ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ข้อมูลใหม่ครับ หมากัดคน
  • ผมเป็นหลานของผู้ตายครับ ทราบข่าวแต่ไปไม่ทันที่เกิดเหตุตอนที่คุณย่าเสีย

หมาตัวนี้คุณอา (ลูกชายคุณย่า) เลี้ยงมาตั้งแต่เด็ก

ปกติแล้วหมาตัวนี้ก็ดุกับคนอื่นอยู่แล้ว ยกเว้นคุณอาผม และ คนดูแลบ้านอีกคน(ที่ตอนนี้ลาออกไปแล้ว)

นอกนั้นก็จัดว่าดุมาก เพราะในซอยก็มีแต่คนบอกว่าไม่น่าเลี้ยงเลยพันธุ์นี้ คนที่รู้จักหลาย ๆ คนก็ไม่เห็นด้วยเช่นกันที่จะเลี้ยง

เพราะเท่าที่ดูแล้วน่าจะเลี้ยงค่อนข้างทิ้ง ๆ ขว้าง ๆ พอควร เนื่องจากแถวบ้านบอกว่าปากมันเปราะมาก เห่าทุกคนที่เดินผ่าน แต่คุณอาผมก็ไม่ได้สนใจใยดีอะไรกับคำท้วงติง

อีกอย่างอาจจะเป็นเพราะว่าเลี้ยงหมาไว้ในกรงด้วยบางที อาจจะทำให้หมาเครียดด้วย ประกอบกับคุณอาผมก็เพิ่งเดินทางกลับไปนอกเมื่อไม่กี่วันนี้เอง

แต่ในเวลาไล่ ๆ กันนั้น หมาตัวนี้ก็กัดคนไปแล้ว 2 คน

เป็นเพื่อนของคุณย่าผมคนนึง (น่าจะโดนกัดวันที่ 11 ที่ผ่านมา) และอีกคนก็เป็นญาติ ๆ กัน เพิ่งโดนกัดที่ข้อศอกเลือดสาด

จนมาวันนี้นี่เองก็ถึงคราวของคุณย่าผมซะเอง..

ผมเองก็คงไม่โทษหมาแน่นอน เพราะหมามันไม่รู้ไม่เห็นอะไรหรอก ในใจแล้วคิดว่าคุณอาผมเนี่ยแหละผิดเต็ม ๆ ผิดตั้งแต่เอามาเลี้ยงแบบทิ้ง ๆ ขว้าง ๆ ผิดที่ไม่ยอมดูแลหมาให้ดีกว่านี้ และสุดท้ายผิดที่ปล่อยหมาไว้กับคนแก่อายุ 71 ปี ซึ่งเป็นแม่ของเค้าเอง

บทเรียนคราวนี้มันเป็นบทเรียนราคาแพงมาก ๆ สำหรับเค้า แล้วก็อยากให้บทเรียนคราวนี้เป็นอุทาหรณ์ให้กับคนที่คิดจะเลี้ยงหมาที่มีนิสัยไปในทางดุร้าย ให้มีความระมัดระวังและ เอาใจใส่มากกว่านี้ด้วยครับ
    ผิดที่คน
  • เสียใจครับ
  • เสียใจด้วยนะครับ
  • งงครับ ที่โพสมานี่ กับกระทู้ด้านล่างที่โพส มันสวนกันนิดนึง คุณเป็นหลานหรือไปก๊อบข้อความของหลานเค้ามา ???

http://pitbullzone.com/community/discussion/26595/พิตบูลกัดเจ้าของเสียชีวิต#Item_23
  • ก็คนเดียวกันนี่ครับ . . .
  • ขอแสดงความเสียใจด้วยนะครับ
  • ขอแสดงความเสียใจอย่างสุดซึ้งครับ
  • ขอบคุณสำหรับข้อมูลเชิงลึกอันนี้ครับ

ผมรับได้หากว่ามันเป็นความจริง หมาร้ายก็ต้องกำจัดทิ้ง แต่มันต้องรู้เหตุผลที่แท้จริงก่อน เราจะได้มีข้อสรุปที่ถูกต้อง เพื่อนำไปสู้วิธีการป้องกันอย่างถูกวิธี แต่ไม่ใช่ สร้างข้อสรุปผิดๆขึ้นมา เพราะอีกร้อยชาติก็แก้ปัญหาไม่ได้

