ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ตุ่มเล็กๆบนตัวสุนัข
  • สวัสดีครับเพื่อนๆพอดีมีปัญหารบกวนถามครับ พอดีตอนนี้สุนัขผมมีตุ่มเล็กๆขึ้นใต้ผิวผนังครับประมาณ
    3-4 ก้อนเล็กๆครับสังเกตุจากขนมันนูนขึ้นมาครับลองลูบดูเป็นตุ่มนูนขึ้นมาครับไม่ทราบเกิดจากอะไร
    และสามารถรักษาได้ไหมครับรบกวนเพื่อนๆและพี่มาร์คด้วยครับ
  • ตุ่มนั่นอยุ่ ใต้ผิวหนังหรือว่า บนผิวหนัง
  • อยู่ใต้ผิวหนังครับลืมบอกไปตอนนี้สุนัขจะ 3 เดือนวันที่ 3/12/2554 ครับเม็ดขนาดประมาณเมล็ดถั่วเขียว
    ครับ
  • ลองปรึกษาแพทย์ดีกว่าครับ ผมนึกว่าเป็นตามผิวหนัง ..........
    ถ้าตามผิวหนังส่วนใหญ่ แพ้ แชมพู ครับ ......
  • เคยแพ้แชมพู ก็เปลี่ยน หาจนกว่าจะเจอยี่ห้อที่ใช่ฮะ
    ทานยาแก้แพ้ก็ยุบ

ทั้งนี้ทั้งนั้น เปนครั้งแรก ให้หาหมอดีกว่านะ
  • เป็นอาการแพ้ธรรมดา พิทบลูผิวหนังแพ้ง่ายครับ ธรรมดา อย่าซีเรียส
  • คงต้องซีเรียสแล้วอ่ะ

เพราะอาการที่เกิด อาจเกิดจากการที่หมาโดนเห็บหมัด ที่มีเชื้อพยาธิในเม็ดเลือดกัด

ผมพาหมาไปหาหมอมา หมอบอกเกิดได้ยาก แต่ถ้าเกิดรักษาได้แต่ไม่หายขาด

หรือถ้าเป็นอาการปกติ ก็แค่อาการแพ้ทั่วไปอย่างที่ใคร ๆ เค้าว่า แต่ถ้าเป็นการติดเชื้อในกระแสเลือด

ก็ต้องรักษาจนกว่าจะตายกันไป แต่ก็ไม่ต้องคิดมาก สบาย ๆ กว่าหมาตายก็เป็น 10 ปี

อาการที่เกิดทั่วไป ผื่นแดง เป็นเม็ดแดง หรือตุ่มหนอง ข้อขาหมาจะเป็นแผล(ปกติสำหรับหมาใหญ่)

แต่ที่แน่ ๆ ควรพาไปหาหมอก่อน เพราะถ้าเป็นอาการติดเชื้อในกระแสเลือดจริง ถ้าขึ้นตา อาจบอดได้
  • สุขนัขพิทบลู เป็นสายเดียวที่เกิดเป็นโรคผิวหนังง่าย เราแนะนำให้ลองใช้นำมันปลาแซลม่อนเพราะช่วยในเรื่องของสุขภาพขอนและผิวหนัง ซึ่งบ้างก็เกิดจากการแพ้อาหาร และยุง ไม่ก็เป็นทางกรรมพันธุ์โดยกรรมเนิด ตอนนี้เรามีแจกฟรีในช่วงทดลองใช้ โทรรับของฟรีได้ที่082-0032391 yoคะ