ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ข่าวกัดคนตาย
  • ใครพอทราบข้อมูลที่พิตบูลกัดเจ้าบ้างครับช่วยบอกสาเหตุให้ฟังหน่อยได้ไหมครับจะได้แจ้งให้คนรอบข้างที่ไม่ได้เลี้ยงเข้าใจบ้างขอบคุณ
  • สุนัขกัดเจ้าของ เนื้อหาข่าวมักมุ่งไปที่ชื่อพันธุ์สุนัข และความสาหัสของเหยื่อ
    แทบทุกครั้ง ไม่มีการวิเคาะห์สาเหตุของปัญหาที่เกิดขึ้นกับสุนัข

ผลการวิจัยของนักวิชาการผู้เชี่ยวชาญเรื่องสุนัขถึงสาเหตุที่สุนัขกัดคน มีแค่ 3 เหตุผล
    1.กัดเพราะเป็นสัญชาตญาณในการปกป้องลูกของแม่สุนัข
    2.กัดเพราะความกลัว
    3.กัดเพื่อป้องกันตัวถูกทำร้าย

สุนัขกัดเจ้าของ ผู้เชี่ยวชาญมักสรุปได้ก่อนเลยว่า สุนัขต้องเคยถูกทำร้ายจากเจ้าของใหม่ หรือไม่ก็จากเจ้าของเดิมมาก่อน จึงกัดเพราะระแวงการถูกทำร้าย ลองสืบเสาะหาสาเหตุที่แท้จริงในเรื่องนี้ในทุกกรณีที่เกิดขึ้นดูนะคะ

ไม่เคยเห็นข้อสรุปของนักวิชาการท่านใดอ้างสาเหตุการกัดของสุนัขเนื่องมาจากการจัดลำดับของฝูงที่ไม่เหมาะสม
    ตรงกันข้าม
    ทฤษฎีหัวหน้าฝูง นำมาซึ่งการชี้นำวิธีการรังแกสัตว์ในลักษณะต่างๆเกินกว่าเหตุอย่างรู้เท่าไม่ถึงการณ์ ทำให้สุนัขเกิดการเรียนรู้ว่า มนุษย์เป็นนาย แต่เป็นสหายที่ไว้วางใจไม่ได้ นั่นแหละคือ ระเบิดเวลาตัวจริง
  • ไปดูอีกกระทู้สิครับ..มีคนเอามาลงเเล้ว
  • 1.ซื้อมาจากจตุจักร พ่อแม่ปู่ย่าตายายมาจากไหนไม่รู้
    2.จากคลิปข่าว เลี้ยงแบบขังกรง อาจเครียดจากสภาพแวดล้อม
    3.คนเป็นเจ้าของมันที่เป็นจ่าฝูงตัวจริงไม่รู้ว่าเป็นลูกหรือเป็นใครในครอบครัว (หมาน่าจะกลัวจ่าฝูง)
    วันนี้มันเกิดอาการคึกเรียกสันดานในตัวมันออกมาใช้ คนที่เป็นเจ้าของมันที่เป็นจ่าฝูงตัวจริงไม่รู้ว่าเป็นลูกหรือเป็นใครในครอบครัว แต่ที่เกิดกับแม่ผู้เคาระห์ร้ายวัย71ปีขณะเกิดเหตุอยู่กับแม่บ้านเพียง2คน ซึ่งแม่บ้านก็ได้ช่วยดึงหมาตัวก่อเหตุออกมาแล้วและมันก็ไม่ได้ทำร้ายแม่บ้านแม้แต่น้อย แต่มันก็พยายามจะเข้าไปทำร้ายผู้เคาระห์ร้ายและก็สมใจนึกเยื่อของมันนอนแน่นิ่งจนกระทั่งมันหายตาลายมันก็เลยหยุดกัดในที่สุด

