ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

มันจะหายได้มั้ยครับ...
  • คือชาบูครับ เมื่อ 3 วันก่อนครับ มันซึมมากๆเลย อาหารก็ไม่กิน แล้วก็ไม่เล่นด้วยครับ ก็ไม่ได้คิดไร คงอาจเป็นเพราะมันอาจจะคิดถึงเพื่อนมันก็ได้ พอเช้ามันก็ยังมีอาการแบบเดิมครับ ทีนี้ก็เครียดล่ะครับ ไม่กิน ไม่เล่น เอาแต่นอนอย่างเดียวเลย เลยพาไปหาหมอครับ เป็นคลีนิครักษาสัตว์ธรรมดาครับ เค้าก็ฉีดยามาให้เป็นยากระตุ้นให้อยากทานอาหาร แล้วก็ยาแก้อักเสบ แล้วก็ให้ยาทานมาอีกเป็นยาแก้อักเสบเหมือนเดิมครับแล้วก็ยาลดน้ำมูก เม็ดเหลืองเล็ก เหมือนยาแก้แพ้ของคนเลยครับ เสร็จก็รับกลับบ้าน ตอนเย็นก็พาเดินเล่นแถวๆบ้านนะครับ ก็คึก วิ่งเล่นอยู่เลยครับ พอเข้าบ้านก็เริ่มกินอาหารได้นิดหน่อย เราเห็นก็อุ่นใจล่ะเดียวมันคงหาย พอตอนเช้าครับ มันเดินไม่ได้ครับ ขาหลังเหมือนไม่มีแรงเลยครับ เวลาถ่ายก็นอนถ่ายเลยครับ ก็เลยพาไปหาหมอที่เดิมอีกรอบ ทีนี้ฉีดยากระตุ้นกล้ามเนื้อและยาบำรุงกล้ามเนื้อ มาให้อีก 2 เข็มครับ แล้วก็ให้ยาบำรุงมาอีก 3 ห่อครับ ก็เริ่มที่จะกินอาหารได้บ้างครับ แต่ขาหลังยังใช้การไม่ได้เหมือนเดิมครับ กลุ้มมากเลยโทรไปหาพี่ที่รู้จักแกบอกให้ลองเปลี่ยนหมอดู เลยพาไปที่ เพิ่มพูนครับ หมอบอกดูซีดๆนะ ขอเอาเลือดไปตรวจ ผลคือเลือดจางครับหมอบอกเป็นอาการเริ่มแรกครับ ผลมาจากพยาธิในเลือดครับ ตรวจเสร็จก็กลับไม่ได้ให้ยาอะไรครับ รอดูอาการครับ เช้าวันนี้ไปตรวจอีกรอบครับ หมอเลยให้วิตามินรวม ยาบำรุง และแคลเซียมเสริมมาครับ แล้วก็บอกรอดูอาการอีก นัดวันที่ 2 ให้มาใหม่ครับ ช่วงนี้ก็รออย่างเดียวครับ เครียดมากๆครับ เลี้ยงตัวแรกในชีวิตก็แจ๊คพอตเลยครับ
    เฮ้ออ....มันจะหายมั้ยครับ จะเดินได้ปกติมั้ยครับ จะร่าเริงเหมือนเดิมมั้ยครับกลุ้มมาก เวลามอง แฟนก็ตาแดงๆ เช็ดตัวให้เค้าสบายตัวตลอดเลยครับ แต่ยังดีที่เค้ากินได้เป็นปกติแล้วเส้นประสาทก็ตอบสนองนะครับ หยิกก็ดึงขากลับ ไม่รูจะทำไงแล้วครับ คงได้แต่รอความหวังล่ะมั้ง ...
    ขอบคุณที่อ่านมาถึงตรงนี้นะครับ บาย...
  • ก่อนจะไม่สบายครับ
    ไฟล์แนบ
    CIMG15472.jpg 100K
  • มัย..มันมีแต่เรื่องเศร้าว่ะ การเลี้ยงหมา
    ไฟล์แนบ
    CIMG15532.jpg 122K
  • :m075:หมาน่ารักจัง ขอส่งแรงใจช่วยค่ะ สู้ๆ น้อง:m087:
  • ดูแลดีๆครับ ปาฎิหาร์ยเกิดขึ้นได้เสมอครับ เด๋วก็ค่อยๆดีขึ้นครับ
  • พี่คับผมว่าพี่เปลี่ยนร้านที่พาหมาไปหมอดีกว่าไหมคับถ้าตรวจเลือดแล้วรู้ว่าเป็นพยาธิในเลือดหมอเค้าน่าจะให้ยามากินเลยนะคับยาต้องกินติดต่อกันสองอาทิตย์นะคับหมาผมเคยเป็นคับหมอเค้าจะให้ยามาอะคับเป็นแท่งๆอะคับจะมีรอยหยักเป็นรูปฟันปลาอะคับให้ที่ระยักคับต้องให้ยาเค้ากินติดต่อกันนะคับห้ามขาดสักวันเดียว โรคนี้รักษาได้คับถ้าเรารู้อาการของเค้าเร็วแล้วรักษาดีๆคับ เป็นกำลังใจให้คับ
  • อย่าท้อครับ

