ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

พิทบู8เดือนสู้ได้รึยัง
  • หมาตัวนี้มีคนให้มาเลี้ยงโดยที่เราไม่รู้ว่าพันธ์อะไร และโดนรุมกัดในสภาพที่แผลเต็มตัวในอายุ2เดือนทุกวันนี้ปล่อยอยู่ร่วมกับหมาในวัดไม่ได้เพราะโดนเจ้าฝูงไล่ทุกครั้งไปทุกวันนี้นอนในกุฎิเดียวกันรักเหมือนลูกไม่อยากให้ตัวอื่นกัดมันกว่าแผลจะหายกว่าจะเดินได้ หากมันสู้ก็จะได้กินข้าวหากไม่สู้ตัวอื่นก็ไล่มันผิดหรอที่เราอยากเห็นสุนัขตัวโปรดดูแลตัวมันได้ในยามกิน หรือพวกคุณเลี้ยงไว้ให้ตัวอื่นกัดแล้วนั่งดูสัตว์คู่บารมีโดนฟัดทุกวัน ผมแค่ถามว่าสู้ได้หรือยังไม่ได้ถามว่าพาไปกัดได้หรือยัง ส่วนคุณMafia ทางโลกผมไม่แพ้คุณแน่นอน ผมอยู่ปัตตานีเท่าที่ผมศึกษาตอนนี้ หมาพันธ์นี้จะดูแลความปลอพดภัยในวัดได้เป็นอย่างดี เพราะผมเป็นพระรูปเดียวในวัด ณ ตอนนี้ ผมยอมรับว่าผมเป็นพระใหม่ ได้แค่1 พรรษา บวชวัดธรรมกาย ถูกนิมนมาจำพรรษาที่นี่ออกพรรษาพระพากันศึกหมด หากผมศึกอีกคน วัดต้องร้าง ผมเลยต้องอยู่ต่อ พระพรรษาแรกกิเลสมันต้องมีอยู่แล้ว ทุกวันนี้ผมปฎิบัติกิจของสงฆ์ครบถ้วนกิจวัตรสงฆ์10ข้อครบ ผมเริ่มศึกษาและสอนตัวเองเรื่อยมาจนจะครบ1ปีแล้วหากจะลองความรู้ผมก็โอเคผมบวชได้8เดือนหมาผมก็8เดือน พวกคุณดีแต่ว่าพระ ทำบุญเพื่อต่ออายุพระพุทธศาสนาบ้างหละ แต่ก็ไม่เคยสละตัวเองเข้ามาอยู่ในร่มกาสาวภักเพื่อดูแลศาสนสถานอย่างไกล้ชิดจริงได้เลยสักคน ดีแต่เห่าเป็นเพื่อนหมาไปวันๆ สาธุ มีอาไรติดใจเบอร์อยู่ด้านบน มาดีคุยดี มาร้ายก็ว่าตามสีผ้า อดีตเสือพรานอย่างผมไม่กลัวใครอยู่แล้ว
  • แล้วสมควรแล้วหรอ ที่หลวงพี่จะเอาหมาไปกัดหมา บาปกรรมบาปกรรม ^^ แนะยังไม่สำนึกอีก
  • ผมเข้าใจนะสิ่งที่ที่พวกคุณพูดนะ ถึงผมจะบาปที่คิดไม่ดี แต่ผมก็เจือจางบาปอยู่ตลอดเวลาต่างจากพวกคุณ แค่เอาเชือกคล้องคอหมาก็เวรแล้ว ส่วนเรื่องหมากัดหมาดีกว่าให้เขาตีมันตายรึเปล่าหละสู้ให้มันเป็นเรื่องของหมาไม่ดีหรอ มีโยมเขาจะตีมันให้ตายผมก็ห้ามไว้ เพื่อให้หมามันจัดการกันเอง ด้วยหมาคู่บารมีของเรา
    หรือมีใครในที่นี้ทนดูหมาตัวเองโดนกัดได้ทุกวันก็แอด มา จะกราบงามๆสัก3ที ในความตอแหลของมัน
  • ว่าไงคุณบอยบาปกรรมอยู่ที่ใครคุณหรือผม
  • :o034: ถ้าท่านอยากให้หมาได้กินข้าวไม่โดนตัวอื่นกัด เวลาให้กินก็แยกซะนะครับ วิธีแก้มันมีที่ง่ายกว่าให้หมาต้องไปกัดตัวอื่น สมมุติตัวนี้มันกัดเก่งดุกว่าวันนึงมันกัดตัวอื่นตาย หรือตัวอื่นไม่ได้กินเพราะเจ้านี่จะกัด ท่านจะทำยังไง ควรจะแก้ปัญหาให้ตรงประเด็นนะครับ
  • พวกคุณหนะเอาเงินไปซื้อมาเลี้ยงเพราะความชอบ ส่วนผมจำเป็นต้องเลี้ยงถ้าไม่เลี้ยงก็อดตาย ปล่อยเป็นภาระสังคม พระก็คนมีหน้าที่ศึกษาพระธรรมคำสอนให้คงไว้และทำนุบำรุงศาสนสถาน คิดแบบพวกคุณนี่ไงวัดถึงได้ร้าง
    อิสลามมันจะกินประเทศอยู่แล้วคนไทยยังโง่นั่งจับผิดพระ แทนที่จะสละตัวเองเข้ามาสำผัสอยู่ต่ออายุกันปีต่อปี โต๊ะอีหม่ำ มีเมียได้ตั้ง4 ผัวเมียบ้านไหนทะเลาะกันเมียต้องไปนอนกับโต๊ะอีหม่ำ ขนาดนี้ อิสลามมันยังไม่เคยด่าว่าศาสดาของมันเลย ผู้หญิงบ้านไหนหากผู้ชายไปขอแล้วไม่แต่ง บาป ต้องแต่งทั้งที่ไม่รัก หรือคุณจะเปลี่ยนศาสนกันดีหละ ผู้หญิงจะได้ไม่ต้องมีความรัก ผู้ชายทะเลาะเมีย ก็ให้เมียไปนอนกับโต๊ะอีหม่ำ จบข่าว ฟังไว้ชาวไทยทั้งหลาย หมาตัวเดียวไม่ได้ตัดสินว่าคนดีหรือไม่ดี แต่คนๆเดียวตัดสินชีวิตหมาทั้งชีวิต
  • พอเถอะหลวงพี่ เวรย่อมระงับด้วยการไม่จองเวร .........
  • ก็พวกคุณพูดอยู่ไม่ใช่หรอว่าพระห้ามซื็อหมามาเลี้ยงและหน้าที่ให้อาหารก็ของโยมเขาต้องให้เหมือนกันทุกตัว
    หลวงพี่ไม่ได้บิณฑบาตร โยมเขานำมาให้ทุกเช้า หลวงพี่ฉันเสร็จโยมฉันต่อแล้วก็ให้หมา หลวงก็แค่ให้ขนมมันกินเป็นพิเศษกว่าทุกตัวตกเย็นก็เดินไปซื้อปลกระป๋องให้มันกินหน้าร้านนั่นแหละตัวอื่นจะได้ไม่แย่ง
  • ก็ลองตอบกันดีๆ ให้ข้อมูลที่มีสาระ นี่ถามแค่นิดเดียว ไอ้ที่ตอบมาเมื่อยนิ้วไหม สาระไม่มี แถมบาปกรรมอีกตะหาก พระเป็นแพะบ้างหละ เพื่อนเล่นคุณหรอครับ พวกคุณตะหากมารศาสนา คำถามแค่หมาแปดเดือนสู้ได้ยัง ตอบกันมาซะ หมาหมู่เลย กลัวที่ไหนหละ ไม่ได้ถามว่าแปดเดือนพากัดเพื่อนได้ยัง อุตส่าเข้ามานึกว่าจะได้ข้มูลดีๆ กลับมาเจอคนนิสัยหมาวัดซะงั้น กัดไม่เลือก พระเจ้าก็ไม่เว้น มาดีแท้ๆหวังมาพึ่ง เห็นมันรู้กันที่ไหนได้แยกไม่ออกไหนคนไหนหมา สาธุ
  • นมัสการหลวงพี่ครับ
    ก่อนอื่นขอโมทนา ในภาระกิจรักษาเสนาสนะ และ ปฏิบัติหน้าที่สงฆ์ ของหลวงพี่ ที่ดูจะหนักหนาเอาการ

