ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ขอถามเรื่องเท้าลอก เป็นแผล
  • ! ขอโทดนะคับ พอดีขอสอบถามเรื่อง เท้าลอกเป็นแผลนิดๆ เกี่ยวกับอากาศหรือป่าว แต่พาวิ่งออกกำลังกายทุกวัน !!

หมาอายุ 4 เดือน ขอบคุนคับสำหรับคำตอบ _/ll\_
  • image
    ไฟล์แนบ
    1.jpg 22K
  • image
    ไฟล์แนบ
    2.jpg 15K
  • น่าว่าจะเกิดจากการเดินออกกำลังกายนะครับ เดินกับถนนที่เป็นหินหรือซีเมนต์ เท้าเปล่าๆก็เป็นได้ครับ ของผมก็เป็น ทาเบตาดีนก็หาย ถ้าจะให้ัชัวร์ลองหยุดเดินซักอาทิตย์ดูซิจะเป็นมะ..
  • ไม่ครับ คุณพวิ่งผม หินหรือ กรวด ถนน ก้อเกิดขึ้นได้แน่นอน หมาทุกตัวเกิดขึ้นได้ ครับ

ไม่เครียด หายาใส่ และหรือกเลี้ยงการพาเดิน สักพักให้แผลเริ่มหาย
    เดี๋ยวพลันพาไปติดเชื่อ เวลาพาเดิน จากแผลไม่หายมาได้นะครับ
  • ไอ้ทองของส้มอมรา ก็มีปัญหาเรื่องผิวเท้าบางอยู่ วิ่งนิดวิ่งหน่อยเลือดออก เห็นคูรเป็ดบอกอาจต้องรอให้ให้ผิวหนาและด้านกว่านี้ถึงจะฝึกได้เต็มที
  • ไม่ทราบว่าพาหมาวิ่งออกกำลังกายช่วงเวลาไหนครับ ถ้าช่วงเย็น ผมว่า น่าจะเป็นเพราะพาวิ่งบนพื้นถนน หรือพิ้นปูน อย่างที่ว่ากัน แต่ เป็นช่วงที่พื้นเหล่านั้นสะสมความร้อนอยู่ เลยทำให้เกิดเท้าพองได้ และอาจจะให้หมาวิ่งนานเกินไป.....ผมว่าให้ค่อยๆเดิน/วิ่งเบาๆ ในช่วงเช้า หรือไม่ก็เย็นๆๆ(แน่ใจว่าพื้นไม่ร้อน) เพื่อให้ผิวหนังอุ้งเท้าหนาขึ้นเรื่อยๆ หมาผมก็เคยเป็นครับ (เยอรมันเชพเพอด) หมาเค้าจะชอบ/สนุก เวลาเราพาวิ่งจนลืมเจ็บเลยครับ ต้องหมั่นคอยสังเกตุด้วยครับ
  • อ่อ พาวิ่ง ช่วง 1 ทุ่ม อะ !
  • ขอบคุนพี่ๆน้องๆ ที่มาตอบคำถามนะครับ ขอบพระคุนมากๆครับ _/ll\_ รบกวนอีกหัวข้อนะครับ
  • อันนี้เข่าถลอก อยากทราบว่าเวลาหาย ข่นจะขึ้นไหม ใช้เบตาดินทาได้หรือป่าว ^_^ imageimage
    ไฟล์แนบ
    เข่าถลอก1.jpg 15K
    เข่าถลอก2.jpg 15K
  • เข้าถลอกแบบในภาพ หายแล้วขนก็ขึ้นครับ ทายาก็หายไวขึ้น
  • วาสลีนใช่ปะคะ แบบนี้