คนเราอยู่ได้ด้วยความหวังครับ

เป็นกำลังใจให้ครับ
  • เห็นด้วยครับเปลี่ยนร้านครับ
    หมาผมก็เคยเป็นต้องกินยาหลายอาทิตย์เหมือนกาน
    ถ่ายพยาธิด้วยครับออกมาเตฺ็มเลยนอนให้น้ำเกลืออีกต่างหากตอนแรกก็นึกว่าจะไม่รอดเหมือนกาน
    เอาใจช่วยครับ
  • เจ้าtenก็เป็นแบบเดียวกันต้องตรวจเลือดเพราะโรคนี้มันจะทำให้เกล็ดเลือดต่ำลงจากระดับปกติจากแสนเหลือไม่ถึงหมื่น ทำให้ภูมิคุ้มกันต่ำลง หมอให้ยา3อย่างมี ยาฆ่าเชื้อ ยาบำรุงเลือด2ตัว กินหลังอาหารเช้า เย็นติดต่อกัน1เดือน 2อาทิตย์ต้องตรวจเลือด ตอนนี้ก็เพิ่มขึ้นเป็นหลักแสนแล้ว แต่ยังเหลือกินยาต่ออีก1อาทิตย์ โรคนี้มันจะจากเห็บหมัด
    ไฟล์แนบ
    352.jpg 78K
  • กินยาครบๆ น่าจะอาการดีขึ้นเรื่อยๆครับ
    เอาใจช่วยให้หายเร็วๆนะ
  • สู้ๆครับ :063:เป็นกำลังใจให้
  • :006:สู้ต่อไป หายไวๆน่ะค่ะ
    ไฟล์แนบ
    P3270207.JPG 84K
  • พิทบลูผมก็เพิ่งหายป่วย
    จากอาการได้รับสารพิษชนิดอ่อนๆเข้าไป
    ไม่รู้คืออะไรเหมือนกัน

อาการ ซึม กินอาหารลำบาก กลืนน้ำลายไม่ได้ คอแข็ง
    นี้ถ้าทำวัคซีนไม่ครบ คงนึกว่าเป็นพิษสุนัขบ้าแน่ๆเลย

นอนก็นอนไม่ได้ เหมือนเขาเจ็บตัวไปหมด
    วัดไข้ก็ไม่มี 38.5
    เราก็พลอยไม่ได้นอนไปด้วย

ผมใช้ไซริง 5 cc. ค่อยๆป้อนน้ำ ป้อนนมให้อยู่ 2 วัน
    อาการค่อยๆดีขึ้นตามลำดับ
    หมอบอกว่า พิษ จะละลายออกมาทางปัสสาวะ

ตอนนี้อาการดีขึ้นมากแล้ว เราดีใจมากๆ
    เข้าใจความรู้สึกเลยละครับ
    ขอให้เจ้าชาบูหายเร็วๆนะครับเอาใจช่วย................^_^
  • เคยมีอาการแบบนี้
    สาเหตุเกิดจากเห็บ ที่นำเชื้อไวรัสอะไรสักอย่าง เข้าสู่เส้นเลือด
    แล้วเกิดอาการแบบนี้
    ลองปรึกษาร้านสัตว์แพทย์ดูครับ ไปร้านเดิมก้อได้ การรักษาจะได้ต่อเนื่อง
    การเปลี่ยนร้านอาจเหมือนการเริ่ม นับ 1 ใหม่นะครับ
    สำหรับผม จะเปลี่ยนร้านใหม่ก้อต่อเมื่อแน่ใจแล้วว่า ร้านเดิม มัน" ห่วย " จริงๆ...
    เพราะเราไม่สามารถรู้เลยว่า ร้านใหม่จะ ดีหรือแย่ กว่าร้านเดิม มันเป็นการเสี่ยงพอๆกัน..
  • อาการหนักๆไปโรงบาลสัตว์ที่ ม.เกษตร บางเขนเลยดีกว่า เจ๋งที่สุดแย้ว ถ้าที่นี่รักษาไม่ได้ก็ไม่ต้องไปรักษาที่ไหนแล้ว
  • สู้ๆครับ
    :063::063::063:
  • ขอให้หายไวๆครับสู้ๆครับ
    ไฟล์แนบ
    IMG_15163.jpg 17K
  • หายไวๆนะค๊าจะคอยเอาใจช่วยค๊า
    ไฟล์แนบ
    ภาพ0374.jpg 33K