ก่อนจะไปกันไกลกว่านี้ ขอเป็นตัวแทนพี่น้องที่นี่ขอโทษในท่าที ที่อาจจะไม่สุภาพไปบ้างในขั้นต้น
    อย่าได้ถือสากัน เพราะบุคคลิกของผู้คนที่นี่ ก็พอเดาได้จากสุนัขที่เราเลือกเลี้ยงกัน ไม่มากก็น้อย

ประการสำคัญ พวกผม ก็มีหน้าที่ในการรักษาพระศาสนา ในฐานะหนึ่งในพุทธบริษัทสี่
    อันจะเอาหูไปนา ตาไปไร่ ก็ไม่ใช่วิสัยผู้ที่ได้ชื่อว่าเป็น ศาสนิก ที่มีสัีมมาทิฐิ อันชอบ
    เมื่อมีเหตุที่ข้องใจ ก็ต้องว่ากันให้ชัดเจน จะแจ้ง
    เมื่อหลวงพี่กลับเข้ามาชี้แจง ก็ทำให้รายละเอียดที่เกี่ยวข้อง ชัดเจนขึ้น พอที่จะพูดคุยกันถึงแนวทางที่เหมาะสม
    ในการแก้ไขปัญหากันต่อไป

กล่าวถึงธุระของหลวงพี่มันดูยุ่งๆ พันกันไปพันกันมา ... แยกออกเป็นข้อๆ หาเหตุของมัน แล้วดับที่เหตุ ที่ละประเด็นดีกว่าไหมครับ