ปล.พิทบูลคือระเบิดเวลามันอาจสังหารใครก็ได้ขณะสันดานมันเริ่มนับถอยหลังจนเป็นศูนย์ ที่แท้มันก็สูนนี่เอง
  • คุณ joeichi นี่คือข่าวครับ คุณดูดีๆ

ด้าน นายอำนาจ รุ่งโรจน์ศรีบุญ เจ้าหน้าที่ปศุสัตว์เขตหลักสี่ กล่าวว่า สาเหตุที่ทำให้เจ้าไข่ตุ๋นคลุ้มคลั่ง น่าจะเกิดจากสภาพอากาศเปลี่ยนแปลง รวมทั้งอยู่ในช่วงติดสัตว์ แต่เจ้าไข่ตุ๋นถูกตอนแล้วทำให้ไม่สามารถปลดปล่อยออกมาได้ จึงเกิดความหงุดหงิดง่าย

สรุปหมาถูกตอนเลยหงุดหงิดอย่างนั้นเหรอ
  • เราก็ซื้อสุนัขมาจากสวนจตุจักรนะ
    เหตุที่ซื้อเพราะถูกชะตา เล่นด้วยแล้วมันมีสัมผัสที่ไว ชอบชื่อมันเท่ห์ดี แต่ไม่รู้ว่ามันต้องเลี้ยงยังไง
    แต่พอมีคนเตือน หรือทัก มาก ๆ เข้าว่ามันโหดกัดเจ้าของตาย
    เราก็ต้องศึกษา เพราะที่บ้านมีทั้งแม่ และหลาน
    ที่สำคัญเราต้องออกไปทำงานไม่ได้อยู่ที่บ้านตลอดเวลา
    มันอยู่ที่จิตสำนึกของคนที่จะเลี้ยงมากกว่า ว่าถ้าคิดจะเลี้ยงสุนัข
    ต้องทำยังไง อย่าว่าแต่พิทบูลเลย สุนัขข้างถนน ไม่ใช่สักแต่ให้ข้าวมันกิน
    ถึงเวลาเอาไปขัง บางทีลืมเปิดกรง บางทีลืมให้ข้าวกิน
    เราเป็นคน ๆ นึงที่มีปัญหาในการเลี้ยงสายพันธ์นี้เป็นอย่างมาก
    แต่เราก็ไม่เคยท้อที่จะทำให้มันอยู่ร่วมกับคนในครอบครัว
    อยู่ในสังคม ภายใต้ความรับผิดชอบของเรา
    ตอนมัน 6-7 เดือน มันขู่ มันคำราม ถามว่ากลัวมั้ย โครตกลัวเลย
    แต่เรารู้ว่ามันเป็นเพียงบททดสอบ ความเป็นผู้นำของมัน
    ถ้าเรายอมให้ผ่าน ชีวิตของเราและคนในครอบครัวต้องจบแน่
    เราต้องไม่ยอม ในใจก็คิดว่าเอาวะ อย่างมากถ้ามันกัดก็แค่ไปหาหมอฉีดยา
    เราต้องฮึดสู้ทั้งกับใจตนเอง และสุนัขที่บ้าอำนาจตรงหน้า
    ทำตามวิธีของทุก ๆ ท่านในเวปแห่งนี้แนะนำ คือดึงหนังคอ แล้วสะบัด
    ทำเหมือนแม่สุนัขคาบลูกสุนัข ตอนแรกที่ทำก็กล้า ๆ กลัว ๆ แต่พอจับทาง
    มันได้ว่า มันรู้สึกกลัวเรานิด ๆ ความหึกเหิมของเราจึงทวีความรุนแรงขึ้น
    จับหนังคอใ้ห้ขาหน้าสองข้างมันลอย แล้วเอาโตโถมใส่มัน กดทับแล้วก็ขู่ในลำคอ
    พร้อมกับสั่งให้มันนิ่ง ทำอย่างนี้อยู่เกือบอาทิตย์ กว่ามันจะยอมสิโรราบ
    แต่มันยอมเราแค่คนเดียว ดังนั้นเราต้องมีการถ่ายทอดวิธยายุทธกับคนในครอบครัว
