดว่า วินัยสุดล่ะครับ ....
    (แต่เลี้ยงสบายๆๆ แค่ สองคำสั่งในการพาเดินแค่นี้ก้อสบายทั้งเราทั้งหมาล่ะครับ)

ไว้ จะถ่าย vdo มาให้ ชม ว่า คำสั่ง 3 อย่าง นี้ แตกต่างกันยังไงและดียังไง ตาม ชิด และ free

ปัจจุบันผมเลือกใช้ทั้ง 3 อย่าง................

บทความ ส่วนตัว
    จาก tutiepitbull แฮปปี้คนเลี้ยงหมา

image
    ไฟล์แนบ
    100_2994.JPG 65K
  • โอยยย ไม่เห็นจะ fail เลย น่ารัก!
  • ส่วน tret นี่เด็ดจริงๆ ชอบการถ่ายทำครับ
  • notepanop 8:36AM Permalink ส่วน tret นี่เด็ดจริงๆ ชอบการถ่ายทำครับ

"""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""
    มันเด็ด มาก ครับ วันนึง จะ ทำให้ได้แบบนี้
    แต่การถ่ายของ เขา สุดๆๆๆ ล่ะ ผมว่า กล้องก้อดี หมาก้อเยี่ยม
    ตัดต่อ เก่งอีก ....................... :063:
  • เป็นกำลังใจให้เต็มที่ครับ
  • ทำให้ได้ครับ หมาไทยเราจะได้ดังเยอะๆ เชียร์อีกคนครับ
  • notepanop
    pae
    """"""""""""""""""""""""""""""
    ขอบคุณ ครับ :001:
    จะพยายาม
  • Video ที่สาม เจ้า Tret นาทีที่ 3.21 ปีนไต่กำแพงสุดๆเลยคับ
    คุณ tutie ช่วยแนะนำวิธีการฝึก เดินตามบ้างนะคับ ไว้นำไปเป็นประโยชน์ต่อๆกัน ขอบคุณคับ
  • เจ้า Tret มันยังขาดอยู่ มันขาดอะไรรู้มะท่านตี้

กระโดดตีลังกาข้ามสิ่งกีดขวางอ่ะ ใครช่วยติดต่อเจ้าของหมาให้ฝึกมันที :-)) :-))
  • Juicy หมาตัว นี้ มันมีความสุข มากมันกล้าเล่น สูงหวาดเสียว แค่ไหนก้อกล่าเล่น
    เจ้าของ ฝึกให้มันรุ้จักสนุก คือ มันสนุกที่จะเล่นแบบนี้ ......
    ฝึกตามไม่ยากหรอกครับ แต่ สุนัขบางตัว บางอายุ ต้อง แนะดูเป็นตัว และฝึก กันตัวเป็นๆๆ
    ดีที่สุดครับ สุนัขกี่เดือนแล้วครับ ....... ;-)

..................................

• zeedza ถ้ามัน ทำแบบนั่นได้ ผม ยอมมันล่ะ จนปัญญาฝึกเหมือนตกัน
    :-)) :-))
  • ชอบแนวคิดของน้องตี้ครับ ขอสนับสนุนและรอชมความก้าวหน้าในการฝึกเจ้าชิบิง มีโอกาสมาบางแสนพีขอเป็นเจ้ามือซักมื้อครับ
  • mj1964 ขอบคุณพี่มากเลยครับ ให้เกียรติผมมากเลยครับ
    ลิงค์ข้างล่างเลยครับล่าสุดล่ะครับ

http://pitbullzone.com/community/discussion/26281/การฝึกสุนัขเดิน-ในแบบต่างๆ#Item_18
  • ตอนนี้ยังไม่ได้พิทมาเลยคับ รอบ้านใกล้เสร็จก่อนคับ เก็บศึกษาข้อมูล
    มีแต่ชิวาว่า โกลเด้น สปริทคับ
  • ยังไงก็ติดตามผลงานคุณ tutie นี่ละคับเป็นแนวทาง ขอให้พัฒนาไปให้ถึงที่สุดนะคับ ผมเอาใจช่วย
  • รอชมครับ ผมก็เป็นแฟนคลับอีกคนครับ