1. หมาหลวงพี่ถูกกัด
    2. คนถูกกัด
    3. หมาไม่สู้
    4. พระกับคนไม่เข้าใจกัน

1. กับ 2. ตอบรวมๆนะครับ นิมนต์ลองหาวิธีอื่นดูก่อนครับ ท่านเป็นเจ้าอารามฯ(โดยปริยาย) เป็นหน้าที่ของท่าน"โดยตรง" ที่จะต้องกำกับดูแล ทั้งคน และสัตว์ ให้เป็นไปตามสมควร มัด ผูก จำกัดพื้นที่ แยกพื้นที่ สวมตะกร้อ ฯลฯ เป็นสิ่งที่ท่านต้องอำนวยการให้ได้ พร้อมๆกับต้อง "รักษาพระวินัย" ให้บริสุทธิ์ ไปพร้อมๆกัน เป็นเรื่องที่อาจมีผู้อื่นเข้ามาช่วยตอบต่อจากนี้ หรือตัวท่านต้องขบคิดร่วมกับโยมอุปัฐฐาก ที่รับดูแลธุระที่พระทำไม่ได้ ขออนุโมทนาที่หลวงพี่พิจารณาไม่แก้ปัญหาโดยกำจัดสุนัขจ่าฝูง อันนั้นไม่ใช่วิสัยของศิษย์ตถาคต ข้อนี้ ผมนิมนต์หลวงพี่ศึกษาจากข้อเขียนที่กรอบด้านซ้ายมือของหน้าหลัก ให้เข้าใจไม่ใช่เฉพาะท่านเองที่ต้องดูแลสุนัขตัวนี้ ที่สำคัญ ..เพื่ออธิบายให้ โยมที่ใกล้ชิดรู้วิธีอยู่ร่วมกับมันด้วย หลวงพี่ผู้เดียว ดูมันตัวเดียวก็ ไม่มีเวลาภาวนาแล้ว

3.ข้อนี้ พี่น้องเราตอบไปแล้ว สู้แน่ๆ สู้หนัก สู้ไม่เลิก ! เมื่ออายุและจังหวะปัจจัยมันถึงพร้อม
    ยืนยันว่า หมาพื้นเมืองบ้านเราทุกพันธุ์ ปล่อยตัวๆ ไม่มีตัวไหนรับพิตบูลได้แน่นอน
    ถ้ามันไม่แบกน้ำหนักระดับสองเท่าตัว อดข้าวอดน้ำมาเป็นอาทิตย์
    ภาษานักเลง กล้าเรียกว่า ไม่พอตีน กันเลยทีเดียว วางใจได้ครับ ผมค่อนข้างยืนยันเหมือนเดิม
    อย่าให้มัน "สตาร์ท" เลย เพราะหลังจากนั้น มันจะเข้าโหมด ที่ต้องดูแลกันใกล้ชิด
    ธุระในพระศาสนาจะไม่ก้าวหน้าเท่าที่ควร

4. ข้อนี้ ขอให้หลวงพี่พิจารณา ให้เข้าใจในจุดยืนของพวกผมด้วยครับ

พอจะได้อะไรไหมครับผม
  • สุนัขพิตบูล ไม่ใช่เสือ หรือจรเข้ ที่จะต้องล่ามหรือขังกรงกันตลอดเวลา

แต่การที่จะปล่อยให้มันมีชีวิต เดินไปทั่ว ปะปนกับสัตว์หรือสุนัขอื่น ไม่ใช่จะทำได้โดยง่าย

การจะสอนหรือฝึกหัดให้มีนิสัยดังกล่าว ต้องการผู้เลี้ยง/ฝึกสอน ที่มีประสบการณ์

ทั้งนี้ผู้เลี้ยงต้องมีความพร้อมที่จะปฏิบัติตามเงื่อนไขต่างๆ ที่อาจจะเรียกว่า "กฏ" ก็ได้

เมื่อจะต้องเอาศีล 327 + ข้อวัตรปฏิบัติอีกนานับประการ
    ผมจึงเห็นว่า หลวงพี่ กำลังจะเกี่ยวข้องกับธุระ ที่หลวงพี่อาจจะคาดไม่ถึง...
    มีหลายคนเป็นห่วง ทั้งด้านความปลอดภัย และความเหมาะสมของ สมณสารูป

ทั้งนี้ ไม่ได้หมายความว่า หลวงพี่ไร้คุณสมบัติ ...

แต่มันคือ ในฐานะนักบวช มีวินัยเข้มงวด ที่จะต้องรักษาให้บริสุทธิ์งดงาม มันยากเอาการอยู่
    โดยเฉพาะถ้าเป็นผู้เลี้ยงมือใหม่ กับสุนัขที่ในวัยจดจำ

และมันมีความเสี่ยงต่อเหตุผิดพลาด ได้ตลอดเวลา
    มีลุ้นกันทุกวัน หมา แมว ญาติโยม
    เด็กเล็กที่ไม่รู้จักวิธี
    ไปๆมาๆ หลวงพี่ไม่ต้องเทสน์แล้ว ...พุทธศาสตร์

ต้องมานั่งศึกษา พิตบูลศาสตร์ สอนญาติโยม มันจะยิ่งยุ่งไปใหญ่ไหม ?