    เพื่อให้มันกลายเป็นน้องคนสุดท้องให้ได้ ตอนนี้น้องหมาอายุประมาณ 2 ขวบแล้ว
    เมื่อวานพอเห็นข่าวในเวปพิทบูลโซน ว่ามีพิทบูลกัดคนตาย ก็อ่านข่าวให้คุณแม่และหลานฟัง
    แล้วก็ถามคุณแม่เลยค่ะ ว่ากลัวมั้ย แม่ตอบอย่างมั่นใจเลยว่า ไม่กลัว
    กิมจิน่ารักขนาดนี้ ไม่เป็นเหมือนหมาตัวนั้นแน่นอน แม่ยังบอกว่าเค้าคงทำให้มันเครียด
    การจ้องกัดเพียงคนเดียว จริงๆ ควรเป็นแม่บ้าน ทำไมถึงเป็นเจ้าของ
    เราเคยถือไม้จะตีพิทบูลตัวเอง แต่สิ่งที่มันทำสวนมา คือขู่ เสียงนั้นถ้าเป็นคนอื่น
    คงตกใจ และขามันจะต้องก้าวถอยหลังอัตโนมัติ สิ่งนี้จะเป็นเหมือนสัญญาณให้พิทบูล
    เข้าทำร้ายคนนั้นทันที แต่บังเอิญเป็นเรา ซึ่งรู้ทันสันดานดิบนี้ จึงรู้ว่าต้องประจันหน้า
    และอบรมสันดานนี้ให้หายไปในทันทีต่างหาก
  • ความเห็นคุณ Rut_ae เยี่ยมเลยคับ หากคนเลี้ยงใส่ใจดูแล เลี้ยงด้วยรักและรับผิดชอบ ยังไงก็ปลอดภัยคับ
    ผมรำคาญคนใกล้ตัว เห็นข่าวแล้วกลัวกันเป็นแถบ
  • การจะซื้อหมาไม่ว่าสายพันธ์อะไรก็ตาม เราควรจะต้องรู้จักสาย
    พันธ์ที่จะซื้อ ได้เห็นพ่อแม่หมาว่าเป็นไง ตรวจดูว่ามีใบรับรอง
    ประวัติทางสายพันธ์หรือไม่ และที่สำคัญตรวจสอบประวัติผู้ขาย
    ให้ดีว่ามีประวัติเป็นอย่างไร ศึกษาให้แน่ใจว่าเราสามารถเลี้ยง
    เค้่าได้ตลอดอายุไขของเค้าหรือป่าว ถ้ามีคำถามเกิดขึ้นส่วนใด
    ส่วหนึ่งในใจหรือมีข้อสงสัยหรือยังไม่เคลียร์ก็ให้หยุดคิดให้ถ้วนถี่
    อย่าพึ่งรีบตัดสินใจซื้อ สอบถามหาข้อมูลในสิ่งที่ตัวเองสงสัยให้
    แน่ใจก่อนแล้วค่อยทำการตกลงซื้อขาย การรับหมามาเลี้ยงมัน
    ง่ายมาก แค่มีเงินในกระเป๋าก็มีคนอยากขายหมาให้คุณแล้ว

อย่าเลี้ยงเพราะแฟชั่นหรือตามกระแส การเลี้ยงสุนัขสายพันธ์นี้
    คุณจะต้องมีสติ มีสมาธิ รอบคอบ อย่าไว้ใจ เพราะอะไรก็เกิดขึ้น
    ได้ ก่อนออกจากบ้าน เก็บหมาให้ดี ไม่ว่าจะจับเข้ากรงหรือล่าม
    กับหลักล่าม ก่อนเปิดประตู รั่วบ้านต้องแข็งแรงมิดชิดและสูงพอ
    ที่จะไม่ให้พิทบูลกระโดดข้ามได้ พิทบูลที่มีประสิทธิภาพนั่น
    สามารถกระโดดได้สูงถึง 180ซม. ปีนหรือไต่ต้นไม้ได้ ถ้าจะโจม
    ตีเหยี่อ ฉะนั้นอย่าประมาณในความสามารถของมัน

