ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

และแล้วระเบิดเวลาก็ทำงานอีกครั้ง
  • วันนี้ก็เป็นอีกหนึ่งเหตุการณ์สำหรับคนที่เลี้ยง พิทบูล ขอให้เป็นครั้งสุดท้ายครับ ขอแสดงความเสียใจกับครอบครัวผู้เสียชีวิตครับ

เกิดเหตุสลด สุนัขพันธุ์อเมริกันพิทบูลเทอร์เรีย กัดเจ้าของนักธุรกิจร้านอาหารในสหรัฐฯ วัย 71 ปี เสียชีวิตคาบ้านพักย่านรามอินทรา เจ้าหน้าที่สันนิษฐานสุนัขเครียด เนื่องจากเป็นฤดูผสมพันธุ์ หรือ คิดถึงคนเลี้ยงที่ลากลับบ้านนานนับสัปดาห์

โดยเหตุเกิดที่บ้านเลขที่ 7/201 ในหมู่บ้านชัยพฤกษ์ ซอยรามอินทรา 39 พบร่างนางสมสกุล สวนไพลิน อายุ 71 ปี เจ้าของธุรกิจร้านอาหารไทยในสหรัฐอเมริกา นอนเสียชีวิตอยู่บริเวณประตูหลังบ้าน สภาพศพมีบาดแผลฉกรรจ์บนใบหน้า ภายในบ้านพบ ไข่ตุ๋น สุนัขพันธุ์อเมริกันพิทบูลเทอร์เรีย เพศผู้วัย 2 ปี ยืนอยู่

ตำรวจสอบปากคำคนในบ้านทราบว่า นางสมสกุล เพิ่งเดินทางกลับจากสหรัฐอเมริกา เมื่อประมาณ 6 เดือนก่อน และลูกชายได้เลี้ยงสุนัขไว้ 4 ตัว มีทั้งพันธุ์ ไทยหลังอาน จรจัด และเจ้าไข่ตุ๋น ซึ่งเมื่อสัปดาห์ก่อนลูกชายของผู้ตายได้เดินทางกลับไปสหรัฐอเมริกา รวมทั้งพี่เลี้ยงที่ดูแล เจ้าไข่ตุ๋น มาตลอด ได้ลากลับบ้านไป ประกอบกับช่วงนี้เป็นฤดูที่สัตว์ผสมพันธุ์ ทำให้ เจ้าไข่ตุ๋น เกิดอาการเครียด ก่อเหตุกัดคนในบ้านและญาติที่มาเยี่ยม 3 วันติดกัน โดยเมื่อวันก่อนได้กัดญาติที่มาเยี่ยมนางสมสกุลที่บ้าน บาดเจ็บบริเวณศีรษะ และเมื่อวานนี้ยังได้กัดนางวรรณรัตน์ สวนไพลิน หลานสาวผู้ตายบาดเจ็บบริเวณแขนขวา ถูกเย็บ 24 เข็ม

จนกระทั่งเมื่อเช้าขณะที่นางสมสกุล นอนอยู่บนโซฟา คนเลี้ยงได้ยินเสียงร้องของเจ้าไข่ตุ๋น เดินมาดู นางสมสกุลยังตะโกนบอกให้คนเลี้ยงปล่อยให้เจ้าไข่ตุ๋นเข้ามาในบ้าน จากนั้นไข่ตุ๋น ก็ได้กระโจนกัดนางสมสกุล จนล้มลง พี่เลี้ยงและญาติได้เอาน้ำมาราด แต่สุนัขก็ยังไม่ยอมปล่อย จนกระทั่งนางสมสกุล แน่นิ่ง ส่วนญาติได้ประสานปศุสัตว์อำเภอ สำนักงานเขตบางเขน มายิงยาสลบก่อนจะนำเจ้าไข่ตุ๋น ไปที่ศูนย์อพยพสุนัขจังหวัดสระแก้ว

เครดิตเวป ครอบครัวข่าว 3 http://www.krobkruakao.com/
  • เสียใจกับผู้เสียชีวิตด้วยคับ
  • ทุกที แล้วถ้าเปลี่ยนคนโดนกัดเป็น โจร บ้างละ ไม่เห็นจะเอามาออกข่าวอย่างงี้บ้างเลย
    (แม่ผมเริ่มระแวงละตอนนี้)อิอิ
  • ทำไมต้องเล่นกันจังกับข่าวนี้
    โดนอีกแล้วซิเราชาวพิตบูล
    อดทนไว้ครับ
  • ไม่พร้อมไม่ควรเลี้ยงครับ
    เดือดร้อนชาวบ้าน
  • หมาไม่ผิด หมาไม่ผิ ดหมาไม่ผิดหมา ไม่ผิดหมาไม่ผิดหมาไม่ผิดหมาไม่ผิด
    เค้นใจครับ
  • ไอ้สัสมึงไม่รับผิดชอบ
    เลี้ยงเหี้ยไรว่ะ
    หมามึงถึงเป็นแบบนี้
    เครียดโว้ย แทนเพื่อนๆที่รักพิต
  • ชื่อเสียง คุณสมบัติ สมรรถนะ ที่พี่มาร์คสร้างมาหรือกิจกรรมสำหรับพิทบูล พี่เค้าก็หามาจัดให้ได้เห็นได้ดูก็เยอะ ไม่เห็นออกข่าวหรือลงหนังสือพิมพ์แบบนี้บ้างเลย เฮ้ออออ คนทำคนสร้างใครเห็นใครก็เหนื่อยใจครับ :002:
  • เคียงเเทนเลย ลูกสาวผู้เสียชีวิตดีนมาพูดอีกว่าสนัขพันธุ์นี้ผุ้คนไม่ควรนำมาเลี้ยง ทานเลี้ยงมันไม่ดีเองเลี้ยงเเบบไม่สอนไม่มีวินัย ก็เอาความผิดมาให้หมาเต็มๆๆ เเถมจะเเก้ปัญหาโดนการเอาไปไว้สถานกักกันสัตย์อีก มันเหมือนเเก้ปัญหาปลายเหตุชัดๆๆเลย นี้คืออุทาหรณ์ถ้าทานไม่พร้อมไม่ควรนำมาเลี้ยง
  • มนุษย์ ไม่เคยโทษตนเอง แต่มักจะหาแพะมารับผิดแทนตัวเองเสมอ
    โทษนั่น โทษนี่ หาอะไรมารับผิดไม่ได้ก็โทษ ดินฟ้า อากาศแมร่งเลย