(มีต่อ)

• ต่อ..

ถ้ามันเป็น สุนัขเล็กก็ไปอย่างนะครับ หลวงพี่ (เล็กใหญ่ พระวินัยแนะนำให้เว้นอยู่แล้ว )
    ( ยังสงสัย ตอนมันคึกขึ้นมา เต้นโครมคราม บาตร บริขารไม่ระเนระนาดหมดหรือท่าน? )

หมวด ปลิโพธ เครื่องผูกพันหรือหน่วงเหนี่ยวเป็นเหตุให้ใจพะวักพะวนห่วงกังวล, เหตุกังวล, ข้อติดข้อง;

ปลิโพธที่ผู้จะเจริญกรรมฐานพึงตัดเสียให้ได้
    เพื่อให้เกิดความปลอดโปร่งพร้อมที่จะเจริญกรรมฐานให้ก้าวหน้าไปได้ดี มี ๑๐ อย่าง คือ

๑. อาวาสปลิโพธ ความกังวลเกี่ยวกับวัดหรือที่อยู่
    ๒. กุลปลิโพธ ความกังวลเกี่ยวกับตระกูลญาติหรืออุปัฏฐาก
    ๓. ลาภปลิโพธ ความกังวลเกี่ยวกับลาภ
    ๔. คณปลิโพธ ความกังวลเกี่ยวกับคณะศิษย์หรือหมู่ชนที่ตนต้องรับผิดชอบ
    ๕. กรรมปลิโพธ ความกังวลเกี่ยวกับการงาน เช่น การก่อสร้าง
    ๖. อัทธานปลิโพธ ความกังวลเกี่ยวกับการเดินทางไกลเนื่องด้วยกิจธุระ
    ๗. ญาติปลิโพธ ความกังวลเกี่ยวกับญาติหรือคนใกล้ชิดที่จะต้องเป็นห่วงซึ่งกำลังเจ็บป่วยเป็นต้น
    ๘. อาพาธปลิโพธ ความกังวลเกี่ยวกับความเจ็บไข้ของตนเอง
    ๙. คันถปลิโพธ ความกังวลเกี่ยวกับการศึกษาเล่าเรียน
    ๑๐. อิทธิปลิโพธ ความกังวลเกี่ยวกับฤทธิ์ของปุถุชนที่จะต้องคอยรักษาไม่ให้เสื่อม
    (ข้อท้ายนี้เป็นปลิโพธสำหรับผู้จะเจริญวิปัสสนาเท่านั้น)

สุนัขสิ่งมีชีวิตที่เรากำลัง ผูกยึด จนจะกลายเป็นปลิโพธ ไปแล้ว (อย่าให้ถึงกลายเป็นสรณะไปนะหลวงพี่)
    หากหลวงพี่ยังมีโอกาสพิจารณา ก็นิมนต์ตามอัธยาศัยครับ

ไม่ได้มีเจตนากล่าวเพื่อตัดกำลังใจท่าน ทั้งในการรับผิดชอบเลี้ยงดูสุนัข และปฏิบัติธรรม
    ผมค่อนข้างเห็นใจหลวงพี่มาก เมื่อรู้ว่าหลวงพี่อยู่พื้นที่ สามจชต.
    หากท่านเคยคุ้นกับชีวิตเสือพรานมาบ้าง เรื่องการดูแลตัวเอง ผมคงไม่ต้องห่วงท่าน
    มิตรสหายหลายคนที่นับถือของผม ก็นักรบค่ายปักฯ
    ไม่นับที่เป็นผู้ร่วมพัฒนาชาติไทย ( ... ไม่รู้ว่าผมต้องบอกทำไม )
    เอาเป็นว่า ...
    มนุษย์ แต่ละคน ก็ล้วนมี ความเป็นมาด้วยกันทั้งนั้น แตกต่างกันบ้าง แต่จบแบบเดียวกันหมดไม่เหลือ
    พบกัน ก็เอื้อเฟื้อกัน ดีกว่ามุ่งร้ายแน่ๆ ไม่นานก็ไปจากโลกนี้สิ้น ทั้งคน ทั้งพระ ทั้งหมา

อย่างไรก็ตาม
    การดูแลรักษาวินัย และการปฏิบัติในฐานะสงฆ์ จัดว่าท่านยังไม่พ้นระยะรันอิน ...5ปี (พ้นนิสัย)
    ที่ยังต้องพึ่งพา ครูอาจารย์ (ตามวินัยบังคับ ) น่าเห็นใจท่าน ที่หมู่เพื่อนไม่อยู่เสียแล้ว
    วิธีคิดเรื่องนี้ จึงคงทำให้ท่านออกแนวเหวอๆ ปนรั่ว ผูกหมาเข้ากับตัวเองไปเรียบร้อย

หน้าที่ และบทบาทของสงฆ์ที่นั่น มีความซับซ้อน เชื่อมโยงเข้ากับการเมือง การทหาร
    ข้อปฏิบัติละเอียดหลายประการ อาจได้รับการละเว้นได้บ้าง