ผมอยากให้เหตุการณ์เช่นนี้เป็นเหตุการณ์สุดท้่ายที่จะเกิดขึ้น

ขอให้ทุกท่านโชคดี
  • ผมเบื่อมาก ครับ เพื่อนที่ทำงาน เพื่อนแถวบ้านผม พูดใส่ผมทั้งวัน แม่งอยากจะบอกตรงๆ หมาพันธ์พิบูลมันเถื่อน ใครไม่แน่จริงเลี้ยงไม่ได้โว๊ย .. ที่เรื่องดีๆของมันไม่เอามาทำเป็นข่าวบ้างว่ะ หมาพันธ์พิบูลช่วยชีวิตคน ทำไมไม่เอามาลงหน้าหนึ่งบ้าง เก็บเงียบไปทำไม...ผมเบื่อเรื่องแบบนี้............
  • รักพิทบลูสุดหัวใจค่ะ
  • Pit Bull Saves Woman, Child from Attacker | Life With Dogs
    ข่าวพิทบูลช่วยชีวิตผู้หญิงกับลูกน้อยของเธอจากถูกโจรจี้

http://www.pitbullzone.com/community/discussion/20759/เรื่อง-pit-bull-saves-woman-child-from-attacker-life-with-dogs#Item_5
  • พิทบูลเป็นสุนัขดุเป็นพิเศษ ต้องได้รับการปฏิบัติดูแลแตกต่างจากสุนัขทั่วไป จริงหรือไม่

ให้ความเชื่อถือ ยึดตามข้ออ้างอิงผลงานวิจัยทางวิชาการดีกว่านะคะ
    อย่าเชื่อคำแนะนำผีบอก หรือคำอวดอ้างของผู้ที่ไม่มีความรู้ความเชี่ยวชาญเรื่องสุนัขเพียงพอ

ผลงานวิจัยทางวิชาการของสถาบันที่มีชื่อเสียง ประเมินการทดสอบความมั่นคงด้านจิตประสาทของสุนัขในสถานการณ์ต่างๆโดยเฉพาะการแสดงความก้าวร้าวต่อมนุษย์ ของสุนัขพิทบูลเปรียบเทียบกับสุนัขหลากหลายสายพันธุ์รวมกว่า 25,000 ตัว ได้ข้อสรุปว่า สุนัขพิบูลมีความมั่นคงทางด้านจิตประสาทเหนือเกณฑ์เฉลี่ยสุนัขโดยทั่วไป
    มีความมั่นคงด้านจิตประสาทไม่แตกต่างอย่างมีนัยสำคัญกับกลุ่มที่ได้รับการประเมินความมั่นคงด้านจิตประสาทสูงสุดอย่าง โกลเด้น หรือลาบราดอร์ ฯลฯ

สุนัขพิทบูล ควรได้รับการปฏิบัติในการเลี้ยงดูด้วยความรักความเมตตาเฉกเช่นสุนัขทั่วไป
    ที่สุนัขมีปัญหา เป็นเพราะได้รับการครอบงำวิธีการเลี้ยงแบบผิดปกติตามคำแนะนำผีบอกหรือเปล่า
    ลองไปพิจารณากันดูนะคะ
    image
    image
    image
    image
    ไฟล์แนบ
    temperament.jpg 74K
    temperament.jpg 2.jpg 72K
    temperament.4.JPG 173K
    temperament.5.JPG 170K
  • ข้อมูลน้อง uniteen นี่แน่นจริงๆคับ ขอบคุณที่นำมาฝากกันคับ