วันนี้ผมจึงให้น้ำหนักไปที่คนครับ หากคนเลี้ยงเป็นคนประเภทคุณภาพ อย่าว่าแต่พิตบูลเลย เลี้ยงเสือเลี้ยงจรเข้ก็ยังได้
    แต่ถ้าเจอคนเหี้ยๆ ไม่รับผิดชอบ เลี้ยงปลาทองหรือปลูกต้นไม้ ก็ยังทำให้คนอื่นเดือดร้อนได้
  • ถูกครับพี่!!! เค้าเรียกว่าเห็นช้างขี้ก้อขี้ตามช้าง แต่พอเอาเข้าจริงๆแม่งก้อ ไม่เอาจริง :o019:
  • บทเรียนครั้งนี้มันเเพงจริงๆ หมากับคนเเก่ ทั้งหมดมาจากความไม่ใส่ใจ ไม่รอบคอบ ของเจ้าของ ปกติถ้าหมาไม่ดุก็ต้องเซฟอยู่เเล้วครับ เเล้วยิ่งรู้ว่าตัวเองเคยกัดคน ต้องเพิ่มเป็น 5 เท่าครับ หมายิ่งดุยิ่งต้องไม่ประมาท เเล้วนี่มันเป็นพิตบูลด้วย... น่าสงสารคนเเก่จริงๆครับ เสียใจด้วยครับ..
    ถ้ามีรายละเอียดเพิ่มเติม ยังไงช่วยเอามาลงด้วยนะครับ... เอาไว้เป็นข้อมูลกับเด็กใหม่ๆหรือเตือนสติคนเก่าๆได้
  • อ่าว คุณหลานของท่านย่าเฒ่าเองเหรอเนี้ย
  • ขอทราบข้อมูลอีกนิดนะครับ ซื้อมาจากที่ไหนครับเห็นพ่อแม่สุนัขไหมครับ เป็นพิทบูลหรือผสมครับอยากทราบเป็นข้อมูลครับ
  • เห็นด้วยกับพี่มาร์คค่ะ ต้นเหตุเกิดจากคน หากตัวหมาเองไม่มีปัญหาด้านจิตประสาท คนที่เข้าใจก็แสนจะเข้าใจ ซึ่งก็ยังเป็นส่วนน้อยซะเหลือเกิน และแม้ข่าวเริ่มซาลงไปแล้ว แต่สิ่งที่อยู่ในความจำของคนคือ สุนัขพิทบูลเป็นสุนัขที่โครตดุ ไม่ควรเข้าใกล้. (-" -) น่าสงสารพิทบูลจริงๆ
  • เสียใจด้วยครับ
  • เสียใจด้วยคับ และขอขอบคุณที่มาชี้แจงความจริงให้ฟังกันคับ
    เหมือนคุณหนิงซ่า บอก * ข่าวซาลงไปแต่คนก็จำว่าพิทบูลโคตรดุ* เซงคับ
  • เสียใจด้วยครับ.
  • เสียใจด้วยครับ แต่ทุกๆครั้งที่มีเรื่องแบบนี้เกิดขึ้นหมาจะต้องเป็นผู้ร้ายเสมอ โดยที่ไม่มองกันที่เหตุผลที่แท้จริงว่ามันเกิดขึ้นเพราะสาเหตุใด ถ้าเลี้ยงกันแบบมีความรับผิดชอบกันกว่านี้เรื่องแบบนี้คงไม่เกิด
  • ขอบคุณ ครับที่ทำให้รู้ที่มา ที่ไป ยอมรับว่าผมเครียดมาก ทุกรอบตัวมองผมว่ากำลังเลี้ยงตัวอัตรายอยู่ แต่ผมแน่ใจส่วนตัวผม จะเลี้ยงและรับผิดชอบพิทบูลของผมให้ดีที่สุดจะไม่ให้เดือดร้อนคนอื่นแน่ๆ
  • หมาตัวผู้ต้องเลี้ยงดูมันพิเศษหน่อยช่วงอายุ2ปีขึ้นไป มันแสดงพฤติกรรมออกมาเต็มที่ ดุดัน ก้าวร้าว และ ยิ่งช่วงหน้าผสมพันธุ์ หากมันได้กลิ่นฮีทของตัวเมียภายนอกบ้าน มันมันแสดงพฤติกรรมแปลก เช่น ไม่ค่อยนิ่ง กระวนกระวาย (มันหื่น) ยิ่งต้องระวังเป็นอย่างมาก กรณีหากมันเคยกัดคนมาแล้วหมามันได้ใจวันใดวันหนึ่งมีสาเหตุปัจจัยทำให้มันดุดัน ก้าวร้าว มันก็จะคนได้อีกเช่นเคย
  • ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ ตอนนี้ก็ต้องมาช่วยกันคิดหาทาง แก้ไขไม่ให้ห้ามเลี้ยงพิทบูลกันแล้วละครับ เพราะดูแล้วมีโอกาสจะถุกห้ามเลี้ยงได้ในอนาคตนะครับ ถ้าหาก คนเลี้ยงขาดความรับผิดชอบทิ้งหมาตัวเองให้คนอื่นเลี้ยงโดยที่ คนรับเลี้ยงแทนไม่ได้รู้เรื่องและเข้าใจความเป็นพิทบูลเลย
  • http://news.sanook.com/1078349/ลูกชายเหยื่อพิทบูลคลั่งกัดตาย-บินรับศพแม่/

ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ
  • ขอบคุณ คุณtinnnมากนะคะ ที่ช่วยเอาข้อความของแฟนดิฉันที่โพสต์ไว้ในกระทู้พันทิปกระทู้นี้
    http://www.pantip.com/cafe/jatujak/topic/J11457066/J11457066.html#13

มาช่วยเผยแพร่ให้ในบอร์ดคนรักพิทบูลบอร์ดนี้ให้ได้รับทราบความจริง
    ดิฉันและแฟนที่เป็นหลานชายของคุณสมสกุลไม่เคยเข้ามาเล่นในบอร์ดนี้ค่ะ

แต่รบกวนว่า ก่อนจบกระทู้ บอกซักนิดว่าไปเอาข้อความของแฟนดิฉันมาจากที่ไหน
    ท่านอื่น ๆ ที่ได้อ่านจะได้ไม่เข้าใจผิดว่าคุณคือแฟนดิฉันที่เป็นหลานผู้เสียชีวิตนะคะ

เมื่อวันก่อนนี้ที่คุณมาร์คเว็ปมาสเตอร์ไปออกรายการเนชั่น แฟนดิฉันได้โทรเข้าไปแจ้งเรื่องนี้ให้คุณมาร์คทราบแล้ว แต่ยังไม่เห็นมีข้อความชี้แจงจากทางคุณมาร์คว่าคุณtinnnไม่ใช่หลานคนที่โพสต์ข้อความนี้
    เลยต้องสมัครล็อกอินเข้ามาชี้แจงเพื่อไม่ให้เกิดความเข้าใจผิดนะคะ

ขอบพระคุณมากค่ะที่รับฟัง :)