กรณีนี้ คงเป็น...กรรม ที่เราต้องบริหารร่วมกัน คนละไม้คนละมือแล้ว

พระด้วยกันยังทิ้ง เหลือแต่เรดโนสตัวเดียว ก็ดันยังไม่(พร้อม)สู้เสียอีก

* เพิ่มเติม * บอกบุญถึงพี่น้องที่มีประสบการณ์ทั้งหลาย *

ขอแรง ใส่บาตร เป็นข้อแนะนำ
    การประเมินพฤติกรรม
    การอบรมที่จำเป็น ต่างๆในกรณีนี้ไปพลางๆ ระหว่างที่รอเวลาหลวงพี่ พิจารณาเรื่องนี้ให้ได้ข้อยุติ

รบกวนด้วยนะครับ พี่ น้อง

อีกครั้งหนึ่ง

อโหสิฯนะครับ.. หลวงพี่

• เพิ่มเติมนิดหน่อยครับ

คำแนะนำ ...ในพื้นที่อ่อนไหว แนวทางการจัดการ ควรตัดไฟแต่ต้นลม
    เรื่องที่โยมรู้เห็นมา
    เล่าสู่กัน ... สำหรับหลวงพี่ และหลายท่าน ไว้ประกอบการพิจารณา

หลายปีก่อน
    มีคนเอาสุนัขเยอรมันเชพเพิร์ด2ตัว ถวายให้กับ สำนักสงฆ์เล็กๆ ท่ามกลางขุนน้ำป่าเขาอันเงียบสงบ
    รอยต่อ สามจังหวัด พิษณุโลก เพชรบูรณ์ เลย
    พื้นที่สีแดงของสหายม้งเก่า
    บ้างยึดอาชีพเกษตร ปลูกกะหล่ำ บ้างเลี้ยงสัตว์ตามหุบเขา บางส่วน รับส่งยาบ้าเสริม ยิงกันตายบ่อยๆ
    บรรยากาศโดยรวม น่าจะเป็นสวรรค์ ที่หลายๆคนฝันใฝ่

สำนักปฏิบัติเล็กๆกลางป่าดอย มีสุนัขชั้นเยี่ยมเฝ้าอารักขาดูแล ...น่ารักอ่ะ !
    (ในทางแนวคิด สุนัขอารักขา กับ หมาวัด... ไม่มีอะไรเหมือนกันเลย ในแง่ของการควบคุม ดูแล และฝึกหัด)

หกเดือน ผ่านไป จากลูกหมาน้อย เข้าสู่วัยคนอง...
    จากนั้นไม่นาน .. ทางบ้านรับแจ้งข่าว สำนักสงฆ์ร้องขอให้หาใครก็ได้ ช่วยรับไปดูแลที ! ... ไม่ไหวแล้วคุณโยม

เกิดอะไรขึ้น ? ...

เรื่องก็คือ
    สองสหายวัยรุ่น มีกิจวัตรที่ชื่นชอบ ไปขุดกะหล่ำ ให้พระไปจ่ายเงิน
    วันดีคืนดี ก็ชักชวนกันไปวิ่งเล่น แล้วแวะ กัดวัวม้ง! สนุกสนานกันเป็นเรื่องเป็นราว
    ... ไม่ใช่วันละตัว ... แต่กัดเล่นๆ ตัวนั้นนิด ตัวนี้หน่อย
    เป็นวัวพิการเกือบหมดฝูง ! ยับเยิน

ไม่มีวัวตาย... แต่ไม่ตายนั่นคือปัญหา
    วัวม้ง.. เจ็บมากบ้าง น้อยบ้าง

ต้องชดใช้ค่าเสียหายเป็นจำนวนที่พระป่า ได้ยินแล้วอยากสึกออกไปหาตังค์

เรื่องจบลงที่ มีเจ้าภาพรับแบ่งๆกันช่วย และมีผู้อาสารับ เจ้าสองตัวไปดูแล

ที่ส่งข่าวหลังจากผ่านไปได้ สองอาทิตย์ให้หลัง

ไอ้สองตัว... แหกกรง ... ไปฟาดไก่เขาเกือบหมดฟาร์ม ... เวรกรรม

ผมไม่อยากจะเดาว่ามันจะเกิดอะไรขึ้น
    ถ้าเหตุการณ์ทำนองนี้ มันเกิดขึ้นที่ปัตตานี กับแมว ไก่ หรือกระต่ายในกรง ในบ้านชาวบ้าน
    และโดยเฉพาะ กับเด็ก บุตรหลานพี่น้องประชาชนมุสลิม ที่ใช้ชีวิตอยู่ในพื้นที่ใกล้เคียงกับพื้นที่ของวัดพุทธ..