ผมเห็นจนชิน จนวันนี้ผมรู้สึกว่ามันเรื่องปกติของมนุษย์ไปแล้ว และเรื่องแบบนี้ก็ไม่ค่อยมีใครกล้าพูดกล้าเตือนกันเสียด้วย คนหลายคนไม่เคยคิดจะเปลี่ยนแปลงเพื่อคนอื่น แต่อยากให้คนอื่นเปลี่ยนแปลงเพื่อนตนเอง

ผมหวังว่าเว็บนี้จะช่วยสร้าง คุณเลี้ยงหมาประเภทคุณภาพออกมาเยอะๆนะครับ
  • เมื่อคืนนอนไม่หลับเลยค่ะหลังจากรู้ข่าว เช้าตื่นมาต้องรีบไปหาหมาก่อนเลย กลัวค่ะ ไม่ได้กลัวหมา
    แต่กลัวกฎหมายสั่งห้ามเลี้ยง แต่โชคดีที่บ้านเข้าใจเขาก็บอกว่าเป็นที่คนเลี้ยง เฮ้ออออมีข่าวแบบนี้
    ออกมาแล้วเครียดดดด
  • มันเป็นเรื่องที่น่าเศร้าสำหรับน้องหมาค่ะ แล้วก็รู้สึกเสียใจกับญาติผู้เสียชีวิตด้วย แต่ก็ต้องดูที่เหตุผลว่าทำไมมันถึงกัดคนที่บ้าน
  • การจะซื้อหมาไม่ว่าสายพันธ์อะไรก็ตาม เราควรจะต้องรู้จักสาย
    พันธ์ที่จะซื้อ ได้เห็นพ่อแม่หมาว่าเป็นไง ตรวจดูว่ามีใบรับรอง
    ประวัติทางสายพันธ์หรือไม่ และที่สำคัญตรวจสอบประวัติผู้ขาย
    ให้ดีว่ามีประวัติเป็นอย่างไร ศึกษาให้แน่ใจว่าเราสามารถเลี้ยง
    เค้่าได้ตลอดอายุไขของเค้าหรือป่าว ถ้ามีคำถามเกิดขึ้นส่วนใด
    ส่วหนึ่งในใจหรือมีข้อสงสัยหรือยังไม่เคลียร์ก็ให้หยุดคิดให้ถ้วนถี่
    อย่าพึ่งรีบตัดสินใจซื้อ สอบถามหาข้อมูลในสิ่งที่ตัวเองสงสัยให้
    แน่ใจก่อนแล้วค่อยทำการตกลงซื้อขาย การรับหมามาเลี้ยงมัน
    ง่ายมาก แค่มีเงินในกระเป๋าก็มีคนอยากขายหมาให้คุณแล้ว

อย่าเลี้ยงเพราะแฟชั่นหรือตามกระแส การเลี้ยงสุนัขสายพันธ์นี้
    คุณจะต้องมีสติ มีสมาธิ รอบคอบ อย่าไว้ใจ เพราะอะไรก็เกิดขึ้น
    ได้ ก่อนออกจากบ้าน เก็บหมาให้ดี ไม่ว่าจะจับเข้ากรงหรือล่าม
    กับหลักล่าม ก่อนเปิดประตู รั่วบ้านต้องแข็งแรงมิดชิดและสูงพอ
    ที่จะไม่ให้พิทบูลกระโดดข้ามได้ พิทบูลที่มีประสิทธิภาพนั่น
    สามารถกระโดดได้สูงถึง 180ซม. ปีนหรือไต่ต้นไม้ได้ ถ้าจะโจม
    ตีเหยี่อ ฉะนั้นอย่าประมาณในความสามารถของมัน

ผมอยากให้เหตุการณ์เช่นนี้เป็นเหตุการณ์สุดท้่ายที่จะเกิดขึ้น

ขอให้ทุกท่านโชคดี
  • ส่วนตัวสงสารคุณยาย แกไม่มารู้หรอกว่าหมาพันธุ์นี้ต้องเลี้ยงยังไง ลูกแกซื้อมาเลี้ยงแกก็เลี้ยงของแก หากจะโทษคงต้องโทษลูกแก "อย่ารักหมาจนหมาขึ้นสมอง"