ราคาที่ต้องจ่าย ...อาจสูงแบบประเมินไม่ได้

นี่คือภาระ และความยุ่งยากอีกแบบหนึ่ง ที่ผมมองเห็น

ขอนำมาเล่า
    หวังว่าจะเป็นประโยชน์บ้าง ฝากให้หลวงพี่ และพี่น้องที่กำลังอยากจะเลี้ยงสุนัข โดยเฉพาะ พิตบุล ไว้เป็นประสบการณ์

• ต้องขออภัยพี่น้อง ล๊อกอินอาวุโสทุกท่านของบอร์ด
    ที่อยู่ๆก็วิสาสะทึกทัก รวบเป็นตัวแทนหลายๆท่านตอบกระทู้นี้ โดยไม่ได้รับอนุญาต
    อันเป็นเรื่องที่อาจก้าวล่วงความเป็นปัจเจกของท่านโดยพละการ
    หากทำให้ขุ่นเคืองก็ ขออภัย ไว้ณ.ที่นี้ด้วยนะครับ
  • ทำไมตอนนี้อธิบายได้ยืดยาว แต่ตอนมาทีแรกถามสั้นๆ เหมือนกับไม่เต็มใจถาม ไม่อยากได้คำตอบ

ถ้าอธิบายเล่าที่มาที่ไปมาให้หมดตั้งแต่แรกทุกคนก็พร้อมที่จะช่วยอยู่แล้วหากเห็นว่ามันจะช่วยแก้ปัญหาให้ได้
    ผมก็แสดงความเห็นไปตามข้อมูลที่ผมมี ถ้าไม่อยากให้คนเข้าใจผิดก็ควรให้ข้อมูลให้ครบถ้วนมาตั้งแต่ต้น ไม่ใช่รอจนโดนด่าแล้วค่อยมาบอก ผมจะบอกอะไรให้อีกอย่าง อย่าคิดเอาวัดไปฝากไว้กับหมาพิตบูลเพียงตัวเดียว เพราะลำพังตอนนี้มันยังเอาตัวมันเองไม่รอดเลย

แต่ท้ายสุดผมก็ยังสรุปว่า วิธีที่ท่านคิดมันก็ไม่สมควรอยู่ดีและสิ่งที่ท่านเล่ามามันก็เป็นเพียงคำแก้ตัวเท่านั้นครับ
  • คราวหน้าก็ให้ข้อมูลให้ครบถ้วนนะครับ จะได้ไม่ต้องเกิดการเข้าใจผิด
    การถามมาสั้นๆแล้วที่เหลือให้คนจินตนาการเอาเอง โอกาสเข้าใจผิดมีสูงมาก
    และการบอกก่อนมันคือการให้ข้อมูลส่วนการบอกทีหลังมันมักจะโดนตีความว่าเป็นคำแก้ตัวครับ
  • Cloudy :006: :006: :006:
    Busdha :003: :003: :003:
    สังคมแห่งนี้ได้ตัดสินคุณไปแล้วBusdha
  • เอาเป็นว่าผมปล่อยหมาตัวนี้แล้วกัน ผมไม่ต้องการข้อมูลอะไรแล้ว หากทำให้เป็นเรื่องแบบนี้ ผมพึ่งเล่น และเข้าเว็ปนี้ไปเรื่อยๆ โดยตั้งคำถามเพื่อหวังคำตอบที่ดี และเป็นประโยชน์ มีความรู้ทางศาสนาดีกันทุกคนเลย ทำไม ไม่ลองบวช ดูหละ หาวัดชนบทหน่อยนะ วัดในเมือง มันเจริญแล้ว พวกคุณเองก็ชาวพุทธโตแล้ว มีความรู้ ลองเอาความรู้ที่มีมาใช้ให้ถูกที่ นี่รู้แต่ไม่ทำ ตามความคิดของผมนะ คนเราศึกษาพระธรรมได้ทุกคนไม่จำเป็นต้องเป็นพระ แต่พวกคุณฝากความศรัทธาฝากความหวังไว้กับพระหมด โดยที่ตัวคุณก็ชาวพุทธ มันเหมือนฝากประเทศชาติไว้กับทหาร ทั้งที่เราก็คนไทย มี1สมอง 2มือเหมือนกัน การที่หลายคนตัดสินใจเข้าวัด ส่วนหนึ่งก็เพื่อตัดโอกาสตัวเองในการทำสิ่งไม่ดี เช่นกินเหล้า เที่ยวตามที่ต่างๆ ให้ลดน้อยลง ส่วนเรื่องเลี้ยงหมาเนี่ยมันเรื่องเล็กๆ ถือเงินยังหนักกว่า เพราะเงินเปรียบดังงูเห่า ผมคงไม่อธิบายอะไรแล้วหละ อธิบายไปก็เหมือนแก้ต้ว พิมได้แค่นี้ก็เก่งแล้ว ไม่ได้ใช้คอมส์เป็นอาชีพเอาเป็นว่าไม่รบกวนพวกคุณทุกคนแล้ว ขอบคุณสำหรับคำตอบดีๆ คำวิจารณ์ดีๆ และคำด่าดีๆทุกคับ เจริญพร......
  • กลับมาคิดดู ผมว่าทั่นBusdha อย่าเพิ่งน้อยอกน้อยใจไป คำว่า มีพิทมีเพื่อน ยังใช้ได้ดีเสมอ ดูแลพิทของทั่นต่อไป และนำเอาคำแนะนำดี ๆ จากที่นี่ไปใช้ ผมมั่นใจว่าพี่น้องที่นี่ยังปราถนาดีต่อทั่นเสมอ ผมก็อยู่ไม่ไกลจากทั่นเท่าไร แค่100 กม.เอง เบอร์ผม 089-4643599
  • ขอโอกาสอีกครั้งครับ หลวงพี่

แนะนำอย่าเพิ่งสรุปอะไรขณะที่อยู่ในสภาวะทางอารมณ์แบบนี้เลยครับ

คำตอบมันจะปนเปื้อนตัณหาเสียเยอะ หากไม่เป็นโทษ ก็ นำไปใช้ประโยชน์ไม่ได้เสียส่วนใหญ่

อีกทั้งการจะมาสนทนาถกกันในประเด็นที่เปิดเพิ่มขึ้น
    ว่าด้วยการทนุบำรุง ผดุงศาสนาให้อยู่สืบทอด ก็เป็นประเด็นที่เกิดใหม่ เพิ่มเข้ามา

รอหลวงพี่พร้อม แล้วมาสนทนากันต่อ ได้ทุกเมื่อ
    ประเด็นดังกล่าว เป็นเรื่องที่ต้องการความสงัดทางอารมณ์พอสมควร
    จึงจะคุยแลกเปลี่ยนกัน ให้เกิดประโยชน์ได้

ไม่ต้องรีบร้อน ตัวผมและเพื่อนพี่น้องมากมายที่นี่ ยินดีพูดคุยกับท่านเพื่อยังประโยชน์กันและกันเสมอ

เท่าที่อ่านผ่านๆ กระทู้หลวงพี่ด้านบน ก็มีหลายประเด็นที่ผมมีคำตอบพร้อมอยู่ในใจ
    หากผ่านจุดนี้ไปได้ เมื่ออารมณ์เปลี่ยน
    ท่านจะมองเห็นด้วยตัวเอง ว่าเรื่องใดที่ท่านเองขาดความรัดกุม ประมาท

ตอบตอนนี้ ...แม้ว่าจะเป็นคำตอบที่ จริง! ตรง!
    แต่บรรยากาศก็จะน้อมไปว่า โยมจะมาอบรมพระอีก (หรือเปล่า)
    ซึ่งผมไม่ต้องการให้มันเป็นเช่นนั้น

ผมยอมรับในน้ำใจเด็ดเดี่ยวออกบวชของท่าน

แต่ตอนนี้กราบนิมนต์ อธิษฐานจงกรมรวด 6 ชั่วโมง

แล้วค่อยพิจารณา สิ่งที่ท่านควรทำจริงๆ กับเรื่องของสุนัขตัวนี้ใหม่ อีกครั้ง

แล้วมาว่ากันต่อ ก็ยังไม่สาย
  • ยังไม่มีตรงไหนที่ผมและเพื่อนๆบอกว่า เลี้ยงโลด!!! ไม่มีปัญหาแล้ว.. สบายบรื๊อ

หรือแนะนำให้ สบัดทิ้ง (แม่ง) ส่งไปเลย นะครับหลวงพี่

คำตอบยืดยาวของผม และของเพื่อนๆหลายท่าน มีคำแนะนำอยู่ในนั้น
    อาศัยเวลาตั้งสติหน่อย เดี๋ยวจะเห็นแนวทางที่ดี

หน้าที่ของหลวงพี่ทั้งนั้น อย่าไปมอบให้หมา ว่ากันเอง หรือทอดธุระ ... มันจะมีแต่โทษ

นี่คือ "ความรับผิดชอบ" คุณสมบัติสำคัญข้อหนึ่ง ของผู้เลี้ยงสุนัขพันธุ์นี้

ไม่ว่าจะเลี้ยงไว้เอง หรือ พิจารณาจะมอบให้ใครดูแล
    ก็ต้องให้ความรู้เขา ขนาดที่พอจะอยู่ร่วมกับมันได้ดี ไม่งั้น... งาน ก็งอกอีก!

กราบเรียนแนะนำแค่นี้ก่อนนะครับ
    แล้วพบกันครับ หลวงพี่
  • หลวงพี่ รู้จักพุทธภาษิตที่ว่า "กมฺมุนา วตฺตตี โลโก" ไหม?

ผมเคยบวชพระอยู่4พรรษา ได้นักธรรมเอก เปรียญธรรม4ประโยค
    อยู่ทั้งวัดป่า วัดเมือง รู้เห็นมามาก แต่ยังไม่รู้แจ้ง เลยต้องสละเพศสมณะมาเป็นฆราวาส
    บวชน้อย บวชนาน อยู่ที่เจตนา อย่าถือเป็นเครื่องวัดคุณค่าจิตใจเลยครับ

ตอนเป็นพระ หมาก็เลี้ยงนะ หมาวัดเยอะ แต่หมามันกัดกัน ก็ปล่อยมันเพราะมันเป็นเรื่องของหมา
    มันเป็นธรรมชาติ ที่สัตว์ตัวที่แข็งแรง ย่อมได้เปรียบสัตว์ที่อ่อนแอ มองให้เป็นเรื่องธรรมดา
    ถ้าท่านสนใจหมามากเกิน จะทำให้จิตของท่านไม่สงบ
    ฉะนั้น ในเมื่อท่านเป็นพระ ควรรู้ที่จะลดละเลิก มากกว่าที่จะสะสม
  • ไปกันใหญแล้วคุยกันคนละเรื่องอีกต่างหาก
  • คุยเรื่องธรรมะกันพี่... เรื่องหมา..ส่วนประกอบ :o023:
  • ประเด็นคือเป็นพระ มาถามเรื่องหมากัด ซึ่งผมมองว่ามันไม่เหมาะสมก็แนะนำไป
    มันอาจจะผิดที่ผมเป็นคนแต่บังอาจไปสอนพระ และก็ใช้คำพูดในทำนองติติงไปด้วย พระก็เลยไม่พอใจ
    และท้ายสุดแทนที่จะเอาคำพูดที่ผมแนะนำกลับไปคิด ก็ดันออกลูกงอนจะพาลทิ้งหมูทิ้งหมูเข้าไปนู้น
    ผมว่าแทนที่ท่านจะประชดควรจะรับฟัง และพิจารณาดูว่าจริงหรือไม่มากกว่ามากกว่า

อ่านผมเขียนอีกสักรอบแล้วโปรดคิดตาม มีตรงไหนที่ผมพูดผิดบ้างครับ ผมว่าผมก็พูดชัดเจนแล้วนะครับ

--------------------------------------------------------------

ทำไมตอนนี้อธิบายได้ยืดยาว แต่ตอนมาทีแรกถามสั้นๆ เหมือนกับไม่เต็มใจถาม ไม่อยากได้คำตอบ

ถ้าอธิบายเล่าที่มาที่ไปมาให้หมดตั้งแต่แรกทุกคนก็พร้อมที่จะช่วยอยู่แล้วหากเห็นว่ามันจะช่วยแก้ปัญหาให้ได้
    ผมก็แสดงความเห็นไปตามข้อมูลที่ผมมี ถ้าไม่อยากให้คนเข้าใจผิดก็ควรให้ข้อมูลให้ครบถ้วนมาตั้งแต่ต้น ไม่ใช่รอจนโดนด่าแล้วค่อยมาบอก ผมจะบอกอะไรให้อีกอย่าง อย่าคิดเอาวัดไปฝากไว้กับหมาพิตบูลเพียงตัวเดียว เพราะลำพังตอนนี้มันยังเอาตัวมันเองไม่รอดเลย

แต่ท้ายสุดผมก็ยังสรุปว่า วิธีที่ท่านคิดมันก็ไม่สมควรอยู่ดีและสิ่งที่ท่านเล่ามามันก็เป็นเพียงคำแก้ตัวเท่านั้นครับ

คราวหน้าก็ให้ข้อมูลให้ครบถ้วนนะครับ จะได้ไม่ต้องเกิดการเข้าใจผิด
    การถามมาสั้นๆแล้วที่เหลือให้คนจินตนาการเอาเอง โอกาสเข้าใจผิดมีสูงมาก
    และการบอกก่อนมันคือการให้ข้อมูลส่วนการบอกทีหลังมันมักจะโดนตีความว่าเป็นคำแก้ตัวครับ
  • ท่านพูดเริ่มต้นมา พิทบลู8เดือนสู้ได้รึยัง แล้วก็เงียบไป อย่าว่าแต่ผมเลย คนอื่นๆก็ต้องว่าบาปกรรมอยู่ดี ทำไมท่านไม่บอกก่อนละว่าเอาไว้ดูแลรักษาความปลอดภัยเพราะอยู่จังหวัดชายแดนภาคใต้ ท่านเล่นไม่อธิบายอะไรเลยถามแค่นั้นอะ เพราะทุกวันนี้เค้าห้ามเอาหมามากัดกันอยู่ และท่ามมาถามพิทบลู8เดือนสู้ได้ยัง เป็นใครก็เข้าใจผิดนึกว่าจะเอาหมามากัดกัน ถ้าให้แนะนำท่านเอาหมาของท่านไปศูนย์ฝึกดีที่สุด
  • พระไม่ดีออกTV ให้เห็นอยู่ออกบ่อย ใช่ว่าคำว่าพระ จะมีดี ถือศิลธรรมครบถ้วน ใช้ในนามว่าพระ ^_^

เดียวนี้เค้าฮิต เอาพิทบูลไปปล่อยวัดด้วยหรอ
  • ผมว่าก็ไม่เหมาะสมหรอกครับ ที่พระจะมานั่งเถียงกับญาติโยม ดูขัดๆยังไงก็ไม่รู้ครับ...
    เเค่เล่นคอมก็เท่ห์มากพอเเล้วครับ...
  • น้ำเต็มแก้วครับ :o034: